ผู้เขียน หัวข้อ: รถทุกวันนี้ ระบบไฟฟ้าเยอะมาก เวลาท่านสมาชิกขับ กลัวเรื่องไฟไหม้กันรึเปล่าครับ  (อ่าน 4479 ครั้ง)

ออฟไลน์ aod

• Sr. Member
เห็นข่าวต่างๆ เกี่ยวกับรถรุ่นใหม่ๆ มีไฟไหม้ หลายๆยี่ห้อ   ท่านขับรถรู้สึกกลัวบ้างรึเปล่าครับ  ผมเคยขับแต่รถรุ่นเก่าๆ  ระบบไม่ซับซ้อน มีน้ำมันเครื่อง กับน้ำมันเชื้อเพลิงก็ไปได้เรื่อยๆ  แต่ทุกวันนี้เทคโนโลยี พัฒนาไปมากเลยอยากสอบถาม ความเห็นสมาชิกครับว่ากลัว ระบบไฟฟ้า กันบ้างรึเปล่าครับ  8)

ออฟไลน์ ktonja

• Full Member
เรื่องนี้แก้ไม่ยากถ้ากลัวก็ซื้อรุ่นล่างสุดสิ ออฟชั่นโกร๋นเลย ^ ^

เช่นตัวอย่าง ถ้าจะซื้อ
-yaris                          ก็ซื้อรุ่น J eco
-Suzuki Ertiga             ก็ซื้อรุ่น GA M/T ไปเลย ABS ก็ไม่มีไม่ต้องกลัวระบบอะไร
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 22, 2016, 15:55:16 โดย ktonja »

ออฟไลน์ localgame

• Hero Member
ไม่กลัวไฟไหม้จากระบบไฟฟ้า กลัวจากระบบน้ำมันมากกว่า

ระบบไฟฟ้าเยอะๆกลัวตอนบำรุงรักษา แบบพอรถอายุเริ่มเยอะ มีจอดนานบ้างหนูเข้าไปกัดสายไฟแบบนี้ กว่าจะหาเจอว่าเส้นไหนคงยากน่าดู ยิ่งสมัยนี้มีplug in hybridอีก สายไฟคงเยอะมากแน่ ช่างรุ่นเก่าคงมีมึนกันบ้างแหละ

ออฟไลน์ Alcatraz

รถเก่าๆน่ากลัวกว่า ถ้าไม่ดูแลรักษาให้ดี ท่อน้ำมันรั่ว ฟิวขาด ยิ่งพวกคาร์บูนี่ นำ้มันท่วมๆ ไม่ต้องไปนึกถึงติดแก็ส

แปลกแนอะ กลัวรถที่ qc มาจากโรงงาน มีประกัน แต่ไม่กลัวรถเก่าผ่านการใช้งานมาหลายสิบปี

ออฟไลน์ chaithawat

สถิติรถที่ไฟไหม้เกิดจากความบกพร่องระบบน้ำมันมากที่สุดครับ(ข้อมูลจากบริษัทประกัน) เช่นท่อส่งจ่ายรั่วหรือรางหัวฉีดรั่ว หยดใส่ท่อไอเสียร้อนๆก็พร้อมติดไฟได้แล้ว
ลองดูพวกรถดีเซลซิครับแทบจะไม่มีให้เห็นเลย
คห.ส่วนตัวไม่กลัวเลยครับ ถ้าจะไหม้ก้อปล่อยไหม้ทั้งคันไปเลยไม่ต้องไปดับแล้วมาเสียเวลาซ่อม ตีราคาทุนคืนมาดีกว่า

ออฟไลน์ pee1818

ที่น่ากลัวกว่าคือเอารถไปแต่งเพื่มเกี่ยวกับระบบไฟ จากร้านข้างนอกที่ไม่ได้มาตรฐานครับ อันนี้น่ากลัวกว่าเยอะ

ออฟไลน์ Eddy5659

ไม่กลัวแต่ก็ไม่อยากให้เกิดครับ เรื่องแบบนี้ไม่มีใครอยาก และมันก็ไหม้กันได้ทุกรุ่นนั่นแหละครับ รถเทคโนโลยีน้อยๆ ไฟไหม้ก็มี ไม่จำเป็นต้องเป็นรถที่เทคโนโลยีมากๆ เสมอไป ลองค้นหารูปใน google ดูได้เลยครับ เลือกเป็นรุ่นๆ ได้เลย
2007 Toyota Vios
2009 Toyota Hilux Vigo
2010 Toyota Camry
2011 Ford Ranger
2011 Isuzu Dmax
2011 Toyota Hilux Vigo
2015 Ford Ranger
2015 Ford Everest 2.2 Titanium
2015 Ford Everest 3.2 Titanium+
2016 Toyota Hilux Revo 2.4 J m/t (5 คันจะที่รัก)
2017 BMW 320d iconic

ออฟไลน์ ซิ่งเข้าส้วม

ไม่กลัวครับ ไฟไหม้จากระบบไฟน้อยกว่าไฟไหม้จากท่อน้ำมันรั่วกับติดแก๊ส LPG อีกครับ อย่างมากมันก็ช็อตวิ่งไม่ได้แค่นั้น

