ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามวิธีใช้งาน"ระบบเปิด-ปิดไฟหน้าอัตโนมัติ"ที่ถูกต้องครับ  (อ่าน 34609 ครั้ง)

ออฟไลน์ Micjty

• Sr. Member
สอบถามพี่ๆเพื่อนๆครับ วิธีการใช้งานระบบเปิด-ปิดไฟหน้าอัตโนมัติที่ถูกต้องคือแบบไหนครับ
1.หมุนก้านไปที่ตำแหน่งอัตโนมัติตลอดเวลา ไม่ต้องไปปิดมันเลย แม้ว่าจะดับเครื่อง
2.เมื่อสตาร์ทรถหมุนก้านไปที่ตำแหน่งอัตโนมัติ ก่อนดับเครื่องหมุนก้านไปที่ตำแหน่งปิดไฟ
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Bluedoft

• Hero Member
ข้อ 1 ครับ ไม่ต้องไปทำอะไรกับมันเลย

ออฟไลน์ No Trespassing

ผมทำข้อ 1 คือ ที้งไว้ตำแหน่ง Auto แล้วปล่อยให้รถจัดการเองครับ

ออฟไลน์ Stp

ปรับที่ Auto ไว้ตลอดเวลา ตอนแรกเคยรำคาญ หลังๆ ชินชา 555
:D ;D ร่วมรณรงค์รักการอ่านหนังสือ แทนการถามตลอดเวลา ;D :D

ออฟไลน์ toonze

จริงๆๆก็ปรับที่ 1 ตลอดเวลา พักหลัง กลัวบัลลาสไฟเสีย หมดประกันแล้ว เล่นกลับมาเปิด เองตอนใกล้ค่ำกะฝนตก 

สาเหตุเพราะเวลาจอดในโรงจอดรถมันจะติดแปปเดียว พอขับออกก็ดับ กลัวมันเสีย 5555  แต่ถ้าเป็นพวกหลอดใส กับ LED ตัวใหม่ใช้ไปเลย
แต่ของผมมันซีนอน

ออฟไลน์ tvm

คงไม่ถึงกับถูกผิด แต่เอาที่อัตโนมัติก็เปิดทิ้งไว้เลย มันเปิดเอง ปิดเอง อยู่แล้ว

แต่ส่วนตัวบวกความเคยชิน ฯลฯ เปิดเหมือนไฟปกติเลยครับ 55 หัวโบราญ มั้ง 555

ออฟไลน์ pladaek

• FF1.5SMG
รีโว่ผมไม่มีสวิตปิดเลย
มีออโต้ แล้วไฟหรี่ แล้วเปิดไฟ
ใครหาเจอบ้าง มีที่ปิดมั้ยครับ หรือว่าไม่มีอย่างที่ผมเข้าใจ
เพราะบางทีมันก็เซนซิทีฟเกินไป
ไม่ได้ขับรถเพื่อทำเวลาที่ดีที่สุด.. แต่ขับรถเพื่อเจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด..

ออฟไลน์ Tien.W

revo ไม่มีสวิทช์ปิดครับ

ออฟไลน์ john

ผมก็กดอัตโนมัติค้างไว้ตลอด คันเก่าสุดที่มีใช้มา 8 ปีมันก็ยังทำงานปกติไม่มีพังนะครับ

ออฟไลน์ PREM

ผมทิ้งไว้ Auto ตลอดครับ
2014 Mazda CX-5 2.5 S
2016 Volvo XC60 D4 
2019 Honda Jazz RS+
2020 Volvo V60 T8 Inscription
2022 Mazda CX-30 SP

