ผู้เขียน หัวข้อ: รถที่ติดไฟกระพริบน้ำเงินแดงแบบรถตำรวจเราต้องหลบให้ไม๊ครับ  (อ่าน 13708 ครั้ง)

ออฟไลน์ Artist

• Full Member
ผมเจอรถที่ติดไฟกระพริบน้ำเงินแดงที่กระจกหน้าหลายที เป็นฟอร์จูนเนอร์บ้าง โฟล์คตู้บ้าง ไม่มีรถตำรวจนำ ไม่มีป้ายติดข้างรถว่าเป็นรถหน่วยงานราชการไหน
ดูๆก็เหมือนรถบ้านปกติ ติดฟิล์มดำ วิ่งมาจ่อท้ายแบบให้เราหลบ
ถ้ารถโล่งๆผมก็หลบ เพราะดูคล้ายรถตำรวจ แต่เวลารถติดๆไม่รู้จะหลบยังไง
สรุปว่ารถแบบนี้คือรถราชการที่เราต้องหลบให้หรือเป็นรถส่วนตัวเอามาติดไฟกันเองครับ ใครรู้ช่วยบอกหน่อยครับ

ออฟไลน์ eaton fuller

• Sr. Member
มีจังหวะ ก็หลบให้ ครับ

แม้จะจริงบ้างปลอมบ้าง     เผื่อจริง แล้วเขาจำเป็นจริงๆ

(ทำให้พวกหน่วยกู้ยืม  ที่ทำทึเป็นหน่วยกู้ภัยได้ใจ)

แต่ถ้าเป็นรถหวอน้ำเงินอย่างเดียว หลบอย่างรวดเร็วเลย

ออฟไลน์ mozart

• Hero Member
 บางคันก็อาจเป็นตำรวจบางคันก็คนธรรมดา บางคันก็มีใช้ในราชการ ไม่ตายตัวส่วนมากผมเห็นเป็นพวกรถตู้รับเหมา ส่วนตัวมองว่าถ้าไม่ใช่รถที่ใช้ในราชการหรือบุคคลสำคัญเค้าติดเพื่อเบ่งครับ  แต่ถ้าเป็นบุคคลธรรมดาแล้วทำแบบนี้ซักวันเค้าคงโดนของจริงครับ

ออฟไลน์ Nismo De Alpina

• Whatever brews your coffee.
ผมไม่หลบ ถ้าไม่ใช่รถพยาบาล
ถ้าบอกว่าเป็นตำรวจแล้วรีบไปราชการ
ผมขำ ตำรวจแท้ๆเขาไม่รีบกันหรอกครับ  ;D
Eventually i've made my home country,Thailand.

ออฟไลน์ arlao

• Jr. Member
  • **
ผมก็ทึ่ง กับร้านรับติดตั้งไฟวาบแบบนี้ ว่าขายกันเกลื่อนเลย
ตามที่ผมเข้าใจควรเป็นรถที่ได้รับอนุญาตเท่านั้น
แต่ไหงหาซื้อง่ายมาก และตร.ก็ไม่จับดำเนินคดี?

ออฟไลน์ yod artstu

เท่าที่ผมเจอ "บ่อย" แบบข้างหน้าเลนขวามีรถเยอะแยะเลนซ้ายมีรถใหญ่ช้า
แล้วจี้ไล่ *ปกติถ้าไม่ใช่รถพยาบาล รถมูลธนิธิ รถฉุกเฉิน*
ส่วนมากเห็นเป็นเก๋งบ้าง ตู้บ้าง ทะเบียนธรรมดา
ผมปล่อยคันเร่งเลยครับ ให้เค้าหลบไปเอง
ไซเรนไฟแวบเถื่อนเยอะมากตามต่างจังหวัด ผมว่าบางคันซื้อมาใส่รถเองแล้ววางไว้หน้ากระจก
: )

ออฟไลน์ TonSL65

• **
Current collection
2016 Mazda2 Sedan XD High Plus L
2018 Camry HV Premium(XV70)
2019 Accord Hybrid TECH(G10)
2021 Fortuner 2.8 Legender 4WD
Next......???

