ผู้เขียน หัวข้อ: มาแล้ว Maserati Levante SUV  (อ่าน 4388 ครั้ง)

ออฟไลน์ O_o"

• Hero Member
มาแล้ว Maserati Levante SUV
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2016, 10:30:00 »
เป็น SUV รุ่นแรกของค่าย Maserati ดูทรงแล้วมีเอกลักษณ์ประจำค่ายมาครบหมด

เครื่องยนต์นั้นเป็น V6 3.0 เทอรโบ ทั้งเบนซินและดีเซล

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 20, 2016, 10:56:31 โดย O_o" »

ออฟไลน์ Carrera

Re: มาแล้ว Maserati Levante SUV
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2016, 10:52:14 »
สวยนะ  อิตาเลี่ยนมากๆ แต่มันไม่รู้สึก Exclusive หรือมี Character มากเท่า Bentley Bentayga แฮะ 

แต่อาจจะเพราะรถมันคนละระดับกันด้วยมั้ง  ::)

ส่วนตัวชอบ New Volvo  XC90 กับ Bentley Bentayga มากกว่าครับ  รู้สึกมันหรู คลาสสิคกว่า 

ออฟไลน์ CJ.

Re: มาแล้ว Maserati Levante SUV
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2016, 11:16:45 »
สวยเก๋อยู่ครับ

แต่รู้สึกไม่สะกดสายตาเหมือน ghibli granturismo quattroporte
2005 Jaguar XJ Super V8
2005 Mercedes-Benz C230 Kom. Sports Coupe
2011 Aston Martin DBS
2013 Jaguar XJL 5.0 V8 Portfolio
2017 Lexus RX200t Premium
2019 Honda CR-V 2.4S
2019 Bentley Continental GT W12
2021 Lexus IS300h Luxury
2021 Mercedes-Benz GLE 350de 4MATIC Exclusive
2021 Porsche 911 Carrera S

PKS8

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2016, 11:17:17 »
ด้านท้ายเหมือนเอา Lexus Rx มาผสมกับ Cayenne เลยครับ

ออฟไลน์ ps000000

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2016, 12:09:15 »
กระแสรถ SUV , CROSSOVER มาแรง

onnonn

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2016, 14:03:25 »
เหมือนเอา Ghibli มาทำให้เป็น SUV เลยครับ ชอบตรง Frameless ครับ  :)

ปล. ดูความเห็นจาก Facebook fanpage เบื่อคำเดียวครับ คำว่า "Mazda" (ไม่ได้เกลียด Mazda แต่อย่างใดครับ ชอบด้วยซ้ำ แต่กลับโยงได้แม้กระทั่งเพียงแค่รถแค่รถมันเป็น SUV เอาจริงๆคือโยงไปหมด)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 20, 2016, 14:22:29 โดย ceedee »

ออฟไลน์ Suriya 640

• Full Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2016, 15:19:31 »
เหมือนเอา Ghibli มาทำให้เป็น SUV เลยครับ ชอบตรง Frameless ครับ  :)

ปล. ดูความเห็นจาก Facebook fanpage เบื่อคำเดียวครับ คำว่า "Mazda" (ไม่ได้เกลียด Mazda แต่อย่างใดครับ ชอบด้วยซ้ำ แต่กลับโยงได้แม้กระทั่งเพียงแค่รถแค่รถมันเป็น SUV เอาจริงๆคือโยงไปหมด)

น่าจะเป็นสาเหตุนะครับ :) :) :)

onnonn

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2016, 16:21:48 »

น่าจะเป็นสาเหตุนะครับ :) :) :)

แต่ผมว่าไม่ควรจะเป็นสาเหตุได้นะครับ ดูดีๆ ไม่แม้แต่นิดเดียว แบบนี้ Maserati อีกสองรุ่นข้างล่างก็คงเหมือน Mazda หรอครับ  :( :(

Maserati Quattroporte รุ่นปัจจุบันที่ออกมาปี 2012 ก็เอาดีไซน์ของรุ่นเดิมมาต่อยอด ผสมกับ GranTurismo ส่วน Mazda ที่เป็น Kodo ที่ขายจริงรุ่นแรกอย่าง CX-5 ก็เพิ่งจะออกมาตอนปี 2012 นี่ครับ

มันคล้ายๆกับที่มีคนบอกว่า Alfa Romeo Giulietta ไฟท้ายเลียนแบบ Mazda3 มา ?!? ทั้งๆที่ Mazda3 ออกมาทีหลังตั้งสี่ปี!

