ผู้เขียน หัวข้อ: ขับในเมืองรถติดต้องใช้เบรคบ่อยๆ ทำให้เบรคหมดไวขึ้นมากมั้ยครับ  (อ่าน 8168 ครั้ง)

ออฟไลน์ PN

• Newbie
  • *
ตอนนี้ใช้ D-Max 1.9 M/T ครับ ขับมาทำงานทุกวันเส้นสาทร รถติดทุกวันเลยต้องออกตัวและใช้เบรคบ่อยๆ
ปกติเบรคจะอยู่ได้กี่ปีครับถึงเปลี่ยนใหม่  :(  :o  :-[  :'(

ออฟไลน์ AkE

• Hero Member
หมายถึงผ้าเบรคใช่มั้ยครับ ผมว่าวิ่งในเมืองถ้าไม่ได้เป็นพวกสายมุด ขับเร็วไม่หมดเร็วนะครับ โดยส่วนใหญ่แล้วก้เกิน 50000 โลกันนะครับถ้าเป็น

ผ้าเบรคศูนย์ไม่ใช่ บางยี่ห้อร้านข้างนอกที่เบรคดีแต่หมดไวกว่าครับ อย่างของผมรถวิ่งเร็วส่วนใหญ่มีรถติดไม่เยอะผมใช้ประมาณ 75000-

80000 โลครับ เปลี่ยนที่ตอนเหลือ 3-4 mm นะครับไม่ได้ใช้จนหมด

ออฟไลน์ mamaman

เรื่องเบรคนี่ ขึ้นอยู่กับการขับขี่ ล้วนๆ แต่ละคนใช้เบรคไม่เหมือนกัน
ขับในเมือง ใช้บ่อย แต่ไม่ได้กดแรงอะไรมาก ผมว่าน่าจะได้ถึงสามปีนะ

รถผมผ้าเบรคหมด ตอน 150,000 โล หมดแบบลื่นๆเลย

แต่ผมแนะนำให้เปลี่ยนตามระยะก่อนหมดเลย ดีกว่าหมดแล้ว หาเปลี่ยนไม่ได้
ปกติ ค่ายรถจะกำหนด ระยะเปลี่ยนผ้าเบรคทั้งสี่ล้อ หรือ ใครขยันก็ก้มลง ระดับที่ดิสหน้าเอาเรื่อยๆ

แต่เห็น Toyota แนะนำเปลี่ยนทุก 40000 โลรึเปล่า

ออฟไลน์ SM.

มันขึ้นกับการขับขี่ครับ แต่ก็ต้องยอมรับว่า ในเมืองใช้เบรคมากกว่า ฉะนั้นก็มีโอกาสเบรคหมดเร็วครับ

ออฟไลน์ Newhang

ไม่ไวนะครับ คงเพราะความเร็วต่ำเลยไม่ค่อยสึกมากเท่าความเร็วสูงๆแล้วเบรคมั๊งครับ

ออฟไลน์ ps000000

รถผม ผ้าเบรคแทบ ไม่ได้สะกิด เพราะ แตะเบาๆ

ออฟไลน์ nuntapon.s

ของผมวิ่งต่างจังหวัดตลอด  ขายรถไปตอนแสนห้าตอนนั้นยังไม่หมดเลย  ลองพิจารณาดูครับว่าต่างกันขนาดไหน

ออฟไลน์ Darkart

ผ้าเบรคIsuzuจากศูนย์เลย ขับในเมืองหรือต่างจังหวัด หลัง 100,000 กิโลขึ้นไป เช็คความหนาผ้าเบรคอีกทีครับ
ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์

promt

• บุคคลทั่วไป
ทุกอย่างแหละครับ หากใช้บ่อยก็หมดเร็วกว่าปกติ

ถ้าอยู่ในระยะ ก็ไม่ต้องคิดมาก

ออฟไลน์ jimsrsa

• Sr. Member
เกียร์ธรรมดาหมดเร็วขึ้นไม่มากหรอก ไม่เหมือนเกียร์ออโต้

ออฟไลน์ yourturle

ไม่หมดไวหรอกครับ ที่หมดไว เพราะขับเร็ว เบรคแรง อย่างนั้นนะไม่ต้องห่วงไปก่อนกำหนด
One Day.

