ผู้เขียน หัวข้อ: ชาว HLM ตามหารถที่ถูกใจเจอกันหรือยังครับ?? รถในฝันของคุณคือแบบไหน  (อ่าน 4448 ครั้ง)

ออฟไลน์ YenChar

• Hero Member
สวัสดีครับ

เราๆทั้งหลาย เสพข้อมูลกันมานาน
อ่านทั้งรีวิว อ่าน First impression ดูคลิป ตามข่าวสารพัด
ประเด็นคือ เราเจอรถที่ใช่ของเรากันแล้วหรือยังครับ??

รถที่ใช่ในที่นี้ หมายถึง

- กำลังเป็นเจ้าของ กำลังจะได้เป็นเจ้าของ หรือเคยเป็นเจ้าของ
- รถที่ท่านหมายมั่นว่าจะซื้อให้ได้ กำลังรอ กำลังเก็บตัง กำลังขอผบ.อนุมัติ
- รถที่ตอบโจทย์ความต้องการของชีวิต

ท่านเจอหรือยังครับ?? ขอแบ่งปันข้อมูลและประสบการณ์กันหน่อย

ว่ากันว่า คนที่ยิ่งเสพข้อมูลมากๆ จะเจอปัญหา information overload
เลือกยาก ตัวเลือกเยอะ นั่นก็ดี นี่ก็ดี เอาอะไรดี เลยอยากถามครับ  8)

................

ผมมีเพื่อนคนนึง เพิ่งถอย CRV มาขับ นางบอกว่า มันใช่ รู้งี้ใช้ตั้งนานแล้ว
เบียดฟุตบาตรอยู่เป็นนิจ เลี้ยวเข้าซอยไม่พ้นก่ายฟุตบาตรประจำ
ชอบยกรองเท้า กระเป๋า สารพัดสิ่งอย่างไว้บนรถ
สรุปคือ เจอรถที่ใช่ ใช้แล้วสบายใจไป

ผู้ใหญ่ท่านนึงที่ผมรู้จัก นั่งซีดานหรูมาตลอด
วันนึงแกนั่ง Grand Starex ของเพื่อนกลับบ้านวันงานเลี้ยงรุ่น
ตั้งแต่นั้นมา ไม่เห็นรถซีดาน(พร้อมคนขับ) ในบ้านแกอีกเลย
คนมีอายุที่ยากจะเปิดใน เจอรถที่ใช่ด้วยความบังเอิญ

............

ทุกท่านเคยมีประสบการณ์แบบนี้มั้ยครับ

ยังตามหากันอยู่มั้ย
หรือเจอแล้ว แบ่งปันประสบการณ์กันครับ

..........

ปล. น้องผมเรียนป.โท กำลังศึกษาวิชา Consumer behavior
ขอรบกวนนำความคิดเห็นไปเป็นส่วนหนึ่งของรายงานนะครับ

ออฟไลน์ Abzolute

• สวัสดีคนรักรถยนต์
ผมมาจบที่ Mazda 3 ครับ ชั่งใจอยู่นานกะ Altis esport ไม่ค่อยซิ่งและอยากได้นุ่ม แต่ผมไปลองจริงๆแล้ว มันไม่ได้ต่างกันขนาดนั้นครับ จริงๆเลยเรื่องช่วงล่างเนี่ยในเซ็กเม้นเดียวกันไม่หนีกันเท่าไรหรอก และก็ไม่ได้แข็งกว่าเท่าไรด้วย บางสภาพถนน มันกลับนิ่งกว่าช่วงล่างนุ่มๆอีก ให้ความรู้สึกสมูทเวลาผ่านได้เหมือนกัน แต่ถ้าเป็นลูกระนาด เจ็บแน่ๆ 555 เคยจุกในท้องนิดๆด้วยตอนขึ้นลูกระนาดแบบผ่านไปไวๆหน่อย

