ผู้เขียน หัวข้อ: มีใครทดลองขับ CX 5 mc มาบ้างแล้วครับ  (อ่าน 5954 ครั้ง)

ออฟไลน์ รักเธอเสมอ

• Hero Member
มีใครทดลองขับ CX 5 mc มาบ้างแล้วครับ
« เมื่อ: มีนาคม 06, 2016, 09:35:40 »
เทียบกับตัวเดิมหรือพวก X TRAIL , CRV เป็นไงบ้างครับ

ออฟไลน์ yaoya

• Sr. Member
  • จิ๊กโก๋ 3 เกียร์
Re: มีใครทดลองขับ CX 5 mc มาบ้างแล้วครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 06, 2016, 09:55:05 »
รอกลางๆเดือนครับ คนในคลับรอรถกันอยู่ครับผม ผมก็รอเหมือนกัน

อยากให้มาแชร์ความรู้สึกช่วง100-120 เสียงเป็นไงบ้างครับ

จะตัดสิ้นใจซื้อปลายปีครับ

ออฟไลน์ tobb12

• Newbie
  • *
Re: มีใครทดลองขับ CX 5 mc มาบ้างแล้วครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 06, 2016, 17:35:41 »
ลองมาครับที่ขอนแก่น เป็นตัว 2.0S ผมจับความรู้สึกได้ไม่มากครับ เพราะเซลให้ขับไม่ใกลมาก ตอนนี้มีรถเข้า มาแค่ 2.0s กับ ดีเซลขับ 4 ครับ ผมว่าไม่ค่อยแตกต่างกับตัวเก่าครับ
พอรู้ได้ว่าเงียบขึ้น ภายในดูดีขึ้นครับ เรื่องเบาะนั่ง ยังไงผมยอม Xtrail กับ CRV ครับ ผมจอง ตัว2.0S ไว้แล้ว แต่ขอเซลยังไม่รับรถครับ รอดู mu-X 1.9 ก่อนอีกนิดครับ รถราคาสูงขอตัดสินใจดีๆ อีกนิด 555 เซลเข้าใจครับ แต่คงไม่ให้เงินคืนถ้าเปลี่ยนใจจริงๆ 555  คือผมชอบ CX5 เกือบทุกอย่าง เว้นแต่คิดยากเวลาต้องพาพ่อแม่นั่งหลังทางไกลนี่ละครับนั่งหลังดูไม่สะบายเอาซะเลย 555 ถึงเบาะจะดีขึ้นแต่ถ้าให้ผู้ใหญ่ลองนั่งหลังลองเทียบกันรับรอง ไป Xtrail หรือ CRV ทันทีครับ ส่วนเสียง เสียงล้อเงียบขึ้นแ่นนอนครับ แต่ก็ยังมีครับ เห็นชัดตอนผมลองนั่งหลังให้เซลขับให้ดูครับรุ่นก่อนดังกว่าแน่นอนครับ แต่ผมก็รับได้ตั้งแต่รุ่นก่อนแล้วเลยไม่คิดมาก เงียบมากๆ จนตกใจก็ตอนรถติดไฟแดงครับ ผม.. เอ้ย ทำไมเครื่องมันเงียบจัง มองไปหน้าปัท อ้อ มัน iStop นี่เอง 555
     ผมพยายามลอง Blind spot ว่ามันทำงานยังไง ก็ยังงงครับ ขับชิดขับข้าง ก็ยังไม่เตือน บางครั้งรถข้างๆโผล่หน้ามาแล้วถึงเตือน 555 โดยรวม สวยขึ้น ส่วนการขับขี่ทั่วไปตามที่ลองมาก็เหมือนๆก่อน miner ครับ ผมไม่ได้ขับเกิน 120 ครับ แล้วก็ลองแค่ สิบกว่าโลรอบเมืองครับ ป.ล. ผมขับขี่ทั่วไปครับจับความรู้สึกรถไม่ค่อยเป็น

