ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเกี่ยวกับช่วงล่างของ Civic FD ตัวก่อน MC หน่อยครับผม  (อ่าน 6206 ครั้ง)

ออฟไลน์ ginemooz

• Newbie
  • *
อยากทราบเป็นรถที่ถือว่าช่วงล่างการเข้าโค้งหรือการควบคุม ณ ความเร็วสูง 120-140 ดีไหมครับ

เนื่องจากผมรับช่วงต่อมารู้สึกว่า ความเร็วเกิน 100 รู้สึกเริ่มประสาทกินในการควบคุมรถแล้วครับ

ออฟไลน์ nuntapon.s

• Hero Member
Re: สอบถามเกี่ยวกับช่วงล่างของ Civic FD ตัวก่อน MC หน่อยครับผม
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 29, 2016, 11:57:35 »
ของแท้แล้วครับแต่ผมว่าขับดีกว่าอัลติสหน้าแบนนะ  ยังพอปรับให้ดีขึ้นได้นะเพราะรถที่เพิ่งรับต่อมาอายุเยอะแล้วคงมีหลายส่วนที่ไม่สมบูรณ์แล้วหล่ะ

ออฟไลน์ earrt

• Sr. Member
Re: สอบถามเกี่ยวกับช่วงล่างของ Civic FD ตัวก่อน MC หน่อยครับผม
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 29, 2016, 12:09:11 »
ผมตัว 2.0 MC
ยาง 215/45/17
ก็หวิวๆครับ ไม่ชอบเลยอะ ไม่รู้ว่าถ้าจัดเหล็กกันโคลง หน้า-หลัง หรือสตรัททั้งชุดก่อนดีกว่ากัน(ไม่ได้อยากโหลด :'()

แต่สิ่งที่แย่กว่าช่วงล่าง คือเบรคครับ เมื่อวาน ABC ทำงานเลย กลัวรถไม่หยุด  :'(

ออฟไลน์ akewizard

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 29, 2016, 12:27:13 »
สมัยผมขับ FD ตัว MC แล้ว ตอนนั้นได้มือสองต่อมาจากพี่สาว

ขับเกิน 100 แล้วเจออาการรถวิ่งแล้วตัวถังมีดิ้นๆส่ายๆ  เชคๆไปปรากฎว่าเจอโช๊คหลังซ้ายรั่วเลยจับเปลี่ยนคู่หลังใส่ KYB กระบอกดำ(ตัวถูก) ก็วิ่งดีขึ้น ช่วงล่างหลังดีดน้อยลง
ปัญหาส่วนใหญ่ที่เจอกันคือเวลามุดหรือโยกเปลี่ยนเลนเร็วๆแล้วท้ายจะย้วย ท้ายดิ้น ถ้ามุดเร็วมากๆบางทีรถจะเสียหลักเอา

ใน Club ส่วนใหญ่จะจับเปลี่ยนโช๊ค ที่เห็นนิยมกันก็ KYB กระบอกฟ้า หรือไม่ก็โช๊คโหลด Tein จับกับพวกสปริงแดงสปริงเขียวไปเลย บางท่านแนะนำให้เสริมเหล็กค้ำท้ายด้านหลังเบาะหลังเพื่อดามไม่ให้ตัวถังมันย้วยตามเวลาโยกเปลี่ยนเลน

ถ้ารู้สึกว่าช่วงล่างๆเดิมๆมันประสาท  ลองเข้าไปดูใน Club หาวิธีโมฯช่วงล่างเพิ่มเติมครับ ในนั้นมีบอกไว้หมด....

ปล. ลองดูยางติดรถด้วยครับ ถ้าล้อเล็กแล้วยางแก้มหนา บางทียางมันจะย้วยไปเวลาเล่นโค้ง  เปลี่ยนแม๊กให้โตขึ้นแล้วจับกับพวกยาง Sport ก็พอช่วยได้

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 29, 2016, 12:30:00 โดย akewizard »

ออฟไลน์ หนึ่ง บ้ารถ

• Full Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 29, 2016, 13:12:11 »
ถ้าทางเรียบๆ ทั้งทางตรงหรือโค้ง ผมว่าเกาะถนนดีใช้ได้เลย แต่ถ้าทางเป็นคลื่นลอนหรือแม้แต่ทางคอนกรีตที่มีรอยต่อ รถจะไม่ค่อยนิ่งความมั่นใจจะหายไปพอสมควร คือต้องใช้สมาธิในการคุมพวงมาลัย

แฟนขับ civic fd 1.8 เอารถเข้าศูนย์  เลยยืมรถผม Mitsubishi new lancer 1.6 ไปขับ   
พอสิ้นวัน คำแรกที่แฟนเอ่ยคือช่วงล่างทำไมมันดีกว่ารถเค้า ขับแล้วรู้สึกมั่นใจมากกว่าพอสมควร 