โดยรวมชอบครับ

Nonlamer

• บุคคลทั่วไป
ความต้องการจะเปลี่ยนไปตามอายุและเวลาครับ อยู่ที่ว่ารอบที่ต้องเปลี่ยนรถนั้นจะเป็นความต้องการในการใช้งานแบบไหน แน่นอนคันแรกๆเลือกตามอารมณ์และกำลังทรัพย์กันแทบทุกคน คันนี้สวยชอบซื้อเลย อะไรประมาณนี้ครับ  ต่อมาความต้องการจะเปลี่ยนไปเมื่อเห็นปัญหาจากการใช้งานคันเดิมมาก่อนในขณะที่อายุเราเพิ่มขึ้น ความต้องการก็ไม่เหมือนเดิมแล้ว เช่น ของเยอะ ใส่รถได้ไม่พอ ก็จะหาคันใหญ่ขึ้น หรือถนนไม่ดี นั่งรถเก๋งแล้วต้องคอยขับระวังๆ มาเจอ suv ใหญ่ๆรูดได้เลยชอบ หรือแต่งงานมีครอบครัวใหญ่ๆ คุณพ่อเกษียณ รถสองประตูที่เคยขับแยกไปคนเดียวมันไม่สะดวกแล้ว รถตู้ขนไปได้ทั้งบ้านเป็นต้น ....... ถ้าถามว่าเจอรถที่ถูกใจหรือยัง ก็ตอบได้เลยว่า ก็ถูกใจตอนซื้อใหม่ทุกครั้งล่ะครับ เพราะความต้องการ ณ เวลาที่ซื้อคันใหม่ มันตอบโจทย์ ณ เวลานั้นๆเสมอ และวงการยานยนต์ก็พัฒนาไปเรื่อยๆเพื่อตอบโจทย์ความต้องการที่เปลี่ยนไปในแต่ละยุคสมัยด้วย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 21, 2016, 16:37:38 โดย Nonlamer »

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
มีใช้อยู่คันนึง แต่ผมฝันถึงหลายคันเลยเนี่ยสิ  ;D
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ kenny523

• Sr. Member
ยังเลย โน่น มาเชราติ อีกไกลเลย ศูนย์ก็ไม่มี ตังค์ก็ไม่พอ ขับแบบเดิมประตูดังกิ๊กๆก๊อกๆ ไปก่อน

ออฟไลน์ Dräger

• Newbie
  • *
ลองผิดลองถูกนานเลยกว่าจะเจอ
1.เคยสงสัยในสมรรถนะของรถเปรียบเทียบกับราคา
ระหว่างD-segment ญี่ปุ่นvsยุโรป
2.เปรียบเทียบรูปแบบของรถและการใช้งานเช่น sedan,suv
ตอนนี้เจอแล้วรถที่ใช่...

BMW 528i M sport F10   
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 21, 2016, 16:59:04 โดย Dräger »

ออฟไลน์ boycatbay

• Full Member
สำหรับผม เจอก่อนที่ขับรถเป็นแล้วครับ
ทุกวันนี้ก็ยังเป็นแบบนั้น
รถที่ใช่สำหรับผมคือ ตระกูล SUV
เพราะ ผมชอบรถสูง กว้าง ขับลุยได้พอสมควร ขนของได้ ที่นั่งเยอะ
ตอนนั้น ที่ชอบ ก็ได้แต่เป็นคนนั่ง อายุยังไม่ถึงเวลาขับ (13 ปี)
คันแรกที่ได้นั่ง คือ ฟอร์จูนรุ่นเก่า
ปัจจุบัน ผมขับ ฟอร์จูนรุ่นใหม่ อยู่ ถูกใจที่สุดแล้ว ที่ขนของ เยอะ กว้าง สูง
(ก่อนขับคันนี้ ขับเจ้า H1 มาก่อน ขับไปขูดฟุตปาธประจำ แต่คันนี้ยังไม่มีรอยขูด มีแต่รอยหินกระเด็นใส่  :'()
คันต่อไปคงเป็นประเภทเดิม แต่อาจไปยี่ห้ออื่น เพราะผมรักรถประเภทนี้ซะแล้ว  ;D
Toyota Fortune 2.4V : 2015
Hyundai H-1 Deluxe :2012
I'm Boycatbay!

ออนไลน์ bobsan

Forester ครับถูกใจทุกด้าน

ออฟไลน์ zhalvia

ก่อนนี้ฝช้ vios ของเเม่ครับ หลังจากไปลองรถมาทุกยี่ห้อตั้งเเต่เเคมรี่ แอคคอด ปาเโร่ ฟอจูนเนอร์ ไปยันมินิ ซีรี่3 ซีรี่5 จนมาลอง c350 คิดว่ามันใช่เลย ภายใน อัตราเร่ง ความสนุกในการขับขี่ ที่เบ๊นรุ่นเก่าไม่เคยมี ตอนนี้ได้มาใช้เเล้วหลงมากครับ 555

ออฟไลน์ Stp

ถ้าเอาเฉพาะรถที่ใฝ่ฝันตั้งแต่เด็กๆ ประมาณว่าพบเจอครั้งใดขอให้ได้มองหรือเดินไปถ่ายรูปด้วยเสมอ ตอนนี้ได้เป็นเจ้าของความฝันนั้นมาร่วม 3 เดือนแล้วนั่นคือ Mercedes-Benz

นอกจากความฝันที่ตั้งใจเก็บเงินจนสำเร็จ ก็เหมือนเป็นการเปิดหูเปิดตาให้กับตัวเองที่สัมผัสในสิ่งที่หลายคนเขาอาจไม่เคยได้สัมผัส หลายอย่างรู้สึกถึงความใส่ใจในการออกแบบ แต่บางมุมก็ทำให้คิดถึงรถญี่ปุ่นที่เคยใช้มาเช่นกัน
:D ;D ร่วมรณรงค์รักการอ่านหนังสือ แทนการถามตลอดเวลา ;D :D

