ผู้เขียน หัวข้อ: ท่านที่ยังไม่เคยใช้รถยุโรป ถ้ามีโอกาสท่านจะจัดสักคันไหมครับ  (อ่าน 8892 ครั้ง)

ออฟไลน์ FyGI

• Hero Member
เคยเกือบได้ซื้อครับ

ข่วงนั้นหารายละเอียดตามเว็บเมืองนอกดู
พยายามดู ตามเว็บบอร์ดเมืองนอก
ว่ามีอะไรที่ complain บ้างไหม
ดู spec ดู option แล้วก็ดูราคา
เห็นราคาที่ต่างประเทศแล้ว เอิ่มมมมม

เลยไม่ซื้อครับ
เพราะเสียดายเงินเอาเงินไปทำอย่างอื่นน่าจะดีกว่า

ออฟไลน์ dekdemo

• Sr. Member
จัดแน่นอนสิครับ มองค่ายใบพัดสีฟ้าอยู่

ออฟไลน์ eurotoy

• Newbie
  • *
จากประสบการณ์ส่วนตัว มีโอกาสได้ครอบครอง bmw อยู่พักใหญ่ๆ บอกได้เต็มปากว่า รถมันดีมากในเวลาปกติและเวลาฉุกเฉิน คือในเวลาปกติเทียบกับรถaccord g9 ที่ใช้ปัจจุบันชัดเลยว่าต่าง ทั้งรอบเครื่อง การเข้าโค้ง การเบรค และในเวลาฉุกเฉิน รถมีส่วนช่วยมากครับ เคยเกือบหลุดโค้ง รู้เลยระบบsafetyรถทำงานเป็นยังไง หรือตอนโดนชน รถเราแค่ถลอกแต่คู่กรณีด้านหน้ายุบหมด   แต่ถ้าพูดถึงค่าดูแลต่างคนต่างความคิดครับ ผมใช้ช่วง5ปีแรก bsiดูแลตามโปรแกรม แต่หลัง5ปีก็จ่ายเองครับ บอกเลยค่าใช้จ่ายมีทุกเดือนครับ หลักพันถึงหมื่นสูงสุดสามหมื่นกว่าต่อครั้ง (พอดีที่บ้านมีรถหลายคันและสลับใช้แต่ระยะทางใช้แต่ละครั้งไม่ได้ไปไกล หัวหน้าศูนย์ที่สนิทกันเคยบอกไว้ว่า รถพวกนี้ ***ใช้มากเสียน้อย ใช้น้อยเสียมาก*** คือบอกเลยใช้เต็มที่เหยียบอัดบ้างเล่นเกียร์บวกลบบ้าง จอดบ่อยๆขับถนอมๆพังเร็วครับ)   แต่นั่นคือช่วงที่ไม่มีลูก เป็นการใช้ชีวิตตามที่ฝัน พอมีลูกการไปนั่งกินกาแฟรอserviceรถเริ่มไม่ได้ละ อีกอย่างค่าซ่อมรถปีละหลายหมื่นเลยคิดว่าเก็บให้ลูกดีกว่า    แต่ยังไงก็อดมองตามทุกครั้งที่เห็นไม่ได้เลย เดี๋ยวได้โอกาสจะพาเข้าบ้านอีกครั้งเลย  # เมื่อก่อนเคยมีคำกล่าวไว้ว่า ถ้าขับยุโรปแล้วมาขับญี่ปุ่นจะไม่อยากขับเลย ดูจะเป็นจริงสำหรับผมครับ #

ออฟไลน์ dazetos

จัดสิครับ เงินเรา เราหา เราใช้อยู่ในขอบเขต ไม่มีใครเดือดร้อน

ปลายเดือน พึ่งซื้อ S80 มือสองให้พ่อใช้ ราคาถูกว่า d-seg ญี่ปุ่นที่ปีเท่ากันพอสมควร

เปลี่ยนอะไหล่ไปประมาณ หมื่นกว่าบาท ใช้ได้อีกยาว รวมแล้วก็ถูกกว่ารถมือสองญี่ปุ่น เกือบแสน

