ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเรื่องควันดำของรถกระบะ  (อ่าน 14201 ครั้ง)

ออฟไลน์ kris-lack

• Hero Member
สอบถามเรื่องควันดำของรถกระบะ
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2016, 12:57:56 »
จากที่ขับรถมา ก็นานพอสมควร สังเกตุเห็นสิ่งนึงคือ ควันดำจากรถกระบะ โดยเฉพาะอีซูซุ ไม่นับพวกรถแต่งนะ คือ รถกระบะที่มองปั๊บก็พอจะรู้ว่า เป็นรถที่ไม่ได้แต่งอะไร คือยี่ห้ออื่นก็มีนะ แต่ไม่เห็นเยอะเท่า
เลยสงสัยว่า เป็นเพราะอะไร หรือว่าเราดันเห็นเฉพาะคันที่มีควันเอง

ขอบคุณค่ะ
ปล1. กระทู้นี้ถามเพราะความสงสัย ไม่ได้มีเจตนาดรามารถกระบะอีซูซุแต่อย่างใด
ปล2. ทำไมรถกระบะดันรางจึงควันดำ

ออฟไลน์ nugoko

• Newbie
  • *
Re: สอบถามเรื่องควันดำของรถกระบะ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2016, 13:23:52 »
เผาไหมไม่สมบูรณ์ครับ หรือง่ายๆคือจ่ายน้ำมันหนาเกินครับ ในกรณีรถแต่ง(ดันราง)เค้าต้องการแรงต้องการกำลัง ก็เลยจูนทั้งอากาศและน้ำมันเยอะๆเข้าไว้ มันก็จะต้องมีจังหวะที่น้ำมันหนาเกินเผาไหมไม่หมดควันก็เลยดำ  ส่วนกรณีรถเก่า ง่ายๆเลยคือเครื่องหลวมครับ เผาไหมน้ำมันไม่หมดไม่สมบูรณ์ ควันก็เลยดำ

ออฟไลน์ Matlab

• Full Member
Re: สอบถามเรื่องควันดำของรถกระบะ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2016, 13:52:58 »
หมายถึงควันดำของรถกระบะ เกิดจากเชื้อเพลิงดีเซล อาจปรับตั้งมาให้ลงมาเยอะ ส่วนอีกเรื่องหนึ่งคือการเสื่อมสภาพของพวกปั๊มดีเซลจนน้ำมันลงมาเยอะ รถเก่าๆ นานๆ เป็นกัน  ส่วนอีกควันหนึ่งคือควันขาว เกิดจากการสึกหรอในเครื่องยนต์ หรือพวกแหวน ลูกสูบ จนทำให้พวกน้ำมันเครื่องมันลงไปเผาไหม้ด้วย กลายเป็นควันขาว ขะโหมงโฉงเฉง จนมองไม่เห็นทาง 555

ออฟไลน์ Arado_kung

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2016, 14:05:07 »
ถ้าเป็นรถกระบะรุ่นใหม่ควันมันดำเพราะ EGR ทำงานครับ โดยเฉพาะอีซุซุที่ไม่รู้เป็นบ้าอะไร EGR ทำงานไวสุดๆ กดคันเร่งนิดหน่อยควันดำก็โชยออกมาแล้ว พอจับอุด EGR ปุ๊บควันดำหายเรียบ หึหึ

ออฟไลน์ Darkart

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2016, 14:08:51 »
การเผาไหม้ไม่สมบูรณ์ คือ น้ำมันมากกว่าอากาศ ชดเชยส่วนผสมในห้องเผาไหม้ ทำให้เกิดควันดำ
รถไม่เคยเป่าอากาศหรือกรองอากาศตัน  หัวฉีดจะน้ำมันมากกว่าเมื่ออากาศน้อยกว่า ชดเชยส่วนผสมในห้องเผาไหม้ ทำให้เกิดควันดำได้เหมือนกัน
รถดีเซลเผาไหม้ที่สมบูรณ์ ควันออกสีเทาๆอมดำครับ

