ผู้เขียน หัวข้อ: รถที่ติดไฟกระพริบน้ำเงินแดงแบบรถตำรวจเราต้องหลบให้ไม๊ครับ  (อ่าน 13723 ครั้ง)

ออฟไลน์ Artist

• Full Member
ถ้ามีจังหวะ ก็หลบให้เขาเถอะครับ ปล่อยผ่านไป ทำแล้วเราสบายใจคือจบครับ

เพื่อนผมติดไฟแดง-น้ำเงินที่กระจังหน้า พร้อมไซเรนแบบมีไมค์ในห้องเครื่อง มันบอกว่าเผื่อเหตุฉุกเฉินจริงๆถึงเปิดขอทาง เพื่อนผมเล่าว่า ข้างบ้านเขาเคยล้มหัวฟาดพื้นแล้วชัก เลยขอให้ที่บ้านขับรถไปส่งโรงพยาบาล แต่ระหว่างทาง เปิดไฟฉุกเฉินขับก็แล้ว กระพริบไฟก็แล้ว เปิดกระจกบอกก็แล้ว ก็ไม่ค่อยมีใครสนใจเลย จนในที่สุดเสียชีวิต 

ผมหลบให้รถโรงพยาบาล และมูลนิธิทุกครั้งนะครับ แต่ก็มีบ้างครั้งที่รู้สึกแย่ ที่พวกเขาบางคัน เปิดไฟขับจี้ แต่อยู่ดีๆก็ปิดไฟแวะเข้าห้องน้ำปั๊ม จอดซื้ออาหารริมทาง เจอมากับตัว แต่ถึงยังไงก็ยังหลบต่อไปครับ อย่าคิดมาก หลบแล้วเราสบายใจก็พอ
ขออนุญาตนะครับ ถ้าทุกคนคิดแบบเพื่อนท่านกันหมดบ้านเมืองคงวุ่นวายน่าดู ไม่ได้รับอนุญาตใดๆก็เอารถส่วนตัวไปติดครบทั้งไฟทั้งเสียง อ้างเพียงเพราะจะใช้เวลาฉุกเฉิน ปล่อยให้เป็นหน้าที่รถฉุกเฉิน รถกู้ภัย รถพยาบาลดีกว่าครับ หรือไม่ก็โทรไปแจ้ง ตร. ให้เค้าเอารถมอเตอร์ไซค์สายตรวจมาขี่นำก็น่าจะดูเข้าท่ากว่าครับ พวกนี้สมควรจะจับปรับสถานหนักให้เข็ดครับ

ตัดเรื่องไซเรนผิด กม.นะครับ อันนั้นไม่ควรอยู่แล้ว

แต่เรื่องรอรถพยาบาล จาก ปสก.ตรง บ้านตาผมอยู่กลางทุ่งนา ไม่สามารถรอรถฉุกเฉินได้ครับ

แถมโดนรถระยำขวางหน้าทั้งๆที่เปิดไฟสูงบีบแตร เปิดไฟกระพริบ

พอผมสบโอกาสแซงได้ มันก็แกล้งแซงรถคันหน้าเบียดจนผมเกือบตกถนน

ณ วินาทีนั้นผมไม่สนมันละครับ ผมสนคุณตามากกว่า

แต่ทุกวันนี้ก็ยังแค้นอยู่ครับ
อย่าเถียงกันเลยนะครับ เดี๋ยวจะกลายเป็นดราม่าไป ผมถามเพราะสงสัยน่ะครับ
ขอบคุณแต่ละท่านที่แสดงความเห็น
ยังไงอย่ากระทบกระทั่งกันเลยครับ แต่ละคนมีความเห็นต่าง มีมุมมองที่ไม่เหมือนกันครับ

ออฟไลน์ maxillofacial surgeon

• Sr. Member
ผมหลบให้ครับ  นานๆเจอที    ให้เค้ารีบไป
ไม่ว่าเหตุผลใดก็ตาม  อย่างแรก  เผื่อเค้าฉุกเฉินจริง  อย่างที่สอง  จะได้ไม่มีปัญหากับใครครับ

ออฟไลน์ CJ.