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
หมดไวขึ้นกว่าปกติอยู่ละครับ
แต่ไม่เท่าขับโหดๆจี้ๆเบรกแรงๆบ่อยๆ แบบนั้นไวกว่า

jaesz

• บุคคลทั่วไป
เบรคบ่อยก็หมดเร็วกว่าเบรคไม่บ่อยครับ วัตถุสองชิ้นเสียสีกัน

ออฟไลน์ liveshow

• รถไม่แรงแต่แซงยาก
140000+ รถผม ช่างที่ 0 บอก ผ้าเบรคบางแล้วเหลือ 2 มิล จะถึงจุดเตือน เลยขับมาอีก10000 กว่าโล เพิ่งไปเปลี่ยนมามะวาน เหลือ อีก 5 มิล  ช่างมันวัดยังไงของมันฟร่ะ รถผมวิ่งไป 100000 พอดี เลย m/t 
ก็แค่คนธรรมดา ไม่ลองก็ไม่รู้

ออฟไลน์ jztang

• Born To Race
ผ้าเบรคน่าจะไปก่อน ซัก 80,000-100,000 โล เปลี่ยนผ้าเจียรจาน พอหลังจากนั้นก็ค่อยเปลี่ยนทั้งผ้า เปลี่ยนทั้งจาร ก้มลงดูเบรคเป็นระยะๆ กับการจับความรู้สึกการเบรค

ออฟไลน์ นครอัญมณี

• นครอัญมณี
สัจธรรมคือ อะไรใช้บ่อย ก็หมดเร็ว ครับ

เวลาไม่เกี่ยว ระยะทางก็ไม่เกี่ยว

เบรคใช้บ่อย ก็หมดเร็ว
น้ำมันเชื้อเพลิง วิ่งมาก ก็หมดมาก

แต่มีเทคนิค ประหยัด ทำได้ครับ
ถ้าวิ่งระยะทางเท่ากัน ใช้เบรคเหมือนกัน จะให้ประหยัดต้อง

ค่อยๆ กดคันเร่ง ตามระดับความเร็วที่ขึ้นมา
ค่อยๆ เบรค เบาๆ จนรถหยุด
ขับรถต้องมองไกลๆ เห็นไฟแดง รถติดข้างหน้า ก็ถอนคันเร่งได้เลย (ประหยัดน้ำมัน)
เมื่อใกล้พอประมาณ ก็ค่อยเบรคเบาๆ จนรถหยุด (ประหยัดเบรค)
รักรถมาก
รักครอบครัวมากกว่า
รักชาติ-ศาสน์-กษัตริย์มากที่สุด

ออฟไลน์ Tapanan

• Sr. Member
สบายใจได้ครับ ผมก็ใช้  All nex 2.5 Ddi ครับ วิ่งเข้าออก แม่แจ่ม จอมทอง เชียงใหม่ (ขึ้นทางอินทนนท์) ประมาณอาทิตย์ละเที่ยวครับ
ตอนนี้ไมล์ 50000km แล้วครับ เบรคยังมีอยู่เลย เอาเข้าเช็คศูนย์ช่างยังไม่แจ้งให้เปลี่ยนเลยครับ
คันเก่าก่อนที่จะเปลี่ยน มา All New เคยเปลี่ยนเบรคครับ ของ Isuzu ศูนย์แจ้งมี 2 ราคา ของตรีเพชร กับ Isuzu ญีุ่ปุน ราคาต่างกันเกือบเท่าตัวผมเลือกเปลี่ยนของ ตรีเพชร อายุการใช้งานจะสั้นกว่าของติดรถอยู่เช่นกันครับ....