ผู้เขียน หัวข้อ: ท่านที่ยังไม่เคยใช้รถยุโรป ถ้ามีโอกาสท่านจะจัดสักคันไหมครับ  (อ่าน 8880 ครั้ง)

ออฟไลน์ Red Bicycle

• Sr. Member
 :) :) :) คือถ้าแบบว่าไม่มีภาระอะไรมากๆแล้ว หรือจัดการวางแผนภาระนั้นได้อย่างดีแล้ว

มีเหลือพอประมาณ แล้วท่านไม่เคยใช้รถ Premium car ยุโรปเลย แต่ชอบมาตลอด

ถ้ามีโอกาสอยากทราบว่า ท่านจะจัด MB หรือ BMW ใช้ซักคัน ซักครั้งหนึ่งในชีวิตไหมครับ

ออฟไลน์ akewizard

• Hero Member
ถ้าเงินเหลือจริง ผมคงไปมองพวก Porsche หรือ Audi Quatto แทน
ไม่ใช่ว่า BMW หรือ MB ไม่ดีนะ แต่ชอบยี่ห้อที่พูดถึงมากกว่า............. 8)

ออฟไลน์ sith(สิทธิ์)

• นับ1ใหม่
ถ้ามีเงินก้อนเหลือใช้เหลือกิน อยากได้ GLC สักคันเป็นรถส่วนตัวของตัวเองสักคัน

ออฟไลน์ NarinrachMaisok

• Das Auto
ซื้อ eco car แล้วเก็บเงินที่เหลือไว้ลงทุนครับ 555555++++ ล้อเล่นน่ะครับ พอดีเห็นแบบที่ชอบตอบๆกันใน พัน.....

ปล. ถ้าคิดว่าไหว ก็จัดได้เลยครับ ขอแค่ไม่เดือดร้อนคนอื่น ก็พอแล้ว เงินเราจะใช้ก็สิทธิ์ของเราครับ

ออฟไลน์ ps000000

ไม่สามารถ หาเงิน ไว้เป็นค่า เมนเทนแนนซ์ได้

ออฟไลน์ baddream11

ไม่ เพราะส่วนตัวชอบรถสไตล์อเมริกัน ถ้าไม่มีพอก็จะขอใช้รถญี่ปุ่นนี่แหละ :-*

ออฟไลน์ Abzolute

• สวัสดีคนรักรถยนต์
เงินซื้อยังพอมีหวัง ค่าบำรุงรักษาไม่น่าไหว ยาวๆนี้ยิ่งจุกจิกเลย เห็นลุงข้างบ้านบ่น จะออก mid size ญี่ปุ่นใหม่และ 555

ออฟไลน์ ToRToNGPaT

• Wongnai : ติดตามต้อง
ถ้าเกิดมีความพร้อมจริงๆ ก็คงจะจัดสักคันครับ แต่ต้องพร้อมที่จะดูแลรักษาอย่างดี โดยไม่ลำบาก คงจัด GLC250d AMG ละครับ ชอบมากๆๆๆๆๆๆๆ
My Car = My Friend

2023 Honda HR-V 1.5 e:HEV RS E-CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องหมูแดง)
2023 Honda WR-V 1.5 RS CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องถุงแดง)

Review ของกินอร่อยๆ เรียนเชิญที่ Wongnai : ติดตามต้อง

ออฟไลน์ inapatt

• Newbie
  • *
    • Inflow Media
ไม่ขอซื้อ แต่น่าจะลองเช่ามารับประสบการณ์รถยุโรปสัก 3-4 วัน ออกทริปตจว. สักหน่อยครับ เดี๋ยวนี้บริษัทรถเช่ามีรถยุโรปให้เลือกหลายรุ่นเลย

ไม่ซื้อเพราะค่าบำรุงรักษา รู้สึกไม่ค่อยคุ้มครับ  :-\
perception is reality

TWITTER : @inapattmc

ออฟไลน์ Nikle_pk

เมื่อหลายปีก่อนผมเคยคิดแบบนี้แหละ

พอวันนี้มีโอกาสก็เลยซื้อมาใช้ถือว่าได้ทำตามความหวัง

แต่สรุป มันก็ไม่ได้ดีเด่นอะไรมากเลยครับ หลักๆได้แค่ภาพลักษณ์
ส่วนการใช้งานสำหรับผมที่ใช้งานบ้านๆทั่วไปบอกเลยว่ามัน
ไม่ต่างจากรถญี่ปุ่นทั่วไปหรอกครับ ถ้าอยากได้ก็ซื้อครับ
แต่สำหรับผมลองแล้วบอกเลยว่ามันก็ไม่เท่าไหร่ครับ บางอย่าง
รถญี่ปุ่นยังทำได้ดีกว่าซะอีก
ปล.ความเห็นส่วนตัวนะครับ
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