ออฟไลน์ AkE

ผมไม่ได้คิดเรื่องนี้เลยคับ โอกาสเกิดน้อยมากครับ

ออฟไลน์ PunTam

รถเก่าๆบางคันนี่แหละครับน่ากลัวกว่า เดินผ่านบางคันกลิ่นน้ำมันเบนซินหึ่งแต่เจ้าของก็กล้าขับมาก็มีครับ เพราะโอกาสที่เกิดไฟไหม้ในรถยนต์ส่วนใหญ่ในรถยนต์เกิดจากเชื้อเพลิง เช่น ท่อน้ำมันรั่ว หัวฉีดรั่ว ไฟไหม้เพราะระบบไฟฟ้าก็มีโอกาสเกิดครับ ถ้ามีการชำรุดของฉนวนแล้วเกิดประกายไฟ แต่อายุการใช้งานของสายไฟฟ้าไม่ได้สั้นขนาดนั้น สุดท้ายแล้ว ถ้าใช้บำรุงรักษา คอยตรวจสอบความผิดปกติของตัวรถยนต์เอง รถเก่ากะรถใหม่ก็ใช้งานได้สบายใจเท่ากันครับ

ออฟไลน์ MUK

ไม่กลัวครับ ผมว่ายากมากครับจะไหม้เพราะสาเหตุจากระบบไฟ

ออฟไลน์ ps000000

กลัวระบบ เครื่องยนต์ ช่วงล่าง มากกว่า

ออฟไลน์ pongsakorn11

ระบบน้ำมันน่ากลัวกว่าครับ ถ้ารถอายุเยอะควรจะเช็คท่อทางต่างๆว่ายังสมบูรณ์มั้ยจะได้ขับเเบบสบายใจ...

ออฟไลน์ Napat14

ไม่เห็นมีใครพูดเรื่อง ค่าไฟฟ้าชาตร์ใส่รถเลยอ่ะครับ
Bmw E30 coupe 1989
Volvo 940 estate 1997
Nissan Navara 2007
Toyota CHR 2019
Benz w212 2012
volvo v90 2018

ออฟไลน์ Turin

กลัวไฟรวนมากกว่าครับ ... ยิ่งระบบเยอะ ยิ่งเสี่ยงมาก ยิ่งหายาก

ใช้รถมา 20 ปี เพิ่งเคยเฉียดไฟไหม้ครั้งเดียว เป็นรถคันทีาระบบไฟน้อยสุดครับ (เข็มขัดรัดท่อน้ำมันคลาย)

ออฟไลน์ ไทบ้าน

กลัวเป็นง่อยด้วยครับ แทบไม่ต้องออกแรงแล้ว
1990 Yamaha Mate-100
1992 Yamaha Bell-100
2000 Yamaha Tiara-R
2017 Yamaha MT-03

ออฟไลน์ SM.

ไฟไหม้ ไม่กลัวครับ กลัวระบบรวนมากกว่าอีก

ออฟไลน์ toonze

กลัวมันเก่าๆๆแล้วมันรวน 555

ออฟไลน์ CJ.

กลัวเรื่อง maintenance มากกว่าครับ

ค่ารักษาพยาบาลโหดร้ายน่าดู
2005 Jaguar XJ Super V8
2005 Mercedes-Benz C230 Kom. Sports Coupe
2011 Aston Martin DBS
2013 Jaguar XJL 5.0 V8 Portfolio
2017 Lexus RX200t Premium
2019 Honda CR-V 2.4S
2019 Bentley Continental GT W12
2021 Lexus IS300h Luxury
2021 Mercedes-Benz GLE 350de 4MATIC Exclusive
2021 Porsche 911 Carrera S

ออฟไลน์ Tomz

ไม่กลัวนะครับ กลัวระบบน้ำมันมากกว่า อีกอย่าง ระบบไฟฟ้า ถ้าเราไม่ไปยุ่ง หรือ แต่งเสริมอะไรมันมาก มันก็คงไม่งอแงง่ายๆหรอกนะครับ
2001 Mitsubishi Evolution 5 
2004 Isuzu Dmax 2.5 di 
2012 Honda Jazz ( JP ) Ge   
2015 Mercedes Benz Cla250 AMG 
2016 Mazda Cx-3

ออฟไลน์ m_mogen

• Jr. Member
  • **
สิ่งที่น่ากลัวที่สุด คือ พอรถเก่า แต่ช่างนอกยังซ่อมไม่ได้ ต้องเข้า ศูนย์อย่างเดียว คราวนี้จะจุก กระเป๋าละครับ โดน o เล่ยซะอ่วมเลย

ออฟไลน์ V221

กลัวระบบไฟฟ้ารวนมากกว่าครับ อันนี้น่าปวดหัวที่สุดเลย
BMW 750E M SPORT

ออฟไลน์ the kit

กลัวทำไม??

