ผู้เขียน หัวข้อ: ไปเปลี่ยนยางมา ร้านบอกว่าสลับยางทุก 20000 โล ดีกว่า ทุก 10000 โล จริงไหมครับ  (อ่าน 15505 ครั้ง)

ออฟไลน์ Amaranthe

• Sr. Member
เมื่อวานไปเปลี่ยนยางมา ทางร้านบอกว่า สลับยางทุก 10000 โล มันเร็วไป 20000 โลดีกว่า

ผมใช้รถน้อย วิ่ง 6 เดือน ไม่ถึง 10000 โล ยางชุดเดิมผมสลับทุก 6 เดือน มาตลอด

พึ่งมาเจอคนแนะนำแบบนี้ ขอคำชี้แนะด้วยครับ

ออฟไลน์ 380Z

ผมยังไม่เห็นประโยช รถผมไม่เคยสลับเลยสักคันครับ
ถ้าพวกอิสระสี่ล้อถึงจะจำเป็นครับ

ออฟไลน์ Tui_PSG

ส่วนตัวคิดว่าไม่มีความจำเป็นต้องสลับทุกหมื่น ทุกสองหมื่นน่าจะเพียงพอครับ

รถผมเอง ส่วนใหญ่ผมไม่ได้สลับจนกระทั่งเปลี่ยนยางชุดใหม่ด้วยซ้ำ (นอกจากยางบางรุ่นที่สึกเร็วกว่าปกติ)

ออฟไลน์ Dubee

• Hero Member
ไม่ต้องไปตายตัวครับ เอาเป็นว่าสลับปีละครั้งพอครับ ผมก็ทำแบบนี้อยู่

promt

• บุคคลทั่วไป
สลับล้อหรือและสลับยาง

หากทำบ่อย เสี่ยงต่อน๊อตตัวผู้ดุมล้อขาด และกระทะเสียหาย

ค่าเปลี่ยน ค่าน๊อต บางร้านคิด 250

บางร้าน 160

ผมจะสลับทุก 1 ปี หรือ ทุก 15,000 กม. ครับ

ไม่ตายตัว

สลับล้อง่ายมาก ผมทำเองประจำ
ซื้อจะเข้ 3 ตันมา 1 ตัว และขาตั้ง 4 ตัว บล็อคล้อ ปอนด์วัดแรง

ตอนนี้ ผมเปลี่ยนล้อและยางใหม่ หน้า 8 หลัง 9 นิ้ว

มันสลับล้อไม่ได้ ต้องสลับยางเอา
เซ็ง เพราะทำเองไม่ได้

ออฟไลน์ rotaryman

สลับเพื่อให้มันสึกเท่ากันถ้าขับน้อยไม่ต้องบ่อยก็ได้ หรือถ้าสังเกตดูยางสึกเท่ากันจะไม่สลับเลยก็ได้ ส่วนของผมสลับปีละครั้งจะขับมากขับน้อยไม่ได้สนใจครับ สลับอย่างมากก็ 2-3 ครังแล้วก็ถึงเวลาเปลี่ยนยางซะแล้วครับ

ออฟไลน์ PAN

รถผมวิ่งมาจะ30,000โล ยังไม่เคยสลับเลยครับ แต่ดอกยางหน้านี่ใกล้หมดแล้ว ดอกยางหลังเหลืออีกพอสมควร เพราะรถผมขับหน้าและหน้าหนักกว่าท้ายเยอะ แต่ใกล้จะเปลี่ยนยางแล้วเพราะไม่ชอบยางติดรถเลย ถ้าไม่ได้ขับโหดมากจริงๆไม่ต้องสลับก็ได้นะครับ แต่ผมว่าในอนาคตผมคงสลับล้อทุก10,000โลดีกว่า ดอกยางจะได้หมดเท่าๆกัน

ออฟไลน์ SM.

แล้วแต่การใช้งานครับ รถใช้ทุกวัน แต่ไม่ได้ใช้วิ่งไกล ผมไม่ค่อยสลับ เพราะจะเปลี่ยนยางเลย

morphling14

• บุคคลทั่วไป
ผมสลับเมื่อความลึกดอกยางเริ่มต่างกันเกินครึ่งครับ

แต่ถ่วงล้อนี่บ่อย ไอ้น้ำหนักถ่วงหลุดบ่อย

ออฟไลน์ pakorn

• Full Member
  • ตั้งสติ ก่อนสตาร์ท
ผมสลับคู่หน้าไปคู่หลัง คู่หลังไปคู่หน้า ทุก3หมื่นโลหรือ2ปี แล้วแต่ระยะใดถึงก่อน
ปัจจุบันยังขับ
honda jazz gd 06 LPG
honda civic fc  16
toyota velfire 13
nissan almera n17 12

ออฟไลน์ neutrino

ส่วนตัวผม คิดว่าไม่จำเป็น ถ้าคุณไม่ได้จั๊มหรือกระโดดคอสะพานบ่อย หรือกระแทกบ่อย แต่ผมเองไม่เคยสลับยางเลย ใช้จนเส้นใดเส้นหนึ่งออกสภาพสึกก็เปลี่ยนพร้อมตั้งศูนย์ ก็ประมาณ50,000-60,000กมผ.

