ผู้เขียน หัวข้อ: ระหว่าง Mazda 2 4D 1.3 std กับ Toyota Vios 1.5J CVT มีข้อดี/เสียอย่างไร  (อ่าน 7087 ครั้ง)

ออฟไลน์ e:smart Hybrid

• Hero Member
เมื่อวันก่อนผมได้มีโอกาสไปลอง Mazda 2 1.3 ที่ศูนย์แห่งหนึ่งมา

จากการได้ลองทางยาวๆ วิ่งเร็วพอควร เข้าโค้ง

ผมว่ารถช่วงล่าง พวงมาลัยดีกว่า C-seg บางรุ่นอีกครับ เช่น Altis Sylphy

พวงมาลัยไว้กำลังดี ไม่ถวายชีวิต แบบ Brio หรือ BR-V ไม่ช้าแบบ March ที่ผมใช้ avanza

ช่วงล่างรู้สึกมั่นคงกว่า Altis Freed ที่เคยใช้

เครื่องยนต์ผมชอบตรงมันมี เกียร์ 6 speed และ 4 สูบ 1.3 ซึ่งผมว่ามันขับดี (พอควร) สำหรับผม ไม่แรงมากแต่ก็ไม่อืดแบบ March ที่ผมใช้
ขับแล้วมีสีสัน มีชีวิตชีวา เพราะสามารถสับเกียร์เองได้

โดยรวม ผมรู้สึกว่า ผมจะเพิ่มเงินไปซื้อ BR-V ทำไมในเมืองตัวเองขับรถคนเดียว ไม่ได้ชอบรถยกสูง และผมว่าช่วงล่าง พวงมาลัย BR-V ไม่โอเค ครับ คือมันไม่แย่ แต่มันควรเหมือน Mobilio มากกว่านี้ ที่สำคัญ คือ ผมว่าศูนย์ฮอนด้าหลังๆ มาแย่ลงมาก

ต่อมา Vios ผมเคยลองแต่ตัวเครื่องเก่า กับ Altis ใหม่ ที่เป็น Dual VVT-I และ CVT

ดังนั้นยังตอบไม่ได้ว่าดีไม่ดี

แต่ผมว่าน่าสนใจ คือ ในราคานี้เราได้ ทั้ง Dual VVT-I CVT VSC และ E85
ไม่ต้องเพิ่มงบไปซื้อ Altis 1.6G ก็ได้แล้ว

โดยส่วนตัวผมว่า ศูนย์และการซ่อมของ Toyota มั่นใจกว่า มาสด้ามาก แต่ราคาตัวรถก็แพงกว่า
และมาสด้าดูแนวโน้มน่าจะวิ่งแล้วประหยัดน้ำมันมากกว่า

อยากให้ทุกท่านแลกเปลี่ยนครับ ว่า ในความคิดท่าน ทั้งสองคันมีข้อดี ข้อเสีย อย่างไร
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 06, 2016, 13:12:55 โดย รถสีเขียว »

ออฟไลน์ SETTHASART

• รักชาติ ไม่คลั่งชาติ
Re: ระหว่าง Mazda 2 4D 1.3 std กับ Toyota Vios 1.5J CVT มีข้อดี/เสียอย่างไร
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 06, 2016, 11:47:39 »
มาสด้าเป็นรถขายช่วงล่าง(ทางเรียบ)อยู่แล้วครับ ส่วนโตโยต้าตัดเรื่องศูนย์บริการออกไป ตัวรถมันก็ยังมีดีของมัน แต่ถ้าพูดเฉพาะเรื่องช่วงล่าง การควบคุม ผมคิดว่ารถเดิมๆของโตโยต้ามันไม่เหมาะกับคนขับรถเร็ว ชอบเล่นโค้ง

ออฟไลน์ ktonja

• Full Member
Re: ระหว่าง Mazda 2 4D 1.3 std กับ Toyota Vios 1.5J CVT มีข้อดี/เสียอย่างไร
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 06, 2016, 11:52:19 »
ว่างๆท่านแวะไปลองเทสช่วงล่างกับพวงมาลัย mg3 ด้วยสิอยากรู้ความรู้สึกท่านว่าเปรียบเทียบกันกับ mazda2 1.3 แล้วรู้สึกยังไง

