ผู้เขียน หัวข้อ: รถติดมหาโหด ตอนนี้ใช้รถรุ่นไหนดีครับ B-C segment เครื่องเบนซิน ครับ  (อ่าน 4305 ครั้ง)

ออฟไลน์ waitdrive

• Newbie
  • *
รถติดมหาโหด ตอนนี้ใช้รถรุ่นไหนดีครับ B-C segment เครื่องเบนซิน ครับ
1. เรื่องกินน้ำมัน คือ ถ้ารถ 2 รุ่นเทียบกัน วิ่งด้วยความเร็วประหยัดกว่า ตอนรถติดจะประหยัดกว่าด้วยไหมครับ
2. เรื่องการขับขี่ ความเมื่อย ความเบื่อ
3. งบ ไม่เกิน 1 ล้าน +-นิดหน่อย
4. เรื่องอืนๆ ถ้าพวกพี่จะให้ความเห็น

ออฟไลน์ ซิ่งเข้าส้วม

• Hero Member
เรื่องการกินน้ำมันไม่เสมอไปครับ อยู่ที่อัตราทดเกียร์ บางรุ่นวิ่งที่ความเร็ว 110 กิน 15 km/l แต่พอวิ่งในเมืองฟาดไป 8 km/l ก็มีครับ แต่บางรุ่นวิ่งในเมืองกิน 11 km/l วิ่งทางไกลก็ 15 เหมือนกัน มันอยู่ที่น้ำหนักรถและอื่นๆ ด้วยครับ

ถ้าอยากประหยัดก็ Sylphy 1.6V ครับ ประหยัดสุดทั้งในเมืองและนอกเมือง เรื่องขับสนุกอย่าพูดถึงเลย ไม่สนุกแถมขึ้น Highway ขับเร็วๆ ลมดีโยกเยกอีก แต่ถ้าเน้นขับในเมืองสบายๆ ครับ มันเป็นรถที่ดีมากคันนึงเลยครับ แนะนำว่ารอ MC ดีกว่า ใกล้ออกแล้ว ยังไงผมก็ค่อนข้างมั่นใจว่าประหยัดกว่า New Civic เครื่อง 1.8 กับ Mazda 3 2.0 และ Altis 1.6

คือ MC น่าจะมี Entertainment เต็มที่นะ ราคาสูงสุดของเครื่อง 1.6 น่าจะ 850k แถวนั้น ผมว่ามันก็ไม่เบื่อหรอก CVT ขับในเมืองก็โอเค

ออฟไลน์ ps000000

CIVIC ออกเมื่อไหร่ ค่ายอื่น ขยับ ส่วนลด ของแถม แน่นอน รอตอนนั้นน่าจะดีครับ

ออฟไลน์ lexus

รถติดมหาโหด เครื่องเล็กน่าจะกินน้ำมันน้อยกว่า

b segment เครื่องเบนซิน ขอจิ้มไปที่mazda2 1.3ละกันครับ
คันไม่ใหญ่ซอกแซกสะดวก คล่องตัวดี
ความสบายของเบาะความเมื่อยต้องลองไปนั่งเอง สรีระแต่ละคนไม่เหมือนกัน
เรื่องรถติดเรื่องประหยัดน่าจะดีเป็นอันดับต้นๆ ตัวtopมีจอให้เล่นแก้เบื่อ

ออฟไลน์ Visual

• Sr. Member
เอารุ่นไหนก็ได้ที่มี brake hold ชีวิตดีขึ้นเยอะ

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
ไม่ดูเป็นรถ eco ละครับ ถ้าให้เลือก b กับ C ผมเลือก c สิครับ
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ Auto

รถติดมากต้องหาเครื่องเล็กครับประหยัด  แต่รถต้องใหญ่ไม่งั้นอึดอัดเพราะนั่งนาน 
ลองมองดูดี ๆ รถที่ใหญ่แต่เครื่องเล็ก   ไม่เน้นความเร็วไม่เน้นออก ตจว

ออฟไลน์ Abzolute

• สวัสดีคนรักรถยนต์
เครื่องเล็กครับ ผมเล็ง Mazda 2 เลย ถ้างบเหลือก็แต่งให้มันหมดไป 555+

jaesz

• บุคคลทั่วไป
รถติดc seg นี่กินกว่าB เครื่องเล็กมากอยู่ครับ

ผมเคยใช้Altis1.8ในเมืองโคราชอย่างเดียวเทียบกับVios ห่างกัน 30%ครับ แต่พอเป็น March ห่างกันเท่าตัว

ออฟไลน์ wa330

ยาริส คับ นั่งสบายพอๆกะ c-seg ประหยัดพอได้อยู่

promt

• บุคคลทั่วไป
รถหยุดนิ่ง เครื่องเล็กจะประหยัดกว่าเครื่องใหญ่

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
1.ต่างชัดเจนนะครับเพราะรถติดหนัก ยิ่งเครื่องใหญ่ยิ่งกิน(แต่ C 1.5T-1.6T ก็ไม่แน่ อิๆ เพราะบูสยังไม่มาและไม่ได้ติดตลอด)
2.ในเมืองผมว่าแทบไม่ต่างเลยนะ ถ้าขับไกล ใช้ความเร็วสูงๆหน่อยอันนั้นต่างเลย
4.รอดู Fucus กับ Civic 1.5T แต่ราคาคงจะเกินงบไปเยอะเลย ไม่ก็Sylphy1.6T

ถ้าเน้นประหยัดจริงๆและประหยัดงบด้วยยังไงก็ B segment

ออฟไลน์ Tomz

เป็นผมคงเลือกเจ้า มาสด้า2 ตัว 1.5 ดีเซล ครับ ประหยัดแน่นอน เล็กกระทัดรัด มุดซ้ายขวาสบาย
2001 Mitsubishi Evolution 5 
2004 Isuzu Dmax 2.5 di 
2012 Honda Jazz ( JP ) Ge   
2015 Mercedes Benz Cla250 AMG 
2016 Mazda Cx-3

ออฟไลน์ SM.

