ผู้เขียน หัวข้อ: <<มีใครคิดแปลกๆ แบบผมบ้างเมื่อจะซื้อรถฮอนด้า ภายในสีเบจ>>  (อ่าน 8874 ครั้ง)

ออฟไลน์ yourturle

• Hero Member
concept ของ honda คือ
สีภายนอก ขาว-บรอนซ  =ภายในดำ
สีภายนอก เทา-ดำ          =ภายในเบจ
*ยกเว้นรุ่น top ไม่ว่าตัวรถสีอะไร ได้ดำ (บางครั้งสงสัยว่า สีดำคือสีของความสปอรต+ไฮโซ เท่านั้นหรือ)

ท้าวความกลับไป ปี2550 ซื้อ civic FD อยากได้รถสีขาว ภายในเบจ
แต่ไม่สามารถเพราะผิด concept ของทางผู้ผลิต
จึงตัดสินใจ เลือกสีทอง ภายในเบจ (1.8E ขาวธรรมดา taffata white ไม่มุก จึงยิ่งไม่เอา)แทน

ล่าสุดออก city v+ ที่ไม่เลือก sv, sv+ เพราะว่ามันได้แต่ภายในดำ
v+ ภายในเบจ และได้แถมเบาะหนัง จึงเลือก และคิดว่าส่วนต่างอีก 40-60k
จะนำไปแต่งเพิ่มเอง
1. เปลี่ยนครอบกระจกมีไปเลี้ยว+ไฟหรี่
2. ติดท้ายแขน
3. ติดไฟส่องแผนที่+กล่องแว่นตา
4. เปลี่ยนกระจัง modolu
5. ติดไฟ เดยไลท ที่ตำแหน่งไฟตัดหมอก (เพราะ v+ไม่มีไฟตัดหมอกมา เข้าทางเรา)
6. ไฟท้าย LS
7. เปลี่ยน MAG+ยาง 16"
จากที่ขาด กลายเป็นดี เพราะจะไม่ชอบแต่งรถ แบบถอดเก่าเก็บไว้เฉย มันดูไร้ประโยชน
บางคนบอกเผื่อเสีย มีของเปลี่ยน แต่จากประสบการ
เปลี่ยนแล้วไม่เคยย้อนกับไปอันเดิมอีกเลย (ยกเว้น คนรู้ใจ OOPS นอกเรื่องซะงั้น)

จึงมีความคิดเกิดขึ้นมาในหัวว่า ถ้าออกรถHONDA สีดำมุกหรือเทาเมทาลิค เพื่อจะได้ภายในเบจ
แล้วนำรถไป WRAP เป็นสีขาว จะตลกไหม เสียเงินสัก 30-40K 
บ้างครั้งคนเราก็คิดอะไรแปลกๆ หรือฝันเฟื่องได้ใช่ไหม
One Day.

ออฟไลน์ Visual

• Sr. Member
คุณคิดเหมือนผมเลยอะ  ::)

เบื่อภายในสีดำมากๆ นั่งแล้วนึกถึงกระบะส่งของที่บ้าน
รู้สึกอึดอัด ฝุ่นเยอะ

ออฟไลน์ akewizard

ไม่ตลกหรอกครับ ขับไปตามท้องถนนก็ไม่มีใครเขาสนใจด้วยซ้ำว่ารถสีอะไรคู่ภายในจะสีอะไร

รอดูของแต่ง ชุดแต่งสวยๆ เตรียมไว้ด้วยดีกว่าครับ 8)

ออฟไลน์ ps000000

แฟนชอบสีโทน อ่อนๆ

ผมชอบ สีเข้มๆ เป็นคนไม่ระวังความสะอาด

ออฟไลน์ SM.