ออฟไลน์ e:smart Hybrid

ผมมองว่าขึ้นกับเงินที่เรามีคับ

ถ้าผมมีบริษัทยอดขายต่อปีหลักร้อยๆ ล้าน กำไรปันทีเป็นสิบล้าน ผมก็ซื้อนะรถยุโรป

แต่ถ้าบริษัทผมยอดขายยังหลักสิบล้าน กำไรปันที่หลักล้าน ผมคงขอพวก D-seg หรือ PPV มากกว่า
เพราะควรเอาเงินไปต่อทุน ลงทุนต่อครับ

ออฟไลน์ Pasakorndvm

เฉยๆน่ะ รายรับต้องเหลือ
ปิดบ้านหมด ค่อยมองครับ
'19 Honda Civic EL

ออฟไลน์ zuntos

• Jr. Member
  • **
เกือบได้ซื้อครับ แต่ก่อนจะซื้อ นั่งคิด นอนคิด ตะแครงคิด ผมเสียดายเงินยังไงไม่รู้ ไม่ใช่รถไม่ดีนะครับ แต่เห็นค่าดูแลแล้วไม่ไหวจริงๆครับ ผมคงยังไม่ถึงกับคำว่าเงินเหลือๆ  :P

ออฟไลน์ AkE

จากที่ได้ลองใช้มา 2-3 คัน บอกได้เลยว่า รถยุโรปต่อไปจะเป็นเฉพาะ 2ประตูคับ 4ประตูไม่เอาละคับรู้สึกไม่ต่างกับรถราคาล้านกว่าคับ

ออฟไลน์ tnp_super

สำหรับผมคงจัด BENZ  ML ซักคันแบบว่ารถในฝัน และก็คงจะฝันต่อไป 555

ออฟไลน์ SM.

GLE ก็พอครับ ใช้งานทั่วไป เป็นรถครอบครัวไปด้วย

แต่ถ้าความฝันจริงๆ คงไปพวก 911 GTS

ออฟไลน์ RockTheMonk

• What Happened, Happened...
ถ้าเหลือๆคงจัด 4 แกรนด์คูเป้..สรีระที่สวยงดงามพร้อมความปลอดภัย  8)

ออฟไลน์ รักเธอเสมอ

จัดแน่นอนครับ

ออฟไลน์ iamwutdy

ถ้ามีเงินเหลือ และมีโอกาสก็คงเลือก Volvo เพราะชอบในระบบ safety ของมัน แต่หลังจาก 5 ปี คงปวดหัวกับค่าซ่อมแน่ ๆ

แต่ถ้ามีแบบเหลือกินเหลือใช้ เลือกยุโรปอาจเป็นพวก 2 ประตู แต่คันไหนก็ไม่ทราบครับ

ออฟไลน์ mamaman

เคยขับรุ่นเก่าๆ ของ ญาติ ของเพื่อน
ไปไม่รด สักคัน ขายทิ้งหมด ถถถถ
เพราะ พังที หาซ่อมที่ไหนไม่ได้เลย

ออฟไลน์ mongolias

ถ้ามีโอกาส คงจัดแหละครับ

ออฟไลน์ All Spark

• **
ถ้าทุกอย่างพร้อมก็จัดไปครับ
เคยคิดเล่นๆ เวลารถยุโรปตกหลุม ล้อรถจะขึ้นๆลงๆ ตัวรถนิ่ง
แต่รถญี่ปุ่นเวลาตกหลุม ตัวรถจะขึ้นๆลงๆ แต่ล้อนิ่ง 555

ออฟไลน์ ktonja

• Full Member
ถ้ามีเงินก็ไม่ใช้ครับกลัวข้างบ้านเค้าจะหาว่าเรารวยเกินไปเต็มที่ก็คงซื้อแค่ compact suv ญี่ปุ่นหรือก็แค่ d-segment พอ ^ ^

ปล.อีกอย่างซื้อรถแพง ค่าใช้จ่ายก็แพงตามไปด้วย ค่าประกันที่แพง ค่าซ่อมบำรุงที่แพง อะไหล่ที่แพงกว่า

ออฟไลน์ Activehybrid

Re:
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: มีนาคม 07, 2016, 12:05:24 »
ถ้าDefecน้อยเหมือนเจ้าตลาด อาจจะมอง