ไม่ต้องซื้อก็ได้ไหนๆเป็นรถในพิกัดเดียวกันราคาใกล้ๆกัน อยากรู้ความรู้สึกของคนที่ได้ลองเทสช่วงล่าง mazda2 1.3 กับ mg3 หลายๆเสียง ^ ^

ออฟไลน์ whoami

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 06, 2016, 12:35:08 »
เน้นขับคนเดียว คู่นี้ผมเลือก 2 นะ งบ เอา 1.3 รุ่นเริ่มต้น เงินส่วนต่างจากค่าตัวของ vios เอาไว้เติมน้ำมันได้อีกนานเลย

แต่ถ้ามีงบถึง 7 แสน +- เอา 1.5d

ออฟไลน์ kimhalua

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 06, 2016, 13:04:54 »
ถ้าในความคิดผมน่ะ ผมจะวิเคราะห์เป็นข้อๆไปอ่ะ

1.ความสวยภายนอก // อันนี้แล้วแต่ความชอบเลย [แต่ผมแอบรู้สึกว่าวีออสตัวนี้แต่งสวยดี]
2.ความสวยภายใน // อันนี้ผมว่ามองยังไง มาสด้า2 ก็สวยกว่าอยู่ดีน่ะ
3.พละกำลังเครื่องยน และ อัตราสิ้นเปลือง // นี้ถ้าต้องการแรงก็วีออส ต้องการประหยัดก็ 2
4.ฟิลลิ่งการขับโดยรวม // อันนี้มาสด้าสองดีกว่า ทุกระดับความเร็ว แต่ถ้าเป็นคนขับเร็วไม่มาก วีออสเองก็ไม่ได้แย่ แถมผมเองยังแฮปปี้อีกด้วยเวลาขับตามในเมือง ตามชุมชน
5. การโดยสาร // ข้อนี้วีออสกว้างกว่าอย่างเห็นได้ชัด แต่นั่งหลังแล้วหัวก็ชนอยู่ดี ส่วนมาสด้า ถึงจะแคบแต่การซัพพอร์ดของเบาะ ผมว่าอันนี้โอเคกว่า และผิวสัมผัสของแบคทีเรี่ยวก็โอเคกว่า อันนี้ผมชอบ มาสด้า2 น่ะ
6. บริการหลังการขาย // อันนี้แล้วแต่ที่แล้วกัน ขอไม่ให้น้ำหนักในส่วนนี้
7. ความปลอดภัย // เรื่องโครงสร้างความแข็ง ผมให้เท่ากันน่ะ ผมถือว่าถ้า รัดเข็มขัดตลอด ยังไงก็ปลอดภัยไม่ต่างกันมาก แต่ถ้าความปลอดภัยจากการแก้ไขสถานการณ์เฉพาะหน้า ผมก็ให้มาสด้า 2

สรุปโดยรวมผมชอบ มาสด้า 2 มากกว่าน่ะในหลายๆจุด แต่กับวีออสเอง ผมก็ชอบน่ะ เพราะตัวซีดานผมว่าวีออสมันสวยลงตัวดี แล้วมันก็ไม่ได้มีข้อเสียอะไรที่มากมายถึงกับว่าไม่น่าใช้

ออฟไลน์ Volta

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 06, 2016, 13:13:31 »
ลองดูอ็อพชั่นสิ่งอำนวยความสะดวกอื่นๆของ vios รุ่น j ด้วยนะครับ ไม่แน่ใจว่าโฉม 2016 จะเพิ่มมาให้จากตัวก่อนมากน้อยแค่ไหน เช่น ก้านปรับกระจกมองข้าง หรือว่าลำโพงที่มีแค่ 2 ตัวคู่หน้า  เพราะเมื่อกี้ผมเข้าไปดูในเว็บโตโยต้ายังเป็นข้อมูลของรุ่นเดิมอยู่

ผมเคยเช่า vios รุ่น j ขับ เวลาปรับกระจกมองข้างก็ลำบากลำบน ต้องเอียวตัวข้ามไปปรับ  นึกในใจนี่มันยุคปี 2015 แล้ว ยังมีรถที่ใช้ก้านปรับแบบนี้อีกเหรอ? คือจะงกอะไรกันนักกันหนา

