ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวน ผู้รู้เปรียบมวยกับ honda accord 2016 กับ toyota camry ทั้ง 2.0 และ 2.4/2.5  (อ่าน 11905 ครั้ง)

ออฟไลน์ peretto

• Jr. Member
  • **
honda accord 2016 กับ toyota camry ทั้ง 2.0 และ 2.4/2.5  เรื่องออฟชั่น เพื่อจะได้เป็นข้อมูลในการเปรียบเทียบ ซื้อครับ  (เอาห้องโดยสารด้วย)  ขอบคุณครับ 

ออฟไลน์ AkE

• Hero Member
Re: รบกวน ผู้รู้เปรียบมวยกับ honda accord 2016 กับ toyota camry ทั้ง 2.0 และ 2.4/2.5
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2016, 16:36:00 »
ออปชั่นไม่หนีกันคับ ที่แตกต่างมีนิดเดียวซึ่งทดแทนกันได้ แต่เรื่องห้องโดยสารถ้าเอาขนาดไม่ต่างกันคับ แต่ถ้าเอานั่งสบาย เบาะคู่หน้าหรือเน้นขับ Accord จะชิวกว่านิดๆไม่ได้ห่างกันเยอะคับ ส่วนเบาะหลัง camry สบายกว่าคับสบายกว่ารถยุโรปแพงๆอีกคับ ก้แล้วแต่เลยว่าจะเน้นนั่งหน้าหรือหลังคับ

ออฟไลน์ Fong

• Make a Choice and Don't Look Back
รบกวน ผู้รู้เปรียบมวยกับ honda accord 2016 กับ toyota camry ทั้ง 2.0 และ 2.4/2.5
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2016, 17:52:57 »
ผมว่าไม่หนีกันครับ ลองขับ ลองนั่ง ชอบคันไหนก็จิ้มเลยครับ

ของผมแฟนนั่ง Accord แล้วชอบเบาะมากกว่าครับ ก็เลยเอา Accord (MY2015)
ส่วนผมชอบการออกแบบภายในของ Accord มากกว่า Camry ครับ โดยเฉพาะชุดจอกลาง

ภายนอกก็ชอบ Accord มากกว่าครับ ราคา Accord 2.0EL ตอนนั้น 1.31 ล้าน ซึ่งเทียบกับ Camry Extremo แล้วถูกกว่ามาก

แต่ถ้าผมต้องเลือกตอนนี้ 2.0EL ราคาพอๆกับ Extremo ซะแล้วสิ คิดยากเลยครับ (หวยอาจจะออกที่ Extremo แทน 555)
Isuzu มังกรทอง, Accord G4, Colorado, Hilux Tiger, Lancer MK I, Triton, D-Max Cab4, TiiDA, Mazda2 MK I, Mazda2 MK II, D-Max Space, Fortuner, Sunny B14, Jazz GK, Accord G9, Mazda2 Sky, GLA200, Yaris, Alphard30, Lancer MK II, Lander MK III, Ranger MC, XL7, Forester SK

ออฟไลน์ rotaryman

Re: รบกวน ผู้รู้เปรียบมวยกับ honda accord 2016 กับ toyota camry ทั้ง 2.0 และ 2.4/2.5
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2016, 17:55:21 »
ตัว 2.0 ผมชอบแคมรี่ที่ได้เครื่องฉีดตรงซึ่งแรงและประหยัดกว่า ส่วนแอคคอทจะได้ภายนอกและในที่ดูดีกว่า แต่เอาจริงๆงานวัสดุภายในผมว่าแคมรี่ดูจะใช้ชิ้นส่วนที่ดีกว่าครับ

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2016, 14:13:13 »
ผมว่าไม่หนีกันครับ ลองขับ ลองนั่ง ชอบคันไหนก็จิ้มเลยครับ

ของผมแฟนนั่ง Accord แล้วชอบเบาะมากกว่าครับ ก็เลยเอา Accord (MY2015)
ส่วนผมชอบการออกแบบภายในของ Accord มากกว่า Camry ครับ โดยเฉพาะชุดจอกลาง

ภายนอกก็ชอบ Accord มากกว่าครับ ราคา Accord 2.0EL ตอนนั้น 1.31 ล้าน ซึ่งเทียบกับ Camry Extremo แล้วถูกกว่ามาก

แต่ถ้าผมต้องเลือกตอนนี้ 2.0EL ราคาพอๆกับ Extremo ซะแล้วสิ คิดยากเลยครับ (หวยอาจจะออกที่ Extremo แทน 555)