• Hero Member
ข้อกฎหมายก็คงมีวิธีการอนุญาตกันเป็นกรณีนะครับ

รถตำรวจ รถพยาบาล และอื่นๆที่รถที่ลักษณะโจ่งแจ้งว่าเป็นรถอะไรก็หลีกครับ ต้องหลีกอยู่แล้ว

แต่รถที่ไม่มีลักษณะโจ่งแจ้ง คิดว่าเบ่งคงไม่หลบ ผมนึกถึงฉากนี้ใน skyfall ครับ ถ้าวิ่งอยู่ไทยคงไม่มีคนหลีกให้ M  :-X

2005 Jaguar XJ Super V8
2005 Mercedes-Benz C230 Kom. Sports Coupe
2011 Aston Martin DBS
2013 Jaguar XJL 5.0 V8 Portfolio
2017 Lexus RX200t Premium
2019 Honda CR-V 2.4S
2019 Bentley Continental GT W12
2021 Lexus IS300h Luxury
2021 Mercedes-Benz GLE 350de 4MATIC Exclusive
2021 Porsche 911 Carrera S

ออฟไลน์ muying

เส้นทางที่ผมใช้เป็นสองเลนสวนกัน 

ผมไม่หลบ แค่ยกคันเร่งให้เท่านั้น

แต่ถ้ากู้ภัย รถพยาบาล ผมจะตบไฟซ้ายแล้วลงข้างทางให้เลย

ออฟไลน์ meeuwarn

มั่วติดเองทั้งนั้น ไม่เคยหลบ

มี มอไซด์(เถื่อน)ไม่ใช่ตำรวจนำขบวน  จะมาแทรกคอสะพาน ผมยังไม่หลบเลย  พุ่งเข้าหา มอไซด์พร้อมแตร ชนเป็นชน สุดท้าย เนื้อต้องหลบให้เหล็ก ;D

ออฟไลน์ 2k

มั่วติดเองทั้งนั้น ไม่เคยหลบ

มี มอไซด์(เถื่อน)ไม่ใช่ตำรวจนำขบวน  จะมาแทรกคอสะพาน ผมยังไม่หลบเลย  พุ่งเข้าหา มอไซด์พร้อมแตร ชนเป็นชน สุดท้าย เนื้อต้องหลบให้เหล็ก ;D

;D พวกแทรกคอสะพานให้เป็นรถกับรถด้วยกันคันที่แทรกสุดท้ายก็ต้องหลบเองอยู่ดีครับ เพราะถ้าชนขึ้นมามันก็เป็นฝ่ายผิดและพวกที่แทรกมันก็ทำทุกวันด้วย ถ้ามันยอมชนก็เท่ากับว่ามันจะต้องชนทุกครั้งที่ทำการแซงคิวแล้วถ้าเป็นคนทั่วๆไปเงินค่าซ่อมรถตัวเองก็เดือดร้อนแล้ว  :P ตรรกะนี้ใช้ได้กับพวกที่เราไม่ให้แทรกแล้วมาทำเป็นปาดหน้าเบรคให้ชนหรือมาทำท่าจะเบียดเหมือนกัน สุดท้ายแล้วถ้าชนขึ้นมามันก็เดือดร้อนเป็นคดีความติดตัวและอาจถึงศาลเสียเวลาจ้างทนายด้วย เจอใครแกล้งบนถนนไม่ต้องกลัวแต่ให้จำไว้ว่าคุณถือไพ่เหนือคนเลวพวกนี้ตั้งแต่แรกแล้ว  8) 
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ unsignedint16

• Jr. Member
  • **
ถ้าผมคิดว่าผมใหญ่กว่ามัน ผมจะไม่หลบ (พวกรถเบ่ง)
แต่ผมไม่ได้ใหญ่อะไร ปืนก็ไม่ได้พก หลบให้มันไป_าย_่า ก่อนได้
อยู่เมืองไทย เวลามีเรื่องกับพวกอิทธิพลขึ้นมา กฏหมาย/ความยุติธรรม ช่วยอะไรคุณไม่ได้ (นอกจากคุณใหญ่กว่ามัน)

ออฟไลน์ Gunn

พวกท้องผูกชอบเบ่งนี่ไม่ได้มีแต่พวกรถยนต์นะ หลังๆนี้ชักเจอบ่อยด้วยครับพวกแก็งค์ Harley Davidson คันนำเป็นรถรุ่น Police แต่เป็นรถส่วนตัว เปิดไฟวาบจัดเต็ม แถมบางทีวิ่งในช่องทางด่วนที่ห้ามรถจักรยานยนต์ใช้อีกต่างหาก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 02, 2016, 16:56:55 โดย Gunn »