คือถ้าไม่ได้ตั้งเป้าว่าจะเอา vios ผมว่า mazda ก็น่าสนใจเพราะ จขกท. ก็ลองขับแล้วและเห็นว่ามันเพียงพอ และรุ่น 1.3 std. ก็มีอ็อพชั่นอำนวยความสะดวกพื้นฐานที่มากกว่า vios
สวัสดีทุกๆคนครับ

ออฟไลน์ wa330

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 06, 2016, 13:22:56 »
viosใส่สตรัทชุดนึงสามหมื่นฟิวลิ่งหนึบกว่าM2แล้วคับ

ออฟไลน์ Super hornet

• Hello everyone 我是爱车的人
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มีนาคม 06, 2016, 13:25:34 »
ผมเชียร์ mazda2ครับ เคยเทสมาแล้ว ช่วงล่างน้องๆรถยุโรปเลย ถือว่าเกินตัวมันเลยหล่ะ

วัสดุก็โอเคร แต่ผมไม่รู้ออฟชั่นตัวเริ่มต้น แต่ตอนนั้นผมลอง ตัว 1.5ดีเซล วิ่งลืมไปเลยว่าขับรถเล็กอยู่ ออฟชั่นที่ให้มาถือว่าเหมาะสม

เล่นเป็นตัวเบนซิล 1.3 high หกแสนต้น คุ้มสุดแล่วครับ
History of my car
2013 Lamborghini LP570-4 Superleggera For me
2006 Benz E200 Kompressor +Kleemann For wife
2008 Maserati Granturismo 4.2  For wife,me
2009 Jaguar XF 3.0 For sister
2014 Range Rover Evoque 2.2 Sold...
2009 Benz CL 500 second hand  Sold....
2001 Lexus GS300  Sold....

ออฟไลน์ e:smart Hybrid

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มีนาคม 06, 2016, 13:32:14 »
ว่างๆท่านแวะไปลองเทสช่วงล่างกับพวงมาลัย mg3 ด้วยสิอยากรู้ความรู้สึกท่านว่าเปรียบเทียบกันกับ mazda2 1.3 แล้วรู้สึกยังไง

ไม่ต้องซื้อก็ได้ไหนๆเป็นรถในพิกัดเดียวกันราคาใกล้ๆกัน อยากรู้ความรู้สึกของคนที่ได้ลองเทสช่วงล่าง mazda2 1.3 กับ mg3 หลายๆเสียง ^ ^

เคยลองแล้วครับ ขับสนุกมากๆ

ไปลองที่สนามมา แม่เจ้า รถจิกเข้าโค้ง มั่นทุกโค้งครับ

แต่ไม่ชอบการออกแบบภายใน ศูนย์บริการครับ

ออฟไลน์ ซิ่งเข้าส้วม

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มีนาคม 06, 2016, 13:57:36 »

ไปลองที่สนามมา แม่เจ้า รถจิกเข้าโค้ง มั่นทุกโค้งครับ

แต่ไม่ชอบการออกแบบภายใน ศูนย์บริการครับ

ศูนย์บริการ MG ดีกว่า Mazda นะครับ ช่างก็ไว้ใจได้เพราะถ้ารถมีปัญหาจะมีช่างจากศูนย์ใหญ่มาดูให้

ส่วนมวยที่เปรียบ ถ้าขับคนเดียว รถเดิมๆ ใช้ไม่ถึง 8 ปี Vios สู้ไม่ได้เลยครับ ด้านตัวรถน่ะ Vios ดีกว่าแค่ใหญ่กว่า เร็วกว่านิดหน่อย อะไหล่หาง่ายกว่า แต่ถ้าไม่ได้กะใช้รถเป็นสิบยี่สิบปี มันไม่ต่างครับ

ออฟไลน์ ktonja

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มีนาคม 06, 2016, 13:57:43 »

จิงมะผมว่า mg3 นี่มาสร้างสีสันเลยขับสนุกช่วงล่างดีออฟชั่นครบๆราคาอีโก้คาร์ ^ ^

ภายในสวยแบบย้อนยุค แล้วแต่ชอบ

ที่ไม่ชอบศูนย์บริการนี่หมายถึง จำนวนศูนย์บริการใช่มั้ยครับ

เพราะศูนย์ mg นี่ส่วนใหญ่ใหญ่โตได้มาตราฐานทั้งนั้น ดูดีกว่าอีกแบรนที่อยู่มานานอีก

