ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำแนะนำ เพิ่มสมรรถนะ ช่วงล่าง city cng 2012  (อ่าน 7000 ครั้ง)

ออฟไลน์ sassy

• Newbie
  • *
รถของแม่บ้านเป็นรถ Honda city cng 2012 รุ่นตัว s ครับ ปัจจุบันรถวิ่งมาได้เป็นระยะทาง 150,000 กิโลเมตร ช่างได้แจ้งว่าโช้คอัพเริ่มมีปัญหาแล้ว และเมื่อผมได้ลองขับดูรู้สึกว่าระบบช่วงล่างของรถน่าจะหมดอายุ
การใช้งานตามสภาพของระยะทางและอายุการใช้งานของรถ เวลาเข้าโค้งเป็นทางวงกลมก็จะเริ่มโยนๆ  ผมรู้สึกเป็นห่วงแม่บ้านของผมมากจึงอยากเพิ่มสมรรถนะของรถ เพราะไหนๆ ก็จะต้องเปลี่ยนยาง โช้คอัพ อะไหล่ช่วงล่าง อะไรพวกนี้แล้ว เพื่อให้การขับรถไปจ่ายตลาดและไปยังที่ต่างๆเป็นไปอย่างปลอดภัย เพราะสไตล์การขับขี่ของเธอนั้น ชอบสาดโค้งแรงๆ แอบขับเร็วบ้าง เวลากลับบ้าน
ซึ่งเดิม ช่วงล่างของรถคันนี้เป็นชุดเดิมๆ จากโรงงานเลยครับ แต่ผมได้เปลี่ยนเอาล้อกะทะขนาด 15 นิ้วออก ไปใส่ ล้อแม็กของ city 2014 ตัว SV ความกว้าง 6 นิ้ว ขนาดยาง 185-55-16 เป็นยาง Goodyear excellence ซึ่งใช้ได้ดีครับ แม้พักหลังๆจะแอบดังไปบ้างจนคิดว่าลืมปิดกระจกหรือเปล่า
ขอรบกวนสอบถามและขอคำแนะนำ ดังนี้ ครับ
1. ผมอยากเปลี่ยนขนาดของยางเพื่อเพิ่มสมรรถนะของรถในการยึดเกาะถนน เป็นขนาด 195-50-16 จะดีขึ้นไหมครับ หรือใช้ 185-55-16 ต่อไปนี่แหละแต่ถ้ายางดีๆ มาใช้ ซึ่งหายากกมากกก เมื่อได้ลองหาข้อมูลดู
บ้างแล้ว บางท่านก็แนะนำว่าให้ใส่ขนาด 205-50-16 ไปเลย เพราะขนาดหน้ายางจะกว้างขึ้น ผมก็อยากอยู่นะครับ สวยดี แต่กังวลกับขนาดของล้อแม็กตัว SV ซึ่งฮอนด้าให้มาเพียง 6 นิ้ว กลัวว่าจะย้วยไปและมีผลกับประสิทธิภาพของยางที่ลดลงเพราะอาจไม่สัมพันธ์กับขนาดความกว้างของล้อครับ (จะเปลี่ยนไปใช้พวกล้อ RE/TE/CE อะไรพวกนี้ แม่บ้านก็ไม่อนุมัติ T_T)
2.เปลี่ยนโช้คอัพ โดยยังคงสปริงเดิมไว้ เพราะไม่ประสงค์จะโหลดครับ
ผมสนใจอยากเปลี่ยนโช้คอัพเป็น KYB  newsr special แต่!!!! พอลองได้หาข้อมูลดูแล้ว แบบงูๆ ปลา ๆ ตามประสามือใหม่นะครับ กลับพบว่า ช่วงล่างของ  Honda city cng 2012 ตัวนี้นั้น อาจมีความแตกต่างจาก city ตัวน้ำมันในโฉมเดียวกัน คือ โช้คอัพด้านหลังจะยาวกว่าโช้คอัพน้ำมัน 4 ซม และสปริงตัว CNG ก็ยาวกว่า ผมก็เลยเกิดความกังวลว่า อ้าวแบบนี้ KYB  newsr special จะสามารถนำมาใส่กับ city cng 2012 ได้หรือไม่
ด้วยเกรงว่างานนี้จะสูญเงินฟรีหรือไม่ และก็มีคนเตือนว่า ระวังจะไม่จบนะ สุดท้ายก็ต้องไปใส่สตรัทปรับเกลียวอยู่ดี ซึ่งแม่บ้านไม่ปลื้มสตรัทปรับเกลียวครับ เคยชี้ยี่ห้อหนึ่งให้ดูผมชอบมาก เธอบอกสีมันเขียวตุ่นๆ เซ็งเลย
ก็เลยอยากทราบว่า city cng 2012 ถ้าเปลี่ยนแต่โช้ค  KYB  newsr special (หรืออาจจะโช้คตัวอื่นก็ได้นะครับ ที่ไม่ใช่สตรัท) โดยยังคงสปริงเดิมไว้ < ไม่โหลดนะครับ> จะสามารถเพิ่มสมรรถนะของรถเพื่อให้แม่บ้านใช้ในการสาดโค้ง ขับเร็ว แอบมุด อะไรพวกนี้ได้ไหมครับ และจะจบไหม เพราะยังกลัวว่าอะไหล่มันจะไม่ตรงรุ่นกับรถรุ่นนี้ครับ
ขอบคุณมากครับ