ออฟไลน์ Uzsa

เคยเจอแบบนี้เหมือนกัน นิวฟอจูนเนอร์สีดำ ป้ายแดง เปิดไฟเเดงสลับน้ำเงิน พร้อมเปิดไฟสูงกระพริบๆตลอด ทั้งที่รถติดมากๆ ยังอุตสาห์แทรกกลางเปิดเลนพิเศษ เปิดไฟ บีบเเตร กระพริบไฟใส่ไล่จนคันอื่นๆก็ต้องหลบให้ ก็อย่างรู้ ไฟหน้านิวจูนไฟแรงมาก ยิ่งเปิดไฟสูง เปิดไฟกระพริบอีก ผมนี้เห็นนี้ขึ้นเลย รถราชการก็ไม่ใช่ เปิดซี้ซั้ว ผมเลยเอารถเบี่ยงขวางเลนพิเศษเลย คายังงั้นจนรถเริ่มขยับ วันนั้นเอาเก๋งไป สุดท้ายเลยยอมหลีกให้เพราะรถเริ่มขยับด้วย นี้ถ้าเอาฟอจูนเนอร์ไป จะเบี่ยงขวางกันไว้ไม่ให้ซ่าเลย เกลียดจริงพวกเบ่งๆทั้งหลาย

ออฟไลน์ Newhang

เรื่องแบบนี้เป็นเรื่องที่บอกยากครับ ในชีวิตจริงผมเคยเจอรถขบวน3คันทำอะไรแย่ๆไว้ แบบนี้ผมก็ไม่ค่อยเคารพเหมือนกันแต่ก็หลบนะ แต่ขอด่าตามหลัง

แต่ถ้าหลบได้ผมก็หลบ ไม่อยากมีปัญหาอะไร คือไม่ได้ยากอะไรในชีวิตเลย อีกอย่างพวกนี้ขับเร็วยิ่งพวกขับแย่ ยิ่งเร็ว แป๊บเดียวเค้าก็หายจากเราแล้ว ผมเคยเจอรถในตอนที่ กทม มีการวางระเบิด เค้ารีบวิ่งเปิดไฟ แต่ไม่ใช่เสียงอะไร  ผมก็หลบให้ และเค้าขับสุภาพมาก ไม่ใช่ปาดไปมาหาเรื่อง แบบนี้ผมชื่นชมมาก

ออฟไลน์ nuttapatJazz

ถ้าผมขับเลนขวาอยู่ผมหลบให้ครับ แต่ถ้าอยู่เลนอื่นไม่หลบครับ
Nissan Juke 1.6V '14
Mitsubishi Triton Plus 2.4Benzene 2Dr MT '12
Honda FIT(HK Spec) '13

ออฟไลน์ Pegasus7700

ควรหลบครับ. 
...ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป...

MERCEDES BENZ W212 '12
FORD FOCUS 2.0 Gdi '13
HONDA Civic RS '20
VOLVO XC60 Hybrid Inscription '19
FORD EVEREST 2.0 Bi Turbo '22

ออฟไลน์ Sit: )

ไม่หลบ มีปัญญาแทรกก็ไปกันเอง
บางขบวนเอามอไซค์มากัน บ้าไปกันใหญ่
รถบ้านที่โบกไม้โบกมือขอทาง ผมยังอยากหลบมากกว่า

หลบเฉพาะรถพยาบาล ฉุกเฉิน กู้ภัย ดับไฟ

ออฟไลน์ bobsan

หากรถไม่ติดแล้วเราวิ่งขวาขับช้ากว่่าก็ต้องหลบให้เป็นเรื่องปกติ

แต่ถ้ารถติดๆไม่จำเป็นต้องหลบครับ

ออฟไลน์ nuntapon.s

เคยเจอรถรับส่งนักเรียนรูดไหล่ทางมาพอไปไม่ได้ก็จะเบียด  พอเบียดไม่ได้เปิดไฟกระพริบเลยตะโกนด่าผมอีก  ผมก็จอดดูมันอย่างนั้นแหละ

ออฟไลน์ Darkart

ถ้าเป็นรถพยาบาล รถฉุกเฉิน รถกู้ภัย รถดับเพลิง กับ รถมอเตอร์ไซค์นำกระบวน รถการ์ดในกระบวนนั้น ถึงจะหลบให้ครับ
เคยเจอ รถป้ายธรรมดา แล้วติดไฟกระพริบน้ำเงินแดง อันนี้ไม่หลบให้แซงเอาเอง ครับ
ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์

ออฟไลน์ TDCI

ตามกฎหมายพวกนี้ไม่ใช่รถฉุกเฉิน ไม่มีสิทธิมาติดไฟด้วยซ้ำ
ถ้าฉุกเฉินควรไปทำให้ถูกกฎหมายดีกว่า  ไม่งั้นจะสับสน

เหมือนไฟเตือนความเร็วบนทางด่วน บอกไม่เกิน 80
แต่ตำรวจอนุโลมให้ 100-110  ก็กลายเป็นว่าตกลงแล้ว
ตำรวจเองสนับสนุนให้ทำผิดกฎหมาย 

ถ้าจะให้วิ่ง 100-110 ก็ เขียนให้ชัดเจนไปเลย

บ้านเมืิองอื่นเค้า (ที่เจริญแล้ว)  50 ก็ต้อง 50 เร็วกว่า50 โดนหนัก
กฎหมายมันถึงจะเป็นกฎหมายบังคับใช้ได้จริง

ออฟไลน์ 5thAvenue

• Hi!!!!
เมื่อก่อนผมก็เคยไม่หลบครับ

แต่มาลองคิดดูอีกที ก็หลบๆให้เขาไปเถอะ เผื่อว่าเป็นรถที่ต้องใช้เหตุด่วนจำเป็นจริงๆ

ส่วนเรื่องความผิด ให้คนที่เขามีกฏหมายในมือจับเถอะครับ

ปล่อยเขาไป

ออฟไลน์ JeansZ

หลบ​ไว้​ก่อนครับ เราไม่อาจรู้ว่าเป็นรถจริงหรือปลอม เมื่อ​กลางปี​ที่แล้ว ผม​นั่ง​รถ​ไป​กับ​เพื่อน แล้ว​มี กระบะ Dmax แต่ง มีไฟหมุนที่กระจก​หน้า พร้อม​เสียง เพื่อน​ผม​ไม่​หลบ​ให้ เพราะ​หมั่นไส้ คิดว่าเป็นเด็กแว้นเอามาติดเล่น แต่​กระบะคันนั้นก็เร่งเครื่องแซงไปอย่างเร็วพร้อมควันดำ แล้ว​ต่อมามี​รถตู้พยาบาล ของ ร.พ. แห่งหนึ่ง เปิดไฟพร้อมเสียงวิ่งแซงตามไป สักพักรถเริ่มติดผิดปกติ แล้วก็เห็นว่าข้างหน้ามีอุบัติเหตุ รถชน​มอเตอร์ไซค์ มี​คนเจ็บและ​เจ้าหน้าที่กู้ภัยกำลังช่วยเหลือ แล้ว​มีกระบะ Dmax คัน​ดังกล่าว และ​รถพยาบาล จอด​อยู่​ข้างทาง​ตรงจุด​เกิดเหตุ เล่นเอาเพื่อนผมรู้สึกผิดเลยครับ คาด​ว่า กระบะ Dmax คัน​นั้น น่าจะเป็นรถ​ส่วนตัวของเจ้าหน้าที่กู้ภัย
Ford Fiesta 1.0 Ecoboost
Toyota Yaris 1.2

ออฟไลน์ Pegasus7700

เมื่อก่อนผมก็เคยไม่หลบครับ

แต่มาลองคิดดูอีกที ก็หลบๆให้เขาไปเถอะ เผื่อว่าเป็นรถที่ต้องใช้เหตุด่วนจำเป็นจริงๆ

ส่วนเรื่องความผิด ให้คนที่เขามีกฏหมายในมือจับเถอะครับ

ปล่อยเขาไป

...ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป...

MERCEDES BENZ W212 '12
FORD FOCUS 2.0 Gdi '13
HONDA Civic RS '20
VOLVO XC60 Hybrid Inscription '19
FORD EVEREST 2.0 Bi Turbo '22

ออฟไลน์ zekoza11

เคยโดนตามท้ายแต่ยังไม่เปิดหวอและไฟ
พอดีมองกระจกหลังแล้วเห็น ผมก็หลบให้ครับ
แล้วก็ขับตาม พอดึงสี่แยกไฟแดงเท่านั้นแหล่ะ
หวอดังเลย แล้วมันก็ขับผ่านไป

ออฟไลน์ yourturle

รถใช้ในเวลาราชการ แต่นอกเวลาก็ขอแถม ใช้กับชาวบ้าน
ต้องมีรถมอไชต ตำรวจนำ หรือตามด้วย
นอกเวลาคงไม่ได้หลบ ให้แซงไปเอง ง่ายกว่า
One Day.