ต่อไปนี้ทุกๆ อย่างของรถยิ่งแต่เป็นระบบไฟฟ้ามากขึ้น
ณ ปัจจุบันยิ่งรุ่นใหม่ รุ่นใหญ่เท่าไร ก็ระบบไฟฟ้าแทบทั้งคันอยู่แล้ว

สู้ปรับตัวเข้าหามันจะดีกว่าไหม..
"Only live once, but if you do it right, Once is enough"

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
ไม่กลัวอ่ะครับ ปรับไปตามยุคตามสมัย
 8) 8) 8)

ออฟไลน์ S6

จริงๆแล้ว ระบบไฟฟ้ามากขึ้นเพื่อเอาไปทดแทนระบบเก่าๆ ที่ซ่อมยากกว่า ช้ากว่า, ระบบไฟฟ้าซ่อมง่ายกว่า เร็วกว่า
ระบบไฟฟ้าแก้ไขง่ายกว่านะครับ แต่..ช่างของเราส่วนใหญ่ก็เรียนด้านช่างยนต์ พอมาเจอระบบไฟฟ้า ไม่ชำนาญ มันก็เป็นเรื่องยาก
แต่ถ้าเป็นช่างไฟฟ้าตรวจเช็คนี่ เปืดคู่มือดูแล้วซ่อม เป็นของง่ายเลย หรือมีชุดเสียบกับระบบไฟฟ้าของรถ สามารถตรวจเช็คเจอเลยว่าอะไรเสีย

ระบบสายไฟฟ้า ตอนที่จุดไหนลัดวงจร จะมี Fuse ป้องกันอีกทีนึง
ที่น่ากลัวอีกอันนึงคือระบบอิเล็กทรอนิคส์ อันนี้เช็คไม่ยากแต่ซ่อมไม่ได้ เปลี่ยนอย่างเดียว อายุการใช้งานของมัน 5-7 ปี แต่จอดตากแดดบ่อย อาจจะเหลือแค่ 3 ปี
นโยบายเรื่องพวกนี้ทางญี่ปุ่นหรือยุโรปก็ออกมาแนวนี้ ระบบไฟฟ้าเช็คง่ายกว่า แล้วอะไรเสียก็เปลี่ยนอย่างเดียว ไม่เน้นซ่อม

ออฟไลน์ Super hornet

• Hello everyone 我是爱车的人
เท่าที่เห็นสาเหตุมาจากน้ำมันรั้ว ทำให้เกิดประกายไฟ เสียมากกว่า

แล้วอีกอย่างสายไฟพวกนี้ ระบบเซฟตี้ดีมากอยู่แล้ว ถ้าไม่โดนหนูแทะก็อยู่ได้เป็นสิบยี่สิบปี
History of my car
2013 Lamborghini LP570-4 Superleggera For me
2006 Benz E200 Kompressor +Kleemann For wife
2008 Maserati Granturismo 4.2  For wife,me
2009 Jaguar XF 3.0 For sister
2014 Range Rover Evoque 2.2 Sold...
2009 Benz CL 500 second hand  Sold....
2001 Lexus GS300  Sold....

ออฟไลน์ Darkart

กลัวระบบไฟฟ้ารวน กับ ระบบน้ำมันครับ
ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์

ออฟไลน์ Headman

เทคโนโลยีสายไฟ สมัยนี้มันทันสมัยมากๆ แล้วครับ กว่าจะกรอบ แตก ผมว่ายังไงก็ต้องมี 20 ปีเป็นอย่างต่ำครับ....

ยังไม่รวมเทคโนโลยีการจ่ายน้ำมันอีก เยอะครับ.....

รถที่ควรจะสนใจว่า มันจะไฟไหม้เอาเสียง่ายๆ น่าจะเป็นรถที่อยู่ในช่วงปี 1985-2000 มากกว่ารับ เพราะตอนนั้น วิศวกรมีความพยายามมากที่จะทำ Computer Onboard ครับ พยายามที่จะมีระบบไฟฟ้าเยอะๆ ให้รถดูหรูครับ.....แต่เทคโนโลยีสายไฟ อะไรหลายๆ ในยุคนั้นมันยังไม่เอิ้ออำนวยให้ทำครับ....โอกาสที่รถเหล่านั้นจะเกิดไฟไหม้ มีสูงกว่าครับ.....
เรารักจ่าโท :))))

ออฟไลน์ นครอัญมณี

• นครอัญมณี
ไม่กลัวครับ

กลัวเรื่องอื่นมากกว่าครับ
รักรถมาก
รักครอบครัวมากกว่า
รักชาติ-ศาสน์-กษัตริย์มากที่สุด

ออฟไลน์ Volta

กลัวมันรวมมากกว่าครับ
ระบบไฟพวกนี้ รวนขึ้นมา ต้องเปลี่ยนอย่างเดียว

ผมยังสยองกับกล่อง voice control ใบเล็กๆขนาดเท่าฝ่ามือ ของ fiesta ไม่หาย  กล่องใบแค่นั้น เบิกศูนย์ 14,500 บาท  :-)
สวัสดีทุกๆคนครับ