ออฟไลน์ kritsada

new mitsubishi triton 4ประตู 4x4 mt 2016 ครับ ด้วยความที่เป็นรถกระบะเหมาะกับอาชีพทางบ้านที่ต้องส่งของอยู่บ่อยๆ และนั่งค่อนข้างสบาย แล้วที่กรี๊ดสุดๆคือสามารถปรับเป็น ขับ2 หรือ ขับ 4 full timeก็ได้ผมชอบครับ
C.kritsada

ออฟไลน์ Ponthakorn

รถที่ถูกใจก็ยังเป็น vios 2003 อยู่ครับ เป็นรถที่ขับดีในเมืองคันหนึ่งเลยครับ
รถในฝัน ยังเป็น nissan idx อยู่ครับถ้าทำมาขายจริงประกอบในไทยหรือนอก ราคาไม่เกินล้านห้าซื้อครับ

ออฟไลน์ ps000000

ชอบ mini offroad

ออฟไลน์ nest@cm

ชอบคันนี้ แต่ต้องเป็นตัวท๊อป อ่านรีวิว มีแต่คนเอาไปลุยน้ำ ลุยโคลน แต่เข้าใจว่า  คนที่ซื้อคงไม่เอามันไปอาบโคลนแต่นอน  อ้าว!!! ตื่นๆๆๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 21, 2016, 20:32:47 โดย nest@cm »

ออฟไลน์ !+! Bomb !+!

ถูกใจที่สุดตอนนี้คือ X5 40e ครับ ชอบรถ SUV พรีเมี่ยมคันใหญ่ ขับสบาย ขนของได้ ขนเพื่อนได้ แรงก็ได้ แต่ประหยัดน้ำมัน

ส่วน 328i F30 ที่ใช้อยู่ปัจจุบันก็ตอบโจทย์ระดับนึงแล้วครับ ต่างแค่เป็นรถเก๋ง กับเครื่องที่ไม่ได้ประหยัดน้ำมันเท่าไร 

ออฟไลน์ Eddy5659

ส่วนตัวผมค่อนข้างฟุ้งไปหมด

รถในฝันของผมคือ Ford Mustang GT500 elenor ตอนเด็กๆ ผมคลั่ง Gone In 60 Seconds มาก แบบว่าถ้ามีวาสนาอยากจะได้ขับซักครั้งก่อนตาย (เว่อไหมครับ)

รถที่ลองขับแล้วมันใช่ อยากได้มาก คือ BMW 525D F10 คือจะซื้อให้ได้จริงๆเลย จนแฟนผมหักคอซื้อบ้านใหม่ เลยไม่ได้คบกัน

ปัจจุบันคันที่ผมใช้อยู่ประจำคือ everest. 3.2+ ก็เข้ากับวีถีชีวิตของผมมากเลย ความยึดหยุน ความลุยได้ ทำให้ผมใช้ชีวิตบนถนนแถวชลบุรีได้อย่างมีความสุข ถนนแถวนี้มันขุด เจาะ รื้อผิวจราจร และน้ำท่วมบ่อยมาก
แต่ก็มีต้องปรับ เรื่องช่วงล่างผมปรับแล้ว โอเคร ติเรื่องช่วงออกตัวหน่วงๆนิดๆ แต่พึ่งได้รับการอัพโปรแกรม TCM และ PCM รถพุ่งขึ้นเยอะมาก ตอนนี้มีความสุขดีครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 21, 2016, 21:05:01 โดย Eddy3585 »
2007 Toyota Vios
2009 Toyota Hilux Vigo
2010 Toyota Camry
2011 Ford Ranger
2011 Isuzu Dmax
2011 Toyota Hilux Vigo
2015 Ford Ranger
2015 Ford Everest 2.2 Titanium
2015 Ford Everest 3.2 Titanium+
2016 Toyota Hilux Revo 2.4 J m/t (5 คันจะที่รัก)
2017 BMW 320d iconic

ออฟไลน์ PunTam

เจอแล้วครับ ถ้ารถพอมีปัญญาหาเงินซื้อได้ คงเป็น Mazda CX-3 ครับ ตอบโจทย์ทั้งรูปทรง การขับขี่ แต่คงต้องหาเงินดาวน์อีกซัก 2-3 ปีหละครับ  :P

ออฟไลน์ MUK

คันเดียวไม่พอครับ
ต้องมีหลายๆคันครับ
ตามแต่การใช้งานครับ
ผมรุ่นไหนก็ได้ที่ประหยัดน้ำมันที่สุด สำหรับขับไปทำงาน
แต่ลุยๆ คงกระบะ
ถ้าครอบไปเที่ยวคงหา 7 ที่นั่งขึ้นไป

