โพลล์

รถไฮโดรเจน
13 (29.5%)
รถไฟฟ้า
31 (70.5%)

จำนวนผู้โหวตทั้งหมด: 44

ผู้เขียน หัวข้อ: อนาคตข้างหน้าระหว่างรถพลังงานไฮโดรเจนกับไฟฟ้าคุณคิดว่ารถแบบไหนเหมาะกับบ้านเรา  (อ่าน 3060 ครั้ง)

ออฟไลน์ นายพรานจ๋าหมีมาแล้ว

• Hero Member
  • เส้นขอบฟ้า
อยากรู้ครับถ้าอนาคตข้างหน้าพลังงานน้ำมันหมดไป เราต้องหาพลังงานใหม่แล้วรถยนต์ก็ต้องปรับเปลี่ยนไป

อยากรู้ครับระหว่างรถพลังงานไฮโดเจนกับไฟฟ้าคุณคิดว่ารถแบบไหนเหมาะกับบ้านเราหรือโลกใบนี้กว่ากัน

สำหรับตัวผมๆของเลือกไฮโดรเจน เพราะว่า มันยังยืนกว่าครับสะอาด แต่ถ้าเป็นพลังงานไฟฟ้าผมมองว่า

ถ้ารถทุกคันใช้ไฟฟ้าเราก็ต้องชาร์จไฟ ประเทศเราจะเอาไฟฟ้าจำนวนมหาศาลอย่างงั้นมาจากไหน แค่ทุกวันนี้ก็จะไม่พอใช้อยู่แล้ว

ผมมว่าไฮโดรเจนเนี้ยแหละที่จะยังยืนที่สุด ที่จะนำมาใช้กับรถยนต์ในอนาคต

ออฟไลน์ ps000000

ชอบไฮโดรเจน แต่ดู มัน ทำยากจัง

ออฟไลน์ SLuang

ไฟฟ้าน่าจะพัฒนาได้ไกลกว่า

ไฮโดรเจน  เนื่องจากเป็นก๊าชที่เกี่ยวกับความดัน  ทำให้มีข้อจำกัดในเรื่องความปลอดภัย หรือทำได้แต่ต้นทุนสูงกว่านั่นเอง

ประเมินง่ายๆ
ถ้าอะไรมีอนาคต สิ่งนั้นจะเริ่มมีหลากหลายยี่ห้อให้เลือกในปัจจุบัน จะเห็นว่า ไฟฟ้าจะมีแทบทุกยี่ห้อ ในอนาคตอันใกล้นี้ ส่วน hydrogen มีน้อยมาก และต้นทุนในการผลิตสูงกว่ารถไฟฟ้ามาก

****ผมทึ่งเจ้า Tesla Model x ตัว P90D มากกกกกก...******
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 21, 2016, 07:00:46 โดย SLuang »

ไฮโดรเจน  เนื่องจากเป็นก๊าชที่เกี่ยวกับความดัน  ทำให้มีข้อจำกัดในเรื่องความปลอดภัย หรือทำได้แต่ต้นทุนสูงกว่านั่นเอง

แล้วเราจะเอาพลังงานไฟฟ้ามาจากไหนให้เพียงพอกับคนทุกคันเหรอครับ

ออฟไลน์ Tomz

• Sr. Member
รถไฟฟ้าประเทศที่พัฒนาแล้ว ขายให้เกลื่อน แต่ไทยเรายังไม่มีเลย ผมเห็นแต่ i8 แต่ราคาก็แพงระยับ

ไฮโดรเจน ก็คงต้องรออีกสัก 50ปี ล่ะมั้งครับ
2001 Mitsubishi Evolution 5 
2004 Isuzu Dmax 2.5 di 
2012 Honda Jazz ( JP ) Ge   
2015 Mercedes Benz Cla250 AMG 
2016 Mazda Cx-3

ออฟไลน์ vsx555

• Jr. Member
  • **

แล้วเราจะเอาพลังงานไฟฟ้ามาจากไหนให้เพียงพอกับคนทุกคันเหรอครับ

แล้วไฮโดรเจนเอามาจากไหนครับ ผมเข้าใจว่าใช้ไฟฟ้าผลิตไฮโดรเจนนะครับ

ออฟไลน์ Visual

เราซื้อไฟฟ้าจากเพื่อนบ้านอยู่แล้วครับ
และทุกวันนี้เราก็ผลิตน้ำมันไม่พอใช้ในประเทศเหมือนกันครับ

ออฟไลน์ yourturle

ไฟฟ้ายังไม่ค่อยก้าวหน้าเท่าไร (สถานีบริการ) หวังที่มันไกลกว่าไปก็เท่านั้น
One Day.

