ผู้เขียน หัวข้อ: ถ้าเก็บ นมค โดย เทแกลอนใหญ่ ใส่แกลอนเล็ก จะเสื่อมคุณภาพมั้ยครับ  (อ่าน 2876 ครั้ง)

ออฟไลน์ Amaranthe

• Sr. Member
ถ้าผมเท นมค จากแกลอนใหญ่ ลงในแกลอนเล็ก ผมสงสัยว่า จังหวะที่ นมค สัมผัสอากาศ ตอนเท จะทำให้ นมค เสื่อมคุณภาพไหมครับ

ผมจำได้คร่าว ๆ ว่า เคยอ่านข้อมูลในเวปนี้ เกี่ยวกับการเก็บ นมค ว่า
นมค จะมีอายุ แค่ 6 เดือนหลังจากเปิดใช้งาน ต้องปิดให้สนิทอย่าให้อากาศเข้า

ขออธิบายข้างล่างนะครับว่า ผมจะทำแบบนี้ไปทำไม
-----------------------------------------------------------------------------------------

รถผมต้องใช้ นมค 4.2 ลิตร จึงต้องซื้อ แกลอน 4 ลิตร กับ แกลอน 1 ลิตร เป็นรถใช้น้อย 6 เดือน จึงจะถ่าย นมค
โดยปกติ ผมเปลี่ยน นมค ตอนเช็คระยะกับศูนย์ตลอด ใช้ยี่ห้อของศูนย์ เพราะสะดวกผม ไปนอนรอตากแอร์ทีเดียว

ในครั้งแรก ช่างที่ศูนย์จะเบิกแกลอน 4 ลิตร เทจนหมด แล้วเอา แกลอน 1 ลิตร เติมไป 0.2 ลิตร แกลอนเล็ก จะเหลือ 0.8 ลิตร
กลับมาบ้านผมก็เปิดฝาแกลอน เอาถุงร้อนรอง 1 ชั้น แล้วปิดฝาให้แน่น

พอ 6 เดือนต่อมา ผมก็ย้ำว่า ให้เทแกลอนเล็กให้หมดก่อน ค่อยเอาแกลอนใหญ่เท
แต่ช่างเทแกลอนใหญ่หมด แล้วเอาแกลอนเล็ก เทไป อีก 0.2 แกลอนเล็ก ก็จะเหลือ 0.6

พออีก 6 เดือนต่อมา แกลอนเล็ก ที่เหลือ 0.6 จะมีอายุหลังจากวันเปิดใช้งาน มา เท่ากับ 1 ปีเต็ม
ผมจึงตัดสินใจ เบิกของศูนย์ ทั้ง 2 ขนาด เพราะกลัวที่มีอยู่จะเสื่อมคุณภาพหมดการป้องกันแล้ว

แล้วก็เหตุการณ์ก็จะวนอยู่แบบนี้ เพราะช่างไม่ยอมเอาแกลอนเล็กเทให้หมดก่อน
เจ้าหน้าที่ ที่เคาว์เตอร์รับเรื่องจากลูกค้า ก็เอาดินสอเขียนในเอกสารให้ว่า ใช้ของเก่าก่อน แต่ก็ไม่เป็นผล
ตอนผมรับรถ ผมก็ถามว่า ทำไม ไม่เอา นมค ของเก่าใช้ให้หมดก่อน
เจ้าหน้าที่รับลูกค้า ก็บอกว่า ไม่เป็นไร ปกติก็เอาแกลอนเล็กทยอยเติมแบบนี้กันอยู่แล้ว นมค เก็บไว้ใช้ต่อได้ไม่มีปัญหา

หลังจากการรับบริการไปหลาย ๆ วัน มี call center โทรมาสอบถามว่า การบริการดีมั้ย ผมก็จะ พูดเรื่อง นมค ที่ไม่ยอมเอาของเก่าเติมก่อนให้ฟัง แล้ว เจ้าหน้าที่ก็รีบหาจังหวะวางสายไป แล้วไม่เคยโทรมาสอบถามอะไรผมอีกเลย แม้ผมจะยังเข้าไปใช้บริการอยู่อีกหลายครั้ง

---------------------------------------------

เมื่อ 6 เดือนที่แล้ว ผมจึงเปลี่ยนมาซื้อ นมค ข้างนอก แล้วไปเปลี่ยนอู่นอกเอง เพราะไม่อยากเจอเหตุการณ์ที่ศูนย์ทำ
ก็เหมือนเดิมตอนนี้ เหลือ แกลอนเล็กอยู่ 0.8