ออฟไลน์ Headman

เห็นกระทู้มันล่อเป้า เลยมาแฉประสบการณ์ตรงเลยดีกว่าครับ

ผมใช้เวลาหลังเลิกเรียน ตั้งแต่ ม.6 ยัน ปี 2 เพื่อหาคันที่เห็นในภาพครับ...ผ่านมาหลายคัน ผ่านมาหลายอู่ ผ่านมาหลายช่าง มีทั้งหลอก มีทั้งโม้ มีทุกอย่างครับ....แต่สุดท้าย ก็เจอเนื้อคู่จริงๆ หลังจากผ่านไปเกือบ 3 ปี มีรถรุ่นนี้ นี่ห้อนี้ ผ่านมามากกว่า 20 คัน....ไปตั้งแต่เนหนือยันใต้ ไปมาหมดแล้ว เพื่ออยากได้รถตามฝันบ้าง ด้วยเงินเก็บตัวเองที่น้อยนิด....สุดท้าย มันก็มีวันนี้จนได้ครับ

เริ่มต้นจาก ที่บ้านผมไม่เคยมีรถเก๋งนั่งครับ...ฉนั้น ถ้าผมจะหารถนั่ง ผมขอรถนั่ง ที่มันให้อารมณ์รถนั่งจริงๆ ครับ....นั่งแล้ว ต้องไม่อึดอัด....ช่วงล่างต้องนิ่มนวล ราคารวมค่าซ่อมต้องไม่เกิน 2 แสน (ซึ้งก็ไม่เกินจริงๆ ครับ ถ้าไม่รวมค่าเครื่องเสียงที่ปาเข้าไปอีกเกือบแสนแล้ว ฮ๋าๆๆๆ) เป็นรถที่ขับไปออกงานได้ หล่อ (ในแบบแปลกๆ) เป็นที่สนใจของคนที่รู้เรื่องรถ....หาไปหามา ก็มาจบที่ XM นี่ล่ะครับ....ฮ๋าๆๆๆๆๆ

- กำลังเป็นเจ้าของ กำลังจะได้เป็นเจ้าของ หรือเคยเป็นเจ้าของ

ตอนนี้เป็นเข้าของแล้วครับ ตอนนี้รถนอนห้องแอร์แล้วครับ ส่วนเจ้าของนอนร้อนๆ อยู่ข้างนอกครับ

- รถที่ท่านหมายมั่นว่าจะซื้อให้ได้ กำลังรอ กำลังเก็บตัง กำลังขอผบ.อนุมัติ

ไม่มีใครอนุมัติเลยครับ.....พ่อด่าแหลก แม่บ่นกระจาย ที่บ้านไม่มีใครกล้ายุ่งเลยครับ...แทบไม่กล้าแตะเลย...แต่ก็ดีครับ ไม่เคยมีใครกล้าเอารถผมไปขับ ฮ๋าๆๆๆๆ ^^ แต่พอจะนั่ง...เอ๊ะทำไม ทุกคนอยากนั่งรถผมจริงๆ....เวลายายจะขึ้นรถ ก็ปรับระดับความสูง ให้มันสูงขึ้นหน่อย...ยายจะได้ไม่ต้องก้มตัวลงมาก เวลาจะลงรถก็เช่นกันครับ เวลาพ่อแม่ขึ้นรถ....ก็เปิดเพลงที่ชอบ แล้วก็ขับเนียนๆ หน่อย...เพลินเป็นหลับครับ....เวลาเพื่อนๆ ขึ้นรถ ก็สบาย ไม่ต้องคอยกังวล นั่งเยอะซุ้มติดไหม? อะไรแบบนี้ น้ำมันก็ไม่เปลื่อง เพราะไม่ได้ขับบ่อย กินอยู่ 12.8 กม ลิตรครับ เติม แก๊ส 91 เวลาวิ่งทางไกลก็ได้

สรุปก็แปลกๆ ไม่มีใครชอบรถผม...แต่พอจะไปไหนมาไหนทีไร ไม่เห็นมีใครอยากนั่งหลังของ Hyundai H1 หรือ C220 CGI นี่ครับ? มาคิดถึง XM ผมทำไม อันนี้ งง ฮ๋าๆๆๆ

- รถที่ตอบโจทย์ความต้องการของชีวิต

คันนี้ตอบโจทย์ผทมากครับ มันขับสบายมาก มากแบบ เป็นความพิเศษส่วนบุคคลครับ ฮ๋าๆๆๆ อธิบายไม่ถูก จขกท ต้องมาลองเอง เอิ๊กๆๆๆ ตอบโจทย์อีกคือ ผมใช้รถน้อยครับ เดือนนึงวิ่งไม่ถึง 100 โล เลยด้วยซ้ำ.....นานๆ ที ผมก็ขาเขาไปออกกำลังกาย เดินทางต่างจังหวัดบ้าง แค่นั้นครับ นอกนั้น ผมใช้รถเม รถประจำทางเป็นหลักครับ อันนี้โคตรตอบโจทย์ครับ เวลาไปจอดที่ไหนก็มีแต่คนมอง (หาว่าบ้าหรือเปล่าก็ไม่รู้) ตลกดีครับ ฮ๋าๆๆ