แบบนี้หลายยี่ห้อมากกว่าครับ ที่ชอบจับคู่สีภายใน ภายนอก ให้กับลูกค้า ซึ่งบางทีก็ไม่ตรงกับที่เราอยากจะได้

ออฟไลน์ TonSL65

• Jr. Member
  • **
เบื่อเหมือนกันคับ ตอนออก G9 ผมต้องยอมเลือกสีดำเพราะอยากได้ข้างในสีเบจ ทั้งที่จริงอยากได้สีขาวบ้าง แต่ดันมากับเบาะสีดำซะงั้น ไม่ชอบภายในสีดำอย่างแรงคับ
Current collection
2016 Mazda2 Sedan XD High Plus L
2018 Camry HV Premium(XV70)
2019 Accord Hybrid TECH(G10)
2021 Fortuner 2.8 Legender 4WD
Next......???

ออฟไลน์ Newhang

ผมว่าดีแล้วครับ
ผมเป็นคนนึงที่ไม่เอาสีครีมเลย  คือถ้าสีครีมมา ก็ยอมไม่ซื้อครับ เพราะดูแลไม่ไหว สกปรกง่ายแถมเช็ดไม่ออกด้วยครับ

ผมก็เคยคิดว่าทำไม honda จับคู่สีภายนอกภายในแบบนี้ และผมก็คิดว่าหลักคิดของ honda อยู่ที่การรักษารถครับ
ภายในดำ-รถคนขี้เกียจ สีภายนอกเลยต้องดูแลรักษาง่าย
นั่นแหละครับ ผมถึงไม่เคยคิดซื้อรถภายนอกสีดำเลย เพราะดูแลไม่ไหว

ภายในเบจ สำหรับคนขยัน เลขได้ภายนอกสีดำที่ต้องขัดเช้าเย็นเพราะฝุ่นเกาะง่ายเห็นง่าย รอยก็ชัด

ผมเลยคิดว่า honda มาถูกทางแล้วครับ ใครรับตรงไหนไม่ได้ก็ปรับกันไป ส่วนตัวผมซีเรียสกับสีภายในมากกว่าภายนอก  ถ้าภายในไม่ได้ก็คือไม่ต้องซื้อ แต่honda ยังเปิดทางเลือกให้ผมเสมอ เพราะผมจะปรับสีภายนอกแทน

ออฟไลน์ CJ.

^
^
^
ผมมองว่าการจัดคู่สีแบบนี้เป็นเรื่อง contrast มากกว่าเรื่องดูแลรักษาอะไรอย่างนี้ครับ
2005 Jaguar XJ Super V8
2005 Mercedes-Benz C230 Kom. Sports Coupe
2011 Aston Martin DBS
2013 Jaguar XJL 5.0 V8 Portfolio
2017 Lexus RX200t Premium
2019 Honda CR-V 2.4S
2019 Bentley Continental GT W12
2021 Lexus IS300h Luxury
2021 Mercedes-Benz GLE 350de 4MATIC Exclusive
2021 Porsche 911 Carrera S

ออฟไลน์ sk-non

• Sr. Member
ผมเคยใช้FD เบาะสีเบจ ดูแลยากมาก
แค่สองปีกว่า มีรอยยับแปลกๆ บางส่วนมีคราบดำ
ไม่รู้ มาจากไหน หนังหุ้มเบาะ ไม่ดีเลย
ก็เลยขาย ซื้อตัว S เบาะผ้ามา แล้วไปหุ้มเบาะหนังข้างนอกเอง
เลือกสีส้ม อ่อน ตอนนี้ อยู่มา 6ปี สภาพหนัง
ยังดีกว่าคันเก่าเมื่อตอนสองปีกว่าอีก

ออฟไลน์ pheet

• Full Member
ผมอยากให้รถทุกค่ายทุกสี สามารถให้ลูกค้าเลือกสีเบาะได้ครับ ไม่ใช่บังคับจับคู่มาให้ เช่นสีดำต้องได้เบาะเบทเท่านั้น  แอบเซ็งนิดๆเรื่องสีเบาะที่เลือกไม่ได้ด้วยเงื่อนไขการจับคู่มาให้

ออฟไลน์ Eddy5659

รถที่ผมใช้ประจำตอนนี้คือ everest 3.2 top ภายในสีเบจ กับ camry 2.0G extremo ภายในสีดำ

