ผู้เขียน หัวข้อ: แอร์ Swift ไม่เย็น ลองเติมน้ำยาแอร์ เย็นได้ 2 เดือนกว่า กลับมาเป็นเหมือนเดิม  (อ่าน 22388 ครั้ง)

ออฟไลน์ Red Bicycle

• Sr. Member
 :) :) :) เป็นรถ Suzuki Swift 1.2 Eco รุ่นแอร์ Auto นะครับ ใช้งานมา 3 ปีครึ่งครับ

มีปัญหาแอร์ค่อยๆเย็นน้อยลง ยิ่งตอนจอดนิ่งยิ่งไม่เย็น พอรถวิ่งหน่อย ก็เริ่มเย็นขึ้น

จากนั้นก็ค่อยเย็นน้อยลงเรื่อยๆ ลองไปให้ช่างแอร์หลังหมู่บ้านดู บังเอิญเขากำลังจะปิดร้าน

แล้วรีบไปดูงานข้างนอกเลยไม่ได้ตรวจเช็คอะไร ก็เลยลองเติมน้ำยาแอร์ดูก่อน แล้วลองสังเกตุต่อ

ปรากฎว่าแอร์เย็นเจี๊ยบเป็นปกติขึ้นมาทันที เหมือนเดิม โดยช่างเขาคิดว่าเป็นจากตู้แอร์รั่ว

หลังจากเติมน้ำยาแล้วเย็นเป็นปกติได้ 2 เดือนกว่า อาการก็กลับมาเหมือนเดิมอีก  :-\

:) :) :) เลยอยากรบกวนถามนะครับ ว่าอาการแบบนี้ แล้วน้ำยาแอร์อยู่ได้ 2 เดือนกว่าแบบนี้ ปัญหาน่าจะมาจากตู้แอร์รั่วเหมือนช่างบอกไหมครับ หรือเป็นจากสาเหตุใดได้บ้างครับ       8) ขอบคุณครับ

:)  ผมสังเกตุดูที โอริง แอร์ จะเป็นคราบเปื้อนๆดำๆเยิ้มๆ ไม่รู้จะเกี่ยวกับโอริงเสื่อมได้หรือเปล่าครับ ?
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 06, 2016, 11:40:12 โดย Red Bicycle »

ออฟไลน์ kez

• Hero Member

น้ำยาแอร์รั่ว แต่จะรั่วจุดไหนต้องหาดู

ออฟไลน์ golferjk

• Full Member

น้ำยาแอร์รั่ว แต่จะรั่วจุดไหนต้องหาดู
ตามนี้ครับเลวร้ายสุดก็รังผึ้งแอร์รั้วครับ

ออฟไลน์ I-PULSE

• Sr. Member
อาจจะซึ่มที่โอริ่งต่างๆก็ได้ครับ มันต้องหาให้เจอว่าตรงใหน

ออฟไลน์ ktonja

• Full Member
ไม่แน่ใจแอร์เหมือนกันรึเปล่าเป็นแนวทางล่ะกัน volvo 940 แอร์ไม่เย็นโดนช่างมั่วบอกให้เปลี่ยนตู้แอร์ไปก็หลายรอบ หลอกเติมน้ำยาแอร์ก็หลายที (เติมไปเย็นแปปเดียว)

สุดท้ายมาเจอช่างเฉพาะของ volvo ดูปุ๊ปรู้ปั๊ป "สวิทเพรสเชอร์(ไม่รู้เรียกถูกไหม)" เสีย ตัวล่ะพันกว่าบาทจบเย็น

บางทีแอร์ไม่เย็นคนจะคิดก่อนว่ารั่วตรงนู๊นตรงนี้ สุดท้ายตายน้ำตื้นสวิทเสียตัวเดียวเปิดฝากระโปรงรถมาก็เห็นชัดเจนไม่เคยสนใน ^ ^"

ออฟไลน์ wa330

ถ้าตู้รั่วมันจะเย็นไม่นานคับอาทิตย์เดียวก็ร้อนแล้ว
ถ้าเป็นเดือนมักจะซึมคับ โอลิง ซีลต่างๆ
อาการนี้ลองถอดครัสคอมออกมาดูแถวแกนลูกปืนถ้ามีคราบน้ำมันก็ซีลคอมรั่วคับ
ร้อนแล้วเติมแต่น้ำยาแอร์ คอมพังคับน้ำมันออกพร้อมน้ำยาแอร์

ออฟไลน์ ps000000

บางทีร้านแอร์โดยเฉพาะ ทำจบกว่าศูนย์บริการครับ

ออฟไลน์ All Spark

• Jr. Member
  • **
แล้วถ้าอาการเปิดแอร์ตอนเช้าหรือจอดรถไว้นาน มันจะมีกลิ่นเหม็นๆออกมาแล้วก็หายไป กลิ่นที่ว่าไม่ใช่กลิ่นอับ แต่กลิ่นมันแปลกๆ เราควรจะต้องเอารถไปล้างแอร์หรือเปล่าครับ รถผมก็สวิฟ รถ4ปี ไม่เคยล้างแอร์เลย แต่เพิ่งจะมีกลิ่นแอร์เหม็นได้ประมาณเดือนที่แล้ว

ออฟไลน์ sukhontha

........ตรงที่คุณเห็นน้ำมันซึมๆ ดำ ๆ นั่นแหละครับ  ถ้ามีหลายจุด  ก็ดูแก้ไข  อาการคงไม่ใช่ตู้แอร์ แค่ซึมโอริงนั่นแหละครับ....

ออฟไลน์ Darkart

ตรวจเช็คจุดรั่วซึม เช็คโอริงแอร์ ถ้ารั่วจะเป็นคราบดำๆเยิ้มๆ นั้นแหละจุดรั่วซึม ทำให้น้ำยาแอร์รั่วไหลออกจากระบบ ผลทำให้ความเย็นก็ลดลงหรือไม่มีความเย็นเลยครับ
ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์