ว่ากันว่า คนที่ยิ่งเสพข้อมูลมากๆ จะเจอปัญหา information overload
เลือกยาก ตัวเลือกเยอะ นั่นก็ดี นี่ก็ดี เอาอะไรดี เลยอยากถามครับ

ตอนนั้นที่ผมหาข้อมูล....มีแต่คนไม่แนะนำ แถมด่าด้วย ว่า Citroen นอนอู่มากกว่าบ้าน....แหม่ รถผมนี่แปลกนะครับ เหมือนรู้ใจกัน เวลาจะเสีย จะเสียตอนถึงบ้านแล้วครับ ฮ๋าๆๆๆ ไม่เคยตายกลางทาง ไม่เคยเปิดกระโปรงระหว่างทาง........

มีแต่คนบอกว่ามันซ่อมยาก......ไม่มีช่าง....อืมหืมมมม อะไหล่เพียบ จะเอาของใหม่ ของเก่า มือ 234567 เพียบไปหมด มีหลายราคา มีขายพร้อมวิธีการซ่อมด้วยครับ....ท่อไฮดรอลิคที่ว่าน่ากลัวกัน ผมจับเปลี่ยนหมดทั้งคัน...ทำเองที่บ้าน งานง่ายๆ เปลี่ยนท่อ เอาสายรัดออก เอาสายรัดเข้า...จบงานฟินๆ ไป....สบายๆ เลยครับ

งานที่ต้องถึงช่าง...ช่างเฉพาะทางก็เยอะแยะมาก ที่ยิ่งไปกว่านั้น ช่างเฉพาะทางนี่ เป็นกันเองมากครับ...ทำไมตอนใช้รถตลาด.....ไม่เคยเจอช่างที่สามารถอธิบายเป็นฉากๆ ได้แบบนี้เลย.....ฮ๋าๆๆๆ ขนาดผมอยู่ต่างจังหวัด ยังดูแลได้แบบสบายๆ ค่ารถ ค่าซ่อม รวมแล้วตอนนี้ยังไม่ถึง 2 แสนเลย ฮ๋าๆๆๆๆ

ยังได้เพื่อนใหม่ๆ อีกเยอะมาก...ทั้งในและต่างประเทศ ตอนนี้ไปลงเรียนวิชาภาษาฝรั่งเศษเพิ่มล่ะครับ....^^

โดบรวมก็ประมาณนี้ล่ะครับ  :D

เรารักจ่าโท :))))

ออฟไลน์ Sit: )

ถ้าจะเอาข้อมูลไปทำรายงาน ข้อมูลผมจะเป็นรถมือสองล้วนๆ เคยใช้ 190e ได้มาจากคุณลุง ผมใช้มาตั้งแต่ปี 2005. จนถึงปัจจุบัน ก็ใช้มาเรื่อยซ่อมมาเรื่อย
อยากได้รถใหม่แต่ก็คิดว่ายังไม่เหลือกินเหลือใช้ เอาไว้ก่อนละกัน จนกระทั่งมีลูกคนที่สอง เริ่มคิดว่าคันเดิมมันเล็กเกินสำหรับเด็กสองคน เริ่มคิดครับว่าต้องมีรถอีกสักคันสำหรับครอบครัว ผมไม่มีเงินซื้อป้ายแดงหรอกครับรถใหญ่ๆคันเป็นล้าน สุดท้ายมาได้ w211 มือสองจากเพื่อน สภาพยังไปไหนมาไหนได้ มีคนช่วยซ่อมให้ก็พอใช้งานได้ และมีถรรยาอนุมัติงบ ก็เลยกลายเป็นรถครอบครัวจริงๆ คำว่าใช่คือรถที่เราตกลงตรงกันว่าจะซื้อ และสามารถพอครอบครัวเราไปด้วยกัน และผมแอบซิ่งได้บ้าง ถ้ามีโอกาสซื้อรถอีกก็ต้อวเข้าข่ายยังงี้หละครับ

ออฟไลน์ SM.

