ผู้เขียน หัวข้อ: ล้อแมกซ์ไม่ได้เบากว่าล้อกะทะเดิมติดรถเสมอไปใช่ไหมครับ?  (อ่าน 28539 ครั้ง)

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• Hero Member
  • SNK vs Playmore
เมื่อกี้นี้ผมเอาล้อกะทะเปล่า ๆ ขนาด 15" ไม่มียางมาลองชั่งน้ำหนักดูครับ

ปรากฏว่าหนัก 7.8 กก.

ยางอะไหล่พร้อมยางหนัก 14.3 กก.

แต่ที่ช๊อคคือล้อแมกซ์  15" (ขนาดเท่าล้อเดิม) ที่ผมใส่อยู่ ซึ่งไม่เคยชั่งน้ำหนักเลย

แล้วผมลองถามเลนโซ่ดูว่าล้อของผมหนักเท่าไหร่?

เขาตอบว่าวงละ 7.8 กก.

"เฮ้ยย หนักเท่าเดิมเลยนี่หว่า"

ล้อแมกซ์ไม่ได้เบากว่าล้อกะทะเดิมติดรถเสมอไปใช่ไหมครับ?

และถ้าผมใส่ล้อที่เบาลง เป็นหนักวงละ 4.8 กก. ซึ่งลดลง 3 กก. มันจะรู้สึกได้เลยไหมว่าขับดีเบรคดีขึ้นครับ?

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ I-PULSE

• Sr. Member
ผมเดาว่าล้อกระทะน่าจะเบากว่าล้อแม๊คนะครับ

ออฟไลน์ 380Z

ล้อเบาต้องล้อ Forgedครับ

พวกแมกหล่อทั่วๆไปก็ 7-8 โลนั่นแหละครับ ยิ่งพวกเทียมๆยิ่งหนัก 
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 22, 2016, 18:10:05 โดย 380Z »

ออฟไลน์ pakorn

• Full Member
  • ตั้งสติ ก่อนสตาร์ท
ถ้าล้อกะทะและล้อแม็คขนาดเท่ากัน กว้างเท่ากัน ผมเคยเอามาชั่งปรากฎว่าล้อกะทะหนักกว่า แต่ถ้าสมมุติ ล้อกะทะ15×6 และล้อแม็ค15×7 และน้ำหนักมันเท่ากัน อย่างนี้ผมว่าเสมอตัวแต่ได้หน้าแม็คกว้างกว่าเดิมครับ
ถ้าล้อเบาลงการขับขี่ย่อมดีขึ้น อัตราเร่งดีขึ้นนิดหน่อยเทียบจากความรู้สึกที่ผมเปลี่ยนจากล้อกะทะมาใส่ล้อแม็คที่เบากว่าเดิม2.4 ก.ก.
ปัจจุบันยังขับ
honda jazz gd 06 LPG
honda civic fc  16
toyota velfire 13
nissan almera n17 12

โอ้โห แสดงว่าผมเข้าใจผิดมาตลอด

ล้อที่เบาก็ต้องเป็นล้อ forge สินะครับ

ออฟไลน์ AkE

ถ้าไม่ใช่ forged ไม่เบากว่าครับ alluminium ไม่เบาแต่ก้ทนอยู่ครับถ้าของแท้หรือของ oem นะ

ออฟไลน์ say anything

• Full Member
ล้อเบาไม่จำเป็นต้อง forged ก็ได้ครับ

ล้อ flow form บางแบรนด์ ก็เบากว่าล้อ forged ครับ ต้องดูเป็นรุ่นๆไป

ออฟไลน์ localgame

ล้อmax ธรรมดามันเบากว่ากระทะเหล็กอยู่แล้วครับ แต่ที่คุณเห็นว่าน้ำหนักมันเท่ากันเพราะล้อแม็กมันหน้ากว้างกว่าล้อกระทะ