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 06, 2016, 18:23:12 »
ลองมาครับที่ขอนแก่น เป็นตัว 2.0S ผมจับความรู้สึกได้ไม่มากครับ เพราะเซลให้ขับไม่ใกลมาก ตอนนี้มีรถเข้า มาแค่ 2.0s กับ ดีเซลขับ 4 ครับ ผมว่าไม่ค่อยแตกต่างกับตัวเก่าครับ
พอรู้ได้ว่าเงียบขึ้น ภายในดูดีขึ้นครับ เรื่องเบาะนั่ง ยังไงผมยอม Xtrail กับ CRV ครับ ผมจอง ตัว2.0S ไว้แล้ว แต่ขอเซลยังไม่รับรถครับ รอดู mu-X 1.9 ก่อนอีกนิดครับ รถราคาสูงขอตัดสินใจดีๆ อีกนิด 555 เซลเข้าใจครับ แต่คงไม่ให้เงินคืนถ้าเปลี่ยนใจจริงๆ 555  คือผมชอบ CX5 เกือบทุกอย่าง เว้นแต่คิดยากเวลาต้องพาพ่อแม่นั่งหลังทางไกลนี่ละครับนั่งหลังดูไม่สะบายเอาซะเลย 555 ถึงเบาะจะดีขึ้นแต่ถ้าให้ผู้ใหญ่ลองนั่งหลังลองเทียบกันรับรอง ไป Xtrail หรือ CRV ทันทีครับ ส่วนเสียง เสียงล้อเงียบขึ้นแ่นนอนครับ แต่ก็ยังมีครับ เห็นชัดตอนผมลองนั่งหลังให้เซลขับให้ดูครับรุ่นก่อนดังกว่าแน่นอนครับ แต่ผมก็รับได้ตั้งแต่รุ่นก่อนแล้วเลยไม่คิดมาก เงียบมากๆ จนตกใจก็ตอนรถติดไฟแดงครับ ผม.. เอ้ย ทำไมเครื่องมันเงียบจัง มองไปหน้าปัท อ้อ มัน iStop นี่เอง 555
     ผมพยายามลอง Blind spot ว่ามันทำงานยังไง ก็ยังงงครับ ขับชิดขับข้าง ก็ยังไม่เตือน บางครั้งรถข้างๆโผล่หน้ามาแล้วถึงเตือน 555 โดยรวม สวยขึ้น ส่วนการขับขี่ทั่วไปตามที่ลองมาก็เหมือนๆก่อน miner ครับ ผมไม่ได้ขับเกิน 120 ครับ แล้วก็ลองแค่ สิบกว่าโลรอบเมืองครับ ป.ล. ผมขับขี่ทั่วไปครับจับความรู้สึกรถไม่ค่อยเป็น

เหมือนที่บ้านผมเลยครับ เขาบอกว่าแคบเปิดประตูหลังดู แต่ยังไม่ลองนั่ง ใจผมอยากได้มาก ไอ้เราก็คนขับอ่ะนะ
จะไปเอาเอเวอเรส 3.2+ ไปทีไรมีแต่เซลให้ซื้อ 2.2 เซง เลือกทั้งทีก้ยาก X-trail ทางบ้านก็ไม่ชอบที่เป็นไฮบริด

ออฟไลน์ ps000000

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 06, 2016, 18:58:36 »
ตลาด SUVพื้นฐานเก๋ง กับพื้นฐานกระบะ นี่ผมว่า มันแย่งลูกค้ากันเองพอสมควร

ออฟไลน์ PREM

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 06, 2016, 19:47:36 »

เหมือนที่บ้านผมเลยครับ เขาบอกว่าแคบเปิดประตูหลังดู แต่ยังไม่ลองนั่ง ใจผมอยากได้มาก ไอ้เราก็คนขับอ่ะนะ
จะไปเอาเอเวอเรส 3.2+ ไปทีไรมีแต่เซลให้ซื้อ 2.2 เซง เลือกทั้งทีก้ยาก X-trail ทางบ้านก็ไม่ชอบที่เป็นไฮบริด

X-Trail ถ้าไม่ชอบไฮบริด เครื่องเบนซินธรรมดาก็มีนะครับ
2014 Mazda CX-5 2.5 S
2016 Volvo XC60 D4 
2019 Honda Jazz RS+
2020 Volvo V60 T8 Inscription
2022 Mazda CX-30 SP

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 06, 2016, 23:02:29 »
เครื่องธรรมดาออฟชั่นมันต่างกับไฮบริดอ่ะครับ ดูคราวๆ ละที่บ้านก็เงียบๆกับ nissan

เพราะปัจจุบันของผมใช้ juke แต่เข้าศูนย์เช็คระยะศูนย์ไม่เคยตั้งศูนย์ให้เลย

อ้างว่าไม่มีอุปกรณ์ถอดล้อ แม็กผมเปลี่ยนมาแต่ผมยอมให้ถอดก็ไม่ตั้งให้เพราะมันมีปัญหาเวลาเบาจะเบรค