ที่สำคัญ คุณพ่อชอบมาก

ออฟไลน์ thanakorn

• Full Member
ถ้ามีโอกาศอยากลองรถของทุกประเทศเลยครับ เพราะรถทุกยี่ห้อจะมีบุคลิกไม่เหมือนกัน และดีแตกต่างกัน อยู่ที่ความกล้าที่จะเสี่ยงไม่ต้องมือหนึ่ง ถ้าได้สิ่งที่เราต้องการมาอย่างน้อยก็ไม่ต้องเดา หรือคิดไปเอง ไม่ต้องฟังคนอื่น หรือเขาว่า แต่ถ้าอยากได้เพราะภาพลักณ์ ผมว่าอย่าเลย ไม่คุ้มซักเท่าไหร่

ออฟไลน์ trumpetx

ถ้ามีโอกาส อยากลองกลับไปใช้รถญี่ปุ่นบ้างครับ อยากรู้ว่าใช้แล้วค่าmaintenanceจะเป็นยังไงบ้าง คันปัจจุบันไม่เสียอะไรมากเพราะยังอยู่ใน BSI แต่คันเก่า เรียกได้ว่าทำทั้งคัน เปลี่ยนมันทุกอย่าง มีแค่ตัวถังที่ใช้ของเดิมอยู่ 555

ออฟไลน์ h22a

เมื่อสองปีที่แล้ว ผมไปลองขับ mazda3, TeanaตัวTop กับ 116i, 320i
ผมลืมสองคันแรกไปเลยครับ ตอนนี้ใช้ 320i มาสองปีแล้ว ก็ยังรู้สึกสนุกที่ได้ขับอยู่ 
ว่าจะเอาไปจูน ECU แต่ยังไม่หมด BSI :)

ออฟไลน์ Tan Int

ถ้าแค่มีโอกาส สามารถซื้อได้ ก็ไม่เอาครับ ถ้าว่ากันที่ราคาเมืองไทย รถยุโรป 1 คันแปลงร่างเป็นรถญี่ปุ่น 2-3 คันและตรงตามความต้องการผมเป๊ะๆได้
ยกเว้นว่าเงินเหลือจริงๆแบบถูกรางวัลที่ 1 พิเศษสามสิบล้านอันนั้นก็เอาอยู่
1994 Civic EH9 (4dr) VTi (Made in Japan)
1998 Civic EK 1.6VTi-E Special Edition
2011 Corolla Altis E CNG (Come back)

ออฟไลน์ Super hornet

• Hello everyone 我是爱车的人
แต่ก่อนผมขี้เหนียวเรื่องรถมากคับ เริ่มมีเงินบ้างก็ไม่มองพวกรถยุโรปเลย แต่จุดเปลี่ยนคือ ผมเจอมากับตัว ผมรู้เลยว่าระบบของมันปกป้องชีวิตเราได้จริงๆถึงจะไม่ได้การันตีว่าจะไม่ตาย

แต่มันก็ไว้ใจได้ทำหน้าที่ของมันได่ดี  ตอนก่อนจะมีรถคันแรก ก็คิดว่ารถไรก็ได้ขอแอร์เย็นพาเราจากจุดAไปBได้ก็พอ  พอเจออุบัติเหตุทางรถยนต์กับตัว  ถึงได้เปลี่ยนความคิดไปเลย ถึงแม้มันจะค่าดูแลรักษาแพงไปบ้าง แต่ถ้าท่านมีเงินเหลือและไม่เดือดร้อน ในระยะยาวก็ เป็นของขวัญให้กับชีวิตก็ไม่เลวนะ และรถพวกนี้ มันมีคุณค่าทางจิตใจพอสมควร
History of my car
2013 Lamborghini LP570-4 Superleggera For me
2006 Benz E200 Kompressor +Kleemann For wife
2008 Maserati Granturismo 4.2  For wife,me
2009 Jaguar XF 3.0 For sister
2014 Range Rover Evoque 2.2 Sold...
2009 Benz CL 500 second hand  Sold....
2001 Lexus GS300  Sold....