ออฟไลน์ lacked

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มีนาคม 06, 2016, 13:59:53 »
ถ้ามองเรื่องศูนย์บริการด้วย คุณมองในประเด็นไหนครับ แล้วมองไปถึงกี่ปี
ผมคนใช้ toyota ที่ได้ประโยชน์จากศูนย์ก็สามปีแรก ฟรีค่าแรง ที่เหลือเข้าอู่ตลอด
แต่ชอบที่สุดคือมันไม่มีปัญหาให้ต้องทิ้งรถไว้เลย เปลี่ยน ซ่อมทุกอย่างตามอายุ และใช้งานมันได้ทุกวัน
ของค่ายอื่นผมไม่รู้ว่าอายุรถ 3-10 ปีจะเป็นยังไง อะไหล่จะเป็นยังไง
เป้าหมายผมอยากใช้รถให้ถึง 15 ปีซึ่งค่ายนี้ผมมั่นใจว่าอะไหล่มีแน่
ส่วนการขับขี่ใช้ซักสามปีโช้คพังเปลี่ยนเป็นชุดหนึบขึ้นแค่นี้ก็เห็นความแตกต่างมากแล้วครับ ของเดิมๆ เค้าทำมากลางๆ
ที่คนส่วนใหญ่จะขับแบบทั่วไปเน้นนุ่มนวล

แต่ที่แพ้ทุกค่ายชัดเจนคือ หน้าตาทั้งนอก ทั้งใน ประโยชน์ใช้สอยสู้ honda ไม่ได้ ความสวยงามห่างกับ mazda หลายยุคเลย

ออฟไลน์ Fong

• Make a Choice and Don't Look Back
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มีนาคม 06, 2016, 16:59:46 »
ใช้ยาวไหมครับ หากคิดจะใช้ 5 ปีแล้วขาย อยากให้ดูความคล่องตัวในการปล่อยขายด้วยครับ
ไม่ได้บอกว่าราคา VIOS จะดีกว่านะครับ แต่มันปล่อยง่ายกว่า เร็วกว่า
แต่อนาคตผมไม่สามารถตอบได้ว่าจะเป็นอย่างไร ก็ต้องลุ้นเอาครับ

ของผม Mz2 MY 2012 บังเอิญเป็นสีเขียวตัว TOP ก็เลยพอจะปล่อยได้ครับ เพราะมีคนชอบสีเขียวและตัวใหม่ไม่มีสีนี้แล้ว
หากเป็นสีพื้นๆนี่ไม่อยากคิดครับว่าจะปล่อยได้ไหม (ไม่นับปล่อยเต้นท์นะครับ เพราะราคาต่ำจนเราอยากจะเก็บไว้เองมากกว่า)

ด้านตัวรถ
ช่วงล่าง -> Mz2
อัตราเร่ง -> VIOS อาจจะดีกว่า ต้องรอทดสอบ
Option -> รุ่นล่างเหมือนกัน Mz2 ให้ Option พื้นฐานมากกว่า

หากมองความคุ้มค่า และการขับขี่ หวยจะออกที่ Mz2 ครับ
หากมองเรื่องศูนย์บริการ และความกว้างในห้องโดยสาร หวยก็จะออกที่ VIOS ครับ

จากนั้นก็แล้วแต่ท่าน จขกท แล้วล่ะครับ  8) 8)
Isuzu มังกรทอง, Accord G4, Colorado, Hilux Tiger, Lancer MK I, Triton, D-Max Cab4, TiiDA, Mazda2 MK I, Mazda2 MK II, D-Max Space, Fortuner, Sunny B14, Jazz GK, Accord G9, Mazda2 Sky, GLA200, Yaris, Alphard30, Lancer MK II, Lander MK III, Ranger MC, XL7, Forester SK

ออฟไลน์ ps000000

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มีนาคม 06, 2016, 18:53:28 »
ส่วนมากโตต้าเป็นรถที่กลางๆ

ออฟไลน์ rotaryman

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มีนาคม 06, 2016, 20:23:33 »
ถ้านับที่ตัวรถ โตโยต้าผมชอบเครื่องยนต์มันแรงและอึดจริงๆ แต่นอกนั้นพื้นๆ ส่วนมาสด้าผมว่าเฉลี่ยรวมกันแล้วดีที่สุดครับ