แรกๆขับ everest รู้สึกดี โล่ง ปรอดโปร่งครับ แต่ตอนนี้มันสร้างความปวดกระบานมากๆ เมื่อลูกๆ กินขนม กินช็อคโกแล๊ต หรือแม้แต่ใส่ถุงเท้าเปื้อนๆ ขึ้นรถ ผมฝากรอยไว้กับเบาะเต็มไปหมด เดือนนึงผมต้องเอาฟองน้ำนาโนมาเช็ดคราบต่างๆ ทิ้งทีนึง ผมว่าซัก 3-4 ปีไปแล้วจะจับเพ่นหนังสีใหม่ที่เข้มขึ้น แต่ที่แน่ๆ เวลาเอาแคมรี่ไม่ต้องกลัวเลยเรื่องคราบดำ
2007 Toyota Vios
2009 Toyota Hilux Vigo
2010 Toyota Camry
2011 Ford Ranger
2011 Isuzu Dmax
2011 Toyota Hilux Vigo
2015 Ford Ranger
2015 Ford Everest 2.2 Titanium
2015 Ford Everest 3.2 Titanium+
2016 Toyota Hilux Revo 2.4 J m/t (5 คันจะที่รัก)
2017 BMW 320d iconic

ออฟไลน์ 5thAvenue

• Hi!!!!
อาหารตามสั่งรอนานครับ ถ้าเทียบกับข้าวราดแกงที่เราสามารถเลือกได้บางอย่าง แต่รวดเร็วกว่า

ถ้ามองในมุมแม่ค้า อาหารตามสั่งก็ต้องเก็บวัตถุดิบหลากหลายมาก โดยที่ไม่รู้เลยว่า

วันนี้ลูกค้าจะสั่งอะไรมากกว่ากัน บางอย่างก็หมดเกลี้ยง บางอย่างก็เหลือทิ้ง สรุป ต้นทุนขึ้น

ก็ต้องขายแพงขึ้น ผู้ซื้อรับได้หรือเปล่า?

กลับมาที่ร้านข้าวแกง ถ้าเหลือทิ้งไว้ ก็มัดๆ เป็นถุงๆ "ลดราคา" แล้วรอคนที่อยากได้มาสอยไปกินในราคาที่ถูกกว่า

แต่ไม่สดอร่อยเท่าตอนเช้า และของที่ซื้อมาจากตลาด ก็หมดตามที่คำนวณไว้

ในขณะที่ร้านตามสั่งเหลือกะเพราหย่อมนึง วุ้นเส้นสองถุง เห็ดหอม หอยลาย พริกนิดหน่อย ข่า และน้ำตาล

สรุป ทำแกงอะไรไม่ได้เลย ต้องทิ้ง ไม่ก็รอไปใส่วันอื่น ถ้ามันไม่เสีย (รอไปยัดรถรุ่นต่อไป ถ้าเหลือ)

ง่ายๆเลย ฮอนด้าก็อยากเอาใจทุกท่านแหล่ะครับ แต่อะไรที่คนส่วนใหญ่ชอบ และไม่เจ็บตัว เลือกทำแบบนั้นดีกว่า
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 01, 2016, 15:23:18 โดย 5thAvenue »

ออฟไลน์ tvm

อาหารตามสั่งรอนานครับ ถ้าเทียบกับข้าวราดแกงที่เราสามารถเลือกได้บางอย่าง แต่รวดเร็วกว่า

ถ้ามองในมุมแม่ค้า อาหารตามสั่งก็ต้องเก็บวัตถุดิบหลากหลายมาก โดยที่ไม่รู้เลยว่า

วันนี้ลูกค้าจะสั่งอะไรมากกว่ากัน บางอย่างก็หมดเกลี้ยง บางอย่างก็เหลือทิ้ง สรุป ต้นทุนขึ้น

ก็ต้องขายแพงขึ้น ผู้ซื้อรับได้หรือเปล่า?