รถติดมหาโหด เครื่องเล็กน่าจะกินน้ำมันน้อยกว่า

b segment เครื่องเบนซิน ขอจิ้มไปที่mazda2 1.3ละกันครับ
คันไม่ใหญ่ซอกแซกสะดวก คล่องตัวดี
ความสบายของเบาะความเมื่อยต้องลองไปนั่งเอง สรีระแต่ละคนไม่เหมือนกัน
เรื่องรถติดเรื่องประหยัดน่าจะดีเป็นอันดับต้นๆ ตัวtopมีจอให้เล่นแก้เบื่อ

เสริมนิดนึงครับว่า ถ้ากลัวเรื่องการกินน้ำมันมากๆ ไป eco car ดีกว่าครับ คันใหญ่ๆ ไม่แพ้ B segment ก็มีหลายคันแล้ว

ออฟไลน์ นครอัญมณี

• นครอัญมณี
ตามปรกติ (ตามหลักของการแปลงพลังงาน)
รถที่แรง มักจะไม่ประหยัด และเช่นกัน รถที่ประหยัด ก็จะไม่แรง นะครับ

รถเครื่องเล็ก วิ่งช้าประหยัดกว่า รถเครื่องใหญ่
รถเครื่องใหญ่ วิ่งเร็วประหยัดกว่า รถเครื่องเล็ก

รถใหญ่กว่า มีโอกาส นั่งสบายกว่า รถเล็ก

ต้องเลือกเอาว่า 80% ของการใช้รถในชีวิตประจำวัน เป็นสไตล์ไหน

อ่านรีวิว การขับขี่ การโดยสาร อัตราการกินน้ำมัน มีให้เลือกอ่านมากมาย แทบทุกรุ่น
แล้วก็ไปลองขับ ด้วยต้นเอง

ฟังแต่ละคน บรรยาย ไม่เหมือนกับเราไปลองเอง
เพราะสไตล์การขับขี่ การใช้งาน รูปร่างคนขับ คนโดยสาร ไม่เหมือนกันเลยสักกะติ๊ด
เงินตั้งเกือบล้าน ใช้ให้คุ้มค่า อย่าฟังคนอื่นเชียร์ เพียงอย่างเดียวนะครับ
 ;)
รักรถมาก
รักครอบครัวมากกว่า
รักชาติ-ศาสน์-กษัตริย์มากที่สุด

ออฟไลน์ ariazero

แอบจิ้มไปที่ Yaris ครับ หรือ Mirage ตัวล่าง น่าจะคุ้มนะครับ
'8X Familia, '91 TFR ,
'94 Sunny B13, '98 520i (E28), '99 Sunny B14,
'08 Vios, '08 C200, '08 Vitara
'15 Vios, '17Accord G9 MC, '17 X1 18i

ออฟไลน์ PAN

ถ้าคันที่ภายในไม่อึดอัดและประหยัด นึกออกแค่2รุ่นเองครับ Yaris กับ sylphy1.6 //รอcivicใหม่ไหมครับ อาจจะประหยัดก็ได้รอพี่จิมมี่รีวิวบนถนนจริงก่อน
//เพิ่มเติม jazz อีกคันครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 25, 2016, 01:52:50 โดย PAN »

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
เอา B-seg หรือ Eco car ครับ
ผมเคยใช้ Altis 1.6G VVTi 2010 สลับกับ City SV 2010 อยู่ครึ่งปี
สภาพการขับขี่เหมือนกันเป๊ะๆ ในเมืองเชียงใหม่ Altis ได้ 10กม./ลิตร เนียนสุดไม่เกิน 11
แต่ City ได้ 11.5-12.5 กม.ลิตร  ใช้ E20 ทั้งคู่
แล้วก็ โดยเฉลี่ย C-seg ตัวรถจะกว้างกว่า B-Seg ประมาณ 5 ซม
เหมือนจะน้อย แต่ขับจริง เวลาจะมุด หรือขับสวนทางในซอยแคบๆ ความคล่องตัวต่างกันชัดเจนครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 25, 2016, 01:41:09 โดย NONT4477 »
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ mrpich

• เฮ้อ...อยากจะเหมาทั้งวง
โจทย์เน้นรถติด ผมกลับมองไปที่รถไฟฟ้านะครับ x-trail hybrid ราคา 1.3 ล้านไหวไหมเอ่ย
หรือไม่งั้นก็รถเล็กอย่าง มาสด้า 2 จะเบนซินหรือดีเซล แล้วแต่ชอบเลย ส่วนตัวผมคงมองไปที่ดีเซลมากกว่า
ความประหยัดบนความแรง เคยลองขับแล้วประทับใจ ใช้ในเมืองเล็กๆคล่องตัว แต่ทรงตัวดี
ถูกใจฮโยยอน-ปลื้มซูยอง-ชื่นชมเจสสิก้า-คิดถึงยูริ-แอบปิ๊งยูนอา-ชอบซอฮยอน-ใฝ่ฝันซันนี่-หลงไหลแทยอน-สุดรักทิฟฟานี่

ออฟไลน์ waitdrive

• Newbie
  • *
ขอบคุณครับ เพิ่มเติม ผมสูง 174 ขับเกียร์ M ตอนนี้ลงจากรถเข่าเริ่มเมื่อยตึงแล้วซ้ายขวาเลย555

ออฟไลน์ yourturle

C SEG
รอ มอเตอรโชว
One Day.