ออฟไลน์ bubball

auto ตลอดครับ

ออฟไลน์ Jhinz

• Full Member
camry acv40 เปิดออโต้มาตลอด เพิ่งมาตอนปีที่7เซนเซอร์วัดแสงเสียถ้าเปิดออโต้ก็จะเปิดไฟค้างตลอด ตอนนี้เลยมาเปิดปิดเหมือนไม่มีระบบออโต้ไปละครับ
2005 Honda CRV 2.0 Gen2 (Sold)
2007 Toyota Camry 2.4V ACV40
2014 VW Tiguan 2.0 TSI R-Line (drive in CN)
2015 Volvo S60 (Sold)
2016 Mazda CX-5 2.2XDL mc

ออฟไลน์ nuntapon.s

ส่วนตัวผมไม่ได้เปิดออโต้ทิ้งไว้เพราะไม่ชอบจังหวะกดปุ่มสตาร์ทแล้วไฟหน้าติดขึ้นมาก่อนแล้วก็ดับเพราะไดท์สตาร์ททำงาน  คันเก่า2-3ปีหลอดซีนอนขาดจังหวะนี้แหละครับ โดนไป5,000

ออฟไลน์ ps000000

ของผม ในคลับ REVO งัด ฝาครอบ สีชา ออก เนื่องจาก แสงผ่านน้อยไป ไฟติดไว รำคาญ ทั้งเมือง

แล้ว เอา ฝาครอบใสๆ มาใส่ หกโมงเย็น ไฟถึงติด

แต่ตัว ผม รำคาญสุดๆ ดึงเซนเซอร์ทิ้ง ปรับมาที่ AUTO= ปิดไฟ (กลายเป็น MANUAL สมบูรณ์แบบถูกใจแล้วครับ)

ออฟไลน์ ืnuc001

• Full Member
ส่วนมากเปิดทิ้งไว้ รถผมมันเหมือนถ่วงเวลาด้วย ไม่เปิดๆปิดๆไวๆตอนเข้าร่มหรือออกแดด สงสัยมีไว้ถนอมไฟ แต่ถ้าขับตามแนวบีทีเอสก็จะปิดเอง เพราะอยู่ใต้เงาตลอด ไฟก็จะเปิดตลอดเหมือนกัน

ออฟไลน์ pladaek

• FF1.5SMG
ของผม ในคลับ REVO งัด ฝาครอบ สีชา ออก เนื่องจาก แสงผ่านน้อยไป ไฟติดไว รำคาญ ทั้งเมือง

แล้ว เอา ฝาครอบใสๆ มาใส่ หกโมงเย็น ไฟถึงติด

แต่ตัว ผม รำคาญสุดๆ ดึงเซนเซอร์ทิ้ง ปรับมาที่ AUTO= ปิดไฟ (กลายเป็น MANUAL สมบูรณ์แบบถูกใจแล้วครับ)

น่าสนใจครับ แต่รถยังใหม่ ไม่กล้าดึงออก 555+
ไม่ได้ขับรถเพื่อทำเวลาที่ดีที่สุด.. แต่ขับรถเพื่อเจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด..

ออฟไลน์ Fong

• Make a Choice and Don't Look Back
ตามข้อ 1 ครับ

แต่ผมก็เปิดปิดเองแบบ Manual ครับ รู้สึกสบายใจกว่าครับ  ;D ;D
Isuzu มังกรทอง, Accord G4, Colorado, Hilux Tiger, Lancer MK I, Triton, D-Max Cab4, TiiDA, Mazda2 MK I, Mazda2 MK II, D-Max Space, Fortuner, Sunny B14, Jazz GK, Accord G9, Mazda2 Sky, GLA200, Yaris, Alphard30, Lancer MK II, Lander MK III, Ranger MC, XL7, Forester SK

ออฟไลน์ SLuang

ผมก็ปิดครับ  ไม่ให้ออโต้
ด้วยเหตุผลส่วนตัวหลายๆ  เหตุผล

ออฟไลน์ palma

ส่วนตัวผมไม่ได้เปิดออโต้ทิ้งไว้เพราะไม่ชอบจังหวะกดปุ่มสตาร์ทแล้วไฟหน้าติดขึ้นมาก่อนแล้วก็ดับเพราะไดท์สตาร์ททำงาน  คันเก่า2-3ปีหลอดซีนอนขาดจังหวะนี้แหละครับ โดนไป5,000