ส่วนล้อ forged อันนี้มันคือโคตรเบา สรุปง่ายๆ ล้อกระทะ>ล้อmax ทั่วไป>ล้อforged

ส่วนถ้าเปลี่ยนล้อเบาขึ้นจะขับดีขึ้นมั้ย บอกเลยขับดีขึ้นมากครับ สมมุติล้อกระทะ 8 โล แล้วคุณเปลี่ยนเป็นล้อforged เหลือ 5 โล

0-100 อาจจะเร็วขึ้นประมาณ0.5วิเลย ความเร็วปลายอาจจะเพิ่มขึ้นซัก5 km/h ประหยัดน้ำมันขึ้นซัก5% ประมาณนี้ครับ ขึ้นอยู่กับตัวแปรอื่นๆ

เช่นหน้ากว้างของล้อ หรือ ยางด้วยนะครับ

ออฟไลน์ แมวดราม่า

• แมวบ้า(ขับ)รถ
ล้อเบาๆ ไม่ฟอร์จก็มีครับ ถึงจะไม่เบาที่สุด แต่ก็เบาเอาเรื่อง

ลองดู Enkei RPF-1 เป็นตัวอย่างครับ 15"x7" ล็อตปัจจุบันหนักประมาณ 4.5 กก./วง

หรือเทคโนโลยีต่ำกว่าหน่อย อย่าง Advanti หน้า 6.5" หนักราวๆ 4.9 กก./วง

ส่วนล้อแม็ก ก็...ไม่ตายตัวว่าจะเบาเสมอไป

ล้อแม็กผมคิดจากรถผม มาร์ช 15" แม็กเดิมโรงงาน หนักราวๆ 7.5 กก./วง หน้า 5" หรือ 5.5" ก็ไม่รู้ ลืม

แต่ล้อกระทะมาร์ช 14" ดันหนักแค่ 6 กก./วง 5555

ลองไปชั่งดูครับ ผมอาจจะตาลาย แต่มันหนักเท่านี้จริงๆ
Dare to Drama! | Original Nissan X-Trail Club Thailand: http://www.facebook.com/groups/180634121979355/

ออฟไลน์ Stp

มีแหล่งข้อมูลน้ำหนักแม็ก AMG บ้างไหมครับ อยากหาความรู้เพิ่มเหมือนกัน เพราะสงสัยอยู่ว่า AMG Twin-Spoke 19" กับ AMG Multi-Spoke 20" น้ำหนักต่างกันแค่ไหน หรือมันหนักขึ้นเพราะยาง 235/55 กับ 255/45
:D ;D ร่วมรณรงค์รักการอ่านหนังสือ แทนการถามตลอดเวลา ;D :D

ออฟไลน์ Turin

ล้อไม่ forge เบาๆก็มี เช่น enkei rpf1 / ssr type c เบากว่าล้อ forge ขนาดเท่าๆกันหลายรุ่น
ล้อ forge ไม่เบาก็มี เช่น BMW double spoke forge ของ e36 หนักพอๆกับล้อ 17 ธรรมดา

ออฟไลน์ localgame

มีแหล่งข้อมูลน้ำหนักแม็ก AMG บ้างไหมครับ อยากหาความรู้เพิ่มเหมือนกัน เพราะสงสัยอยู่ว่า AMG Twin-Spoke 19" กับ AMG Multi-Spoke 20" น้ำหนักต่างกันแค่ไหน หรือมันหนักขึ้นเพราะยาง 235/55 กับ 255/45

ล้อ AMG รุ่นใหม่ๆ ผมยังไม่เคยลองชั่ง แต่จากประสบการณ์ ล้อ AMG หนักมากครับ ขอบ19-20 ต้องมีอย่างน้อย13-15กิโลต่อวง น้ำหนักแต่ละลายไม่เท่ากัน

ออฟไลน์ SM.

