ผู้เขียน หัวข้อ: รถยนต์ที่ขนาดความกว้างล้อหน้า กับล้อหลัง ไม่เท่ากัน สลับยางทุก 10,000กิโลเมตร ยังไง ?  (อ่าน 6531 ครั้ง)

ออฟไลน์ ChotLife

• Sr. Member
รถยนต์ที่ขนาดความกว้างล้อหน้า กับล้อหลัง ไม่เท่ากัน สลับยางทุก 10,000กิโลเมตร ยังไงครับ ?

ยกตัวอย่าง เช่น C250 Coupe' AMG Premium
- ยางหน้า ขนาด 225/40 R19 - ยางหลัง ขนาด 245/35 R19 แบบ Run-flat

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 23, 2016, 19:57:24 โดย ChotLife »

ออฟไลน์ Hein9er

• Jr. Member
  • **
เจ็บเพิ่มครับ ไม่ได้สลับอะครับ ก็ขับไปพอถึงระยะก็ต้องเปลี่ยนอะครับ

เพราะมันสลับไม่ได้ และคงไม่มีใครสลับกันมั่งครับ

ผมเคยขับ w204 ล้อ 19 หน้ากว้าง 8.5 หลัง 9.5

หน้าใส่ 245/35 หลังใส่ 255 ไม่ก็ 265/30

ส่วนใหญ่จะเลือกยางดีๆกันเลยอยู่แล้วแหละครับ

เพื่อที่จะได้ไม่เจอปัญหา หมื่นกิโลหอน

เพราะผมขับ 2-3 หมื่นก็เปลี่ยนแล้วครับขึ้นอยู่กับสภาพยางด้วย

ออฟไลน์ eaton fuller

คงทำได้สลับซ้าย ขวา  และต้องถอดยางออกจากแมกซ์ เนื่องจากต้องกลับทิศการหมุนด้วย

ออฟไลน์ NarinrachMaisok

• Hero Member
  • Das Auto
คงทำได้สลับซ้าย ขวา  และต้องถอดยางออกจากแมกซ์ เนื่องจากต้องกลับทิศการหมุนด้วย

ทำได้ในกรณีดอกยางที่ลายมัน สมมาตร อ่ะครับซ้ายขวาได้ แต่ถ้าแบบว่า ลาย ไม่สมมาตร นี่ก็ต้องใช้กันจนหมดระยะเลย

ออฟไลน์ choomodify

ผมรถบ้านๆ ยางเท่ากัน 4 ล้อ ก็ไม่สลับนะครับ ใช้จนเรารู้สึกว่า ขับไม่ดีก็เปลี่ยนทิ้งเลย เพราะเวลาสลับแล้ว กว่าหน้ายางมันจะเข้าทีใช้เวลาหลายร้อยกี่โลอยู่ สลับแล้วขับแย่กว่าเดิมอีก คหสต คร้าบ

ออฟไลน์ Turin

ถ้ายางไม่ directional และ symmetry ก็สลับล้อซ้าย-ขวา ได้ครั้งนึง

ถ้ายาง directional และ symmetry ก็ต้องถอดยาง สลับซ้าย-ขวา

ถ้ายาง directional และ asymmetry ก็ทำใจ

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
น่าสนใจครับ แต่ไม่เคยสลับเลย 555
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ pee1818

ทำใจเลยครับ ถ้าเป็นรถบ้านที่แม็กหน้าแคบกว่าหลังแต่ใช่ยางขนาดเดียวกัน เวลาสลับแม็กก็ช้ำอีกครับ
ได้บาดแผลมากน้อยอยูที่ฝีมือช่างกับความเอาใจใส่เลยเป็นอีกเหตูผลครับที่เวลาเลือกซื้อแม็ก ผมจะเลือก
ขนาดหน้าหลังเท่ากัน แต่ถ้าใครอยากหล่อหรือว่าเป็นรถสปอตก็ทำใจครับ