ผมไม่ใช้ด้วยเหตุผลเดียวกันนี้เลยครับ

อีกอย่าง รถบ้านเราชอบติดฟิล์มบานหน้า ทำให้การทำงานของระบบ auto คลาดเคลื่อนไปจากปกติที่เขาตั้งไว้บ้าง ครับ

เลยไม่ใช้เป็นประจำ จะใช้บ้างในบางลักษณะครับ แต่ มีไว้ดีกว่าไม่มีครับ
2023 : SK9 FB20 ES4.0 SAWD
2017 : NSP170R-2NR-FE+CVT
2015 : B17-MR16DDT+CVT-M6
2014 : L33-QR25DE+CVT-8
1995 : SXV10-3S-FE (sold)
1994 : AE101-4AFE+MT (sold)

ออฟไลน์ Ball and The HellCat

• The Ultimate Driving Machine...
เปิด auto ทิ้งไว้ได้เลยครับ ฟังค์ชั่นพวกนี้เค้าดีไซน์มาให้ใช้งานอยู่แล้วครับ

E46 ผมใช้มา 11 ปีแล้วยังไม่มีปัญหาอะไรนะ สะดวก ปลอดภัยดีด้วย

“Build your own dreams, or someone else will hire you to build theirs.” – Farrah Gray

ออฟไลน์ SM.

สงสัยผมคนรุ่นเก่า ไม่ค่อยใช้เลย มักจะเปิดปิดเองตลอด  :-[ :-[ :-[ :-[

ออฟไลน์ Abitan

• VELOCIFERO MAD
ปกติไฟหน้าอัตโนมัติ มันจะปรับความไวแสงได้นะครับ ลองอ่านคู่มือดู หรือว่าปรับได้แค่บางรุ่น
เดินตามรอยเท้าคนอื่น.  จะไม่มีทางเป็นของตัวเอง.   
keep walking

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
กี่คันกี่คันก็ไม่เคยใช้เลยผม เปิดปิดเองดีฟ่า

ออฟไลน์ mothsan

คันเก่ารถญีปุ่นบ้ายเมื่อ 13 ปีที่แล้ว มีมาให้แล้ว ก็ไม่เคยใช้เลย
คันปัจจุบัน ก็ยังไม่ใช้อยู่ดี   ตาผมมองแสงออกว่ามืด หรือ สว่างเปิดเองได้ อารมณ์เดียวกับปัดน้ำฝนอัตโนมัติ ก็ไม่เคยใช้เหมือนกัน ปัดไม่ถูกใจ แม้จะมีปุ่มปรับความเซนซิทีพมาก็เท่านั้น

ออฟไลน์ john

พอบอกได้ไหมครับว่ารุ่นไหน ทำไมบริษัทเขาลดต้นทุนขนาดนั้น ที่ผมใช้มาทุกคันมันมีหน่วงเวลาสตาร์ดไปก่อนค่อยติดทั้งนั้น ถ้าไม่มืดก็ไม่ติดเลย ถ้ามืดก็รอหน่อย

ออฟไลน์ namliab

• Jr. Member
  • **
ของผมตั้งออโต้ไว้ตลอดครับ ของโฟกัสตอนสตาร์ทไฟใหญ่จะยังไม่ติดจนกว่าเครื่องจะสตาร์ทสมบูรณ์นะครับ พอกดปุ่มสตาร์ทไฟหรี่ LED จะติดก่อนครับไฟใหญ่จะตามมาอีกแป๊บนึงหลังเครื่องติด

เคยขับ Accord G8 เวลาตั้งออโต้บิดกุญแจสตาร์ทไฟใหญ่ติดก่อน แล้วพอบิดสตาร์ทไฟใหญ่ก็ไม่ดับ จังหวะนั้นเสียวพังมาก เลยเลิก Auto ไปเลยคันนั้น