ออฟไลน์ okashi

เคยเจอรถฟอร์จูนเนอร์สีดำ ติดไฟวูบวาบ ที่รถไม่มีตราสัญลักษณ์อะไร ผมขับอยู่เลนซ้ายดีๆ
พี่แกมาขนาบข้าง เบียดผมจะให้หลบลงไหล่ทาง สักพักก็มีขบวนรถตู้ Volk แซงขึ้นไป ฟอร์จูนเนอร์ก็แทรกซ้าย
แล้วขับไล่เบียดคันข้างหน้าต่อ  ไม่รู้จะรีบไป_ายไหน ผมทำอะไรไม่ได้ ก็ได้แต่สาปแช่งไล่หลังไป 8)
Puma PoweR 🐯🐯

ออฟไลน์ devilpharynx

เวลาขับรถ ถ้ามีคนรีบ ผมหลบให้หมดครับ แต่ปกติผมขับชิดซ้ายอยู่แล้ว ยกเว้นถนนว่าง  ๆ โล่ง ๆ จริง
จึงจะขับขวา .... มีน้ำใจไว้ก่อน คงไม่ทำให้ชีวิตเราลำบากมากขึ้นหรอกครับ...
ปล. - คหสต.

ออฟไลน์ PAN

หลบให้เฉพาะรถพยาบาล รถกู้ภัย นอกนั้นไม่ครับ ไม่หลบเลย มันเป็นสิทธิของเราครับ

ออฟไลน์ neutrino

กฏหมายจะว่าเป็นเคสๆ ไปครับ
เราไม่มีสิทธิ์ไปตัดสินเขาเพราะเราไม่ใช่ศาล
หากตัดสินเองก็เป็นศาลเตี้ย

เราวิ่งอยู่เลนขวา หากเขาวิ่งเร็ว เราต้องหลบให้เขาตามกฏหมาย
หากรถติดๆ และขยับไม่ได้ ไม่ว่ารถอะไรก็หลบไม่ได้ ก็ไม่ควรหลบ หลบแล้วไม่ปลอดภัยก็ไม่ควรหลบ
แต่หากรถว่าง ก็ต้องหลบให้เขาไปก่อนครับ

ส่วนรถเขาติดไฟแสงสีน้ำเงิน หรือติดไฟแสงสีแดง เพื่อหลอก แกล้งหลอก ให้เราเข้าใจผิด แล้วเขาจะได้สะดวก
ให้ตำรวจหรือศาลตัดสินครับ หากตัดสินกันเอง บ้านเมืองวุ่นวายครับ

วันนี้เขาไม่โดนจับชั่ว
แต่หากวันหน้าโดนจับชั่ว แล้วจะรู้สึกว่ามันไม่คุ้มที่ทำ

พวกนี้มันไม่เข็ดหรอกครับ โดนจับปรับไม่กี่ร้อยบาท กฎหมายต้องเพิ่มโทษปรับเป็นหมื่นบาท ดูซิยังจะมีพวกลักไก่ไหม?

ออฟไลน์ tierak

หลบครับ   จริงไม่จริงผมก็หลบครับเพราะพวกนี้จะขับเร็วมากถ้าคุณไม่หลบเกิดอุบัติเหตุมาทำไง  คนที่เจ็บอย่างน้อยก็มีเราด้วย  ผมไม่เอาตัวเองไปเสี่ยงแบบนั้นหรอก  ใครไม่อยากหลบก็ช่างแต่ผมยอมหลบดีกว่า

+ 1 ครับ
ถ้าเขาเร็วกว่าเราก็ต้องเว้นแต่ไม่มีที่ให้หลบ

ออฟไลน์ Gunn

หลบให้เฉพาะรถพยาบาล รถกู้ภัย นอกนั้นไม่ครับ ไม่หลบเลย มันเป็นสิทธิของเราครับ
+1 ครับ

ออฟไลน์ CarameLon

วันไหนผมเอากระบะคันเก่าไปแล้วเจอพวกนี้มาจี้ เบรคนานๆยาวๆเอาให้ชนท้ายครับ อยู่บนถนนกันอีกนานอบอุ่นดี
TOYOTA WISH SPORT 2.0>>>CRV-2.4L 4WD GEN3>>>TOYOTA Camry 2.4 2010>>>BMW 520 ตาเหยี่ยว>>>BMW X3 2011 >>>BMW 520D 2010 >>>BMW 525D ก่อน LCI >>>BMW 116i M-sport >>>BMW X1 2.0 S-drive 2016 >>>Mercedes GLA200 >>>Mercedes C Class C350e >>> BMW330e+BMWS1000R

ออฟไลน์ SM.

