ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามนะครับ ระหว่าง fortuner bmc กับ new pajero sport  (อ่าน 5438 ครั้ง)

ออฟไลน์ zuntos

• Jr. Member
  • **
คือที่บ้านผมมี fortuner bmc อยู่แล้วครับ ทีนี้ญาติแฟนเขาจะขาย pajero ตัว top รถ 2 เดือนให้ถูกๆในราคา 1.1 m เหตุผลที่ขายเพราะใช้แล้วไม่ชอบครับ ซึ่งผมมองว่าถูกดี แต่ใจผมยังชอบคันเก่าอยู่ แต่เคยไปลองขับ pajero คือมันนิ่ม นิ่งกว่า fortuner bmc พอสมควร รบกวนสอบถามเพื่อนสมาชิกด้วยครับว่า เก็บคันไหนไว้ดีครับ

ออฟไลน์ AkE

• Hero Member
Re: สอบถามนะครับ ระหว่าง fortuner bmc กับ new pajero sport
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 04, 2016, 09:22:19 »
ถ้าซื้อไหวก้เอาสิครับ ใช้ได้อีกนาน pjs แต่มีเงื่อนไขอยู่อย่างนึง ต้องชอบและไม่มีปัญหากับสิ่งที่ pjs ทำอะไรแปลกๆนะครับ เช่นต้องชอบไฟท้าย แนวๆนี้ 555 หน้าไม่ต้องห่วงผมว่าส่วนใหญ่มองว่าสวยอยู่แล้ว นั่งแล้วขาไม่ติดเรื่องที่ิออกแบบมาอยากแนวแต่ logic แปลกๆ อันนี้ถ้าสูงไม่เกิน 175 ไม่มีปัญหาถ้าสูงผมว่ามีแน่ๆ การเปิดกระจกไฟฟ้า ต้องทำมือแปลกๆ ส่วนเรื่องการขับถ้าลองแล้วว่าโอก้จัดไปครับ

ออฟไลน์ tnp_super

Re: สอบถามนะครับ ระหว่าง fortuner bmc กับ new pajero sport
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 04, 2016, 09:28:47 »
จัดไปเลยครับอุปกรณ์ความปลอดภัยเพิ่มขึ้นเยอะ

ออฟไลน์ Smart

• Sr. Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 04, 2016, 09:37:50 »
PJS ท้ายไม่สวยผมยังพอรับได้นะ แต่ข้างในตรงที่มันดันขานี่ไม่รู้จะทำงัยจริงๆ ถ้ารถคันไหนซื้อมาแล้ว ขับไป เมื่อยไป แล้วก็พาลอยากจะขายทิ้งเอา จริงๆ แล้วฐานเกียร์น่าจะทำแบบของ Triton ก็โออยู่แล้ว

ออฟไลน์ Abzolute

• สวัสดีคนรักรถยนต์
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 04, 2016, 09:39:34 »
ท่านดูปัญหาที่ตัวรถกำลังมีอยู่ด้วยนะครับ คนเชียร์ให้ซื้อเค้าไม่ได้มารับผิดชอบกับรถเราหรอกครับ เค้าเชียร์เพราะเค้าชอบปาเจโร่ ไม่ใช่ท่านชอบเองหรอก ขนาดท่านเองยังลังเลเลย

ดูให้ดีครับ เป็นผมผมมีแล้วก็ไม่ซื้อหรอกครับ ไปซื้อรถประเภทอื่นดีกว่า

ท่านก็ดูเอาละกันว่าทำไมเจ้าของเก่าถึงขาย รถที่เค้าอวยว่าดี มันก็ไม่ได้ดีสำหรับทุกคนหรอกครับ

ออฟไลน์ Eddy5659

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 04, 2016, 09:52:43 »
ถ้ามองว่าได้รถใหม่ เทคโนโลยีใหม่ ระบบความปลอดภัยครบๆ มันคุ้มครับ
แต่มองในแง่ค่าใช้จ่าย ถ้า 1.1 M สามารถควักจ่ายสดได้เลยสะบายๆ ไม่เดือดร้อนผมว่ามันก็โอเคนะ แต่กลับกันหากต้องปล่อยคันเดิมแล้วเพิ่มเงินผมมองว่าไม่คุ้ม เพราะแสดงว่าการเงินก็ไม่ได้ดีมากนัก จะหาเรื่องจ่ายเงินเพิ่มไปทำไม รถมันก็แค่ของนอกกาย เก็บเงินไว้เผื่อมีวิกฤตดีกว่า ปีนี้เศรษฐกิจมันแย่ทั่วเลย เผื่อไว้ยามฝืดเคืองดีกว่า
2007 Toyota Vios
2009 Toyota Hilux Vigo
2010 Toyota Camry
2011 Ford Ranger
2011 Isuzu Dmax
2011 Toyota Hilux Vigo
2015 Ford Ranger
2015 Ford Everest 2.2 Titanium
2015 Ford Everest 3.2 Titanium+
2016 Toyota Hilux Revo 2.4 J m/t (5 คันจะที่รัก)
2017 BMW 320d iconic

