ผู้เขียน หัวข้อ: หาเนื้อคู่ใหม่จนปวดหัว รบกวนพี่ๆแนะนำครับ  (อ่าน 4411 ครั้ง)

ออฟไลน์ Vagabond80

• Newbie
  • *
ปัจจุบัน ผมกับแฟนใช้รถคนล่ะคัน แฟนใช้ แอคคอร์ทG9 เครื่อง2,000cc ผมใช้Mitsuoka Himiko เป็นเครื่องยนต์เดียวและพื้นฐานเดียวกับ MX-5 เนื่องจากมีเหตุให้ต้องลาจากHimikoไปหลังจากที่ใช้มาเกือบ2ปี จนเริ่มรัก แต่ก็มีจุดที่รู้สึกอึดอัดพอสมควรเช่น เวลาแฟนไปด้วย ไม่มีพื้นที่วางกระเป๋าสะพายครับ ต้องเอามาวางบนตักกันทั้ง2คน เวลาเริ่มใช้ความเร็วสูง พวงมาลัยส่ายครับ และมีเสียงก็อกๆแก๊กๆดังตลอดเวลา

ทีนี้สิ่งที่ประทับใจคือ รถค่อนข้างเด่นครับ ผมขับเส้นเทพารักษ์ ตั้งแต่วันแรกถึงปัจจุบันก็ยังมีคนมองตลอด การติดต่อธุรกิจ ถ้าคู่ค้าเห็นรถก็เป็นจุดเริ่มต้นการสนทนาที่ดีและสร้างภาพลักษณ์ได้

จะต้องมองหาคันใหม่ ตั้งงบไว้ไม่เกิน 1.5 m และต้องเป็นคูเป้เท่านั้น
เหตุผลเพราะความสะดวกและภาพลักษณ์ครับ ผมทำธุรกิจเกี่ยวกับบิ๊กไบค์
มองไว้ดังนี้ครับ
1.VW beetle 1.2 ตัวปี 12 ครับ ราคามือ2 ประมาณ 1.25-1.4 ล้าน
(กลัวเรื่องเดียวคือภายในเปราะ เคยใช้New Beetle แล้วหลอนครับ ไม่รู้ตัวนี้จะเป็นแบบเดิมรึเปล่า)
2.VW Scirocco ปี 11-13 ราคามือ2 ประมาณ 1.1-1.35ล้าน
(ชอบดีไซค์ และความแรงครับ คิดว่าคงไม่ไปโมเพิ่มแล้ว)
3.BMW e92 ไม่เน้นว่าควรมี i Drive รึเปล่า
(คันนี้ ตอบไม่ถูกว่าทำไมถึงชอบ น่าจะจากประวัติความเป็นมาครับ)

-การขับใช้วันนึงไม่น่าเกิน 15 Km.ครับ
-ดูแลรักษาเบื้องต้นพอทำได้ครับ
-ตั้งงบบำรุงรักษาไว้ส่วนนึงอยู่แล้ว

รบกวนพี่ๆด้วยครับ
ถ้าเกิดสนใจสังคมบิ๊กไบค์หรืออยากได้ข้อมูลIBได้นะครับ
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ CJ.

• Hero Member
Re: หาเนื้อคู่ใหม่จนปวดหัว รบกวนพี่ๆแนะนำครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2016, 20:04:25 »
ไม่มีความรู้เรื่องการบำรุงรักษา หรือข้อมูลเฉพาะแต่ละคันนะครับ

แต่อ่านๆดูแล้ว + เรื่องลุคของบิกไบค์ ผมเลือก E92 ครับ ตัวนี้เท่านั้นเลย ลุคได้

scirocco ก็โอเค ส่วน beetle นั้้นผมว่ามุ้งมิ้งไปมากครับ
2005 Jaguar XJ Super V8
2005 Mercedes-Benz C230 Kom. Sports Coupe
2011 Aston Martin DBS
2013 Jaguar XJL 5.0 V8 Portfolio
2017 Lexus RX200t Premium
2019 Honda CR-V 2.4S
2019 Bentley Continental GT W12
2021 Lexus IS300h Luxury
2021 Mercedes-Benz GLE 350de 4MATIC Exclusive
2021 Porsche 911 Carrera S

ออฟไลน์ off_033

Re: หาเนื้อคู่ใหม่จนปวดหัว รบกวนพี่ๆแนะนำครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2016, 20:36:32 »
ลองดูเป็นmuscle car มั้ยครับ พวกmustang camero

ดูเข้ากับBB ดีนะครับ

ออฟไลน์ jumpon77

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2016, 21:22:15 »
ผมว่าE39ผมว่าokกว่า vwครับทั้งการบำรุ่งรักษาแล้วการขับครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 28, 2016, 21:25:51 โดย jumpon77 »
http://facebook.com/jumpon.hiranyanon
https://twitter.com/jumpon77     คุยได้นะครับ.
 Corolla Altis 1.8 E MT MY2008 Corolla Altis 1.6 J AT my2011 Isuzu D-MAX Spark my2003

