ผู้เขียน หัวข้อ: เวลาเซลล์เอารถมาให้ลองที่บ้าน เราต้องให้สินน้ำใจเค้ามั้ยครับ  (อ่าน 8946 ครั้ง)

ออฟไลน์ iamnobody

• Sr. Member
วันนี้ไปดูรถยี่ห้อหนึ่งมาครับแถวๆ รามอินทรา ผมแจ้งกับเซลล์ก่อนเลยว่ามาดูประกอบการตัดสินใจ เพราะดูๆ ไว้หลายยี่ห้อครับ และก็คงยังไม่ตัดสินใจเร็วๆ นี้
แล้วก็บอกว่าถ้ามีแนวโน้มจะซื้อค่อยมาขอลองเทสครับ

ก็คุยกันยาวเลยเรื่องสัพเพเหระบ้างเรื่องรถบ้าง ก่อนกลับน้องเค้าบอกว่าเดี๋ยวเอารถไปให้เทสที่บ้าน (จริงๆ ว่าจะอยู่นานกว่านี้แต่เหมือนโชว์รุมจะไม่เปิดแอร์หรือแอร์เสียนี่แหละครับมันร้อนมาก)
ผมก็บอกว่ายังไม่ต้องหรอกครับเกรงใจ แต่ดูท่าทางแล้วมีแนวโน้มว่าอาจจะมาจริง เลยอยากสอบถามว่ากรณีนี้ต้องให้สินน้ำใจประมาณเท่าไหร่ครับ โชว์รูมกับบ้านผมก็ไม่ไกลมากน่าจะประมาณ 10 กม.
ยังไงน้องเค้าก็คงเสียเวลาไปอย่าน้อยก็ครึ่งวันเสียโอกาสได้ลูกค้าอื่นด้วย คิดว่าจะให้สินน้ำใจน้องเค้าสัก 1 พันบาท เพราะอย่างที่บอกครับว่าผมคงยังไม่ตัดสินใจเร็วๆ นี้
เนื่องจากราคารถก็สูงพอสมควร และยังติดเรื่องเบาะหลังเล็กมาก ทั้งๆ ที่ด้านหน้าก็กว้างพอใช้ครับ แถมตัวที่สนใจ option ก็ยังน้อยไปนิด ถ้าจะเอาตัวที่ option เยอะถูกใจก็ต้องเพิ่มเงินอีกหลายบาทเลยครับ

ออฟไลน์ ซิ่งเข้าส้วม

• Hero Member
500 ก็พอครับ เอาไปกินบาบีคิวได้มื้อนึง

ออฟไลน์ toonnazaone

ผมตอนซื้อ พนง. ก็ขับรถจาก นครสวรรค์มาให้รอที่พิษณุโลกเลยครับ แต่ผมก็ไม่ได้ให้นะครับ แค่พาไปเลี้ยงข้าวกลางวันแค่นั้นครับ
แต่ผมก็จองซื้อกับเค้านะครับ

ออฟไลน์ tsubasa

พวกเซลล์ benz bmw ชอบจะเอารถมาให้ลองที่บ้าน แต่ผมไม่ชอบ เกรงใจ และไม่อยากให้มารู้จักบ้าน
ส่วนเรื่องทิปอันนี้คงแล้วแต่จะให้หรือไม่ให้ก็ได้
แต่ของผม เอารถเข้าศูนย์บริการ บางทีก็ให้ทิปพนักงานคนประจำที่ดูแลรถเราให้ครับ

promt

• บุคคลทั่วไป

ออฟไลน์ nuntapon.s

ส่วนตัวคิดว่าไม่จำเป็นครับ  เขาไม่ได้มาเพื่อหวังทิปครับ เขามาเพื่อปิดจ็อบ  ถ้าผมเป็นเซลล์เอาตังค์ใส่ซองให้ผม ผมคงรู้สึกไม่ดี

ออฟไลน์ Guy y

ถ้าซื้อรถกับเซลคนนี้ ก็ไม่ต้องให้ทิปหรือเงินครับ เพราะเค้าได้ค่าคอมจากการขายรถให้เราอยู่เเล้ว

เเต่ถ้าไม่ซื้อหรือยังไม่เเน่ใจ ให้ค่าเสียเวลาเค้าซักหน่อยก็ดีครับ

เค้าซื้อใจเราโดยการขับมาให้ลอง เราก็ต้องให้ใจเค้าครับ
2010 VIOS

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
ถ้าซื้อรถกับเซลคนนี้ ก็ไม่ต้องให้ทิปหรือเงินครับ เพราะเค้าได้ค่าคอมจากการขายรถให้เราอยู่เเล้ว