เข้ามาเก็บความรู้  :-[ :-[ :-[ :-[ :P :P :P :P

promt

• บุคคลทั่วไป
ผมเปลี่ยนจากขอบ 16 ไป 18

ล้อหนักขึ้นเยอะ

ภาระไปตกที่เบรคครับ มันเฟดนิดๆ

หากเบรคเอาไม่อยู่ต้องเปลี่ยนคาลิปเปอร์และจานเบรค

ออฟไลน์ Super hornet

• Hello everyone 我是爱车的人
ถ้าไม่ใช่ล้อForgedที่ผลิตมาเพื่อ รถแรงๆเช่น ซุปเปอร์คาร์ ซาลูนบ้าพลัง  หรือเพื่อจะลดน้ำหนักให้รถ ก็ราวๆนี้แหละครับ

ยิ่งของพวกไต้หวัน เกรดบีหน่อย ยิ่งแล้วใหญ่เลยเถิดถึง แปดโลกว่าเลยก็มี
History of my car
2013 Lamborghini LP570-4 Superleggera For me
2006 Benz E200 Kompressor +Kleemann For wife
2008 Maserati Granturismo 4.2  For wife,me
2009 Jaguar XF 3.0 For sister
2014 Range Rover Evoque 2.2 Sold...
2009 Benz CL 500 second hand  Sold....
2001 Lexus GS300  Sold....

ออฟไลน์ Carrera

ล้อแท้เบาๆจริงๆ ผมว่ามันก็แพงอยู่นะครับ  แต่ก็อย่างว่า  เพื่อสมรรถนะ  ก็ต้องยอมจ่ายแพงสักหน่อย

แต่ล้อเบาๆมันช่วยเยอะนะผมว่า   ยิ่ง Supercar หรือ  Hi Performance Car  ยิ่งจำเป็น เพราะขอบ 20 งี้  ถ้าไม่ Forge ผมว่ามันคงหนักเป็นภาระช่วงล่างตอนเข้าโค้งมากๆแน่

ยิ่งรถแนวๆนี้ เค้ายิ่งพยายามลด Unsprung weight เยอะๆแล้วด้วย   (ไหนจะใส่จานเบรคเซรามิคแทนจานโลหะหนักๆ   ไหนจะล้อ Forge ไหนจะการออกแบบช่วงล่าง ให้ปีกนกอลูมิเนียมสารพัดอีก)     

ผมไม่รู้เรื่องแม็ก AMG เลยครับ เลยขอถามเพิ่มเพื่อจะได้เอาไปค้นถูก

Twin-Spoke/Multi-Spoke นี่คือ เป็นชื่อรุ่น หรือเป็นรูปแบบการดีไซน์ของล้อครับ? และติดมากะรถรุ่นไหน

ถ้าจำกัดคีย์เวิร์ดได้อาจจะค้นเจอแล้วเอามาตอบได้ 555
Dare to Drama! | Original Nissan X-Trail Club Thailand: http://www.facebook.com/groups/180634121979355/

ออฟไลน์ supercat

เมื่อกี้นี้ผมเอาล้อกะทะเปล่า ๆ ขนาด 15" ไม่มียางมาลองชั่งน้ำหนักดูครับ

ปรากฏว่าหนัก 7.8 กก.

ยางอะไหล่พร้อมยางหนัก 14.3 กก.

แต่ที่ช๊อคคือล้อแมกซ์  15" (ขนาดเท่าล้อเดิม) ที่ผมใส่อยู่ ซึ่งไม่เคยชั่งน้ำหนักเลย

แล้วผมลองถามเลนโซ่ดูว่าล้อของผมหนักเท่าไหร่?

เขาตอบว่าวงละ 7.8 กก.

"เฮ้ยย หนักเท่าเดิมเลยนี่หว่า"

ล้อแมกซ์ไม่ได้เบากว่าล้อกะทะเดิมติดรถเสมอไปใช่ไหมครับ?

และถ้าผมใส่ล้อที่เบาลง เป็นหนักวงละ 4.8 กก. ซึ่งลดลง 3 กก. มันจะรู้สึกได้เลยไหมว่าขับดีเบรคดีขึ้นครับ?