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2016, 21:58:32 »
จากตัวเลือกลงคะแนนให้ e92 ครับ
น่าจะได้ 325i ผมว่าที่เหลือ ลุคยังสู้คันนี้ไม่ได้ครับ
และเจ้า Scirocco มันเป็น HB ไม่ใช่ Coupeบางคนเหมารวมกับ eco car ครับ
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ PREM

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2016, 23:10:53 »
ผมเชียร์ Scirocco สีเด็ดๆ ครับ
Beetle 1.2 TSI เคยขับของญาติ ไม่ประทับใจครับ ตอนนี้เจ้าของก็อยากขายแล้วเหมือนกัน
2014 Mazda CX-5 2.5 S
2016 Volvo XC60 D4 
2019 Honda Jazz RS+
2020 Volvo V60 T8 Inscription
2022 Mazda CX-30 SP

ออฟไลน์ Alcatraz

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 29, 2016, 00:08:14 »
ขอช็อคหน่อย มีคนใช้ยี่ห้อมิตซู    โอกะ จริงๆด้วย :o

ออฟไลน์ Hein9er

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 29, 2016, 00:18:16 »
เชียร์ scirocco อีกแรงครับ ดูวัยรุ่น ไฟแรงดี ผมชอบทรงมันดี แต่ไม่ค่อยชอบพาร์ทเดิมๆนะ ใส่พาร์ท r หน่อยดุขึ้นเป็นกอง

แต่ผมสนใจตรงมุมมองที่เจ้าของกระทู้ได้เจอ

การติดต่อธุรกิจ ถ้าคู่ค้าเห็นรถก็เป็นจุดเริ่มต้นการสนทนาที่ดีและสร้างภาพลักษณ์ได้

ตรงนี้ผมอยากทราบจริงๆครับว่าถ้าเราขับรถดีๆอย่าง benz หรือ bmw ไปเจอลูกค้า ลูกค้าจะมี perspective อย่างงี้จริงๆหรอครับ

แล้วเค้าจะมีความสนใจ หรือช่วยเสริมภาพลักษณ์ ความน่าเชื่อถือให้เรามากกว่า หมั่นไส้ที่เรามีรถดีๆครับใช่ไหมครับ 555

เพราะพ่อผมชอบเถียงผมว่าถ้าขับรถดีๆไป ลูกค้าจะหมั่นไส้ และไม่ซื้อกับเรา เพราะเห็นว่าเรามีรถดีๆขับแล้ว

ซึ่งผมมักมองว่าไม่ใช่ เลยอยากรู้จากประสงการณ์จริงๆนะครับ หลังไมค์ก็ได้นะครับ อันนี้อยากทราบจริงๆ 555555

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 29, 2016, 00:31:59 »
ผมเชียร์ Scirocco สีเด็ดๆ ครับ
Beetle 1.2 TSI เคยขับของญาติ ไม่ประทับใจครับ ตอนนี้เจ้าของก็อยากขายแล้วเหมือนกัน

Scirocco สีๆหน่อยครับ พวก ขาว ดำ ไม่สด ไม่ดึงดูดคนมองครับ

ออฟไลน์ DriveOnly

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 29, 2016, 00:33:49 »
เชียร์ scirocco อีกแรงครับ ดูวัยรุ่น ไฟแรงดี ผมชอบทรงมันดี แต่ไม่ค่อยชอบพาร์ทเดิมๆนะ ใส่พาร์ท r หน่อยดุขึ้นเป็นกอง

แต่ผมสนใจตรงมุมมองที่เจ้าของกระทู้ได้เจอ

การติดต่อธุรกิจ ถ้าคู่ค้าเห็นรถก็เป็นจุดเริ่มต้นการสนทนาที่ดีและสร้างภาพลักษณ์ได้

ตรงนี้ผมอยากทราบจริงๆครับว่าถ้าเราขับรถดีๆอย่าง benz หรือ bmw ไปเจอลูกค้า ลูกค้าจะมี perspective อย่างงี้จริงๆหรอครับ

แล้วเค้าจะมีความสนใจ หรือช่วยเสริมภาพลักษณ์ ความน่าเชื่อถือให้เรามากกว่า หมั่นไส้ที่เรามีรถดีๆครับใช่ไหมครับ 555

เพราะพ่อผมชอบเถียงผมว่าถ้าขับรถดีๆไป ลูกค้าจะหมั่นไส้ และไม่ซื้อกับเรา เพราะเห็นว่าเรามีรถดีๆขับแล้ว

ซึ่งผมมักมองว่าไม่ใช่ เลยอยากรู้จากประสงการณ์จริงๆนะครับ หลังไมค์ก็ได้นะครับ อันนี้อยากทราบจริงๆ 555555

