ผู้เขียน หัวข้อ: altis2008เจ้าเดิม เพิ่มเติม อยากปรึกษาพี่ๆ เกี่ยวกับ 2zz ครับ  (อ่าน 2497 ครั้ง)

ออฟไลน์ coffeepanda

• Newbie
  • *
จากกระทู้ที่แล้วนะครับ ผมขับ altis 2008 1.8 at  ตอนนี้กำลังจะวาง 2zz

ที่นี่ มีปัญหาครับ อยากสอบถามครับ หากเราพ่วงกล่องเดิม กับ กล่องใหม่ โดยที่ กล่องเดิมทำหน้าที่จ่ายไฟ สตาร์ทรถ หรือ จ่ายไฟหลัก หม้อน้ำ อื่นๆ
แล้วกล่องใหม่ ทำหน้าที่ คุม จุดระเบิด vvti(2zz) หรือ ระบบเครื่องยนต์

อีกกรณีนึง ถ้าผมจะทำให้รถมีเพียงกล่องเดียว ต้องเดินสายไฟใหม่ยกชุด ( เหมือนนำซากรถมาวายริ่งครับ)

ทีนี้ ผมอยากทราบว่า
1. ผมสามารถเปลี่ยนหน้าปัดเป็นของ mt ต้องตรงรุ่นไหม (เพราะ1.8 ไม่มีmt) ของตัวปี2008 หรือเปลี่ยนเป็นหน้าปัดอื่น เพราะกลัว ecu จ่ายสัญญาณ ผิดพลาดกับหน้าปัด

2.อยากสอบถามว่า เซ็นเซอร์ คอไอดี ระหว่าง ตัว celica-runx, mrs  มันมีส่วนที่แตกต่างไหมครับ
แล้วมันต่างกันตรงไหน มันจะเป็นปัญหาสำหรับกล่อง ECU เดิมหรอครับ

ขอบคุณ พี่ๆที่ให้ความรู้และ คำแนะนำครับ

ออฟไลน์ nimnim_thailand

• Sr. Member
ผมห่วงเหลือเกิน ว่า จะวางไม่ครบ ไม่จบ วายสายไฟไม่ครบ
แล้วรถจะอยู่อู่ มากกว่าอยู่บ้าน

ออฟไลน์ mozart

• Hero Member
อย่าวางเลยครับ แต่ถ้ามีอู่ดีจริงๆก็วางได้ แต่ไปเจออู่ที่ดีแต่คุย บอกว่า 100% รับประกันงานทุกอย่าง ก็รับจริงอยู่ครับ แต่เวลาไปเครมมันจะไม่เต็มใจทำให้เรา ให้เราเสียเวลาไปเสียอารมณ์ด้วยครับ

ออฟไลน์ Turin

ชักยากแหะ ....

โดยปกติเครื่องใหม่ๆระบบ ecu มันจะเกี่ยวพันกันมากมาย "ถ้าเป็นได้" ผมคงอยากทำแบบยกชุดสายไฟใหม่ทั้งหมดมากกว่า เพราะไม่แน่ใจว่าถ้าตัดสัญญาณบางอย่างไป ระบบต่างๆจะยังคงสมบูรณ์อยู่แค่ไหน (ทั้งนี้ทั้งนั้น ผมไม่มี ปสก กับ 2zz เลย ... ผมว่าน่าลองถามหลายๆอู่ดูครับว่าเค้าว่าไง)

กรณีหน้าปัด mt เดาว่าจะเอาเกียร์ธรรมดามาชนใช่ไหมครับ .... พักเรื่องหน้าปัดไปก่อนนะครับ ปกติโปรแกรม ecu ของเครื่องออโต้กับธรรมดาจะไม่เหมือนกันนะครับ เอาที่ผมเคยเจอในบีเอ็ม จะเจออาการรอบลงช้าเวลาเปลี่ยนเข้าเกียร์ว่าง เห็นอู่ว่าเป็นเพราะกล่องมันหน่วงไว้ให้เหมาะกับเกียร์ออโต้ ... ซึ่งนั่นคือรถปี 94 นะครับ ... ระบบ ecu ทุกวันนี้ซับซ้อนกว่าเดิมเยอะ ทำอะไรแปลกๆ มีโอกาสไม่สมบูรณ์สูงครับ ..... เคสนี้ หากมีสัญญาณจากเกียร์ออโต้ไปที่ ecu ... หากสัญญาณหายไป กล่องคงมีเอ๋อๆบ้าง

อย่างที่กล่าวไปข้างต้นครับ ... ผมว่าควรลองคุยกับหลายๆอู่ดูครับ

หรือถ้างานระบบมีปัญหานักก็ทำเป็น standalone ไปเลยครับ  8)

ออฟไลน์ bobsan

เดินไฟใหม่หมดครับ
เรื่องหน้าปัทม์ไม่ต้องไปกลัว ใช้ได้ไม่ครบอยู่แล้วครับ อันไหนไม่ขึ้นก็ซื้อเกจ์วัดมาติดครับ
รถวางเครื่องยากที่จะทำจบภายในครั้งเดียวครับ

ออฟไลน์ Lancer

ยกหัวครับ จบกว่า ไม่งั้นต้องหาอู่ที่ชำนาญเท่านั้น เดี๋ยวจะปวดหัวเอาครับ

ออฟไลน์ Harem

วางอู่ใหนหรอครับ ลองปรึกษาคนที่วางอยู่ตามพวกคลับ aeหรือ ออสดูครับ

ออฟไลน์ Guy y

ถ้าจะวาง ลองดูร้านย่านสรงประภาดูครับ เเต่ถ้างบที่วางเครื่อง ลองเอาไปลงโบดูไหมครับ เเรงเหมือนกัน งบพอๆกัน
2010 VIOS