ผู้เขียน หัวข้อ: ถ้า นมค เริ่มหมดสภาพจะมีอาการไหม รถผมเริ่มมีเสียงดัง  (อ่าน 4152 ครั้ง)

ออฟไลน์ Amaranthe

• Sr. Member
รถผมพึ่งจะมีเสียงดังจากอะไรสักอย่าง ถ้าวิ่งด้วยความเร็วสัก 100 ขึ้นไป เหมือนเสียงใบพัด
รถเก๋งไม่ได้ติดแก็ส อายุ 3 ปี 5 เดือน ยางยังไม่ได้เปลี่ยนเลย

ที่นึกได้อย่างนึงก็คือ น้ำมันเครื่องที่ใช้อยู่ พึ่งลองใช้เป็นครั้งแรก
ใช้มา 5 เดือนแล้ว ระยะที่วิ่ง ด้วย นมค ตัวนี้ ไม่ถึง 10000 โล
นมค ตัวเดิมใช้ไป 6 เดือนเต็ม ไม่มีเสียงแบบนี้

จึงอยากสอบถามว่า ถ้า นมค เริ่มหมดมภาพการปกป้องเครื่องยนต์
จะมีอาการอะไรแสดงให้เรารู้ไหม
ผมจะหาผู้รู้มาดูให้อีกที แต่เบื้องต้นขอสอบถามท่านสมาชิกเวปเป็นข้อมูลก่อน

และขอถามอีกข้อ เราจะดูยางที่ไปซื้อได้อย่างไรว่า เป็นยางที่สลับได้ทุกตำแหน่งโดยไม่ต้องถอดออกจากแมก

ขอขอบคุณล่วงหน้าครับ

ออฟไลน์ mark2015

• Full Member
เปลี่ยนน้ำมันเครื่องครับ ว่าเสียงหายไหม

น้ำมันหมดสภาพ ดูที่ระยะกับกิโลและเกรด นมค ถ้าไม่สนใจ ใช้ไปสุดท้ายเป็นโคลนเครื่องพังครับ เรื่องรู้ไม่รู้อยู่ที่เซ็นส์คันขับมังครับ

ขนาดเท่ากันสี่ล้อ ขนาดเท่ากันครับ
" เงินทองของนอกกาย ไม่ตายก็หาจนตาย "

ออฟไลน์ Newhang

• Hero Member
เป็นที่ยางครับ  รถผมเคยใช้ยางติดรถ goodyear nct5 3ปี วิ่งที่ความเร็ว60 เสียงเหมือนเฮรีคอบเตอร์
เคยคิดว่าน่าจะเกียร์หอน พอเปลี่ยนยางเท่านั้น ไม่นึกว่ายางจะเป็นได้ขนาดนี้มาก่อน
เสียงยาง มาเร็วครับ เช่นยาง3ปีไม่ดัง พอ3ปี1เดือน ดังดีเลย เพราะคันนี้ผมเจอเสียงยาง2ชุดเลย

น้ำมันเครื่องตัดทิ้งเลยครับ ถ้ามันดัง ไม่ไปดังที่100หรอกครับ มันดังที่รอบเครื่อง

ออฟไลน์ Darkart

เช็คสภาพยางก่อน ปีไหน วิ่งมากี่กม.แล้วครับ
ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์

ยางปี 2012 วิ่งมา จะ 60000 โล แล้ว
จริงๆ วิ่งช้าๆ ก็พอจะได้ยินเสียงนิดหน่อย ต้องตั้งใจฟังดีๆ
เป็นรถคันแรก ยางชุดแรก พึ่งจะได้มีประสบการณ์เจอเสียงแบบนี้
กำลังจะเปลียนเร็วๆ นี้ ครับ

ออฟไลน์ chaithawat

ลูกปืนล้อก็ทำให้เสียงสะบัดๆเหมือนมอเตอร์ไซด์วิ่งตามหรือเสียงบดถนนอื้ออึงไปหมดก็ได้นะ ลองเช็คดูอีกจุด

ออฟไลน์ Newhang

ยางปี 2012 วิ่งมา จะ 60000 โล แล้ว
จริงๆ วิ่งช้าๆ ก็พอจะได้ยินเสียงนิดหน่อย ต้องตั้งใจฟังดีๆ
เป็นรถคันแรก ยางชุดแรก พึ่งจะได้มีประสบการณ์เจอเสียงแบบนี้
กำลังจะเปลียนเร็วๆ นี้ ครับ

เปลี่ยนยางก่อนครับ ผมเคยเป็นแบบนี้ เป็นที่ยางครับ
หาพวก bridgestone สักรุ่นใส่ ถ้าชอบยางทนๆครับ

ออฟไลน์ localgame

น้ำมันเครื่องหมดสภาพนี่ดูยากมาก ส่วนใหญ่ยกขึ้นมาดูว่าดำมากมั้ยแค่นั้น ไม่ค่อยเจอแบบเสื่อมจนทำให้เครื่องดัง

ออฟไลน์ แมวดราม่า

• แมวบ้า(ขับ)รถ
เปลี่ยนยางเลยครับ

อัลติสคันเดียวกะกระทู้ก่อนใช่ไหมเอ่ย?

เรื่องยาง ส่วนมากยางคอมฟอร์ทจะไม่ค่อยเป็นดอกแบบทิศทางเดียว จะสับไปสับมาได้

(ดูแค่ Inside/Outside พอ)

ก็เกือบทุกรุ่นล่ะครับ ง่ายหน่อย ไซส์นั้นหาตัวโอเคๆ หน่อยก็ได้ อย่าเอาพวกยางแท็กซี่หรือไฟร์สโตน F01 ก็แล้วกัน
Dare to Drama! | Original Nissan X-Trail Club Thailand: http://www.facebook.com/groups/180634121979355/

ใช่ครับ รถอัลติส

ขอถามเพิ่มครับ ถ้าเปลี่ยนยาง แล้วยางเก่า 4 เส้น จะสามารเเอาเข้าท้ายเก๋งได้หมดไหมครับ
เผื่อไปเปลี่ยนดกับร้านที่ไม่รับเทิร์น ว่าจะเอามาใช้ประโยชน์อย่างอื่นแทน เช่น ปลูกต้นไม้

ออฟไลน์ แมวดราม่า

• แมวบ้า(ขับ)รถ
ใช่ครับ รถอัลติส

ขอถามเพิ่มครับ ถ้าเปลี่ยนยาง แล้วยางเก่า 4 เส้น จะสามารเเอาเข้าท้ายเก๋งได้หมดไหมครับ
เผื่อไปเปลี่ยนดกับร้านที่ไม่รับเทิร์น ว่าจะเอามาใช้ประโยชน์อย่างอื่นแทน เช่น ปลูกต้นไม้

หาหนังสือพิมพ์ปู ใน 2 หลัง 2 ครับ ผมเคยลองละ ตัวหน้าแบนยัดไม่หมด 555
Dare to Drama! | Original Nissan X-Trail Club Thailand: http://www.facebook.com/groups/180634121979355/