เเต่ถ้าไม่ซื้อหรือยังไม่เเน่ใจ ให้ค่าเสียเวลาเค้าซักหน่อยก็ดีครับ

เค้าซื้อใจเราโดยการขับมาให้ลอง เราก็ต้องให้ใจเค้าครับ
มาให้ลองถึงบ้านแล้วไม่ซื้อ ผมว่าควรให้
เค้าเสียเวลามาหาเราแทนที่จะได้ไปเจอลูกค้าคนอื่น
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

จริงๆ ก็ตั้งใจจะให้ครับไม่ว่าอนาคตจะซื้อกับเซลล์คนนี้หรือไม่ก็ตาม
ถือว่าเค้าอุส่าห์มาทั้งๆ ที่ผมก็บอกแล้วว่ายังไม่ตัดสินใจเลยครับ
จริงๆ รู้สึกดีกับบริการและการนำเสนอของเซลล์ด้วย รู้สึกได้ว่าจริงใจครับ

ออฟไลน์ Guy y

จริงๆ ก็ตั้งใจจะให้ครับไม่ว่าอนาคตจะซื้อกับเซลล์คนนี้หรือไม่ก็ตาม
ถือว่าเค้าอุส่าห์มาทั้งๆ ที่ผมก็บอกแล้วว่ายังไม่ตัดสินใจเลยครับ
จริงๆ รู้สึกดีกับบริการและการนำเสนอของเซลล์ด้วย รู้สึกได้ว่าจริงใจครับ
ครับผม ดีเลยครับ ทำในสิ่งที่เราสบายใจครับ ให้เเล้วสบายใจให้เลยครับ :)
เซลเดี๋ยวนี้เเข่งขันกันสูง เซลดีๆเริ่มหายากขึ้นเรื่อยๆ เอาเเต่ยอดอย่างเดียว ข้อมูลก็ไม่เเน่น ถ้าเราให้เค้าก็เหมือนกับให้กำลังใจในการทำงานเค้าครับถึงเเม้ว่าเราจะไม่ซื้อก็ตาม

คนอื่นๆที่จะซื้อกับเซลคนนี้ก็จะได้รับความรู้สึกอย่างที่เราได้รับครับ (เเบ่งบันความรู้สึกกัน)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 22, 2016, 01:50:17 โดย Guy y »
2010 VIOS

ออฟไลน์ Puitam

ขออนุญาติเดาว่า  bmw x1แน่ๆเลย

ขออนุญาติเดาว่า  bmw x1แน่ๆเลย

อิอิ ไม่ใช่ครับตัวนั้นไปลองเมื่อวันที่ 14 เซลล์ก็น่ารักนะครับอธิบายดีเลยได้ลองขับในซอยนิดนึงครับพอดีคนมาดูเยอะมาก
ส่วนที่ไปดูวันนี้คือ NX300h ครับ

ออฟไลน์ OXYGEN2

• เครื่องปั่น
ปกติเซลล์จะเอารถมาให้ลองบ่อยอยู่แล้วครับ ทุกครั้งที่มีรุ่นใหม่มา และเป็น Line ที่เท่ากับที่เราเคยซื้อ หรือ สูงกว่านิดหน่อย จะเอามาให้ลองประจำ (MB)
2021 - BMW 530e
2023 - Tesla Model Y Performance
2023 - Tesla Model Y RWD

My website~ :) ;) :D 8)

ออฟไลน์ sixth gear

• Newbie
  • *
ให้ทิปแบบไม่เป็นเงิน  :)

ออฟไลน์ Nikle_pk

ส่วนตัวเวลาซื้อที่ศูนย์แล้วเจอเซลดีๆวันรับรถผมจะยัดใส่มือเลย 2,000 บาท
เพราะเค้าบริการเราดี และอาจไม่ใช่คันแรกที่จะซื้อ ถ้าดีต่อไปซื้ออีกก็จะยิ่งบริการดี

เคสนี้ถ้ามาให้ลองที่บ้าน ถ้าเป็นผมจะซื้อหรือไม่ซื้อ
ผมก็คงให้ครับ อย่างน้อยก็เพื่อความสบายใจของเราเอง
ไม่ต้องรู้สึกผิดถ้าไม่ซื้อน่ะครับ
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

ออฟไลน์ Dubee

ลองแล้วซื้อแน่นอน (ชอบ ลองแล้วยิ่งชอบ มีความพร้อมออกรถ) ไม่ต้องให้ เพราะยังไงน้องเขาได้ค่าคอมแน่ๆอยู่ละ
ลองแล้วไม่ซื้อแน่นอน (แบบตั้งธงในใจแล้วตรูไม่ซื้อรถคันนี้ เพราะไม่พร้อมหรือไม่ชอบว่าไป)  แบบนี้ก็ต้องดูก่อนครับว่ารถอะไร ถ้ารถตลาดๆ อีโคคาร์หรือรถซิตี้คาร์ทั่วไปแทบไม่ต้องให้พวกรถหรูๆก็ต้องให้บ้างตามหน้าตาสังคมครับ จริงๆไม่ต้องให้เลยก็ได้เพราะบริษัทหรือศูนย์ยอมให้รถให้เซลล์ ออกมาเดินตลาด(คือไปตามบ้านแขก) นั้นคือเขามีค่าใช้จ่ายให้อยู่ละครับ ไม่ว่าจะค่าน้ำมันหรือค่ากินอยู่ของพนักงาน ทีนี้จะให้ทริปหรือไม่ ให้ๆเท่าไหร่อยู่ที่วิจารณญานครับ เป็นผมๆไม่ให้ครับ