รถใส่กล่องดันราง 
กล่องดันราง สร้างสัญญาณหลอกให้ปั๊มคอมมอนเรลสร้างแรงดันอัดน้ำมันได้สูงขึ้น แรงดันในระบบรางคอมมอนเรลเพิ่มสูงขึ้นมากกว่าเดิม ทำให้ฉีดน้ำมันเป็นฝอยมากขึ้น ส่งผลให้รถแรงขึ้น มีอัตราเร่งที่ดีมากกว่าเดิม เร่งแซงสบายๆ ไม่ต้องเค้นคันเร่งมาก (ขับประหยัดน้ำมันเพื่มขึ้น ถ้าขับแบบตามปกติ)
เดี่ยวนี้ กล่องดันราง สามารถจูนเรียกควันได้ หรือไม่เอาก็ได้ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 23, 2016, 14:10:48 โดย Darkart »
ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์

ออฟไลน์ CJ.

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2016, 14:22:55 »
เมื่อวานเจอคันนึงครับ แต่ควันเยอะมากๆ มากกว่าที่เคยเห็นมาก่อน

เค้าออกตัวจากไฟเขียวที ควันดำขนาดว่าไม่ต้องมองถนนกันเลยครับ  :-X
2005 Jaguar XJ Super V8
2005 Mercedes-Benz C230 Kom. Sports Coupe
2011 Aston Martin DBS
2013 Jaguar XJL 5.0 V8 Portfolio
2017 Lexus RX200t Premium
2019 Honda CR-V 2.4S
2019 Bentley Continental GT W12
2021 Lexus IS300h Luxury
2021 Mercedes-Benz GLE 350de 4MATIC Exclusive
2021 Porsche 911 Carrera S

ออฟไลน์ tnp_super

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2016, 14:38:28 »
ควันดำที่พุ่งออกมาเยอะคงเป็นบางคัน และบางคนเพราะพฤติกรรมคนขับไม่เหมือนกัน บางคนกดคันเร่งแรงลักษณะกระแทกคันเร่งอาจทำให้ควันดำพุ่งออกมาเยอะ บางคนขับกดคันเร่งเนียนๆควันก็ออกน้อย มันไม่เกี่ยวกับยี่ห้อมั้งครับ ผมก็ใช้อีสุอยู่ควันดำก็มีออกบางๆตอนเครื่องติด และตอนกระแทกคันเร่งแรงๆตอนออกไฟแดงควันดำปี๋เลย เพราะดีเซลมันก็ควันดำเป็นปกติแต่ถ้าเครื่องดีเซลควันขาวเมื่อไหร่ก็คงต้องตรวจสอบหน่อยล่ะครับ

ออฟไลน์ kris-lack

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2016, 14:39:22 »
ถ้าเป็นรถกระบะรุ่นใหม่ควันมันดำเพราะ EGR ทำงานครับ โดยเฉพาะอีซุซุที่ไม่รู้เป็นบ้าอะไร EGR ทำงานไวสุดๆ กดคันเร่งนิดหน่อยควันดำก็โชยออกมาแล้ว พอจับอุด EGR ปุ๊บควันดำหายเรียบ หึหึ
ok อันนี้เคลียร์เลย เราก็นึกว่าเราคิดไปเองเกี่ยวกับกระบะ อีซุซุ

ออฟไลน์ Fong

• Make a Choice and Don't Look Back
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2016, 15:00:09 »
วันนี้เจอ C-Class CDI (Gen ที่แล้ว) ก็มีควันดำออกมาตอนเร่งออกตัวครับ
ไม่มากนัก แต่ก็เห็นได้ชัดครับ พอลอยลำก็ไม่มีควันให้เห็นครับ
Isuzu มังกรทอง, Accord G4, Colorado, Hilux Tiger, Lancer MK I, Triton, D-Max Cab4, TiiDA, Mazda2 MK I, Mazda2 MK II, D-Max Space, Fortuner, Sunny B14, Jazz GK, Accord G9, Mazda2 Sky, GLA200, Yaris, Alphard30, Lancer MK II, Lander MK III, Ranger MC, XL7, Forester SK