มาเดือนนี้ ผมก็ต้องซื้อ แกลอนใหญ่ แกลอนเดียว เลยมาคิดว่า เราเปลี่ยนกับอู่นอก คุยกับช่างได้อยู่แล้วว่าจะทำยังไง
เลยกะว่าจะให้เทแกลอนเล็กที่เหลือ 0.8 ให้หมดก่อน ทีนี้ นมค ก็จะไม่ค้างไปเป็นปี ๆ แล้ว

แล้วก็เปิด แกลอนใหญ่ เทลงแกลอนเล็ก ไป 0.6 เอาถุงร้อนรอง ปิดฝาให้แน่นเก็บกลับบ้าน

แล้วจึงเทแกลอนใหญ่ที่เหลือลงเครื่องทั้งหมด ทำแบบนี้ผมก็จะเติม นมค เท่ากับ 4.2 ตามเสป็ค

พออีก 6 เดือน ต่อไป ผมก็มาทำแบบนี้อีก แต่เทแกลอนใหญ่ลงแกลอนเล็กไป 0.4

-----------------------------------------------------------

ผมสงสัยว่า จังหวะที่ผมเท จากแกลอนใหญ่ ลงแกลอนเล็ก นมค มีการสัมผัสอากาศ ในพื้นผิวที่มากพอควรอยู่ หากปิดฝาไว้อีก 6 เดือน นมค ที่เก็บนี้จะยังมี ประสิทธิภาพอยู่หรือไม่ครับ

ขอบคุณล่วงหน้าครับ

jaesz

• บุคคลทั่วไป
แค่เทแล้วปิด ไม่เสียเร็วขึ้นหรอกครับ ปิดให้สนิทก็พอแล้ว

การเสื่อมเพราะ oxidation ต้องมีความร้อนมาเี่ยวด้วยครับ แค่เปิดฝาเทใส่กระป๋อง ส่งผลน้อยมากๆๆๆๆๆๆๆห

ออฟไลน์ kumpol2511

• Full Member
แค่เทแล้วปิด ไม่เสียเร็วขึ้นหรอกครับ ปิดให้สนิทก็พอแล้ว

การเสื่อมเพราะ oxidation ต้องมีความร้อนมาเี่ยวด้วยครับ แค่เปิดฝาเทใส่กระป๋อง ส่งผลน้อยมากๆๆๆๆๆๆๆห

ออฟไลน์ Amaranthe

แล้วถ้าเปิดขวดไปแล้ว ถึงจะปิดอย่างดี นมค ขวดนั้น จะมีอายุได้อีกนานเท่าไรครับ

ออฟไลน์ Guy y

แล้วถ้าเปิดขวดไปแล้ว ถึงจะปิดอย่างดี นมค ขวดนั้น จะมีอายุได้อีกนานเท่าไรครับ
อยากทราบคำตอบด้วยคนครับ
2010 VIOS

ออฟไลน์ pee1818

ป๋องเล็กแพงมากไหมครับ ถ้าไม่แพงใช่สักสองครั้งแล้วแบ่งเพื่อนๆ ใช้ก็ได้หรือหารกันใช้กระป๋องเล็กครับ

ออฟไลน์ posiness

• Newbie
  • *
ผมว่าลองเติม 4 ลิตร ติดเครื่องซักพักแล้วดับเครื่อง  หลังจากนั้นลองวัดระดับดู  ถ้าระดับน้ำมันเครื่องอยู่ระหว่าง low กับ high ของก้านวัด  ถ่ายครั้งละ 4 ลิตรน่าจะพอแล้ว 

ออฟไลน์ escudaeza

ขอสอบถามเพิ่มเติมด้วยครับ

น้ำมันเครื่องที่ยังไม่เปิดฝาเลย จะมีอายุได้กี่ปีเหรอครับ  :-X
Mazda CX8 2.5 SP 2019

jaesz

• บุคคลทั่วไป

อายุมันก็ยังเท่าเดิม หากเก็บรักษาดีไม่ใกล้ความชื้น ไม่โดนความร้อน ไม่โดนแดด

มีน้ำมันยี่ห้อเดียวที่กล้าบอกว่าอายุ5ปีนำมาใช้ได้ และเป็นสังเคราะห์เท่านั้น คือ Mobil 1

นอกนั้น สามปี สองปี แล้วแต่ยี่ห้อครับ