ถ้าเจอคนบ้ารถด้วยกัน คุยกันยาวครับ ขับเป็นไง แรงไหม กินน้ำมันไหม ถ้าดูเขาสนใจมากๆ ก็ชวนให้มาลองขับเลย แป๊ปเดียว สนิทกันแล้ว  แต่ถ้าเจอพวกขี้อิจฉานี่ก็จบเลยครับ

ตอบ จขกท. จากตัวเลือกที่ให้มา ผมเทใจให้ e92 เพราะเวลา e92 ถ่ายคู่กับ big bike สัดส่วนรถและอะไรหลายๆ อย่างดูเข้ากันได้ดีอีกทั้งยังได้ลุ๊ค ภูมิฐาน+play boy นิดๆ ดูเท่ดี ถ้าเป็น beetle มันจะดูติ๋มๆ หงิ๋มๆ เมื่อเทียบกับบิ๊กไบค์ ส่วน scirocco เหมือนเด็กวัยรุ่น 20 ต้นๆ วันกำลังห้าว

ออฟไลน์ นายพรานจ๋าหมีมาแล้ว

• เส้นขอบฟ้า
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 29, 2016, 00:42:35 »
3 คันที่ให้เลือกมา ผมจิ้ม E92 เลย ผมว่าเหมาะกับพวก BigBike ดีครับ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 29, 2016, 01:54:28 »

คือมิตซึเนี่ยเป็นรถที่ไม่ได้แพงเลยถ้าเทียบราคามือ1กับeคูเป้ครับ แต่จากที่ผมใช้มานาน มันดึงดูดสายตาได้มากครับ คำว่าคู่ค้าของผม มีรวมถึงลูกค้าที่ซื้อBB หรือ ผู้ค้าส่งสินค้าและอุปกรณ์ตกแต่งครับ ธุรกิจผมว่าด้วยเรื่องpassionล้วนๆ มิตซึนี่ก้อแนวถ้าใช้เหตุผลคงไม่มีใครซื้อแน่ครับ ทีนี้มันเลยค่อนข้างจูนกันติด

แต่บางธุรกิจผมคิดว่าตามความคิดของคุณพ่อคุณก็น่าจะเป็นไปได้นะครับ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 29, 2016, 01:59:26 »
ขอช็อคหน่อย มีคนใช้ยี่ห้อมิตซู    โอกะ จริงๆด้วย :o
เพราะอุบัติเหตุทางธุรกิจครับ เลยต้องใช้ แรกเห็นชอบมากครับนึกว่ารถแบทแมน แต่พอมาใช้จริงๆ ข้อดีสุดๆคือมันแปลกครับ และเด่นพอสมควร ข้อเสียก็คิอเรื่องเสียงและความสะดวกนี่ล่ะครับที่ด้อยมาก

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 29, 2016, 02:03:24 »
ลองดูเป็นmuscle car มั้ยครับ พวกmustang camero

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับ แต่Muscle Car ค่อนข้างเกินงบครับ ชั่วโมงนี้ถ้าต้องเพิ่มส่วนต่างขอเอาไปลงกับธุรกิจที่ทำดีกว่าครับ ถ้าธุรกิจอยู่ตัว Camaro นี่ล่ะครับ

ออฟไลน์ yourturle

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 29, 2016, 13:24:27 »
1  2   3
เลือก 3 เพราะเห็นบอกต้องใช้ image ในการติดต่อ ทำธุระกิจ ได้credit มากกว่า
One Day.

ออฟไลน์ PunTam

• Sr. Member
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 29, 2016, 16:53:42 »
ใน 3 ตัวเลือกนี้ ผมขอตัวเต่าน้อยออกไปเลยดีกว่า เคยใช้เจ้า MX-5 แสดงว่าเจ้าของกระทู้ต้องชอบขับรถระดับนึงหละครับ แต่ถ้าตัวผมเอง 2 ตัวเลือกหลังนี่ทำผมคิดหนักพอสมควรเลยครับ แต่เห็นว่าท่านเจ้าของกระทู้ทำธุรกิจ ต้องไปไหนมาไหนบ่อยๆ ภาพลักษณ์ก็สำคัญส่วนนึง ผมจิ้ม E92 แล้วกันครับ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 29, 2016, 17:48:18 »
ชอบE92ก็จัดเลยครับ
เหมาะมากๆ จอดข้างฉลามนะ กินกันไม่ลง อิๆ

ออฟไลน์ Pegasus7700

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มีนาคม 01, 2016, 11:15:10 »

เห็นด้วย
...ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป...

MERCEDES BENZ W212 '12
FORD FOCUS 2.0 Gdi '13
HONDA Civic RS '20
VOLVO XC60 Hybrid Inscription '19
FORD EVEREST 2.0 Bi Turbo '22

ออฟไลน์ carpenter

• Full Member
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มีนาคม 01, 2016, 17:07:10 »
เชียร์ Scirocco สีน้ำเงินครับ