ออฟไลน์ SLuang

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2016, 15:16:50 »

EGR มันจะเปิดให้ควันเสียเข้าไปในระบบไอดี เพื่อเผาอีกรอบ ก็เฉพาะในรอบต่ำ  เพื่อให้มลพิษน้อยลง 
สำหรับรอบสูง คือรถต้องการกำลัง EGR ก็จะปิดไม่ให้เอาไอเสียเข้า 

สรุป EGR ทำงานเฉพาะในรอบเครื่องยนต์เดินเบา และรอบต่ำๆ  เท่านั้น ไม่ใช่เหรอ?

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• SNK vs Playmore
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2016, 15:46:15 »
เรื่องควันขาวผมขอเสริมนิดนึงนะครับ

ที่ควันขาวโขมงเต็มถนน

อาจจะเป็นเพราะรถเข็นไก่ย่างข้างทางก็ได้ครับ  8)

เผ่นละ

ออฟไลน์ KKz

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2016, 15:51:09 »
อาจจะเป็นเพราะปรับแต่งด้วยมั้งครับ ของเล่นมีให้เลือกเยอะ หลายสูตร หลายสำนัก ง่าย แพร่หลายมากๆ และส่วนมากคนคงมั่นใจว่าทนทานกัน หาอะไหล่ง่ายคุ้มกับการปรับแต่ง
ผลเลยออกที่ควันดำมากๆๆ เน้นว่ามากๆ ถ้าควันดำปกติ ผมว่าดีเซลในรถเก๋งยุโรป ก็มีนะครับเป็นเรื่องปกติ ยิ่งเวลากดเร่งนี่ก็ดำแบบชัดๆเลยหละ

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2016, 15:55:50 »

EGR มันจะเปิดให้ควันเสียเข้าไปในระบบไอดี เพื่อเผาอีกรอบ ก็เฉพาะในรอบต่ำ  เพื่อให้มลพิษน้อยลง 
สำหรับรอบสูง คือรถต้องการกำลัง EGR ก็จะปิดไม่ให้เอาไอเสียเข้า 

สรุป EGR ทำงานเฉพาะในรอบเครื่องยนต์เดินเบา และรอบต่ำๆ  เท่านั้น ไม่ใช่เหรอ?

กระแทกคันเร่งแรงๆมันก็ทำงานครับ ตัดกำลังรถไปส่วนนึง หลังจากอุด EGR ไปแล้วที่คนบอกกันว่ารถเหมือนจะเร่งดีขึ้นเพราะสาเหตุนี้แหละครับ แต่ของอีซุซุ EGR มันทำงานเกือบตลอดเวลาครับ เรียกได้ว่าจังหวะที่ EGR motor ปิด 100% คือขับด้วยความเร็วคงที่เท่านั้น แต่ของยี่ห้ออื่นมันไม่ได้ขยันทำงานขนาดนี้

ออฟไลน์ wa330

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2016, 16:54:44 »
อยู่ที่คนจูนคับ ปกติดันรางจูนใช้งานควันไม่ดำนะคับประหยัดขึ้นนิดๆด้วย
ถ้ายกตัวฉีด ควันจะมาคับ ฉีดน้ำมันเยอะขึ้นฉีดนานขึ้น
บางคนก็โรคจิตสั่งคนจูนเอาควันท่วมๆไม่เน้นแรงแต่เน้นควัน
ก็ง่ายคนจูนก็ถ่มน้ำมันเต็มที่ ไม่วิ่งคับแต่เจ้าของรถชอบก็จัดไป
มันมีผลทางจัยคับ เป็นการแสดงออกประมาณข้านี้ประสบความสำเร็จ ยิ่งใหญ่มีชัยชนะ

