ผู้เขียน หัวข้อ: Subaru นี่รุ่งขึ้นเพราะมีรุ่นประกอบมาเลเซียรึเปล่าครับ  (อ่าน 4193 ครั้ง)

ออฟไลน์ ซิ่งเข้าส้วม

• Hero Member
สมัยผมเป็นวัยรุ่น Subaru นี่เจอบนถนนน้อยมาก จนกระทั่งไม่กี่ปีมานี้พอ XV ราคาไม่ถึงล้านก็เห็นวิ่งเกลื่อนไปหมด แล้วเดี๋ยวจะมี Forester มาอีกที่น่าจะถูกกว่าตัวนำเข้าญี่ปุ่น ซึ่งคิดว่าแฟนพันธุ์แท้คงจะซื้อมากขึ้น

เลยสงสัยว่ามันเกิดเพราะมันได้ประกอบมาเลย์รึเปล่าครับ

ออฟไลน์ akewizard

รุ่น XV ที่ขายดี(ในประวัติศาสตร์ของ Subaru)เพราะ

- ราคาถูกลงจนคนทั่วไปพอจะซื้อหาได้ (จะประกอบไหนก็แล้วแต่ ถ้าราคาได้คนก็นิยมซื้อนะ)
- XV เป็น crossover ที่ใช้งานได้ดี ลุยได้จริง วิ่งทางตรงนิ่ง นุ่ม ตอบโจทย์ User ประเภทชอบท่องเที่ยวธรรมชาติซึ่งมีอยู่พอสมควร
  ลองเข้าไปดูตาม Club ว่าเขาเอา XV ไปลุยอะไรกันมาบ้าง...
- ตอนนั้นยังไม่มี HRV CX5 CX3
- ชื่อชั้นขอแบรนด์รถ ที่สั่งสมมานาน (หมายถึงชื่อเสียงของแบรนด์นะ ไม่ใช่ของ Dealer)

ก่อนหน้านั้นซัก 15-20 ปีก่อนเคยเป็นยุครุ่งเรืองของรถ Compact SUV กับ Crossover ถ้ายังจำกันได้ช่วงนั้นจะเห็นรถอย่าง Kia Sportage, Rav4, Suzuki SX4 วิ่งกันเกลื่อนเมือง
มายุคนี้คงเป็น HRV CX3 Ecosport Juke แทน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 08, 2016, 11:28:20 โดย akewizard »

ออฟไลน์ Chimp

• Full Member
ใช่ครับ แต่จะร่วงเพราะระบบจัดการและการบริการจาก ตันจงเนี่ยแหละครับ

ออฟไลน์ zapdos191

• Sr. Member
เอาจริงๆผมว่ามันอาจจะดังเปรี้ยงเดียวแล้วกลับไปเป็นเหมือน 15-20 ปีก่อนก็ได้นะครับ 555+

คือประกอบมาเลย์มันได้ว่าราคาถูกขึ้นอย่างเดียว แต่คุณภาพการประกอบบอกตรงๆว่ายังมีปัญหาอีกค่อนข้างเยอะ ตอนนี้คนที่ซื้อ XV ก็ค่อนข้างขยาดกับคุณภาพตรงนั้นเหมือนกัน(แต่ถ้ารถประกอบญี่ปุ่นไม่มีปัญหานะครับ เนี๊ยบตามปกติยุ่นเลย) และตอกตะปูปิดฝาโลงด้วยระบบการจัดการและการให้บริการของศูนย์ไปอีกทีครับ

คือถามว่ารถดีไหม รถน่ะโคตรดีครับ อันนี้ไม่เถียงเลย แต่นโยบายของศูนย์กับ Dealer นี่ล่ะครับที่จะพาแบรนด์นี้ในไทยล่มซะเอง
-------- Toyota Vios 2003 --------
-------- Subaru WRX STi 2015 --------
-------- Honda Jazz GK5 --------
-------- BMW G20 330i --------
-------- Subaru Impreza WRX STi 2008 (GRF) --------
-------- Subaru Forester XT (SJG) MC --------

ออฟไลน์ starlight

ใช่ครับ แต่จะร่วงเพราะระบบจัดการและการบริการจาก ตันจงเนี่ยแหละครับ

อันนี้เห็นด้วยอย่างมากเลย ไม่เฉพาะแต่ su ยังรวมถึงค่ายใหญ่บางค่าย ที่รถดี แต่บริการหลังขายที่ห่วย 

เคยอ่านมามีบางคนบางว่า  ยี่ห้อนั้น นี้ รถดีจริงๆ คุ้มค่ามาก แต่เวลาจะควักเงินจ่ายจริงๆ ส่วนใหญ่จะไปจบที่เจ้าตลาดซะหมด

ออฟไลน์ PunTam

เอาจริงๆผมว่ามันอาจจะดังเปรี้ยงเดียวแล้วกลับไปเป็นเหมือน 15-20 ปีก่อนก็ได้นะครับ 555+