ขอบคุณครับ

สนใจล้อ lenso ขอบ 15 อยู่เหมือนกัน แต่ใน spec ไม่มีบอกน้ำหนักไว้

ไม่ทรายว่าคุณพี่ใช้ล้อ lenso รุ่น่อะไร , หน้ากว้าเท่าไหร่ , offset เท่าไหร่อยู่เหรอครับ  :D :D :D

ออฟไลน์ mamaman

แต่ผมว่า ล้อกะทะ มันทนกว่า แม๊กนะครับ ผมแต่ให้แม๊กแท้ เลย

ล้อกะทะ เหล็กบางๆ ที่ น้ำหนักเท่าๆ กัน มัน ทนกว่า แม๊ก

ออฟไลน์ Stp

เป็นแม็ก AMG ที่ใช้กับรุ่นรถเก๋งหรือ SUV ตัวแต่ง AMG ธรรมดานะครับ ผมลองเข้าไปเว็บไซต์ http://www.mercedes-amg.com เจอแต่รายละเอียดชุดแต่ง แต่หาข้อมูลสเปคแม็กแบบละเอียดไม่เจอ

AMG Twin-Spoke 19" ตัวอย่างใช้กับ C-Class C300h ครับ

AMG Multi-Spoke 20" ตัวอย่างใช้กับ S-Class S500e หรือ GLC AMG นะครับ

ผมไม่รู้เรื่องแม็ก AMG เลยครับ เลยขอถามเพิ่มเพื่อจะได้เอาไปค้นถูก

Twin-Spoke/Multi-Spoke นี่คือ เป็นชื่อรุ่น หรือเป็นรูปแบบการดีไซน์ของล้อครับ? และติดมากะรถรุ่นไหน

ถ้าจำกัดคีย์เวิร์ดได้อาจจะค้นเจอแล้วเอามาตอบได้ 555
:D ;D ร่วมรณรงค์รักการอ่านหนังสือ แทนการถามตลอดเวลา ;D :D

ออฟไลน์ mamaman

แต่ผมว่าก็ไม่แปลก

ล้อกะทะ เหล็กเหนียว ขึ้นรูป หนาไม่กี่มิล แถม ล้อกะทะ เต็มที่ขอบ 15 ผมไม่รู้น้ำหนักเท่าไหร่ เพราะหน้ามันแคบ น่าจะเบากว่าล้อมแม๊ก

ล้อแม๊ก อลูมิเนี่ยมอัลลอย หน่าตึบๆ เลย ล้อแม๊ก คงไม่ใส่ขอบ 15 ถ้าขอบ 15 หนักแค่ 6 กิโล ถ้า ขอบ 17 หนัก 8 kg.( เบากว่าถ้าเลือรุ่นเบา )

ออฟไลน์ the kit

ใช่ครับ
ขึ้นอยู่กับกะทะและแม็คอะไร ถ้ารถเราเดิมๆ ไม่ใช่รถแข่งและไม่ได้ขับแบบรถแข่ง ผมว่า นน.ที่ต่าง
50-100 กก. ผมว่าไม่มีผล

ถ้าสนใจเรื่อง นน.ต่อแรงม้ามาก ผมว่าแค่เอาของอะไรที่ไม่จำเป็นในรถออก ก็ช่วยได้เยอะแล้วนะ
"Only live once, but if you do it right, Once is enough"

ออฟไลน์ Bond007

แล้วแต่การผลิตและลายของล้อครับ
Forge เบาสุด รองลงมาก็กึ่งForge แล้วก็ล้อทั่วไปครับ
เบาลงที่เห็นชัดคือ อัตราเร่งดีขึ้น และ ประหยัดน้ำมันขึ้นมาอีกนิด

ออฟไลน์ redsun

ล้อเบาๆมีหลายรุ่นอยู่ครับ
ลองดูครับ

ใช่ครับ
ขึ้นอยู่กับกะทะและแม็คอะไร ถ้ารถเราเดิมๆ ไม่ใช่รถแข่งและไม่ได้ขับแบบรถแข่ง ผมว่า นน.ที่ต่าง
50-100 กก. ผมว่าไม่มีผล