ออฟไลน์ mothsan

ผมหน้าหลัง ไม่เท่ากัน กะใช้ยาว ไม่สลับครับ

ถ้าขนาดเท่ากัน
ถ้าสลับต้องทุกหมื่นโล จริงจัง
ไม่งั้นผมรู้สึกว่าสลับแล้วแย่กว่าเดิม
หลังๆ ผมสลับแค่ล้อหน้าไปล้อหลังพอ ไม่ถอดยางครับ เคยถอดแล้วยางมีปัญหา ขอบบิ่น แล้วไม่ถอดยางอีกเลย ถอดตอนเปลี่ยนทีเดียวเลย

ออฟไลน์ IS2000

สลับไม่ได้ครับ แต่ผมเห็นรถบางรุ่นที่ล้อหน้ากับหลังมีความกว้างไม่ต่างกันมาก (เช่น 8.0" หน้า 8.5" หลัง) ก็สามารถนำไปใส่ยางเบอร์เดียวกันหมดได้ แต่จะสลับทีก็ต้องถอดยางออกจากล้อ
1 3 5
├┼┼╕
2 4 6 R

promt

• บุคคลทั่วไป
สลับได้แค่ซ้ายขวา

เอาแบบครบก็ต้องถอดยางถอดล้อ เพื่อสลับ เสี่ยงเป็นรอย

ออฟไลน์ ChiLun

• F10 525d M sport
ไม่เคยสลับครับ เท่าที่ใช้รันแฟลตมานอกจากเรื่องแข็งไม่ค่อยนิ่มนวล ขอดีคือมันทนมาก

ยางหน้าผมpirelli p7ตอนนี้หกหมื่นกว่าแล้วยังเหลือดอก2มิลกว่าอยู่ครับ คิดว่าจะใช้ให้คุ้ม เพราะต่อให้ผิวหน้าฉีก(ยางหลังเป็น)แก้มมันพยุงไว้ ยังวิ่งได้อยู่ดี คิดดูว่าวิ่งจากแจ้งวัฒนะ มาสาย1 แล้วไปเปลี่ยนแถววงเวียนพระราม5
  ส่วนยางหลังไปตอนห้าหมื่นกลางๆเพราะล้อจะแบะออก ด้านในมันจะกินยางมากกว่าด้านนอก ดูจากด้านนอกไม่รู้ว่าด้านในกินจนแทบไม่เหลือ จนยางผิวสัมผัสฉีกตรงจุดที่เคยปะ

ออฟไลน์ nuttapatJazz

รถผมไม่สลับครับ

เคยอยากสลับเหมือนกัน เพราะยางเป็นแบบ asymmetric สลับได้แค่ซ้ายขวา

ขับเข้าไปร้านยางกี่ร้านๆ ก็บอกว่าไม่จำเป็น ไม่มีประโยชน์ ผมก็เลยไม่สลับมันเลย สี่หมื่นโลกว่าๆแล้วก็ยังใช้ได้ปกติดีครับ
Nissan Juke 1.6V '14
Mitsubishi Triton Plus 2.4Benzene 2Dr MT '12
Honda FIT(HK Spec) '13

ออฟไลน์ focus2012

ทุกวันนี้ผมก็ไมไ่ด้สลับครับ ใช้จนเปลี่ยนทีเดียวครับ ปล. รถวิ่งน้อยนะครับ

ออฟไลน์ maggie

ไม่สลับคับ ใช้จนเปลี่ยนใหม่เลย

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
ไม่ต้องสลับครับ เปลี่ยนสองเส้นหลังก่อน สักพักค่อยสองเส้นหน้า
ข้อดีคือไม่ต้องจ่ายหนักทีเดียว

ออฟไลน์ testmaster

ขับหลังมันไม่ต้องสลับหรอกครับมันกินใกล้ๆกัน

ออฟไลน์ rut191

ขับหลังมันไม่ต้องสลับหรอกครับมันกินใกล้ๆกัน
เห็นด้วยครับ