ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วงล่าง การทรงตัว mazda2 กับ altis กับmazda3 ต่างกันมากไหมครับ  (อ่าน 6001 ครั้ง)

ออฟไลน์ กัสสึ...

• Full Member
นั่งอ่านรีวิวในเว็บนี้วนไปวนมาอยู่ ก็มีความคิดแวบเข้ามาว่า ในเมื่อmazda2 ทุกคนบอกว่าค่อนข้างดีในกลุ่มของมัน ส่วนอัลติส ก็ถือว่าอยู่ค่อนข้างกลางๆกลุ่มของมัน เลยอยากจะทราบว่ามันต่างกันขนาดไหนครับและรวมมาสด้า3ด้วย ว่าต่างกับ2 และ altisมากไหม
ขอบคุณครับ  :)
ปล. สรุปก็คือb-seg เดี๋ยวนี้สมรรถนะ ต่างกับ c-seg มากไหมครับ
ปล.2 แก้คำผิดครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 29, 2016, 15:54:41 โดย กัสสึ... »

ออฟไลน์ O_o"

• Hero Member
Re: ช่วงล่าง การทรงตัว mazda2 กับ altis กับmazda3 ต่างกันมากไหมครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 29, 2016, 16:04:49 »
การปรับเซ็ตช่วงล่าง รถแต่ละรุ่นต่างกันพอสมควรครับ อยู่ที่เน้นบุคลิกรถจะออกมาแนวไหน นุ่นนวล การขับขี่ที่มั่นคง

กลุ่มลูกค้าหลักๆที่ซื้อเป็นแบบไหน

ออฟไลน์ mamaman

Re: ช่วงล่าง การทรงตัว mazda2 กับ altis กับmazda3 ต่างกันมากไหมครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 29, 2016, 16:20:02 »

C-segment รถใหญ่ หนัก กว่า ทำให้รู้สึกมั่นคงที่ความเร็วสูงๆ มากกว่า  และ ยางที่ใหญ่กว่า ระยะฐานล้อ ทำให้ เค้าโค้งมั่นคงกว่า B-segment
แถมบางรุ่น ช่วงล่างหลังเป็นแบบอิสระให้ความ นุ่มนวล บนทางขรุนระได้ดีกว่า จึงสบายกกว่า B-segment

แต่ถ้าเราไม่ มโน ไปเอง จะพบ ว่า

ถ้าเอารถเดิมๆ มาวิ่งดู B-segment หลายๆรุ่น ช่วงล่าง ความสบาย ไม่ได้ด้อยกว่า C-segment เลยครับ
เช่น Sonic , มาสด้า 2 , เฟียสต้า ผมมองว่า สองรุ่นนี้ นุ่มสบาย และ หนึบที่ความเร็วสูงใกล้เคียงกัน โดยที ความสบาย ก็ไม่ต่างจาก C-segment คานบิดเท่าไหร่

ที่ผมเห็นว่า C-segment เหนือว่า B คือ
1. รถใหญ่กว่า
2. Top speed สูงกว่า ลากน้ำหนักคนได้ดีกว่า
3. ช่วงล่าง สามารถปรับให้นุ่มกว่า B ในระดับนึง

ส่วน การแกะถนน ความมั่นคง ไม่ได้เหนือกว่าซักเท่าไหร่
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 29, 2016, 16:22:18 โดย mamaman »

ออฟไลน์ ps000000

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 29, 2016, 17:48:21 »
ยุคนี้ c seg ฐานล้อ ปาเข้าไป 2.6 เมตร ++

ออฟไลน์ rega

• Sr. Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 29, 2016, 20:44:39 »
ปล. สรุปก็คือb-seg เดี๋ยวนี้สมรรถนะ ต่างกับ c-seg มากไหมครับ

ตอบแบบภาพใหญ่ จ่ายเท่าไหร่ได้เท่านั้น คุณภาพตามราคาครับ

มีเงาไม่มีตน

ออฟไลน์ Pegasus7700

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 29, 2016, 20:58:47 »

หากถามแต่  ช่วงล่างและการทรงตัว  ใสความเร็วสูง   สำหรับ mazda2  ยังสู้ new altis กับ mazda3 ไม่ได้ครับ

สำหรับสภาพถนนปกติ

และในความเร็วไม่เกิน120 ไม่ชัดนัก
...ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป...