ผมยังแปลกใจขนาดแฟนไม่ค่อยรู้เรื่องรถแต่ก็ยังเลือกพูดประเด็นนี้

ออฟไลน์ yourturle

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 29, 2016, 14:18:51 »
ขับเร็วๆ แรงจริงแต่แบบกระชาก และเสียงเครื่องดังเข้ามาในห้องโดยสารมาก ตามคันเร่ง
เบรค แตะ จิกหัวทิ่ม ช่วงหลังเปลี่ยนเป็น Bendix ดีขึ้นเยอะ
ตอบแบบเคยใช้ แต่รถขายไปนานแล้ว
One Day.

ออฟไลน์ maggie

• Sr. Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 29, 2016, 14:22:28 »
ของผมFD 2.0ปี05-06 สมัยนั้นล้อยางที่ได้มายังเป็นล้อ16นิ้วกับยาง 205/55/16 อย่เลย อาการไม่เกาะถนนเวลาเจอถนนเป็นลอนๆ อาการเหวี่ยงของตัวถังเวลาล้อข้างใดข้างหนึ่งลงหลุมติดๆกันสัก2-3หลุม เจอตั้งแต่วันออกรถเลยคับ ตอนนี้เปลี่ยนสปริงเป็นเทอินขดทอง กับช๊อกอัพเป็นKYB New SR อาการรถดีขึ้นเยอะเลย แล้วก็เปลี่ยนผ้าเบรคเป็นMu spec การเบรคของรถดีขึ้นมากอาจจะไม่ได้ดีที่สุดแต่ก็ดีกว่าผ้าเบรคของศูนย์ฟ้ากับเหวเลย

ออฟไลน์ iKrit

• Blue. Just BLUE.
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 29, 2016, 16:41:44 »
ผมตัว 2.0 MC
ยาง 215/45/17
ก็หวิวๆครับ ไม่ชอบเลยอะ ไม่รู้ว่าถ้าจัดเหล็กกันโคลง หน้า-หลัง หรือสตรัททั้งชุดก่อนดีกว่ากัน(ไม่ได้อยากโหลด :'()

แต่สิ่งที่แย่กว่าช่วงล่าง คือเบรคครับ เมื่อวาน ABC ทำงานเลย กลัวรถไม่หยุด  :'(

เปลี่ยนผ้าเบรคครับ แค่ Bendix General CT ก็รู้สึกแล้วครับว่าดีกว่าผ้าเบรคเดิมๆ จากโรงงานมาก!
"การไม่มีดราม่าเป็นลาภอันประเสริฐ"
แต่มนุษย์มาม่าบางคนก็ชอบเปิดประเด็นทุกที เอ้อ...แปลก

ออฟไลน์ ginemooz

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 29, 2016, 17:06:23 »
ขอบคุณทุกท่านมากนะครับ :-X

ออฟไลน์ Tung

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 29, 2016, 17:11:00 »
Civic FD ช่วงล่างเดิมๆ ไม่ได้ดีอะไรครับ  ออกแนวน่ากลัวนิดๆ เมื่อเทียบกับสมรรถนะมันด้วยซ่้ำ
ด้านหน้าออกแข็ง ส่วนด้านหลังนุ่ม  เหวี่ยงพวงมาลัยแรงๆ ชวนให้หมุนมากครับ  แถมพวงมาลัยก็เซ็ทมาค่อนข้างจะไวมือมากทีเดียว

จขกท ใช้รุ่น ก่อน MC อายุอานามก็คงมากอยู่  ของเดิม ที่ว่าไม่ค่อยดีอยู่แล้ว ยิ่งอายุมากขึ้น ยิ่งแย่เข้าไปอีก
คันผมเอง เปลี่ยนโช๊คมาใช้ของ Kayaba NEW SR กับ สปริง Eibach  ดีขึ้นกว่าของเดิมแทบจะเป็นคนละคันครับ

ผ้าเบรค เปลี่ยนใส่ Si-tech , TRW , Bosch ราคาคู่ละพันต้นๆ ก็เบรคดีขึ้นเยอะแล้วครับ

ออฟไลน์ Mr.K

• Jr. Member
  • **
ผมจับเปลี่ยนโช๊คเป็น Monroe Reflex แล้วขับดีขึ้นเยอะเลยครับ ส่วนผ้าเบรคเปลี่ยนจากของศูนย์ฯ เป็น TRW ก็เบรคดีขึ้นเช่นกัน :)

ออฟไลน์ KooA3

• Newbie
  • *
ถ้าไม่ห่วงเรื่องขายต่อ Shooting Brake สวยกว่าเยอะเลย แถมข้างหลังนั่งได้ 3คนด้วยครับ