ออฟไลน์ bingoman

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2016, 16:21:57 »
2.0 
เลือก Camry เพราะเครื่องใหม่ ฉีดตรง ประหยัดน้ำมัน และแรงกว่า Accord และม้าตีนต้นตามสไตล์โตโยต้า น่าจะขับสนุกกว่า

คู่ใหญ่ Accord 2.4 vs Camry 2.5
คู่นี้ เลือก Accord เพราะเติม E85 ได้  อีกอย่าง Camry 2.5 แรงจริง แต่ผมค่อยสนใจจากออพชั่น

คู่ Hybrid
ผมเลือก Camry Hybrid เพราะชอบสไตล์โตโยต้ามากกว่า  ถึงสมรรถนะและความประหยัด Accordอาจจะดูเหนือกว่านิดๆ   แต่ชอบช่วงล่างสไตล์แคมรี่มากกว่าครับ  นิ่งแบบผู้ใหญ่กว่า 

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2016, 01:13:40 »
สองคันนี้บุคลิกต่างชัดเจนไปลองดูก่อนครับ

2.0 VS 2.0
Camry ใหม่กว่า แรงกว่า ประหยัดกว่า และไม่สั่นนะอิๆ

2.4 VS 2.5
Camry แรงกว่าเยอะ แต่กินกว่า

HV
Accord ทำได้ดีกว่าทั้งเร่งและสิ้นเปลือง

ห้องโดยสาร เบาะนั่ง Camryกินครับ สบายกว่าพอสมควร
ออฟชั่นถ้าไม่ใช่ท็อป Accordจะเหลื่อมๆกว่าครับ ไปลองกางสเปคในเว็บดู

ออฟไลน์ veturilo

• Full Member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2016, 20:16:11 »
Camry 2.0 vs Accord 2.0
- เลือกคุ้มค่าเครื่องยนต์กับระบบส่งกำลัง ไป Camry
  ถ้าจะเลือก Extremo เพิ่มเงินนิดหน่อยไปเอา 2.5 ดีกว่า
- เลือกคุ้มค่า option + หล่อ ไป Accord
  แต่ MC2016 หน้าลิเกมาก ถ้าเลือกได้ขอก่อน MC
- แต่ถ้าบอก R20A มีปัญหาเครื่องสั่น ต่อให้หล่อกว่าก็ไป Camry

Camry 2.5 vs Accord 2.4
- 2.5 เขาแรงจริง option ไม่ขาด ถ้าไม่ติดว่าดูแก่กว่า ไป Camry
- 2.4 แรงน้อยกว่า แต่หล่อกว่าชัดเจน อยากหล่อ ไป Accord

Camry HV vs Accord HV
- เลือกได้ไม่เลือกทั้งคู่เพราะ HV
- Camry ให้มาทุกอย่างไม่ต้องไปติดเพิ่ม
- Accord ตามตัวเลขแรงกว่า แต่ขับจริงต้องไปลอง

เบาะหลังผมให้ Camry นั่งสบายกว่า เบาะเอนได้ ม่านประตูหลังปิดกระจกได้มิดชิดกว่ามาก
แต่ Accord จะได้เรื่องการขนของใหญ่ด้านหลังเพราะเบาะหลังพับได้

เบาะหน้าผมให้พอๆกัน หน้าปัทม์ Accord ดูล้ำยุคกว่า มีอะไรให้เล่นเยอะ
ส่วน Camry ออกแนวอนุรักษ์นิยม แต่ก็ใช้งานง่ายไม่รกรุงรัง
ส่วนน้ำหนักพวงมาลัยผมชอบ Camry มากกว่า

Camry มี Sensor รอบคัน แต่รุ่นล่างไม่มีกล้อง
Accord มีกล้องหลังตั้งแต่รุ่นล่าง แต่ดันไม่มี Sensor รอบคัน
เรื่องนี้ผมชอบ Sensor มากกว่ากล้องนะครับ

Camry Wireless Charge - ชาร์จช้ามาก แถม iPhone ก็ใช้ไม่ได้

Accord Honda Lane Watch - สื่อนอก comment มาว่าทำให้ผู้ขับสับสน เรื่องจริงต้องถามผู้ใช้งานตัวจริง

Accord มี Memory Seat + Auto Wiper + EC Mirror ตั้งแต่รุ่นล่าง
แต่ Camry ก็ให้เครื่องฉีดตรงตั้งแต่รุ่นล่างที่ทั้งแรงและประหยัดมาทดแทน