MERCEDES BENZ W212 '12
FORD FOCUS 2.0 Gdi '13
HONDA Civic RS '20
VOLVO XC60 Hybrid Inscription '19
FORD EVEREST 2.0 Bi Turbo '22

ออฟไลน์ delete

หากถามแต่  ช่วงล่างและการทรงตัว  ใสความเร็วสูง   สำหรับ mazda2  ยังสู้ new altis กับ mazda3 ไม่ได้ครับ

และในความเร็วไม่เกิน120 ไม่ชัดนัก

ผมค่อนข้างเห็นต่างเลยนะครับ ว่าความเร็วสูงๆ 2 เทียบกับอัลติสแล้วผมมั่นใจใน 2 มากกว่า (140 แช่ยาวๆ 2ค่อนข้างนิ่งที่เดียวเลยนะ)

แต่ที่สู้อัลติสไม่ได้คือความเร็วต่ำ อัลติสนุ่มมาก แต่2 รวมถึง B-secment จะซับแรงสั่นสะเทือนความเร็วต่ำสู้ไม่ได้
และสุดท้าย ไปแพ้กันตรงเบาะหลัง อัลติสกว้างขวางสบายสุด
ซึ่งบางคนเลือกเพราะเบาะหลัง ทั้งๆที่ขับคนเดียวหรือแค่คู่หน้า 555

ออฟไลน์ mamaman

ผมค่อนข้างเห็นต่างเลยนะครับ ว่าความเร็วสูงๆ 2 เทียบกับอัลติสแล้วผมมั่นใจใน 2 มากกว่า (140 แช่ยาวๆ 2ค่อนข้างนิ่งที่เดียวเลยนะ)

แต่ที่สู้อัลติสไม่ได้คือความเร็วต่ำ อัลติสนุ่มมาก แต่2 รวมถึง B-secment จะซับแรงสั่นสะเทือนความเร็วต่ำสู้ไม่ได้
และสุดท้าย ไปแพ้กันตรงเบาะหลัง อัลติสกว้างขวางสบายสุด
ซึ่งบางคนเลือกเพราะเบาะหลัง ทั้งๆที่ขับคนเดียวหรือแค่คู่หน้า 555

อันนี้ผมเห็นด้วย ช่วงล่าง อัลติส นุ่มมาก นุ่มเกินไป ที่ความเร็วสูง แล้ว มีโค้ง มีหักเลี้ยวกระทันหันมันยวยยาบแบบรุนแรงเลยด้วยซ้ำครับ
ในขณะที่ เฟียสต้า หรือ สอง มันยังมั่นใจ

จริงๆ ตองแยกด้วย ว่าเราขับรถแบบไหน
ช่วงล่างแน่นๆ จะแข็งหน่อยแต่ขับเร็วๆ สาดโค้งมั่นใจเหมือน Vios Gen1 ที่ ใครๆ ก็บอกว่าเหนือกว่า camry

รถทีดี จะต้อง ไม่นิ่มจนเกินไป และก็ไม่แข็งจนเกินไป
แต่ มันไม่ได้ตอยโจทย์ทุกคนหรอก

แต่ผมว่า สอง ไม่เหมาะกัยขัเร็วๆ เกิน 140 เท่าไหร่นะครับ จากที่เคยสัมผัส ช่วงสั้นๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 01, 2016, 11:21:59 โดย mamaman »

ออฟไลน์ Pegasus7700

จากที่เคยขับบนบูรพาวิถี  พอจะสัมผัสได้ว่า  ที่160+
อัลติส มีความมั่นใจกว่า2
 ทั้งนี้คงต้องให้ผู้ที่เคยขับทั้งหมดมาvalidate สิ่งที่ผมรู้สึกจากการขับมาประมาณ2-3ร้อยโลครับ

ปกติไม่ได้ขับ2รุ่นนี้ แต่มีโอกาสได้ขับไกลๆ เลยจะแชร์
...ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป...

MERCEDES BENZ W212 '12
FORD FOCUS 2.0 Gdi '13
HONDA Civic RS '20
VOLVO XC60 Hybrid Inscription '19
FORD EVEREST 2.0 Bi Turbo '22

ออฟไลน์ hong_G

• Sr. Member
  • I aM HoNG
เยอะครับ พื้นฐานช่วงล่างต่างกัน และการทรงตัวของรถที่ฐานล้อใหญ่กว่า ให้ความมั่นใจดีกว่ามาก แบบรู้สึกได้ ทั้งการขับทางตรง และทางโค้ง

ออฟไลน์ SM.

ไม่ต่างกันมากหรอกครับ ถ้าขับในเมืองทั่วๆไป ถ้าใช้ความเร็วสูง ก็เป็นอีกเรื่องนึง ที่รถใหญ่กว่า ฐานล้อยาวกว่า ล้อกว้างและใหญ่กว่า มักจะได้เปรียบ

ออฟไลน์ bingoman

B-Seg ที่ทำมาเพื่อสมรรถนะดีๆ เช่น Fiesta, Sonic

ช่วงล่างดีกว่า C-Seg บ้านๆ อย่าง Altis, Sylphy ครับ

แต่คำว่าดีกว่า ของแต่ละคนอาจจะต่างกัน
สำหรับผม  ดีกว่า คือ แม่นกว่า หนึบกว่า ติดถนนกว่า 
คำว่านุ่ม  ไม่มีความหมายสำหรับผม 
สำคัญสุดคือความแน่นและหนึบครับ