ออฟไลน์ Nikle_pk

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 04, 2016, 10:17:16 »
ซื้อสิครับผมรออะไร จัดไปเลยครับ
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

ออฟไลน์ รักเธอเสมอ

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มีนาคม 04, 2016, 10:20:09 »
เข่าติด ไฟท้ายประหลาด

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มีนาคม 04, 2016, 10:26:48 »
ถ้ามองว่าได้รถใหม่ เทคโนโลยีใหม่ ระบบความปลอดภัยครบๆ มันคุ้มครับ
แต่มองในแง่ค่าใช้จ่าย ถ้า 1.1 M สามารถควักจ่ายสดได้เลยสะบายๆ ไม่เดือดร้อนผมว่ามันก็โอเคนะ แต่กลับกันหากต้องปล่อยคันเดิมแล้วเพิ่มเงินผมมองว่าไม่คุ้ม เพราะแสดงว่าการเงินก็ไม่ได้ดีมากนัก จะหาเรื่องจ่ายเงินเพิ่มไปทำไม รถมันก็แค่ของนอกกาย เก็บเงินไว้เผื่อมีวิกฤตดีกว่า ปีนี้เศรษฐกิจมันแย่ทั่วเลย เผื่อไว้ยามฝืดเคืองดีกว่า

ออฟไลน์ akewizard

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มีนาคม 04, 2016, 10:27:52 »
สิ่งที่ผมไม่รู้เกี่ยวกับ New PJS คือตอนนี้รถมันยังใหม่ในตลาดอยู่  ใช้ๆไปนานๆแล้วจะเจอปัญหาอะไรรึเปล่า น่ะสิ..??

ที่บ้านผมก็ใช้ Fortuner BMC ตัวขับสอง ใช้มา 2 ปี 8xxxx โล ไม่เคยต้องซ่อมอะไรเลยนอกจากจานเบรคหน้าคตจนต้องเปลี่ยน  คันก่อนก็ใช้ Fortuner ตัวแรกขับสี่วิ่งมา 25xxxx โลก็ไม่เคยเจออะไรเสียนอกจากสายพานดังจนต้องเปลี่ยนไปสองเส้น ที่เหลือก็ Service ตามระยะปกติ

ส่วนตัวไว้ใจเจ้า BMC มากกว่านะ

ออฟไลน์ recycleman

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มีนาคม 04, 2016, 10:43:24 »
แค่เข่าติดผมก็ไม่อยากขับแล้วจริงๆน่ะ ลองคิดดูกลับต่างจังหวัดช่วงเทศกาลรถติดๆเป็นสิบชั่วโมง คงทรมานดีพิลึก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 04, 2016, 13:04:13 โดย recycleman »

ออฟไลน์ pongsak_877

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มีนาคม 04, 2016, 10:53:41 »
ลองขับดูครับ ขับแล้วไม่ชอบ ขาติด นั่งลำบาก นั่งเมื่อย ต่อให้อ๊อฟชั่นมากแค่ไหนแต่คุณขับแล้วไม่มีความสุขจะซื้อมาทำไม ซื้อตามกระแสสุดท้ายมันก็ไม่ใช่ตัวเรา

ออฟไลน์ ps000000

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มีนาคม 04, 2016, 10:58:26 »
เฟืองท้ายหอนไหม

ออฟไลน์ reyeshenry

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มีนาคม 04, 2016, 12:05:25 »
new pajero sport เป็นตัว Top ป่าวครับ
ถ้าเป็นตัว TOp แนะนำให้เอาเลยครับ

ออฟไลน์ Pon76

• Full Member
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มีนาคม 04, 2016, 12:22:31 »
ช่วงล่างปาเจโรตั้งแต่รุ่นเก่า เป็นจุดเด่นที่ดีกว่าฟอร์นะครับ. ถ้าชอบจุดนี้ก็เปลี่ยนเลยครับ ขายฟอร์ราคาไม่ค่อยตกด้วย แต่ตัวผมตอนนี้ใช้ปาเจโร่ตัวเก่าอยู่ก็ยังไม่อยากเปลี่ยนไปใช้ ppv ตัวใหม่รุ่นไหนเลยเพราะ
1.option ใหม่ๆของnew ปาเจโร่ ผมแทบไม่ได้ใช้เลย
2.fortune ใหม่สวยหรู. แต่ผมชอบรถอ้วนเตี้ยเหมือนฟอร์ Bmc มากกว่า
3.new EV ก็เหตุผลคล้าย new pa   optionไม่ได้ใช้แถมแพงกว่า
   กิเลสเลยยังไม่เกิดครับ

ออฟไลน์ biozebastian

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มีนาคม 04, 2016, 12:44:30 »
ของผมมีปัญหาตรงเข่าเบียด รถแคบกว่าอีกสองตัวแถว2นั่ง3คนเบียดมาก แถว3นั่งขาชันไป

ออฟไลน์ Darkart

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มีนาคม 04, 2016, 12:58:40 »
ลองคนในบ้าน ไปลองนั่งก่อน ทดลองขับก่อน ค่อยตัดสินใจอีกที
All new pajero sport เป็นท๊อป น่าซื้อครับ
ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์