มันมีเสียงคล้ายๆเฟืองหรือเพลาดังอี๊ดๆก่อนจะเบรค แต่เอามาตั้งศูนย์นอกคนตั้งบอกที่ไขติดมากับรถก็ไขได้

ศูนย์บอกได้ไงไม่มีอุปกรณ์ถอดล้อ เลยเป็นประเด็นเปลี่ยนทัศนคติ

ออฟไลน์ tobb12

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มีนาคม 07, 2016, 00:34:21 »
Xtrail ผมก็ดูมาเหมือนกันครับ แต่ถุงลมให้น้อยจัง ความรู้สึกแบบรถดีนะ แต่ดูกั๊กไว้เกินไปนิดครับ crv cx5 มา 6 ถุง กันหมดแล้ว และยังดูเหมือนจะบอบบางกว่า cx5 ไม่รู้คิดเองรึเปล่า ตัว Hybrid ติดว่า เบรกแข็งจริงๆ ส่วนด้านหลังทั้งๆที่ลดเหลือ 5 ที่นั่ง แต่แบตทำให้พื้นที่เก็บของเหลือน้อยกว่า 7 ที่นั่งอีกแถมแถว 2 เอนไม่ได้ CRV จะซื้อก็กลัวตกรุ่นแถมค่อนข้างเตี้ย จะออกรถทีคิดยากมากครับ เงินไม่น้อย อยากได้ครบๆ ก็ไม่มีเพราะงบผมจำกัด เกิน 1.3 ก็ไม่ใหวแล้ว อยากได้รุ่น top เหมือนกัน... เลยจะรอดู MuX อีกนิดครับ 555 เซล CX5 ให้โอกาสผม 2 เดือนกลัว Finance ที่ผ่านแล้วจะต้องยื่นใหม่ครับ ลังเลมากจริงๆ ติดแค่นั่งหลังอย่างเดียวจริงๆ เพราะวัตถุประสงค์ก็คือรถพาเที่ยวละครับ 5 คน ผม-แฟน-ลูก-พ่อ-แม่ 5 คน กลัวคนแก่นั่งหลังไม่สะบายจะจ่มเอา 555 จริงๆที่รีบจอง CX5 ไปเพราะ ชอบและเผลอใจไปจริงๆ ตัว mc มาโอเลย นึกถึงตัวเองก่อน พอจ่ายเงินจองแล้วค่อยนึกถึงคนนั่งหลัง 555 เครียดเลย

ออฟไลน์ jztang

• Born To Race
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มีนาคม 07, 2016, 01:43:18 »
cx-5 ผมเห็นในคลับไปปรับเอนเบาะหลังได้ด้วยนะครับ ไม่ได้แปลงอะไรมาก แต่ผมไม่แน่ใจเรื่องเนื้อเบาะ อาจจะแข็งกว่าเจ้าอื่นๆ

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มีนาคม 07, 2016, 11:13:51 »
เบาะหลัง ได้ยินมาว่า ปรับให้นุ่ม  ให้ยื่นรองรับขามากขึ้น  เอนเบาะลงให้มากขึ้นนิดหน่อย แต่ก็ไม่รู้จะเพียงพอหรือเปล่านะครับ

ออฟไลน์ anakkal

• Full Member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มีนาคม 08, 2016, 11:26:51 »
เท่าที่ไปลองนั่งมา แต่ไม่ได้องขับนะครับ ภายในห้องโดยสารโดยรวมดูหรูขึ้น แผงสวิทช์ กระจกดูดีขึ้นมาก คอนโซลด้านหน้าและกลาง เรื่องเบาะรองนั่งตามที่จับความรู้สึกได้ น่าจะใกล้ๆเคียงเดิม แต่เรื่องส่วนที่ยาวออกมารองรับตรงต้นขารู้สึกได้ว่าดีขึ้นครับ ส่วนพนักพิงส่วนตัวคิดว่าชันเท่าเดิมนะครับ

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มีนาคม 08, 2016, 14:28:28 »
คิดหนักละ สงสัยต้องลองนั่งบ้างละครับ ถ้านั่งแล้วไม่สบาย ต้องถอดใจละ เผือพ่อแม่มีอีกตัวเอเวอเรส