ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามผู้รู้ครับ Mobil1 0W40 มีสองแบบคือ แกลลอนทอง 4 ลิตร กับ ขวดสีเงิน 1 ลิตร  (อ่าน 3367 ครั้ง)

ออฟไลน์ final

• Sr. Member
เห็นจากเว็บ flying world มีขายทั้ง 2 แบบ โดยถ้ารวมแล้ว 4 ลิตรเท่ากัน แบบขวดเล็กๆ สีเงินจะแพงกว่า

อยากทราบว่ามันต่างกันยังไงครับ เห็นเบอร์เท่ากัน สเปคก็เหมือนๆ กัน

ขอบคุณครับ

jaesz

• บุคคลทั่วไป
เห็นจากเว็บ flying world มีขายทั้ง 2 แบบ โดยถ้ารวมแล้ว 4 ลิตรเท่ากัน แบบขวดเล็กๆ สีเงินจะแพงกว่า

อยากทราบว่ามันต่างกันยังไงครับ เห็นเบอร์เท่ากัน สเปคก็เหมือนๆ กัน

ขอบคุณครับ

น้ำมันโมบิล1 ของฟลายอิ้งขนาด 1ลิตร ผมเข้าใจว่า เป็นตัวนำเข้าเอง ไม่ผ่าน เอสสโซ่ไทยนะครับ

จะแกลลอนทอง หรือ เงินคุณสมบัติ ไม่ต่างกันครับ สำหรับตัวปรกติ

แต่จะมี รุ่นต่อท้ายHM ที่เหมาะกับรถเก่าตัวนี้ไม่เหมือนครับ จะใส่ seal conditioner เพิ่มลงไป

Mobil1 0W40 ป๋องเงิน 1 ควอตช์

สเปค

jaesz

• บุคคลทั่วไป
เป็นสูตรน้ำมันเดียวกันครับ แกลลอนนี้สำหรับขายในอเมริกา เคยเอามาเทสแล้ว แทบไม่ต่างกับตัวที่ขายในไทยสีทองตอนนี้ น้ำมันเครื่ิองมีส่วนผสมเหมือนกัน

ที่บอกว่าแทบไม่ต่างกันเพราะอัตราส่วนของแอดดิทีฟและเบสออยล์มันไม่เท่ากันเป๊ะๆ แต่ก็ไม่มีนัยยะสำคัญที่จะบอกว่าต่างกัน ในกระบวนการผลิตมันก็แกว่วงๆอยู่แล้วไม่คงที่ครับ 

แต่จัวที่ย่าสนใจคือ High Mileage ตัวนี้เอสโซ่ไม่เอามาขาย ผู้นำเข้าอิสระกันมาเองครับ

ออฟไลน์ tTtTt

• Jr. Member
  • **
เพิ่งรู้ว่า 0-w40 มีป๋องเงิน
ถ้าเจอก่อนหน้านี้คงนึกว่าของปลอมละมังนี่