ผมว่าตรรกะแบบนี้ มันน่าเบื่อไปนิดน่ะครับ ไม่เบื่อกันจริงๆหรอครับ ผมว่ามันอยู่ที่ความเคยชินของบ้านเราหรือเปล่าครับ เห็น Mazda บ่อย ราคาจับต้องได้ง่าย Mazda ดีไซน์สวย ผมว่า Kodo Design มีความเป็นอิตาเลี่ยนนิดๆด้วยซ้ำ อยู่ดีๆทำไมมีสีหลักโปรโมตของ Kodo เป็นสีแดง สีแดงนี่รถอิตาเลี่ยนหรือเปล่า? แต่ผมก็ไม่เคยไปบอกว่าใครเลียนแบบใคร มันเป็นแนวทางของแต่ละแบรนด์

ผมไม่ได้อยากมาเป็นเด็กเกรียนปกป้องอะไรบริษัทรถยนต์เลยนะครับ :) ไม่ได้อยากดูเป็นคนบ้า เพราะบริษัทรถยนต์รู้เข้าคงหัวเราะกันใหญ่ เค้าคงไม่มาใส่ใจ แต่ผมรู้สึกว่ามันดูไม่ค่อยส่งเสริมอะไรอ่ะครับกับความเห็นแค่เอาสนุก กับคำประมาณว่า "เหมือน...จังเลย" "เลียนแบบ...นี่หน่า"
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 20, 2016, 17:05:01 โดย ceedee »

ออฟไลน์ AkE

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2016, 16:38:14 »
งามแท้ๆสวยมากคับ ราคาจะเริ่ม เกิน 8 ล้านไหมเนี่ย

ออฟไลน์ Suriya 640

• Full Member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2016, 17:54:13 »

แต่ผมว่าไม่ควรจะเป็นสาเหตุได้นะครับ ดูดีๆ ไม่แม้แต่นิดเดียว แบบนี้ Maserati อีกสองรุ่นข้างล่างก็คงเหมือน Mazda หรอครับ  :( :(

Maserati Quattroporte รุ่นปัจจุบันที่ออกมาปี 2012 ก็เอาดีไซน์ของรุ่นเดิมมาต่อยอด ผสมกับ GranTurismo ส่วน Mazda ที่เป็น Kodo ที่ขายจริงรุ่นแรกอย่าง CX-5 ก็เพิ่งจะออกมาตอนปี 2012 นี่ครับ

มันคล้ายๆกับที่มีคนบอกว่า Alfa Romeo Giulietta ไฟท้ายเลียนแบบ Mazda3 มา ?!? ทั้งๆที่ Mazda3 ออกมาทีหลังตั้งสี่ปี!

ผมว่าตรรกะแบบนี้ มันน่าเบื่อไปนิดน่ะครับ ไม่เบื่อกันจริงๆหรอครับ ผมว่ามันอยู่ที่ความเคยชินของบ้านเราหรือเปล่าครับ เห็น Mazda บ่อย ราคาจับต้องได้ง่าย Mazda ดีไซน์สวย ผมว่า Kodo Design มีความเป็นอิตาเลี่ยนนิดๆด้วยซ้ำ อยู่ดีๆทำไมมีสีหลักโปรโมตของ Kodo เป็นสีแดง สีแดงนี่รถอิตาเลี่ยนหรือเปล่า? แต่ผมก็ไม่เคยไปบอกว่าใครเลียนแบบใคร มันเป็นแนวทางของแต่ละแบรนด์

ผมไม่ได้อยากมาเป็นเด็กเกรียนปกป้องอะไรบริษัทรถยนต์เลยนะครับ :) ไม่ได้อยากดูเป็นคนบ้า เพราะบริษัทรถยนต์รู้เข้าคงหัวเราะกันใหญ่ เค้าคงไม่มาใส่ใจ แต่ผมรู้สึกว่ามันดูไม่ค่อยส่งเสริมอะไรอ่ะครับกับความเห็นแค่เอาสนุก กับคำประมาณว่า "เหมือน...จังเลย" "เลียนแบบ...นี่หน่า"

จริงๆเจตนา ที่ผมโพส เองก็แค่อยากจะสื่อว่าทำไม หลายคนถึง(ใน Facebook )มองแบบนั่น แค่นั่นนะครับ ไม่ได้สื่อเป็นอย่างอื่น ส่วนคาวมเห็นบางค้อมเม้น(ใน Facebook ) ใครจะว่าอย่างไรก็ เป็นเรื่องส่วนตัวของเขา มันมีหลากหลายๆความเห็น ผมเองเพียงแค่จะ สันนิฐานสาเหตุว่า เพราะเหตุใด หลายคนถึงกล่าวถึง Mazda ในข่าว SUV รุ่นแรกของค่าย Maserati มันก็แค่นี้จริงๆครับ หวังว่าคงเข้าใจนะครับ

onnonn

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2016, 18:08:54 »