ออฟไลน์ PunTam

ถ้าไฮโดรเจนใช้มีแหล่งที่มาจากใต้พิภพเหมือนน้ำมัน ไฟฟ้าดีกว่าครับ นาทีนี้แหละ ยังไงก็หนีนิวเคลียร์ไม่ได้จริงๆครับ  :( :(

ออฟไลน์ deathsheep

ณ เวลานี้  ตอบไฟฟ้าครับ

เพราะการจะแยกไฮโดรเจนออกจากออกซิเจนมันต้องใช้ไฟฟ้าในการแยก  เอาไฟฟ้านั่นมาปั่นพลังงานในรถevดีกว่าไหม

Elon Musk ก็เคยให้สัมภาษณ์เกี่ยวกับเรื่องรถยนต์ไฮโดรเจน  ว่าfuel cell น่ะbullshit (สไตล์เขาล่ะ)

แต่อนาคตก็ไม่แน่เหมือนกันครับ  อะไรก็เกิดขึ้นได้

Nonlamer

• บุคคลทั่วไป

ออฟไลน์ J@K

• ไม่ซิ่ง.....ก็ซี้
@ngel gunman

ออฟไลน์ Poppuri

• Jr. Member
  • **
ไฟฟ้าคับ มีโอกาสเกิดได้จริงแถมที่มาของไฟฟ้ามันมีหลากหลาย(ซึ่งเราต้องดูกันต่อไป) จะติก็เรื่องวิ่งได้ไม่ไกล(แต่เทคโนโลยีแบตเตอรี่ก็พัฒนาเรื่อยๆเหมือนกัน)
แต่ไฮโดรเจนนี่น่าจะต้องวางระบบขนถ่าย/ตั้งปั้ม แถมที่ผลิตเชิงอุตสาหกรรมรู้สึกว่าจะมาจากถ่านหินอย่างเดียวด้วยมั้ง ไม่แน่ใจ

ถ้ามองความเป็นไปได้(หรือง่ายกว่า) -> รถไฟฟ้า

แต่ในความจริง เราคงใช้น้ำมันได้อีกหลายสิบปีแหละคับ เพิ่งขุดเจาะแบบ Shale Gas ได้หนิ ปริมาณสำรองคงมหาศาล ยื้อได้พักใหญ่...

ออฟไลน์ FlyMe

• Full Member
Hydrogen ได้มาจาก LNG หรือ น้ำ+ไฟฟ้า  hydrogen ในรถยนต์ทำตัวเป็น fuel cell คือตัวเก็บพลังงาน ที่ดีกว่าแบตเตอรี่ มีน้ำหนักเบา และวิ่งได้ไกลกว่าแบตเตอรี่ 4 เท่า การเติมสามารถเต็มถังทำได้ใน 5 นาที  ขณะที่แบตเตอรี่ต้องชาชจ์นาน 2-3 ชั่วโมง
ตอนนี้มี MB ทำ B class ที่เป็น รุ่น hydrogen ใช้มอเตอร์ไฟฟ้าที่ได้ไฟมาจาก hydrogen ที่ทำปฏิกิริยากับ oxygen 

ออฟไลน์ Tee+...Lek

ปลายทางสุดท้ายผมเชื่อว่า รถไฟฟ้าคืออนาคตครับ

แต่ตอนนี้ปัญหาของระบบส่งไฟฟ้าเป็นอย่างที่บางท่านว่ามาครับ อีกทั้งกำลังการผลิตในประเทศไม่เพียงพอกับการใช้งาน นอกจากนี้ยังมีข้อจำกัดอันนึงที่ยังไม่มีคำตอบที่ชัดเจน...

แบตเตอรี่ครับ!

เพราะในปัจจุปันแม้ว่าจะมีแบตเตอรี่แบบ Li-on เริ่มเข้ามาในตลาดแล้วก็ตาม แต่ด้วยขนาดและน้ำหนักที่มาก จึงทำให้การออกแบบรถมีปัญหาตรงจุดนี้ อีกทั้งอายุการใช้งานที่ค่อนข้างจำกัด นอกจากนี้เทคโนโลยีแบตเตอรี่นั้นแทบจะไม่มีการเปลี่ยนแปลงเลยในช่วง 10 ปีที่ผ่านมา แม้ว่าจะเริ่มมีข่าวงานวิจัยที่สามารถทำแบตเตอรี่ขนาดเล็กแต่เก็บพลังงานได้สูงมาก เทคโนโลยีเหล่านั้นคงใช้เวลาอีกสักพักจึงสามารถนำมาใช้งานจริงได้