ออฟไลน์ aunj

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2016, 17:31:12 »
ผมกลับเจอ ford ranger เดิมๆนี่แหละครับ กดนิดนึงควันดำก็ติดฉุยๆตลอด

ออฟไลน์ JeansZ

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2016, 17:58:23 »
เคยเอา Fiesta ecoboost แซงอยู่คันนึง พอ​แซง​ได้ กระบะ​คัน​นั้นกด​ตาม​เลย​ครับ ผม​ก็​เลย​เหยียบ​มิดกะ​จะ​แซง​ให้​พ้น แต่​กระบะ​คัน​นั้น แรง​กว่าแบบ​กินขาด แล้ว​ควัน​นี่​มองไม่เห็น​ทาง​ข้างหน้าเลย​ครับ คาด​ว่า น่าจะโบ​ใหญ่ด้วย
Ford Fiesta 1.0 Ecoboost
Toyota Yaris 1.2

ออฟไลน์ Fong

• Make a Choice and Don't Look Back
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2016, 21:21:17 »
เคยเอา Fiesta ecoboost แซงอยู่คันนึง พอ​แซง​ได้ กระบะ​คัน​นั้นกด​ตาม​เลย​ครับ ผม​ก็​เลย​เหยียบ​มิดกะ​จะ​แซง​ให้​พ้น แต่​กระบะ​คัน​นั้น แรง​กว่าแบบ​กินขาด แล้ว​ควัน​นี่​มองไม่เห็น​ทาง​ข้างหน้าเลย​ครับ คาด​ว่า น่าจะโบ​ใหญ่ด้วย

เคยหนีทันครับ เป็นกระบะ T_Y__A รุ่นV_G_ ป้ายแดงควันโขมงดำมืดทั้งถนน แต่พอมองกระจกหลังนี่ยังกับโลกจะแตก ดำทมึนไปหมดจนคันที่ต่อท้ายเขาคงจะดมไปเต็มๆ แต่ผมก็กดหนีไปเรื่อยๆ ครับ เพราะไม่อยากดมควันเขาครับ เฮ่อ ไม่รักษ์โลกกันเลย รถใหม่ๆจะแต่งให้ควันดำกันไปทำไมนะ
Isuzu มังกรทอง, Accord G4, Colorado, Hilux Tiger, Lancer MK I, Triton, D-Max Cab4, TiiDA, Mazda2 MK I, Mazda2 MK II, D-Max Space, Fortuner, Sunny B14, Jazz GK, Accord G9, Mazda2 Sky, GLA200, Yaris, Alphard30, Lancer MK II, Lander MK III, Ranger MC, XL7, Forester SK

ออฟไลน์ SETTHASART

• รักชาติ ไม่คลั่งชาติ
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2016, 21:38:20 »
อย่างนี้เอง ผมก็เจอหลายคันสำหรับดีแม็กเดิมๆ ก็ยังงงๆอยู่ว่าเฮ้ย! รถใหม่ๆทำไมมันมีควันดำ?

ออฟไลน์ toonze

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2016, 22:12:09 »
ดีเซลมันมีเขม่าเยอะครับ  ยิ่งพวกขับช้าๆๆเขม่าจะสะสมเยอะเวลากดเร่งแรงๆๆสักที่ เขม่า ออกมาดำเต็ม ถ้าไม่กดหนักเขม่าก็ไม่ออก แต่จะสะสมอยู่ในท่อ รอวันออกมาอยู่ดี

ออฟไลน์ pee1818

• Sr. Member
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2016, 22:28:32 »