ผมหลบให้ตลอดเลย

ออฟไลน์ DriveOnly

ข้อกฎหมายก็คงมีวิธีการอนุญาตกันเป็นกรณีนะครับ

รถตำรวจ รถพยาบาล และอื่นๆที่รถที่ลักษณะโจ่งแจ้งว่าเป็นรถอะไรก็หลีกครับ ต้องหลีกอยู่แล้ว

แต่รถที่ไม่มีลักษณะโจ่งแจ้ง คิดว่าเบ่งคงไม่หลบ ผมนึกถึงฉากนี้ใน skyfall ครับ ถ้าวิ่งอยู่ไทยคงไม่มีคนหลีกให้ M  :-X

ผมไม่เห็นใครหลบเลย มุดไปมุดมา  :)

ปล. จากั้วสวยมากๆๆ

ออฟไลน์ +@ Krishna @+

• *_* รถที่ดี คือ รถที่ใช้แล้วมีความสุข ^_^

ออฟไลน์ franklnwna

• Jr. Member
  • **
ผมวิ่งเส้นบายพาสชลบุรี-พัทยา เจอเป็นฟอจูนสีดำมีไฟตรงคอนโซลหน้า ยกไฟสูงรัวๆไล่ไปเรื่อยๆทุกคัน(เขาไม่ได้เหยียบสุดนะ แต่แบบว่าอยากขับสบายๆไม่ยกไม่เบรคมั้ง)
ผมมองกระจกหลังบางคันก็ยอมบางคันก็ไม่ยอม เพราะแต่ละคันก็ไม่ได้วิ่งช้า 120+ทั้งนั้น
วันนั้นผมไม่ได้ยอมครับปล่อยให้เขาหัวร้อนไป555+ สุดท้ายผมก็กดทิ้งไปแล้วก็แยกลงก่อนครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 03, 2016, 18:38:35 โดย franklnwna »

ออฟไลน์ firstime911

อ่านแล้วเหนือ่ยเลยครับ...

ผมก็เคยสงสัยเหมือนกันว่ารถพวกนี้มันยังไงกัน ไม่ถูกกฏหมาย / ไม่มีอำนาจ / ไม่ได้รับอนุญาติ แล้วทำไมมาติดไฟวิ่ง เป็นทั้งรถอาสา รถ ส่วนบุคคล มอไซ
ผมก็เคยคิดว่า เขาเป้นใคร ทำไมถึงทำตัว ยิ่งใหญ่ ใช้ไฟฉุกเฉินได้..ผมก็ใหญ่ ทำไมต้องหลบให้

แต่เอาเข้าจริงๆ ผมก็หลบให้ เพราะว่า ผมเห็นว่าเขาคงมีธุระ ที่เร่งด่วนมากจริงๆ และอาจจะถึงขั้นร้ายแรง / และคนเราก็มีน้ำใจ ก็หลบๆให้เขาไป ไม่ได้คิดเรื่องเสียหน้า หรืออย่างไร เพราะมันไม่ได้เกี่ยวกัน เราช้ากว่าเราก็หลบให้เขา หรือว่า เขามีธุรกิจอันเร่งด่วน เราก็ควรหลบให้ เช่นเดียวกับรถพยาบาลหละครับ ผมก้วิ่งอยู่ใน กทม น้อยคนนักที่จะหลบให้ คือ น้ำใจอะครับ ตปท เขาหลบเข้าข้างทางให้กับรถฉุกเฉินพยาบาล มันก็เหมือนกัน กับ รถ วิ่งช้า และ อยู่ เลนขวาแช่ไว้อะครับ ถ้าคนคิดว่าการหลบซ้ายให้คันหลังไปก่อนเป็นการเสียหน้า หรือรถผมพวกอาวุธ ไม่ต้องหลบ เพราะผมให่ญกว่า แบบนี้คงแย่หละครับ

น้ำใจบนท้องถนนครับ