คือประกอบมาเลย์มันได้ว่าราคาถูกขึ้นอย่างเดียว แต่คุณภาพการประกอบบอกตรงๆว่ายังมีปัญหาอีกค่อนข้างเยอะ ตอนนี้คนที่ซื้อ XV ก็ค่อนข้างขยาดกับคุณภาพตรงนั้นเหมือนกัน(แต่ถ้ารถประกอบญี่ปุ่นไม่มีปัญหานะครับ เนี๊ยบตามปกติยุ่นเลย) และตอกตะปูปิดฝาโลงด้วยระบบการจัดการและการให้บริการของศูนย์ไปอีกทีครับ

คือถามว่ารถดีไหม รถน่ะโคตรดีครับ อันนี้ไม่เถียงเลย แต่นโยบายของศูนย์กับ Dealer นี่ล่ะครับที่จะพาแบรนด์นี้ในไทยล่มซะเอง

เห็นด้วยตามนี้เลยครับ

ออฟไลน์ H3T

ปีหน้า FTA มาเลเซีย ญี่ปุ่น จะทำให้รถนำเข้าจากญี่ปุ่นเป็น 0%
อยากได้รถราคาถูก ไปซื้อที่มาเลย์แล้วมาใช้บ้านเราครับ เข้า AEC เรื่อง Visa รถน่าจะผ่อนปรนมากขึ้น

บ้านเรารอดู JTEPA รอบ 2 ว่าจะขอลดภาษีนำเข้ารถต่ำกว่า 3000 ซีซีได้หรือไม่ ( มอเตอร์ไซด์เป็น 0% ทุก ซีซี 1 เม.ย. 2560 )

ออฟไลน์ SM.

ปีหน้า FTA มาเลเซีย ญี่ปุ่น จะทำให้รถนำเข้าจากญี่ปุ่นเป็น 0%
อยากได้รถราคาถูก ไปซื้อที่มาเลย์แล้วมาใช้บ้านเราครับ เข้า AEC เรื่อง Visa รถน่าจะผ่อนปรนมากขึ้น

บ้านเรารอดู JTEPA รอบ 2 ว่าจะขอลดภาษีนำเข้ารถต่ำกว่า 3000 ซีซีได้หรือไม่ ( มอเตอร์ไซด์เป็น 0% ทุก ซีซี 1 เม.ย. 2560 )

เยี่ยมเลย ขอบคุณมากครับ ได้ความรู้เพียบเลย

ออฟไลน์ madboy

อะไหล่ราคาแรงครับ เช็คระยะตามรอบทั่วไป จุกอยู่เหมือนกัน นี่อีกไม่นานต้องเปลี่ยนผ้าเบรกอีก ฟังราคาจากศูนย์แล้ว หนาววววว ครับ  :P

ออฟไลน์ kumpol2511

• Full Member
ยอมรับว่าแถวบ้าน xv ป้ายแดง หนาตาขึ้นจริงๆ

ออฟไลน์ yod artstu

จะร่วงต่อจากนี้ ถ้าไม่แก้ไขเรื่องขยายศูนย์บริการสิครับ
เสรีไทย ไปทีเสียเวลาเป็นวันๆเลยครับที่นั่งรอนั่งเต็ม ต้องหนีไปนั่งที่โชว์รูม
XV คุณภาพงานประกอบ ผมเฉยๆนะ แต่คอนโซลเป็นคลื่นนิดๆนะครับ
แลดูเหมือนวัสดุเสื่อมสภาพ คล้ายๆกับภายในของ E34 อายุ26 ปีของผม ที่ยังแอบดูดีกว่า

นี่ถ้าขับไม่ดีนี่ผมสาปส่งเลยนะครับ ที่ยังจะมีคันต่อไปเพราะขับดีล้วนๆเลยครับ  :)
: )

ออฟไลน์ 44er

• Newbie
  • *
อ่านในคลับกับใน band เกือบทุกวัน มีแต่ปัญหา คนรอรถอยู่อย่างผมนี่มีเสียวเลย
ไม่อยากมีประสบการณ์แบบที่หลายๆท่านเจอ

ออฟไลน์ Impulse

เยี่ยมเลย ขอบคุณมากครับ ได้ความรู้เพียบเลย

แปลว่าถ้า บ.นายA ตั้งในมาเลย์ ทำธุรกิจนำเข้ารถจากญี่ปุ่น แล้วส่งต่อมาขายไทย จะโดนภาษี 5% ตามกฏ AEC เฉยๆใช่รึเปล่าครับ แบบนี้ เราอาจเห็นรถนำเขาญี่ปุ่นราคาถูกลงตั้งแต่ปีหน้าต้นไปถูกเปล่าครับ

แล้วก่อนหน้านี้เคยมี ปรเทศในแถบ AEC ได้ประโยชน์จากตรงนี้มาก่อนมัียครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 09, 2016, 20:01:49 โดย Impulse »