ที่ผมเข้าใจก็เป็นแบบนี้นะครับ

ส่วนเรื่องดันรางควันดำก็ตามที่ข้างบนบอกครับ อยู่ที่เจ้าของรถต้องการยังไง
กระบะผมก็ดันราง กดได้ควันไม่ดำ เน้นมีกำลังเผื่ออกตัวดีและช่วงแซงมั่นใจแบบไม่ต้องลุ้น
เพราะรถผมเกียร์ออโต้ใส่ล้อ 20 ออกตัวอืดมาก แต่ที่กล่องก็มีอีกหมวดให้นะครับเวลาคันอยากแรง
กดปรับเป็นหมวดแรง แต่ก็ควันออกไม่เยอะครับผมเน้นให้เค้าจูนแบบสมบูรณ์ไม่บ้าควัน แถมเปลืองเปล่าๆ

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2016, 22:51:49 »

ที่ผมเข้าใจก็เป็นแบบนี้นะครับ

ส่วนเรื่องดันรางควันดำก็ตามที่ข้างบนบอกครับ อยู่ที่เจ้าของรถต้องการยังไง
กระบะผมก็ดันราง กดได้ควันไม่ดำ เน้นมีกำลังเผื่ออกตัวดีและช่วงแซงมั่นใจแบบไม่ต้องลุ้น
เพราะรถผมเกียร์ออโต้ใส่ล้อ 20 ออกตัวอืดมาก แต่ที่กล่องก็มีอีกหมวดให้นะครับเวลาคันอยากแรง
กดปรับเป็นหมวดแรง แต่ก็ควันออกไม่เยอะครับผมเน้นให้เค้าจูนแบบสมบูรณ์ไม่บ้าควัน แถมเปลืองเปล่าๆ

อ่านที่ผมเขียนให้ดีๆก่อนครับ เฉพาะอีซุซุ EGR ทำงานเกือบตลอดเวลา ผมเคยเอาเครื่อง consult ของศูนย์เสียบดูแล้วตัวมอเตอร์เปิดวาล์ว EGR เกือบตลอดเวลาไม่ว่ารถมันจะอยู่สภาวะไหน ส่วนกล่องที่จูนมาทุกเจ้าจะสั่งปิดการทำงาน EGR หมดครับ พวกกล่องดันรางแยกนี่ผมเตือนไว้เลยนะครับ ระยะยาวราง commonrail แตก,หัวฉีดพัง อาการหนักก็ปั้มแรงดันสูงพัง เป็นทุกคันขึ้นอยู่กับมันจะพังตอนไหน เพราะมันไปหลอกให้ปั้มทำงานโหลด 100% ตลอดเวลาเวลาเปิดกล่อง ถ้าไม่มีสวิตซ์เปิด-ปิดนี่ยิ่งหนักคือปั้มทำงานหนักตลอดเวลาตั้งแต่ติดเครื่องเลย ใช้ๆบ่อยมันก็ทนไม่ไหวพังเป็นธรรมดา Remap กล่องเดิมเป็นทางเลือกที่ปลอดภัยที่สุด แต่มันแพงและได้แรงเพิ่มไม่เยอะมากคนเลยไม่นิยมกัน

ออฟไลน์ Tomz

• Sr. Member
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2016, 23:33:00 »
ควันดำของ อิซูซุ มาจาก EGR ล้วนๆเลยครับ ยิ่งถ้าเป็น dmax ตัวแรกนะ ตัวเครื่อง ไดเรคอ่ะ ถ้าไม่อุด EGR นี่นะ ควันอย่างดำเลย ดำทมึนเลยล่ะ ดำยิ่งกว่าพวกดันรางอีก กดไม่ออกอีกตะหาก ไม่ใช่รถใครที่ใหน รถโรงงานบ้านผมเองนี่ล่ะ 55555 เคยโดนพี่มอไซวิน ขี่มาด่าด้วย ผมเลยแซงหน้ามัน แล้วเบิ้ลเต็มที่เลย แล้วก็หนีหาย 555555 สมัยนั้นเกรียนสุดๆ
2001 Mitsubishi Evolution 5 
2004 Isuzu Dmax 2.5 di 
2012 Honda Jazz ( JP ) Ge   
2015 Mercedes Benz Cla250 AMG 
2016 Mazda Cx-3