ผู้เขียน หัวข้อ: // ราคาอย่างเป็นทางการ Thairung TRANSFORMER พื้นฐานจาก Toyota Hilux Revo //  (อ่าน 30775 ครั้ง)

ออฟไลน์ ตะพาบไนตรัส

• Full Member
ไทยร่วง..........

ออฟไลน์ jkdragon

• Full Member
ยังไม่มีบททดสอบอย่างเป็นทางการ ผมว่าอย่าไปตำหนิมากจนผู้ผลิตเขาเสียกำลังใจดีกว่าครับ ไทยช่วยไทยครับ จริงอยู่รูปทรงอาจไม่ถูกใจคนไทยส่วนมาก แต่ผมว่าก็มีส่วนหนึ่งที่ชอบ รึไม่แน่ทรงนี้อาจจะถูกใจคนต่างประเทศใน aec ก็ได้ใครจะรู้ เรื่องการออกแบบ ออกได้ครับสวยแบบไหนได้ทั้งนั้น แต่บางครั้งผลิตจริงไม่ได้ ยิ่งเป็นการเอาตัวถังคนอื่นมาดัดแปลง ยิ่งมีข้อจำกัดในการออกแบบเพราะต้องยึดตามโครงร่างเดิม ออกตัวไว้ก่อนว่าไม่ได้เกี่ยวอะไรกับบริษัทนี้ และบอกตรงๆ รูปทรงแบบนี้ผมคงไม่ซื้อ แต่ไม่ใช่เพราะมันไม่ดี แต่เป็นเพราะไม่เข้ากับรสนิยมของผมเท่านั้นเอง ถึงไม่ซื้อแต่เอาใจช่วยผู้ผลิตไทย ให้พัฒนาดีขึ้นจนกว่าจะเป็นที่ยอมรับระดับประเทศ

ไทยช่วยไทย ถ้าดีผมก็ช่วยนะ

ญาติที่บ้านก็เคยใช้ TR Adventure อยู่ อะไหล่ชิ้นส่วนที่ดัดแปลงเพิ่ม (โดยเฉพาะกระจก) แพงมากกกก แพงพอๆ กะ Cameo เลยถ้าจำไม่ผิด

แล้วอยากให้เข้าไปดูคุณภาพงานประกอบมากๆ เลยครับ... จ่ายขนาดนี้ ผมยอมกด Fortuner TRD เลย น่าจะจบกว่า
ที่สำคัญผมเชื่อว่า เขาไม่ได้ทดสอบความปลอดภัยโครงสร้างตัวถังใหม่นั่น แค่ออกแบบให้มันเข้ารูปเฉยๆ

ถ้าใครมีคนรู้จักอยู่ไทยรุ่งแล้วอยากมาชี้แจงก็ดีนะครับ เพราะขนาดรถออกแบบดีๆ โรงงาน เกิดอุบัติเหตุยังอันตราย
แล้วรถแบบนี้ เอาตัวถังหนักๆ ไปครอบทับช่วงล่างรถเดิมๆ ปรับเปลี่ยนพาร์ตก็คงจะไม่ ศูนย์ถ่วงสูง รถโคลง นั่งเยอะอีก ความปลอดภัยกะสมรรถนะอยู่ไหน?
เข้าใจครับ และก็ขออภัย ถ้าความเห็นผม ทำให้รู้สึกไม่ดี แต่ผมหมายถึง รถยังไม่มีบททดสอบ เราก็ยังไม่รู้ว่าดีหรือไม่ดี การตำหนิไปก่อนโดยที่ผลลัพธ์มันยังไม่ออก ผมว่ามันดูไม่ค่อยเป็นธรรมกับผู้ผลิต เค้าอาจจะมีการพัฒนาที่ดีขึ้นกว่ารุ่นเดิมก็ได้ แต่ถ้ามีบททดสอบแล้วมันไม่ดีจริง ก็ต้องว่าไปตามนั้นครับ

ออฟไลน์ neutrino

• Sr. Member
ละทำไมไม่เปลี่ยนโลโซตรงพวงมาลัยด้วยฮะ

คนไม่ชอบพี่โตเห็นแล้ว คงไม่ซื้อแน่

ออฟไลน์ tiger12r

"ไทยทำ ไทยใช้ ไทยเจริญ" มันก็ดีอยู่หรอกนะแต่ทำมาแบบหลับหูหลับตาไม่สนใจโลกภายนอกว่าเขาพัฒนากันไปถึงไหนแล้วจะเอาแต่ความคิดเลียแข้งเลียขาเอาใจCEOแก่ๆมาเป็นตัวตัดสินโปรดักส์มันหมดยุคแล้ว ขนาดจีนที่ว่าก๊อปเขายังทำรถได้สวยกว่าอีก  8) 8) 8)
Wave100s->VIGO PreCab->VigoChamp4x4->CivicFC & REVO ROCCO4x4

promt

• บุคคลทั่วไป
มันแปลกๆ พิกล

เอาไปเป็นรถเฉพาะกิจเหมาะครับ

ออฟไลน์ PREM

• Hero Member
ผมว่าดูสวยนะ ที่ยืนอยู่ข้างๆนะ

เหมือนรถของเล่นเลยครับ
2014 Mazda CX-5 2.5 S
2016 Volvo XC60 D4 
2019 Honda Jazz RS+
2020 Volvo V60 T8 Inscription
2022 Mazda CX-30 SP

ออฟไลน์ kenny523

เอาจริงๆ นะ แรงบันดาลใจ....กรรม..ก๊อปแบบบ้านๆ แล้วคุณภาพชิ้นงานก็ไม่ไหวจะเคลียร์ แต่ที่ผมงงกว่าคือคนซื้อ  CEO  ควรจะโละใหม่ได้แล้วเอาคนรุ่นใหม่มาทำมาช่วยวิจัยออกแบบเถอะ คนไทยแต่งรถ ทำรถสวยๆ เยอะเลยนะครับ อายเขา..

ออฟไลน์ SETTHASART

• รักชาติ ไม่คลั่งชาติ
ราคาเฉลี่ย 1.5 ล้าน  ...เพราะอะไรครับ ดูมันไม่สมราคามากๆ ด้านข้างดูมันเหมือนกระป๋องที่เอามาตีๆๆ อัดๆๆ แปะๆๆ

ออฟไลน์ rtong

ดีไซน์ย้อนยุคไปร้อยปี ยังจะมาอ้างตามไอร่อนแมน ก็ได้แค่สีไหม?

ถ้าจะทำแบบนี้ ผมว่าอย่าทำขายดีกว่าครับ มันออกแบบไม่มีหลักการอะไรเลยนะนั่น ก็อปปี้ตัดปะ

ขอโทษที่ต้องดูถูกