ผู้เขียน หัวข้อ: ว่าด้วยเรื่องน้ำมันเครื่อง สังเคราะห์ คลาสตรอล  (อ่าน 3077 ครั้ง)

ออฟไลน์ O-ver-Late-Driver

• Sr. Member
วันนี้ไปซื้อน้ำมันเครื่อง คลาสตรอล 5w30 fully syntetic  4 ลิตร แถม 1 ลิตร ผลิต กุมภา 58 ราคา 1900   ทำไมไม่มี พวก SAE SM SN  อะไรเหล่านี้ครับ และ น้ำมันเครื่อง 1 ปี ผ่านมา เก็บไว้เอามาใช้มีผลอะไรไหมครับ  ปกติเขาเก็บกันกี่ปี ครับ  กล่องเป็นแบบรูป bmw  m อะครับ ยี่ห้ออื่นบอก ทำไม คลาสตรอลไม่บอก ทั้ง เก็ง และ ปิคอัพ ในส่วนของ สังเคราะฆ์ 100 %

ออฟไลน์ แมวดราม่า

• Hero Member
  • แมวบ้า(ขับ)รถ
Edge Titanium น่าจะ SN นะครับ

ถ้า A5 หรือ Magnatec Professional น่าจะยังเป็น SM
Dare to Drama! | Original Nissan X-Trail Club Thailand: http://www.facebook.com/groups/180634121979355/

jaesz

• บุคคลทั่วไป
Castrol ณ ปัจจุบัน  BMW ไม่ใช้แล้วนะครับ เขาสั่งยกเลิกทั่วโลก

ตัวที่เอามาขายในประเทศไทย ไม่มีตัวไหนส่งAPI ครับ
เลยไม่ได้ติดตราAPI แต่บริษัทติ๊ต่างว่ามันเป็นตัวเดียวกับเมิองนอก

ผมไม่ได้ส้งCastrolตรวจLabมานานเพราะเท่าที่เคยทำ เสียเวลาและไม่คุ้มกับการใช้ เลย มาตรฐานน้ำมันไม่เด่นกว่ายี่ห้อถูกๆตามตลาดครับ

ที่กล่าวมาเป็นการทดสอบส่วนตัวระหว่างผมกัลแล็บที่ผมเลือกใช้ โปรดใช้วิจารณญาณ อยากพิสูจน์ ก็ส่งLab เทึยบได้ครับ พิสูจน์ให้รู้ด้วยตนเองได้

ออฟไลน์ jubcup

• Newbie
  • *
ผมไม่เคยใช้คาสตรอลนะ แต่ผมใช้ ปตท มีมาตรฐานรับรอง API SN ด้วย ผมใช้ ปตท มาตลอด คือผมชอบที่ราคาไม่แพง
การใช้งานดีเลย มีมาตรฐานรับรองด้วย ก็ไม่รู้จะไปใช้ที่มันแพงกว่าทำไมครับ

ขอบคุณครับ ทำไมเขาไม่มี API ทีขายในไทย แสดงว่า ไม่ได้ดีเด่ กว่าของที่ขายในนี้ใช่ไหมครับ ซื้อแล้ว คงต้องจำต้องใช้

bmw เรียกคืน แต่ทำไมกล่อง ยังมีอยู่ น่าจะเข้าข่าย ทำให้ผู้บริโภค(อย่างผม)เข้าใจผิด

ออฟไลน์ นครอัญมณี

• Hero Member
    • นครอัญมณี
ผมเลิกใช้คาสตรอลแล้วครับ แพงเปล่าๆ  8)
รักรถมาก
รักครอบครัวมากกว่า
รักชาติ-ศาสน์-กษัตริย์มากที่สุด

jaesz

• บุคคลทั่วไป
ขอบคุณครับ ทำไมเขาไม่มี API ทีขายในไทย แสดงว่า ไม่ได้ดีเด่ กว่าของที่ขายในนี้ใช่ไหมครับ ซื้อแล้ว คงต้องจำต้องใช้

bmw เรียกคืน แต่ทำไมกล่อง ยังมีอยู่ น่าจะเข้าข่าย ทำให้ผู้บริโภค(อย่างผม)เข้าใจผิด

ไม่ได้เรียกคืนนะครับ เขายกเลิก ไม่ต่อสัญญา
ของที่มึอยู่ก็คือของเก่าที่ยังค้างสต็อกตามร้านค้าครับ ใช้ได้ครับ หมื่นโลนอกเมือง ห้าพันในเมืองปลอดภัย

ครับผมดูแล้วเป็น เดือน กุมภาพันธ์ ปี 2558 ใช้ หมื่นกิโล ส่วนใหญ่ไม่ถึง แต่ถึง 6 เดือนซะก่อน ไหนๆซื้อมาแล้ว

ก็คงต้องใช้อ่ะครับ      ขอบคุณอีกครั้งครับ