ออฟไลน์ เต๋า AV

• Hero Member
Re: ขอคำแนะนำ เพิ่มสมรรถนะ ช่วงล่าง city cng 2012
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 08, 2016, 09:38:32 »
ยางก็ size เดิมติดรถคับ แต่เปลี่ยนเป็นยาง ลาย เงียบๆหน่อย
150000โล โช๊คคงจะลาโลกไปแล้ว งบไม่เยอะ ใกล้เคียงเดิมสุดก็ KYB Excel G ชุดละ ไม่เกิน 6000

ออฟไลน์ pongsakorn11

• Sr. Member
Re: ขอคำแนะนำ เพิ่มสมรรถนะ ช่วงล่าง city cng 2012
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 08, 2016, 11:32:55 »
1.185/55r16 มีเเต่ยางประหยัดน้ำมัน ถ้าอยากได้พวกสปอร์ตคงต้องใช้195/50
2.ถ้าหากงบถึง ใส่ new sr จะดีมากเพราะลองใส่กับสวิฟเเล้วคนละเรื่องกับโช๊คติดรถเลย ขับมั่นใจขึ้นเยอะ หรือถ้าประหยัดหน่อยก็ มอลโล รีเฟรค แบรค คับ เพราะเอกเซล จี ใส่ไปก็คล้ายๆกับของติดรถ

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 08, 2016, 12:28:08 »
เปลี่ยนยาง+โช้ค+สปริงแต่งหรือสตรั้ทครับ
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ rotaryman

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 08, 2016, 21:11:13 »
เอาแบบจบแบบชัวว์นะครับ เปลี่ยนยางเป็น 195 55 16 ของ BT RE003 ส่วนโช็คก็เบิคห้างเอาของเดิมโรงงาน4ตัวเท่านี้ผมว่าเพียงพอครับ :)

ออฟไลน์ pakorn

• Full Member
  • ตั้งสติ ก่อนสตาร์ท
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 09, 2016, 12:54:27 »
ดูจากลักษณะการใช้รถแล้ว
1.ยาง195/50 แนะนำ bs gr-100 หรือ มิชลิน 3st toyo c1s ,yogo dbก็พอแล้วครับ นุ่ม เงียบ หนึบใช้ได้ ดีกว่ายางเดิมติดรถมหาศาล ยางสปอร์ตเกาะจริงแต่เสียงดัง ส่วนขนาด205 มันจะย้วยไปนิด
2.โช็คแนะนำของเดิมติดรถดีที่สุดละครับ ทน จบ new sr
ใส่แล้วจะตึงตังกว่าเดิม สู้ไปไล่เช็คเปลี่ยนพวกยางรองเบ้าโช็ค บูชต่างๆให้สมบูรณ์100%ดีกว่าครับ
ปัจจุบันยังขับ
honda jazz gd 06 LPG
honda civic fc  16
toyota velfire 13
nissan almera n17 12