แต่คงไม่อยู่ดี เพราะซ่อมแพง

เว้นแต่ว่า เงินเหลือ ไม่รู้จะไปทำไรจริงๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 07, 2016, 12:25:18 โดย Activehybrid »

morphling14

• บุคคลทั่วไป
จัดโดยไม่ต้องคิดเลยครับ อิอิ   แต่ตอนนี้ยังต้องหาเงินก่อน

ออฟไลน์ chaithawat

จ่ายเยอะกว่ามันก็ให้อะไรได้เยอะกว่าเป็นธรรมดาครับ ตรรกะ
ถ้าพอจะมีกินมีใช้ไม่เดือนร้อน ไม่แคร์ค่าเมนทีแนนซ์ จัดเลยครับ  ชีวิตคนเราครั้งนึงจะซื้อจะเปลี่ยนได้ซักกี่คัน ลองคิดเล่นๆกว่าจะพร้อมกันก็เลขสามขึ้นซะส่วนใหญ่ พอเลขห้าชีวิต ทัศนะคติก็เปลี่ยนแล้วสายตาสุขภาพก็เป็นอุปสรรคอีก เรนจ์แค่ช่วงสั้นๆเอง
สมัยก่อนทำงานใหม่ๆผมก็คิดว่ามันสิ้นเปลืองนะ ถึงที่หมายเหมือนกัน รถยุโรป+ทะเบียนสวยๆ ไร้สาระมากส่วนนึงเพราะคิดปลอบใจตัวเองด้วย ::)
 พอมาถึงจุดนึงก็คิดต่างว่าไม่ซื้อวันนี้จะไปซื้อมะไหร่พร้อมก็จัดเลย มัวแต่หาเหตุผลก็คงไม่ได้ซื้อแน่เพราะฝั่งญี่ปุ่นบวกลบคุณหารยังไงก็คุ้มกว่าเหตุผลดีกว่าแต่อารมณ์มันไม่จบนะ จะตอบแทนตัวเองบ้างไม่ได้หรือรางวัลชีวิตทำงานเหนื่อยไปเพื่ออะไร ดีกว่าเอาตังค์ไปเล่นหวยเล่นหุ้นหมดเปล่าๆ :-\ ซื้อรถถึงเวลาขายก็ยังเป็นเงินคืนกลับมา 
อีกอย่างมันปลอดภัยนะ เล่าให้ฟังเล่นๆอย่างน้องผมขับไปชนท้ายสิบล้อเครื่องกระทุ้งเข้ามาติดขาคนขับเลย สายเบลก็ไม่คาดกระแทกพวงมาลัยยุบเลย ผมเรียกรถยกมา แล้วถามรถยกเล่นๆว่าพี่ว่าคนขับเป็นไงบ้าง คนขับรถยกทายว่าอย่างน้อยต้องแขนขาหักสาหัสแน่นอนจากประสบการณ์ ผมเฉลยว่ายืนอยู่ข้างผมนี่ไงพี่เขาก็เหวอไปพักนึง   :o
ซ่อมคนอะไหล่ไม่มีและยังไงก็แพงกว่าซ่อมรถนะครับ ยุโรปซ่อนเหล็กไว้ในกันชนอย่างหนาเลย  กับญี่ปุ่นซ่อนโฟมไว้ในกันชน ชนแค่หมายังแย่เลยจอดซ่อมหลายเดือนเลย ที่บ้านจากเคยใช้ญี่ปุ่น4ยุโรป1 ปัจจุบันเปลี่ยนเป็นยุโรป4ญี่ปุ่น1 ไม่คิดจะไปเล่นญี่ปุ่นแล้วครับ 

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 07, 2016, 12:29:46 โดย chaithawat »

ออฟไลน์ Kkkong

• **
ผมเชื่อเรื่องนึงครับคือบ้านเราเมืองร้อนดังนั้นผมจะเลือกรถที่เหมาะกับสภาพอากาศและการซ่อมบำรุงครับ  แต่ถ้าใจรักและรับได้กับราคาขายต่อและค่าซ่อมบำรุงก็จัดเลยครับ (แต่เป็นผมมองLexus หรือ Subaru)

ออฟไลน์ Alcatraz

อย่าง Lexus Acura Infiniti เป็นรถชาติไหน แล้วเวลาเปรียบเทียบต้องเปรียบกับยี่ห้ออะไร

Nonlamer

• บุคคลทั่วไป
ส่วนตัวนะครับ ต้องมีเงินเหลือเยอะมากๆแล้วอยากได้มากๆถึงจะซื้อครับ ตอนนี้คิดว่ารถญี่ปุ่นก็เพียงพอแล้วจริงๆสำหรับการใช้งาน

ออฟไลน์ meeuwarn

คงไม่ครับ ;)

เด็กๆ รถพ่อ รถญาติๆ นั่งและขับมาเกือบครบทุกยี่ห้อแล้ว

โตมามีตังซื้อได้สบายๆ ก็เฉยๆ ครับ ขับ d หรือ c seg ญี่ปุ่นพอ ::)

จิงๆชอบพวก ห้าประตู ท้ายตัด คันสั้นๆ ใน กทม หาที่จอดง่ายดี ติดตรงที่หาคันที่นั่งสบายไม่ได้

ทุกวันนี่ใช้ camry โฉมที่แล้วและกระบะสี่ประตูขนของทำมาหากิน :-[