ออฟไลน์ Gunn

ไม่หลบครับ เจอบ่อยครับเส้นมอเตอร์เวย์-บายพาสไปชลบุรี พัทยา ระยอง ส่วนใหญ่จะเป็นพวกรถตลาดที่คิดว่าตัวเป็นรถหรู เช่นฟอร์จูนเนอร์, ฮุนได h1 , แคมรี ฯลฯ ผมหลบให้เฉพาะรถฉุกเฉินที่ได้รับอนุญาตตามกฎหมายเท่านั้นครับ

ออฟไลน์ ps000000

เคยสงสัยเหมือนกันว่า รถใคร มาเป็น ขบวน มี มอไซค์นำ

ออฟไลน์ vachirapoly

• **
ถ้ามีจังหวะ ก็หลบให้เขาเถอะครับ ปล่อยผ่านไป ทำแล้วเราสบายใจคือจบครับ

เพื่อนผมติดไฟแดง-น้ำเงินที่กระจังหน้า พร้อมไซเรนแบบมีไมค์ในห้องเครื่อง มันบอกว่าเผื่อเหตุฉุกเฉินจริงๆถึงเปิดขอทาง เพื่อนผมเล่าว่า ข้างบ้านเขาเคยล้มหัวฟาดพื้นแล้วชัก เลยขอให้ที่บ้านขับรถไปส่งโรงพยาบาล แต่ระหว่างทาง เปิดไฟฉุกเฉินขับก็แล้ว กระพริบไฟก็แล้ว เปิดกระจกบอกก็แล้ว ก็ไม่ค่อยมีใครสนใจเลย จนในที่สุดเสียชีวิต 

ผมหลบให้รถโรงพยาบาล และมูลนิธิทุกครั้งนะครับ แต่ก็มีบ้างครั้งที่รู้สึกแย่ ที่พวกเขาบางคัน เปิดไฟขับจี้ แต่อยู่ดีๆก็ปิดไฟแวะเข้าห้องน้ำปั๊ม จอดซื้ออาหารริมทาง เจอมากับตัว แต่ถึงยังไงก็ยังหลบต่อไปครับ อย่าคิดมาก หลบแล้วเราสบายใจก็พอ

ออฟไลน์ swan

จริงๆเรื่องมารยาทการใช้รถใช้ถนน เมื่อเห็นว่ามีรถไม่ว่าชนิดใดก็ตามมาข้างหลังเราแล้วเค้าเร็วกว่าเรา เราก็ควรหลบให้เขาแซงไปก่อนครับ แต่เท่าที่พยเจอทุกวันนี้ส่วนมากไม่สนใจใคร กรูจะแช่อยู่อย่างนั้นใครรีบก็หาทางแซงเอาเอง จะซ้ายหรือขวาก็แล้วแต่

ออฟไลน์ Auto

หลบครับ   จริงไม่จริงผมก็หลบครับเพราะพวกนี้จะขับเร็วมากถ้าคุณไม่หลบเกิดอุบัติเหตุมาทำไง  คนที่เจ็บอย่างน้อยก็มีเราด้วย  ผมไม่เอาตัวเองไปเสี่ยงแบบนั้นหรอก  ใครไม่อยากหลบก็ช่างแต่ผมยอมหลบดีกว่า

promt

• บุคคลทั่วไป
กฏหมายจะว่าเป็นเคสๆ ไปครับ
เราไม่มีสิทธิ์ไปตัดสินเขาเพราะเราไม่ใช่ศาล
หากตัดสินเองก็เป็นศาลเตี้ย

เราวิ่งอยู่เลนขวา หากเขาวิ่งเร็ว เราต้องหลบให้เขาตามกฏหมาย
หากรถติดๆ และขยับไม่ได้ ไม่ว่ารถอะไรก็หลบไม่ได้ ก็ไม่ควรหลบ หลบแล้วไม่ปลอดภัยก็ไม่ควรหลบ
แต่หากรถว่าง ก็ต้องหลบให้เขาไปก่อนครับ

ส่วนรถเขาติดไฟแสงสีน้ำเงิน หรือติดไฟแสงสีแดง เพื่อหลอก แกล้งหลอก ให้เราเข้าใจผิด แล้วเขาจะได้สะดวก
ให้ตำรวจหรือศาลตัดสินครับ หากตัดสินกันเอง บ้านเมืองวุ่นวายครับ