กลับมาที่ร้านข้าวแกง ถ้าเหลือทิ้งไว้ ก็มัดๆ เป็นถุงๆ "ลดราคา" แล้วรอคนที่อยากได้มาสอยไปกินในราคาที่ถูกกว่า

แต่ไม่สดอร่อยเท่าตอนเช้า และของที่ซื้อมาจากตลาด ก็หมดตามที่คำนวณไว้

ในขณะที่ร้านตามสั่งเหลือกะเพราหย่อมนึง วุ้นเส้นสองถุง เห็ดหอม หอยลาย พริกนิดหน่อย ข่า และน้ำตาล

สรุป ทำแกงอะไรไม่ได้เลย ต้องทิ้ง ไม่ก็รอไปใส่วันอื่น ถ้ามันไม่เสีย (รอไปยัดรถรุ่นต่อไป ถ้าเหลือ)

ง่ายๆเลย ฮอนด้าก็อยากเอาใจทุกท่านแหล่ะครับ แต่อะไรที่คนส่วนใหญ่ชอบ และไม่เจ็บตัว เลือกทำแบบนั้นดีกว่า
ชอบคำตอบที่มีความรู้และวิสัยทัศน์แบบนี้มากครับ
เห็นด้วยครับ :)

ออฟไลน์ SLuang

เขาทำวิจัยตลาดมาแล้วละครับ

ผมก็ชอบข้างในสีดำนะ
ฝุ่นจับหนาหน่อยดูไม่ได้เลย ทำให้ต้องรีบจัดการ เป็นข้อดีไปในตัว

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
ไม่แปลกหรอกครับเพราะฮอนด้าทำมาแบบนี้ ผมเองก็ไม่ชอบเหมือนกัน
ส่วนถ้าจะไฟWrap ถ้าเป็นผมยอมขับภายนอกสีที่ไม่ชอบดีกว่าไปWrapครับ

ออฟไลน์ Fong

• Make a Choice and Don't Look Back
นานาจิตตัง ครับ เอาที่สบายใจและมีความสุขครับ  8) 8)

ผมยังอยากเอา Accord ไปแร็บสีแดงสดเลยครับ 555
Isuzu มังกรทอง, Accord G4, Colorado, Hilux Tiger, Lancer MK I, Triton, D-Max Cab4, TiiDA, Mazda2 MK I, Mazda2 MK II, D-Max Space, Fortuner, Sunny B14, Jazz GK, Accord G9, Mazda2 Sky, GLA200, Yaris, Alphard30, Lancer MK II, Lander MK III, Ranger MC, XL7, Forester SK

ออฟไลน์ Nikle_pk

ผมอยากได้ภายนอกขาว ภายในเบส
เพราะเบื่อภายในดำมากดูแลยากฝุ่นนิดเดียวก็ขาวโพลน
สีเบสสีครีมดีกว่าเยอะเลยสำหรับผม
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

ออฟไลน์ JetDou

• Jr. Member
  • **
อันที่จริงทุกค่ายทุกรุ่น มันควรเลือกได้ทั้งสองสีนะ ก็แค่เบาะเองมันจะไปยากอะไร
2015 Ford Fusion 2.0 Titanium
2011 Infiniti G37 3.7 AWD

ออฟไลน์ delete

เมื่อไหร่ที่ประเทศไทยจะสั่งออพชั่นรถได้เองแค่นั้นแหละครับ จบไม่ต้องเถียงกัน 555
ผมว่าน่าจะทำได้นะ แค่เลือกของแต่งเพิ่ม
เมืองนอกยังทำได้เลย

ออฟไลน์ jztang

• Born To Race
ผมไม่ชอบรถญี่ปุ่นภายใน สีเบจ แต่พอเห็นเบาะสีเบจของ Everest แล้วกลับชอบ ก็แปลกนะครับ

ผมชอบภายในดำนะครับโดยปกติ ผมไม่ชอบสีเบจ มันดูสว่างแสบตา นั่งแล้วชวนอ้วก อันนี้เป็นเองอยู่คนเดียว