จริงๆเจตนา ที่ผมโพส เองก็แค่อยากจะสื่อว่าทำไม หลายคนถึง(ใน Facebook )มองแบบนั่น แค่นั่นนะครับ ไม่ได้สื่อเป็นอย่างอื่น ส่วนคาวมเห็นบางค้อมเม้น(ใน Facebook ) ใครจะว่าอย่างไรก็ เป็นเรื่องส่วนตัวของเขา มันมีหลากหลายๆความเห็น ผมเองเพียงแค่จะ สันนิฐานสาเหตุว่า เพราะเหตุใด หลายคนถึงกล่าวถึง Mazda ในข่าว SUV รุ่นแรกของค่าย Maserati มันก็แค่นี้จริงๆครับ หวังว่าคงเข้าใจนะครับ

ขออภัยด้วยครับ ถ้าทำให้ขุ่นเคืองไป จริงๆที่โพสตอบก็แค่อยากให้หลายๆคนอ่านครับ ไม่ได้ว่าคุณ แต่อ้างถึงเพราะมันต่อเนื่องกัน ใช่ครับความเห็นเป็นเรื่องส่วนตัวของเขาครับ แต่โพสเสร็จมันก็กลายเป็นส่วนรวมแล้วครับ คนเห็นต่างก็มีสิทธิที่จะเสนอความคิดเห็นไปในแนวทางต่างๆได้ เพราะมันคือความคิดเห็น ปกติผมก็ไม่ได้มายด์อะไรมากขนาดนี้ แต่อ่านมาเยอะครับ ถ้าวันนึงความคิดเห็นสไตล์ติ่ง Mazda หมดไปได้จะดีมากครับ 555 แบบพวกที่พิมพ์กวนๆห้วนๆแล้วจากไป (ผมก็ชอบไปให้ราคากับความเห็นแบบนี้มากเกินไปซะด้วยสิ) เพราะมันคงดีกับทั้งคนที่ชอบ Mazda จริงๆ เพราะความเห็นสไตล์พวกนี้สร้างความขุ่นเคืองมานักต่อนักแล้ว พอดีอยากอยู่บนโลกสวยๆงามๆบ้างครับ) ขออภัยด้วยนะครับ  :D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 20, 2016, 18:12:16 โดย ceedee »

ออฟไลน์ Visual

• Sr. Member
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2016, 21:01:00 »
คนขี้ติมันเยอะครับ เอะอะก็เส้นสายก็อปนู่นก็อปนี่ โดนกันแทบทุกรุ่นแหละ
ส่วน mazda ช่วงนี้เวลามีรุ่นใหม่ๆออกมาก็จะโดน "หน้าตาเหมือนกันไปหมด เบื่อแล้วหน้าตาซ้ำๆ แยกไม่ออก"

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2016, 14:02:23 »
สวยดีครับ ท้ายยังสวยแบบ grand tourismo อยู่เลย

ออฟไลน์ Anvers30

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2016, 19:06:34 »
ผมขับมาสด้า 3 รุ่น bm (Sky) อยู่ ชอบดีไซน์ที่มันได้อิทธิพลจากแดนมักกะโรนีนี่แหละครับ ไม่เคยคิดว่าดีไซน์แนวนี้คลอดจากกระบอกไม้ไผ่แล้วพวกรถฝั่งยุโรปมาเลียนแบบด้วยซ้ำ พวกติ่ง พวกอีลูกช่างติ หรือพวกแอนตี้ติ่ง เยอะครับ น่าเบื่อ ติ่งก็จะยกรถตัวเองเหนือจักรวาล พวกแอนตี้ก็กัดไม่ปล่อย สะท้อนภาพสังคมปัจจุบันในระดับนึงเลยล่ะครับ

ออฟไลน์ aun

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2016, 22:12:09 »
สวยดีครับ ดีไซน์ได้มีเอกลักษณ์มากๆ อีกค่ายที่ชอบก็ Jaguar แต่ยังชอบ F-Pace มากกว่านิดๆ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2016, 01:08:38 »
 :-* :-* :-*

ออฟไลน์ Puitam

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2016, 02:43:00 »
ก็สงสัยนะ   ไหงมาเซอร์ออกใหม่   มาสด้าดันไปมีมาม่ากะเค้าด้วยได้ไงหว่า

สงสัย มาสด้ากะมาม่า  ของคู่กัน

ปล   ผมก็ติ่งมาสด้าด้วย