วันนี้เขาไม่โดนจับชั่ว
แต่หากวันหน้าโดนจับชั่ว แล้วจะรู้สึกว่ามันไม่คุ้มที่ทำ

ออฟไลน์ Gunn

ถ้ามีจังหวะ ก็หลบให้เขาเถอะครับ ปล่อยผ่านไป ทำแล้วเราสบายใจคือจบครับ

เพื่อนผมติดไฟแดง-น้ำเงินที่กระจังหน้า พร้อมไซเรนแบบมีไมค์ในห้องเครื่อง มันบอกว่าเผื่อเหตุฉุกเฉินจริงๆถึงเปิดขอทาง เพื่อนผมเล่าว่า ข้างบ้านเขาเคยล้มหัวฟาดพื้นแล้วชัก เลยขอให้ที่บ้านขับรถไปส่งโรงพยาบาล แต่ระหว่างทาง เปิดไฟฉุกเฉินขับก็แล้ว กระพริบไฟก็แล้ว เปิดกระจกบอกก็แล้ว ก็ไม่ค่อยมีใครสนใจเลย จนในที่สุดเสียชีวิต 

ผมหลบให้รถโรงพยาบาล และมูลนิธิทุกครั้งนะครับ แต่ก็มีบ้างครั้งที่รู้สึกแย่ ที่พวกเขาบางคัน เปิดไฟขับจี้ แต่อยู่ดีๆก็ปิดไฟแวะเข้าห้องน้ำปั๊ม จอดซื้ออาหารริมทาง เจอมากับตัว แต่ถึงยังไงก็ยังหลบต่อไปครับ อย่าคิดมาก หลบแล้วเราสบายใจก็พอ
ขออนุญาตนะครับ ถ้าทุกคนคิดแบบเพื่อนท่านกันหมดบ้านเมืองคงวุ่นวายน่าดู ไม่ได้รับอนุญาตใดๆก็เอารถส่วนตัวไปติดครบทั้งไฟทั้งเสียง อ้างเพียงเพราะจะใช้เวลาฉุกเฉิน ปล่อยให้เป็นหน้าที่รถฉุกเฉิน รถกู้ภัย รถพยาบาลดีกว่าครับ หรือไม่ก็โทรไปแจ้ง ตร. ให้เค้าเอารถมอเตอร์ไซค์สายตรวจมาขี่นำก็น่าจะดูเข้าท่ากว่าครับ พวกนี้สมควรจะจับปรับสถานหนักให้เข็ดครับ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
อยู่เลนขวาสุดรึเปล่าละครับ ถ้าใช่ก็หลบซะ
ถ้าไม่ใช่ก็ไม่ต้องหลบ ให้เค้าแซงเอาเอง
ประเด็นอยู่ที่เลนของเรา ไม่ใช่รถข้างหลัง

ออฟไลน์ 5thAvenue

• Hi!!!!

ขออนุญาตนะครับ ถ้าทุกคนคิดแบบเพื่อนท่านกันหมดบ้านเมืองคงวุ่นวายน่าดู ไม่ได้รับอนุญาตใดๆก็เอารถส่วนตัวไปติดครบทั้งไฟทั้งเสียง อ้างเพียงเพราะจะใช้เวลาฉุกเฉิน ปล่อยให้เป็นหน้าที่รถฉุกเฉิน รถกู้ภัย รถพยาบาลดีกว่าครับ หรือไม่ก็โทรไปแจ้ง ตร. ให้เค้าเอารถมอเตอร์ไซค์สายตรวจมาขี่นำก็น่าจะดูเข้าท่ากว่าครับ พวกนี้สมควรจะจับปรับสถานหนักให้เข็ดครับ

ตัดเรื่องไซเรนผิด กม.นะครับ อันนั้นไม่ควรอยู่แล้ว

แต่เรื่องรอรถพยาบาล จาก ปสก.ตรง บ้านตาผมอยู่กลางทุ่งนา ไม่สามารถรอรถฉุกเฉินได้ครับ

แถมโดนรถระยำขวางหน้าทั้งๆที่เปิดไฟสูงบีบแตร เปิดไฟกระพริบ

พอผมสบโอกาสแซงได้ มันก็แกล้งแซงรถคันหน้าเบียดจนผมเกือบตกถนน

ณ วินาทีนั้นผมไม่สนมันละครับ ผมสนคุณตามากกว่า

แต่ทุกวันนี้ก็ยังแค้นอยู่ครับ