ถ้าสนใจเรื่อง นน.ต่อแรงม้ามาก ผมว่าแค่เอาของอะไรที่ไม่จำเป็นในรถออก ก็ช่วยได้เยอะแล้วนะ

ขอแย้งประเด็นนี้ก่อน

ปกติเขาไม่ได้สนใจ "น้ำหนักโดยรวมของรถ" แต่เขามองกันที่ "น้ำหนักใต้สปริง" หรือ unsprung weight ครับ

ลองๆ หาดู ว่าลด 1 ก.ก. ตรงนั้น เทียบเท่ากับลดน้ำหนักรถไปเท่าไหร่ ภาระตรงนั้นส่งผลต่ออะไรบ้าง (ช่วงล่าง? อื่นๆ?)

สนใจล้อ lenso ขอบ 15 อยู่เหมือนกัน แต่ใน spec ไม่มีบอกน้ำหนักไว้

ไม่ทรายว่าคุณพี่ใช้ล้อ lenso รุ่น่อะไร , หน้ากว้าเท่าไหร่ , offset เท่าไหร่อยู่เหรอครับ  :D :D :D

ผม จขกท ครับ

ผมใช้เลนโซ่ซามูไรทรูปเปอร์ (ล้อเล่นครับ ไม่มีทรูปเปอร์)

ตัวนี้ 15" หนัก 7.8 กก.

และต้องการเปลี่ยนเป็น venom zero 15" หนัก 4.8 กก.ครับ

ร้านยางใหญ่ ๆ ใกล้บ้านยังไม่มีรุ่นนี้ ต้องสั่ง ผมเลยกะว่าจะเทิร์นแมกเดิมด้วย สรุปค่าใช้จ่ายเป็นยังไง จะมาแจ้งอีกทีนะครับ

ออฟไลน์ redsun

แจ๋วเลยคร้าบบบ  :-*

ออฟไลน์ supercat

ผมใช้เลนโซ่ซามูไรทรูปเปอร์ (ล้อเล่นครับ ไม่มีทรูปเปอร์)

และต้องการเปลี่ยนเป็น venom zero 15" หนัก 4.8 กก.ครับ

ร้านยางใหญ่ ๆ ใกล้บ้านยังไม่มีรุ่นนี้ ต้องสั่ง ผมเลยกะว่าจะเทิร์นแมกเดิมด้วย สรุปค่าใช้จ่ายเป็นยังไง จะมาแจ้งอีกทีนะครับ

ขอบคุณคร้าบบ

เจ้า venom zero ขอบ 15 หน้ากว้าง 7 นิ้ว   ผมเล็งไว้อยู่เหมือนกัน
น้ำหนักมันเบามาก ๆๆๆๆๆๆ เบาเกือบเท่า Enkei RPF - 1 

แต่ตอนนี้ใส่ยาง 185 / 55 /55 อยู่  เกรงว่าใส่ venom แล้วหน้ายางจะตึงเกินไปครับ   :D :D :D

ออฟไลน์ Turin

ขอบคุณคร้าบบ

เจ้า venom zero ขอบ 15 หน้ากว้าง 7 นิ้ว   ผมเล็งไว้อยู่เหมือนกัน
น้ำหนักมันเบามาก ๆๆๆๆๆๆ เบาเกือบเท่า Enkei RPF - 1 

แต่ตอนนี้ใส่ยาง 185 / 55 /55 อยู่  เกรงว่าใส่ venom แล้วหน้ายางจะตึงเกินไปครับ   :D :D :D
ไม่ทราบหาได้ที่ราคาประมาณเท่าไหร่ครับ ผมเจอ 4 วง 18,000 ราคาสูสีกับล้อนอกเลยแอบคิดหนัก ถ้าค่าตัวถูกกว่านี้อีกซักนิดจะตัดสินใจง่ายขึ้นเยอะเลย

เอ ราคานี้ผมว่าห่างกับล้อนอกเยอะนะครับ

ไม่สูสี

ล้อนอกนี่ 4 5 หมื่นเลยนะครัลลล