เอาเปนว่าส่วนตัวนะครับ ผมค่อนข้างเป็นคนเก็บตัว และถือว่าบ้านคือพื้นที่ส่วนตัวไม่ค่อยอยากให้ใครมาเท่าไห ร่ยกเว้นญาติ เพื่อนๆและคนสนิดรู้จักใกล้ชิดเท่านั้น เป็นผมๆ ไม่ให้เซลล์จะขายอะไรก็แล้วแต่มาถึงบ้านครับ ผมอยากซื้ออยากลองต้องไปที่ศูนย์หรือตามงานเท่านั้นครับ (อันนี้ความเห็นส่วนตัว และนิสัยส่วนตัวผมนะ)

ออฟไลน์ demo2

เซลที่รู้ข้อมูลรายละเอียดรถแม่นๆมีน้อยครับ วันก่อนไปดู x1 ผมบอกว่าขับหน้า ยังเถียงผมว่าขับหลัง แล้วยังไม่ยอมแพ้เดินไปหาหลักฐานมาเถียงผมอีก เท่านั้นไม่พอ ผมถามว่าพอจะรู้ข่าวไหมว่าตัวประกอบไทยจะใช้ 1.8d เหมือนตัวประกอบนอกหรือจะใช้ 2.0d เหมือนตัวเดิม นางบอกว่าถึงจะเป็น 1.8d แต่เครื่อง2000เหมือนเดิมไม่ต่าง ผมบอกมันลดแรงม้าลงนะ นางแถว่าลดแรงม้าแต่แรงบิดเพิ่มนะ ผมเลยบอกแรงบิดก็ลดนะครับ ดูสีหน้านางไม่ยอมแพ้ เดินหายไปข้างหลัง ห้านาทีต่อมานางก็เดินมาพร้อมกับรอยยิ้มว่าผมพูดถูกแล้ว หลังๆผมไปดูรถผมไม่สนใจข้อมูลรายละเอียดตัวรถจากเซลเลยครับ สนใจแต่ดาวน์ ผ่อน ส่วนลด ของแถม

ออฟไลน์ AkE

เซลที่รู้ข้อมูลรายละเอียดรถแม่นๆมีน้อยครับ วันก่อนไปดู x1 ผมบอกว่าขับหน้า ยังเถียงผมว่าขับหลัง แล้วยังไม่ยอมแพ้เดินไปหาหลักฐานมาเถียงผมอีก เท่านั้นไม่พอ ผมถามว่าพอจะรู้ข่าวไหมว่าตัวประกอบไทยจะใช้ 1.8d เหมือนตัวประกอบนอกหรือจะใช้ 2.0d เหมือนตัวเดิม นางบอกว่าถึงจะเป็น 1.8d แต่เครื่อง2000เหมือนเดิมไม่ต่าง ผมบอกมันลดแรงม้าลงนะ นางแถว่าลดแรงม้าแต่แรงบิดเพิ่มนะ ผมเลยบอกแรงบิดก็ลดนะครับ ดูสีหน้านางไม่ยอมแพ้ เดินหายไปข้างหลัง ห้านาทีต่อมานางก็เดินมาพร้อมกับรอยยิ้มว่าผมพูดถูกแล้ว หลังๆผมไปดูรถผมไม่สนใจข้อมูลรายละเอียดตัวรถจากเซลเลยครับ สนใจแต่ดาวน์ ผ่อน ส่วนลด ของแถม
แบบเดียวกะผมเลย คุยกะ sales นี่เฉพาะเรื่องเงินครับอย่างอื่นรู้แล้วแต่ถ้าสวยๆผมฟังยาวครับ 5555 มันน่าฟังเค้าพูดหนิครับ ส่วนเรื่องต้องให้ตังค์เค้ามั้ยถ้าเราจะซื้อจริงๆไม่ต้องให้เลยครับแต่ถ้ายังไม่ได้ตัดสินใจ ก้ให้ได้ครับแต่ผมว่าจะทำให้เสียนิสัยเหมือนกันนะ เพราะฉะนั้นจริงๆแล้วก้ไม่ควร