• **
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มีนาคม 04, 2016, 14:16:51 »
เป็นรุ่น top ครับ

ออฟไลน์ Uzsa

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มีนาคม 04, 2016, 15:22:51 »
ต้องลองขับดูว่าเข่าติดที่จับมือแถวหน้ารับได้ไหม มีปัญหาอะไรรึปล่าว คนที่ตัดสินใจซื้อเเล้ว ขายใน 2 เดือนนี้ต้องมีอะไรสักอย่างเเน่ๆ

ออฟไลน์ Life is a Highway

• My Way or The Highway
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มีนาคม 04, 2016, 16:37:16 »
ชอบก็เอาเลยครับ

• **
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: มีนาคม 04, 2016, 18:34:44 »

ถ้าตัดสินใจก็ซื้อสดครับ แล้วค่อยขาย fortuner

ออฟไลน์ tierak

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: มีนาคม 04, 2016, 19:12:23 »
ถ้าไม่มีอะไรขัดใจกับตัวรถ  เปลี่ยนแล้วใช้อีกได้หลายเหมือนซื้อรถใหม่

ถ้าเป็นตัวที่ซื้อในช่วงมีโปรฯ ราคา 13xxxxx  ถ้าปล่อยราคานี้ผมว่าแพงไปนะ ซัก 1m กำลังดี ::) ::) ::)

ออฟไลน์ บางละมุง 1/3

• **
  • แค่คิดดี ทำดี ก็พอ
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: มีนาคม 04, 2016, 19:40:59 »
ลองขับดูก่อนดีกว่าครับ เอาที่โอเคที่สุดกับเรา อย่าลืมนะครับมันจะอยู่กับเราไปอีกหลายปีนะครับ

ออฟไลน์ whoami

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: มีนาคม 04, 2016, 21:37:25 »
ลองค้นปัญหาของ pjs ในคลับต่างๆก่อนไหมครับ

ตัวก่อนมีปัญหาแร็คพวงมาลัยจนมีเคสพวงมาลัยล็อคจนเกิดอุบัติเหตุเสียชีวิต
แทนที่ตัวใหม่จะแก้ให้หมดไป ก็เริ่มมีเสียงจากผู้ใช้ออกมากันแล้วนะครับ

ส่วนตัวผมว่าไม่มีอะไรได้มาแล้วไม่เสียบางอย่างไป มิตซูอัดออฟชั่นเยอะ เน้นคุ้ม

แต่เบื้องลึกเบื้องหลังเค้าอาจลดต้นทุนอื่นๆ เช่น พาร์ทอะไหล่ต่างๆที่มันมีปัญหานี่แหละครับ
ผมไม่ได้มีส่วนได้เสีย แต่ที่บ้านใช้ triton ตัวปี 13 อยู่ รู้ดีถึงปัญหา ถ้ากลับไปเลือกได้ใหม่ ไม่เอายี่ห้อนี้แน่นอน
พลาดไปแล้วเพราะไม่ได้ศึกษา ค้นปัญหา defect ต่างๆของตัวรถก่อนซื้อครับ

ออฟไลน์ toonze

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: มีนาคม 04, 2016, 22:14:47 »
ลองค้นปัญหาของ pjs ในคลับต่างๆก่อนไหมครับ

ตัวก่อนมีปัญหาแร็คพวงมาลัยจนมีเคสพวงมาลัยล็อคจนเกิดอุบัติเหตุเสียชีวิต
แทนที่ตัวใหม่จะแก้ให้หมดไป ก็เริ่มมีเสียงจากผู้ใช้ออกมากันแล้วนะครับ

ส่วนตัวผมว่าไม่มีอะไรได้มาแล้วไม่เสียบางอย่างไป มิตซูอัดออฟชั่นเยอะ เน้นคุ้ม

แต่เบื้องลึกเบื้องหลังเค้าอาจลดต้นทุนอื่นๆ เช่น พาร์ทอะไหล่ต่างๆที่มันมีปัญหานี่แหละครับ
ผมไม่ได้มีส่วนได้เสีย แต่ที่บ้านใช้ triton ตัวปี 13 อยู่ รู้ดีถึงปัญหา ถ้ากลับไปเลือกได้ใหม่ ไม่เอายี่ห้อนี้แน่นอน
พลาดไปแล้วเพราะไม่ได้ศึกษา ค้นปัญหา defect ต่างๆของตัวรถก่อนซื้อครับ
บอกได้มั้ยอยากรู้ปัญหา

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: มีนาคม 05, 2016, 02:26:42 »
1.1ล้าน ตัวท็อปด้วย
รีบๆเอาเลยครับ รถมันคนละยุคจริงๆ คนละเรื่อง

ออฟไลน์ TheGTO

• **
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: มีนาคม 05, 2016, 11:03:59 »
ถ้ามีรถประเภทเดียวกันใช้ แล้วยังใช้ได้ดี เก็บเงินไว้ดีกว่าครับ