อยากมีเยอะแยะไปหมด ตามการใช้งาน

เอาจริงๆอยากได้แบบรถทัวร์ ที่ทำเป็นบ้านไปเลย จุคน จุของ ได้สะใจดี เพราะบ้านผมคนเยอะ ครอบครัวใหญ่ ไปไหนที คนเยอะ ของเยอะ (เรื่องเยอะ :P :P :P)

ออฟไลน์ Tien.W

เริ่มจาก MPV คันนึง ที่ ที่บ้านยกมาให้ใช้ตั้งแต่หัดขับ มันก็ดีนะ สมรรถนะดี นั่งสบาย เดินทางไกล ไม่เมื่อย แต่ข้อเสียคือ มันสร้างมาตรฐานค่อนข้างสูงให้ผม จนตอนที่ลงไปขับรถเล็กกว่า กลายเป็นรับไม่ได้ ไม่พอใจ เมื่อรถคันนี้ถึงวาระ ต้องขายทิ้ง ก็เปลี่ยนมาเป็น Civic FD

หุ่นสวย ประหยัดน้ำมัน เร่งดี ของแต่งเพียบ แต่ขับแล้วไม่ถูกใจ ไม่เกาะ เบรคไม่ดี ปรับแล้วทำแล้ว มันก็เกาะดีขึ้นนะ แต่กลายเป็นรถเตี้ยไป ไปไหนไม่สะดวก จะไป ตจว.ที ต้องคอยเช็คเส้นทางละเอียดยิบ กลัวท้องลาย

ช่วงนั้น น้องสาว จำเป็นต้องเปลี่ยนรถ คันเดิมเป็น CR-V G2 ถูกสั่งให้เปลี่ยนเป็น G3 เท่านั้น ก็ไปช่วยออกรถมา แล้วเอามาใช้อยู่ 1 เดือนเต็ม จากเดิมที่ไม่ชอบหน้า G3 เลย เหมือนปลากะโห้ ปากกว้างๆ ยื่นๆ พอขับแล้ว เริ่มชอบ เออ มันเหมือน MPV คันแรกเลย เกาะ นั่งสบาย ท่านั่งแบบนี้ เลย

แต่ตอนนั้น ไม่มีปัญญาหรอก รถคันเป็นล้าน หาเงินที่ไหนมาซื้อล่ะ ? เงินเดือน 2 หมื่นกว่าบาทเอง

แต่แล้วเหตุการณ์พลิกผัน ผ่อน Civic หมดเร็วกว่ากำหนด ได้เลื่อนตำแหน่ง ขึ้นเงินเดือน แล้วมีเหตุให้ต้องเปลี่ยนรถ จะออก Lancer EX อยู่แล้วเชียว โดนทัก เลยลองไปดู CR-V บวกลบเล่นๆ เฮ้ยย ผ่อนไหวเฟ้ย เลยจัดไป

จะเรียกว่า "รถในฝัน" ก็ได้แหละ เป็นรถในฝันที่มีปัญญาหามาใช้จริงๆ ขับแล้วลืมรถคันแรกไปได้ครับ (ไม่งั้น มันฝังหัวตลอดว่า ทำไม รถใหม่กว่าเป็นสิบปี ขับสู้รถโบราณสิบกว่าปีไม่ได้หว่า)

...................

ตอนนี้รอลุ้นสักกลางปี ว่าจะได้

1. ขาย CR-V ออกรถหรูยุโรป มาขับเท่ห์ๆ (แต่แอบเสียดายของแต่งรถหลายแสน)

2. หารถเพิ่มอีกคัน ที่ก็รออยู่ระหว่าง Pulsar Turbo ที่คนหารับปากว่า จะหาโปร.ดีๆให้ หรือ ถ้าไม่ได้ สงสัยจะไปลุ้น Civic โบ .. อยากได้รถสำรองอีกคัน เวลา CR-V ป่วย แล้วก็ไว้วิ่งในเมือง ... ที่จริง กะหาแค่ eco car แล้วก็บอกว่า ขยับอีกนิดได้ Jazz ละ พอจาก Jazz ก็ เฮ้ยๆ pulsar ลดเป็นแสน ฟรีดาวน์เลย ผ่อนสบายๆ ...บานเลยตรู จากรถขับแทนมอไซค์ กลายเป็นรถอะไรฟะเนี่ย (เพราะใจนึง ก็ยังคิดถึง FD ตอนใส่ Tein SS อยู่ ขับมันส์ สาดทุกโค้ง ครั้นจะเอา CR-V ไปโหลดเตี้ย ก็มีหวังโดนประนามหยามเหยียด จากญาติพี่น้องแน่ๆ)

ออฟไลน์ ariazero

E-Class

เพราะว่าประทับใจตอนเด็กๆ

ฝันแล้ว ไปให้ถึงครับ

ตอนนี้ VIOS (พึ่งเริ่มนับ1) :-[

รถมันต้องค่อยๆโต(มั้ง)
'8X Familia, '91 TFR ,
'94 Sunny B13, '98 520i (E28), '99 Sunny B14,
'08 Vios, '08 C200, '08 Vitara
'15 Vios, '17Accord G9 MC, '17 X1 18i