ส่วนเรื่องไฮโดรเจน ปัญหาหลักๆ คือตัวไฮโดรเจนเองละครับ เพราะขั้นตอนการผลิต H2 นั้นยังจำเป็นต้องใช้ไฟฟ้าแรงสูงเพื่อผลิต H2 รวมถึงการเก็บตรงนี้ต้องมีมาตรฐานความปลอดภัยพอสมควร เพราะไฮโดรเจนติดไฟเองได้ด้วย

ออฟไลน์ SM.

promt

• บุคคลทั่วไป
H2 คือตัวจริง ที่มาใช้ไป

ออฟไลน์ jkdragon

ถ้าดูจากตอนนี้เลือกไฟฟ้าครับ ยังหาที่เติมพลังงานง่ายกว่า เสียบปลั๊กบ้านก็ได้แล้ว
แต่ก็ไม่แน่ ถ้าอนาคต รัฐบาลไทยให้การสนับสนุน ลดภาษีเชื้อเพลิง และภาษีรถยนต์พลังงานไฮโดรเจน แบบสุดตัว และหาบริษัทที่พร้อมจะฟาดฟันกับผู้ผลิตน้ำมันในปัจจุบัน และมีเงินลงทุนนับแสนล้านมาตั้งโรงงานผลิต และสถานีเติมไฮโดรเจนในบ้านเรา รวมทั้งบรรดาค่ายรถยนต์ให้ความร่วมมือในการผลิตรถยนต์เชื้อเพลิงไฮโดรเจนต้นทุนต่ำกันมากขึ้น ซึ่งถ้าเริ่มโครงการตอนนี้ผมว่าอีก 30 ปี หรือนานกว่านั้น น่าจะได้ใช้กัน เมื่อถึงตอนนั้น (ถ้ายังไม่ตาย) ผมถึงจะซื้อรถไฮโดรเจนสักคัน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 21, 2016, 15:56:06 โดย jkdragon »

ออฟไลน์ 6162002

ไฟฟ้าครับ

แทนที่จะเอาไฮโดรเจนมาใช้ในรถ

ไปตั้งโรงผลิตไฟฟ้าจากไฮโดรเจน แล้วส่งไฟฟ้ามาเสียดีกว่า  ไม่ต้องมีสถานีหลายแบบ แถมปลอดภัยกว่าด้วย

ถ้ารถไฟฟ้าในอนาคตมีเทคโนโลยีที่สูงขึ้น แบตเก็บไฟได้เยอะขึ้นใช้ได้นานขึ้นผมว่ามันก็น่าใช้ครับ ถ้าเรามีแหล่งพลังงานที่เพียงพอไม่ว่าจะซื้อจากเพื่อนบ้าน

หรือจะสร้างโรงงานไฟฟ้าเอง ถ้าเทคโนโลยีมันดีพอผมก็เห็นด้วยนะ แต่ผมมองดูค่ายรถชั้นนำทุกๆค่ายต่างก็มีรถพลังงานไฮโดรเจนกันทั้งนั้น

ผมว่านะค่ายรถจริงจังกับเทคโนโลยีอันไหนมากกว่าอันนั้นแหละน่าจะได้ไปต่อ

ออฟไลน์ lacked

เกิดในวงกว้างได้เร็วคงไฟฟ้าครับ เกิดง่ายกว่า
ถ้าไฮโดรเจน คงต้องระดับ ปตท ร่วมกับรัฐบาล พลิกประเทศเลยล่ะครับ

เอาแค่ใช้ในกทม บังคับให้รถสาธารณะทั้งหมดเป็นไฟฟ้า taxi ใช้แบตเตอรี่กลางมาตรฐานเดียว หมดก็เปลี่ยนก้อนเอา
มีสถานีเปลี่ยนแบต ผมว่าอากาศ กทม คงสดชื่นทีเดียว

ออฟไลน์ Morez

• Newbie
  • *
ตัว Fuel Cell เราก็เอา e มาใช้อยู่ดีไม่ใช่หรอครับ?
แล้วทำไมเราไม่ทำให้เป็นไฟฟ้าไปเลย จะได้ลดขั้นตอนที่ซับซ้อนลงล่ะครับ

ส่วนตัวคิดว่าไฟฟ้าเกิดกว่าแน่นอนครับ ทั้งราคา ขั้นตอน การดูแล ฯ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
ไฟฟ้านะครับ
ไฮโดรเจนคงไม่ทัน ฮาๆ

ออฟไลน์ AkE

ถึงตอนนี้ ไฟฟ้าน่าจะไปได้ไกลกว่า มีปัญหาเรื่องเพียงแบตเตอรี่ต้องเก็บไฟได้มากกว่านี้ ผมว่าน่าจะพอไหวอยู่นะ