ออฟไลน์ musicman1892

จัดครับถ้าเงินพร้อมอะไรพร้อม Alfa romeo 4c น่าจัดมาก

ออฟไลน์ Tomz

ถ้ามีเงินถุง เงินถังนะครับ อยากจะจัด Porsche Cayman GT4 สักคันครับ สวยมาก ผมชอบ
2001 Mitsubishi Evolution 5 
2004 Isuzu Dmax 2.5 di 
2012 Honda Jazz ( JP ) Ge   
2015 Mercedes Benz Cla250 AMG 
2016 Mazda Cx-3

ออฟไลน์ AMG GT

ถ้าเงินเหลือจริงๆคงจัด พวก Lexus maserati ครับอิอิ
ปล.ถ้าเงินไม่มากแต่มีเยอะ คงเอา Benz ครับ

ออฟไลน์ Yangyang

เคยใช้แต่รถญี่ปุ่นถ้าจังหวะเหมาะก็อยากลองจัดซักคันเหมือนกัน

แต่ว่าขอถามเรื่องค่าใช้จ่ายต่อเดือนหน่อยครับ
GLA250 กับ 118i msport 2 ตัวนี้ถ้าใช้ซัก 10 ปีจะมีค่าใช้จ่ายต่อเดือนไม่รวมค่าน้ำมันประมาณเท่าไหร่ครับ คิดเฉพาะค่าซ่อมค่าประกัน

ออฟไลน์ Darkart

มีงบประมาณเยอะ ซื้อแน่ๆ ต้องคิดเรื่องค่าบำรุงรักษา ค่าประกันด้วยครับ
ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์

ออฟไลน์ GRB0999

• Jr. Member
  • **
ไม่ครับ ใช้แมวSTI ต่อครับ

ออฟไลน์ นายพรานจ๋าหมีมาแล้ว

• เส้นขอบฟ้า
ต้องมีเงินถุงเงินถังแบบว่าไม่รู้จะเอาไปทำไรอ่ะงั้นถึงน่าเล่น ถ้าเล่นไปกังวลค่าซ่อมไปใช้รถไม่มีความสุขหรอก

ออฟไลน์ PunTam

ถ้ามีเงิน คงซื้อครับ แต่อาจจะไม่ได้ซื้อป้ายแดงนะครับ ดูเป็นกลางเก่ากลางใหม่นะครับ ใช้ซัก 2-3 ปีแล้วขาย (ถ้าไม่ต้องดิ้นรนผ่อน) แต่เกิน 5 ปีคงไม่หละครับ ค่าซ่อม ค่าเสื่อมสภาพ รับไม่ได้จริงๆ ในเงินเท่ากันผมอาจยินดีจ่ายเงินให้กับ Subaru บางรุ่นมากกว่าด้วยซ้ำ เพราะอย่างน้อยๆ อู่ซ่อมที่ผมรู้จักก็เยอะกว่า ซนเล่นได้ เรื่องการขับก็ไม่ได้หนีกันมาก เพราะผมเคยมีโอกาสไปเรียนขับรถ พอขับ C180 W204 เสร็จ แล้วผมก็โดดไปขับ Subaru Forester XT Turbo ทันทีในช่วงเวลาห่างกันไม่ถึงชั่วโมง ผมเลยยินดีจ่ายรถญี่ปุ่นที่แพงได้ เพราะรถมันดีจริงๆ W204 มันไม่ได้แย่นะครับ แต่ผมรู้สึก Happy กับ Subaru มากกว่า แต่รถยุโรปที่อยากได้จริงๆ คงต้องพวก 911 GT3RS หรือพวก Cup Car ยี่ห้ออื่นๆก็ได้ ซึ่งมันก็เกินเอื้อม คงได้แต่ฝันต่อไปครับ  :'( :'( :'(

promt

• บุคคลทั่วไป
ปัญหาคือไม่มีเงิน  มีเงินเย้อะๆ ก็อยากลองทุกอย่างครับ ไม่เฉพาะรถ
เช่น
บ้าน
ที่ดิน
ทอง
ห้างสรรพสินค้า
และ
เมียเย้อะๆ

ออฟไลน์ Pat.C

ถ้าซื้อก็คงขายตอนหมด bsi อ่ะครับ ไม่อยากแบกภาระเรื่องซ่อมบำรุง

ออฟไลน์ Focuszaa

ต้องมีแน่นอนครับ จะมือหนึ่งมือสอง ผมก็จะเอา สักคันหนึ่งในชีวิต ไม่ต้องถามเหตุผลเพราะว่าถ้าซื้อด้วยเหตุผลอารมณ์ก็ไม่จบอยู่ดี

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
อยากจัดอยู่ครับ รอดูงบก่อน ฮาๆ