ออฟไลน์ ps000000

ถ้าผมมีตังก์เหลือๆผมก็ให้นิดหน่อยนะ

ออฟไลน์ Super hornet

• Hello everyone 我是爱车的人
สำหรับผม ผมเคยให้500ก็ถือว่าเยอะแล้วครับ เพราะเค้าหวังมาปิดจ็อบหรือสร้างยอดขาย

แต่ถ้าน้องเซลล์คนนั้น น่ารัก คุยง่ายแล้วคุณอยากให้เป็นสินน้ำใจ อันนั้นก็แล้วแต่เลยครับ ^_^
History of my car
2013 Lamborghini LP570-4 Superleggera For me
2006 Benz E200 Kompressor +Kleemann For wife
2008 Maserati Granturismo 4.2  For wife,me
2009 Jaguar XF 3.0 For sister
2014 Range Rover Evoque 2.2 Sold...
2009 Benz CL 500 second hand  Sold....
2001 Lexus GS300  Sold....

ออฟไลน์ RockTheMonk

• What Happened, Happened...
ของผมเคยมาให้ลอง 3 คัน ภายใน 1 สัปดาห์ 320i Luxury, 320d Sport, 520i

แต่ไม่ได้ซื้อเพราะไม่มีรุ่นตามต้องการ และถ้ารอก็ใช้เวลานานเกินไป และผมก็ไม่ได้ให้ทิปใดๆเลยครับ คิดว่าพนักงานทำตามหน้าที่ปกติ
ถ้าเป็นผมๆทำงานตามหน้าที่..ผมก็คงไม่ได้หวังอะไรจากตรงนี้ คงอยากขายรถให้ได้มากกว่า..หรือให้ลูกค้าประทับใจ คือพร้อมหรือมีรุ่นที่อยากได้จริงๆแล้วค่อยตัดสินใจมาซื้ออีกที

ปล.ตอนนั้นอยากได้ 320GT/เบนซิน แต่รถที่นำเข้าขายมารอบแรกหมดอย่างรวดเร็ว แล้วก็ไม่มีเบนซิน มีแต่ดีเซลที่ขายในไทยและถ้าอยากได้ต้องรอนานกว่า 8 เดือน เลยไปซื้อ CX-5 ขับแทนไปก่อน..แหะๆ ประหยัดไปครึ่งนึง ::)

ออฟไลน์ chaithawat

ถ้าไม่ซื้อก็ให้เขาไปเถอะนะ นิดหน่อยเอ่ยว่า ทานน้ำทานข้าวไป เป็นน้ำใจ
แต่ถ้าซื้อมันให้ทุกคันครับ คันละสองสามพัน เพราะเราต้องอาศัยเขา after sale serv เรื่องจดทะเบียนหรือเวลารถมีปัญหาหรือนัดแนะจัดจองคิวเข้าเมนทีแนนซ์ เป็นต้น

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
ของแบบนี้อยู่ที่ตัวเราครับ ไม่มีผิดถูก แล้วแต่สะดวกหรือพอใจ

ออฟไลน์ ChiLun

• F10 525d M sport
ไม่เคยให้และไม่เคยคิดถึงข้อนี้เลยครับ

ออฟไลน์ SM.

ไม่เคยให้มาบ้านเลยครับ เลยไม่เคยคิดเรื่องนี้เลย

ออฟไลน์ eaton fuller

ขนาดร้านอาหารบริการดี เรายังทิปเลย เขาก็มีเงินเดือน

เอารถมาให้ลองถึงบ้านแสดงว่าเห็นคุณค่าของเรา เป็นคนมีศักยภาพซื้อได้

ทิปไปเถอะครับ เป็นกำลังใจให้เซลล์

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
แล้วแต่สบายใจครับ กรณีแบบี้ผมว่าคุณจะสบายใจที่จะให้นะครับเนี่ย อาจเป็นตัวเงินเลย พาไปเลี้ยงอาหารดีๆ หรือเป็นสิ่งของที่มีมูลค่าหน่อย
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ khunpan33

• ขับหน้า-ขับหลัง-ขับสี่ ไม่เท่าขับรถดีมีน้ำใจ
เคยให้มาลองถึงที่พักเลยครับ ไม่ใช่บ้านด้วยนะ อพาร์ทเม้นท์ (ตอนนั้นเช่าอยู่ คอนโดยังสร้างไม่เสร็จ) รถหรูด้วย ไม่ได้ให้ทิป แต่พาไปเลี้ยงกาแฟ ไม่ได้ซื้อด้วย  แต่กลายมาเป็นเพื่อนกันเลยครับ ทุกวันนี้ก็ยังติดต่อกันอยู่ เป็นเซลที่อัธยาศัยดีมาก ถ้ามีเงินก็คงซื้อรถกับเขาไปแล้วครับ  :-X

ออฟไลน์ yourturle

ให้ก็ได ไม่ให้ก็ได้ ตามที่เราสบายใจ
One Day.