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
อย่าไปซีเรียสครับ ไม่ต้องสลับยังได้เลย
เอาที่สะดวก

ที่ผมสลับทุก 10000 โล เพราะศูนย์แนะนำว่ามันจะได้กินเท่ากันนะ เลยทำมาตลอด
แล้วก็คิดค่าถ่วงยางด้วย
หรือว่า ศูนย์หลอก เราเนี่ย

อีกเรื่องหนึ่ง มีแต่คนรอบ ๆ ตัว กับญาติ ๆ ผม บอกว่า ผมเปลี่ยนยางเร็วไป โดยที่ไม่ได้มาถามข้อมูลอะไร ไม่ได้มาดูยางตัวเดิม บอกกันแต่ว่า ยางมันใช้ได้นานกว่านั้น

อายุยาง 3 ปี เกือบครึ่ง วิ่ง 60000 โล แล้ว แบบนี้น่าเปลี่ยนไหมครับ
แต่ยังไงก็เปลี่ยนไปแล้วหละ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 06, 2016, 16:41:14 โดย Amaranthe »

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
ที่ผมสลับทุก 10000 โล เพราะศูนย์แนะนำว่ามันจะได้กินเท่ากันนะ เลยทำมาตลอด
แล้วก็คิดค่าถ่วงยางด้วย
หรือว่า ศูนย์หลอก เราเนี่ย

อีกเรื่องหนึ่ง มีแต่คนรอบ ๆ ตัว กับญาติ ๆ ผม บอกว่า ผมเปลี่ยนยางเร็วไป โดยที่ไม่ได้มาถามข้อมูลอะไร ไม่ได้มาดูยางตัวเดิม บอกกันแต่ว่า ยางมันใช้ได้นานกว่านั้น

อายุยาง 3 ปี เกือบครึ่ง วิ่ง 60000 โล แล้ว แบบนี้น่าเปลี่ยนไหมครับ
แต่ยังไงก็เปลี่ยนไปแล้วหละ

รถเก๋ง3ปี 60,000 ถ้ายังใช้ได้ไม่แตกลายงา ไม่บวม ดอกยังมี ไม่แข็งมากไป ไม่เปลี่ยน
รถกระบะ SUV PPV 3ปี 60,000 ยังใช้ได้อีกนาน

ออฟไลน์ wa330

บีเอ็มมุดล้อแบะๆกินในเข้าโค้งดีผมก็ไม่ได้สลับใช้จนเปลี่ยนยางในสึกเยอะกว่านอก
ก็ไม่มีปัญหานะ

ออฟไลน์ lacked

• Full Member
เรื่องเปลี่ยน 20000 ดีกว่า มันดีกว่ายังไงเหรอครับ
แล้วเปลี่ยนยาง ปกติร้านจะสลับฟรีให้อยู่แล้ว
ขันน็อตก็กำหนดแรงได้อยู่แล้ว
เลยคิดขอที่ว่าดีกว่าไม่ออกครับ

ส่วนยาง เปลี่ยนมันก็ใช้งานดีกว่าครับ รถคันนึงเปลี่ยนยางไม่กี่ครั้งหรอกครับ
ระวังเสียน้อยเสียยาก เสียมากเสียง่ายนะครับ
ยางมันไม่ระเบิดง่ายหรอก แต่คุณภาพก็ลดลงตามอายุ ตามการใช้งาน
จะเปลี่ยนตอนสามปี 60,000 หรือสี่ปี 80,000 ความคุ้มค่าต่อราคายางหารออกมาเป็นเดือนก็ต่างกันไม่มากหรอกครับ
เอาที่สบายใจ แต่ถ้าไม่เปลี่ยนมันก็ไม่เป็นอะไร แต่ถ้าเปลี่ยนมันก็ได้นุ่ม รีดน้ำดี ยูเทิร์นไม่แฉลบ

ออฟไลน์ นครอัญมณี

• นครอัญมณี
ความเห็นของผม
อาจจะไม่เหมือนกันแต่ละคัน ขึ้นอยู่กับรถและการใช้งาน ครับ

ของผมคือ
ระยะ สลับยาง เหมือน ระยะเปลี่ยนน้ำมันเครื่อง-กรอง ครับ คือ 10,000 กม. (เวลาไม่คำนึง)

ล้อรถของผม มันแบะออกนิดๆ Standard ไม่ได้โหลด/แต่ง นะครับ
ถ้าไม่สลับ จะกินยางด้านนอก-ด้านในไม่เท่ากัน

การเข้าศูนย์สลับยาง นอกจากจะตรวจสภาพยางแล้ว
มันยังมีข้อดีตรงที่
ได้ตรวจเช็คช่วงล่าง + เบรค ไปพร้อมๆ กันด้วยครับ
รักรถมาก
รักครอบครัวมากกว่า
รักชาติ-ศาสน์-กษัตริย์มากที่สุด

ออฟไลน์ h22a

อย่าไปยึดติดตัวเลขครับ
ให้สังเกตุดอกยางหน้า/หลังว่ามันต่างกันเยอะมั้ย ถ้าเริ่มต่างกันเยอะก็สลับ

ขอบคุณทุกท่านมากครับ