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
รถในฝันชีวิตวัยเด็กมีเพียงเลยครับ
-Mitsubishi Evo 6,7 โดยเฉพาะ 8
-Merc W211, W220
-BMW e46, e60
-Ferrari 360 Modena
-Toyota Altis หน้าหมู ตัวท็อปก่อนไมเนอร์ 1.8G, Vios บริทนีย์ Turbo
-Nissan Teana 230 JM ก่อนไมเนอร์

ตอนนี้ใช้ Altis 1.6G 2010 ตัวหน้าแบนก่อนไมเนอร์อยู่
ก็ถือว่าตอบโจทย์ได้พอสมควรครับ
ของแต่งเยอะ ทนทึก พละกำลังกับอัตราสิ้นเปลืองเหมาะสม ดูเป็นผู้ใหญ่กว่าขับ B-Seg
(แต่ว่าแม่ผมใช้ B-seg  :-X)
ที่ไม่ชอบเลยคือออพชั่นโล้นมาก ฟีลลิ่งพวงมาลัยห่วยแตก เบาะถึงจะดีกว่าหน้าหมูแต่ก็เมื่อยอยู่ดี
และมันสวยสู้ FD ไม่ได้ ส่วนเรื่อง Taxi ไม่ได้แคร์เลย ผมอยู่เชียงใหม่  Taxi Sylphy เยอะกว่าติสมากๆๆ
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ V221

ตอนวัยรุ่นเคยฝันอยากขับรถสปอร์ตพวก Ferrari Porsche แบบไม่ได้เจาะจงรุ่น แต่พอเข้ามหาลัยปี1คุณพ่อซื้อ Lancer กล่องไม้ขีด พอปี2ท่านซื้อ Nissan Stanza FX Hatchback แล้วยังเปลี่ยนเป็น BMW E30 316 ให้ด้วยทั้งๆที่ซื้อป้ายแดงทุกคันเลย ตอนใช้ E30 ขับไปที่ไหนจะต้องมีคนมาดูมาพิงรถและยังเคยโดนกรีดรถทั้งๆที่ไม่ได้จอดขวางใครเลย ทีนี้เลยรู้สึกว่าจะใช้งานรถที่เด่นๆเตะตาชาวบ้านในบ้านเราลำบาก อีกทั้งถนนบ้านเราก็ไม่ดีแถมรถติดสุดๆถ้าอยู่ในกรุงเทพ ทำให้ตอนนี้ถึงจะมีงบพอซื้อ Ferrari ได้แต่ก็ไม่อยากซื้อแล้วเพราะคิดว่าไม่เหมาะกับการใช้งานในบ้านเรา ตอน Porsche ออก Cayenne SE-Hybrid ก็สนใจจะซื้อแต่พอเจอ Mercedes Benz S500e ที่แรงกว่าเลยชักเขวแล้วครับตอนนี้
BMW 750E M SPORT

ออฟไลน์ Turin

หารถถูกใจเหมือนหาเนื้อคู่ ถ้าจะหาให้สมบูรณ์พร้อมทุกอย่างคงไม่มี ... ได้ไอ้นี่ขาดไอ้นั่น

10 กว่าปีก่อนเคยฝันว่า legacy gt bp5 เป็นรถที่น่าสมบูรณ์กับตัวเราที่สุด ... หน้าตาสวยเรียบๆ แอบซ่อนความแซ่บ แรงแต่ไม่หวือหวามาก ออกแนว sleeper ... พอได้เอามาใช้จริงๆ ก็ยังพบว่ามันยังไม่สุดในบางอย่างที่อยากให้เป็น ......

เหมือนหาเนื้อคู่ครับ จะเอา สวย ใจเย็น ใจดี ทำงานเก่ง การบ้านการเรือนดี แซ่บ แต่เรียบร้อย ชอบผจญภัย พาไปสมบุกสมบันได้ แต่เสร็จแล้วก็ไปงาน gala dinner ต่อได้เลย รสนิยมดี แต่ไม่ติดหรู เข้ากับครอบครัวเราได้ ความเห็นศาสนาและการเมืองอยู่ด้วยกันได้ ฯลฯ.... ถ้าจะหาในคนเดียว คงยาก (หรือไม่มี) สุดท้ายแล้วก็ต้องเหลือคุณสมบัติที่ really matter สำหรับเราจริงๆ

.... แต่รถจะดีกว่าตรงเนื้อคู่อยู่หน่อยก็ตรงมีหลายคันได้ เปลี่ยนใจได้ ไม่หัวแตก  :-
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 22, 2016, 09:07:18 โดย Turin »