ออฟไลน์ kenny523

• Sr. Member
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มีนาคม 06, 2016, 23:12:18 »
ไปลองมาวันนี้ช่วงบ่ายหารถให้พ่อตา mz2 1.3 ขับนั่งกัน3 คน กับน้องเซล ผมเหยียบดูมันก็ไม่อืดนะ ทั้งโหมดธรรดาและโหมดสปอร์ต เก็บเสียงดี ช่วงล่างดี พวงมาลัยดี เกียร์สมูท เบาะคู่หน้าโอเค ด้านหลังก็อย่าอ้วนและสูงเกิน วันนี้ผมลอง cx3 ด้วยผมว่า DNA มันคล้ายๆกันขับสนุกมั่นใจดี (แอบชอบcx3 แฮะออฟชั่นบางอย่างดีกว่าw205 ของผมทั้งเตือนออกเลน เตือนจุดบอด ที่w205 ดันไม่มี555 )
 vios ผมว่ามันขับก็พอได้ไม่สนุกสนานอะไร กลางๆเกือบทุกอย่าง คือถ้าไม่ชอบขับรถ ชอบแค่มันเป็นรถที่ไว้ใจได้ ไม่งอแงมันดีสุดละ เวลาผมเช่ารถก็เน้นโตต้า แต่เวลาซื้อขอขับมันส์ฟิวดีๆ ละกัน

ออฟไลน์ nimnim_thailand

• Sr. Member
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มีนาคม 07, 2016, 03:55:56 »
ถ้าโตโยต้า คุณภาพรถเพียงพอแล้วสำหรับคุณ และเงินคุณมีจำกัด ก็จัดโตต้าไปครับ
ถ้าเหลือๆ หลวมๆ ได้ ผมว่า มาสด้ารุ่นใหม่ ก็น่าใช้

ขึ้นกับความพอใจและเงินในกระเป๋า

ผมจะแนะนำคนเสมอว่า ถ้าแค่ต้องการอยากมีรถใช้ และมีเงินจำกัด โตโยต้าก็เพียงพอแล้ว  อยากได้พิเศษกว่านั้น เงินเหลือ ก็หารุ่นอื่นๆยี่ห้ออื่นที่ชอบได้เลย
ถ้าเงินไม่จำกัด รวยแบบไม่สนใจใคร ได้ความดูแลดุจเป็นพระเจ้า ให้ไปเลคซัส

ออฟไลน์ No Trespassing

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มีนาคม 07, 2016, 11:14:19 »
ถ้าอยากได้รถดี เกาะถนน ออปชั่นครบ ประหยัดน้ำมันมาก แต่ศูนย์ต้องวัดดวง >> น้อง 2 รุ่น 1.3

ถ้าอยากได้รถที่กลางๆ แต่อัตราเร่งดี ศูนย์เยอะหายห่วง อะไหล่เยอะท่วมตลาด เคลมง่าย ทนถึกๆ >> วีออส

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มีนาคม 07, 2016, 11:17:07 »
ผมว่า จขกท ชอบ Mazda 2 นะครับ แต่แอบกังวลเรื่องบริการ ผมว่าลองไปชั่งน้ำหนัก 2 เรื่องนี้ดูก่อนดีกว่า แล้วจะได้คำตอบครับ

แต่ผมอยากแนะนำ Mazda 2 นะครับ เพราะถ้าเราได้ขับรถที่เราชอบ มันจะมีความสุขกว่าครับ

ออฟไลน์ shutoff

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มีนาคม 07, 2016, 12:57:01 »
จะมอง E85 ทำไม
ในเมื่อมันขับจริงได้ถึง 20km/l โดยเฉลี่ย  (e20)  ;D ;D

ออฟไลน์ Pegasus7700

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: มีนาคม 10, 2016, 11:33:44 »
ทาวเรียยแบบกดเป็นมา ก้Vios ศุนยดีมาก.

M2 เข้าโค้งดี. ภายในสวยกว่า แต่ราคาแพงและอืดเกินไปสำหรับผม
...ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป...

MERCEDES BENZ W212 '12
FORD FOCUS 2.0 Gdi '13
HONDA Civic RS '20
VOLVO XC60 Hybrid Inscription '19
FORD EVEREST 2.0 Bi Turbo '22