ออฟไลน์ Super hornet

• Hello everyone 我是爱车的人
คิดว่ารถคันแรกของผมก็ใช่เลยกับ Benz w211 e200 kompressor  (แฟนชอบ)เลยได้มาแบบงงๆ อายุ10ปีแล้วใช้ตั้งแต่เรียนเป็นรถคันแรกที่เก็บเงินซื้อกับแฟน ผ่านอะไรด้วยกันมาเยอะสร้างเนื้อสร้างตัวมากับคันนี้ ตัดสินใจขายไม่ลง  ฟิลลิ่งดีใช้ได้ แต่งสวย ช่วงล่างไว้ใจได้ในความเร็วสูงนิ่มแต่ไม่ยวบมาก   ในเมืองขับนิ่มโดนหลุมไม่ตกกะใจมาก  อัตราเร่งโอเคร ไว้ทำการค้าเป็นหน้าเป็นตาได้   

และตอนนี้กำลังตามหาฝันตอนเด็ก คือ Ferrari 360 Modenaมือสองสภาพเนียนๆอยู่ ไม่ก็คงไปเล่นซุปเปอร์ซีดาน C,E,S 63 amgไปเลย

เพราะยังไม่มีแผนที่จะมีลูก จึงยังไม่ต้องมองหารถครอบครัว
History of my car
2013 Lamborghini LP570-4 Superleggera For me
2006 Benz E200 Kompressor +Kleemann For wife
2008 Maserati Granturismo 4.2  For wife,me
2009 Jaguar XF 3.0 For sister
2014 Range Rover Evoque 2.2 Sold...
2009 Benz CL 500 second hand  Sold....
2001 Lexus GS300  Sold....

ออฟไลน์ Super hornet

• Hello everyone 我是爱车的人
ถ้าจะเอาข้อมูลไปทำรายงาน ข้อมูลผมจะเป็นรถมือสองล้วนๆ เคยใช้ 190e ได้มาจากคุณลุง ผมใช้มาตั้งแต่ปี 2005. จนถึงปัจจุบัน ก็ใช้มาเรื่อยซ่อมมาเรื่อย
อยากได้รถใหม่แต่ก็คิดว่ายังไม่เหลือกินเหลือใช้ เอาไว้ก่อนละกัน จนกระทั่งมีลูกคนที่สอง เริ่มคิดว่าคันเดิมมันเล็กเกินสำหรับเด็กสองคน เริ่มคิดครับว่าต้องมีรถอีกสักคันสำหรับครอบครัว ผมไม่มีเงินซื้อป้ายแดงหรอกครับรถใหญ่ๆคันเป็นล้าน สุดท้ายมาได้ w211 มือสองจากเพื่อน สภาพยังไปไหนมาไหนได้ มีคนช่วยซ่อมให้ก็พอใช้งานได้ และมีถรรยาอนุมัติงบ ก็เลยกลายเป็นรถครอบครัวจริงๆ คำว่าใช่คือรถที่เราตกลงตรงกันว่าจะซื้อ และสามารถพอครอบครัวเราไปด้วยกัน และผมแอบซิ่งได้บ้าง ถ้ามีโอกาสซื้อรถอีกก็ต้อวเข้าข่ายยังงี้หละครับ

ประวัติของเราคล้ายๆกันเลยนะครับ 555 พ่อผมตอนผมเด็กๆก็ใช้ 190e  และตอนนี้ผมกับแฟน ก็ใช้ w211อยู่ เป็นรถที่ดีไว้ใจได้คันนึงเลย ขายไม่ลงจริงๆใช้กันมาตั้งแต่เรียนมหาลัยและแฟนก็ไม่ให้ขายด้วย ตอนนี้เลยไว้ใช้ขับไม่ไกลมาก มันเหนื่อยมามากแล้ว กำลังหาเบนซ์คันใหม่มาใช้แทน
History of my car
2013 Lamborghini LP570-4 Superleggera For me
2006 Benz E200 Kompressor +Kleemann For wife
2008 Maserati Granturismo 4.2  For wife,me
2009 Jaguar XF 3.0 For sister
2014 Range Rover Evoque 2.2 Sold...
2009 Benz CL 500 second hand  Sold....
2001 Lexus GS300  Sold....

ออฟไลน์ Untouchable

ของผมตอนนี้ถูกใจมีครบแล้วครับ วันทำงานผมขับกระบะ4ประตู เสาร์อาทิตย์สลับมาขับซีรีย์5 ตอนนี้พอแล้วครับ

รถในฝันคือ Nissan GTR ครับ

ออฟไลน์ chaithawat

PORSCHE  PANAMERA E-Hybrid รถในฝันเลย  :-*
อยากได้แต่เงินยังไม่พร้อมเท่าไร 555 จะเอามือสองก็กลัวกระเป๋าแหก
อายุขึ้นเลขสี่ขึ้นน่าโอกว่ากว่าเพราะดูเป็นผู้ใหญ่+ครอบครัว ที่ยังรักในความแรง  8)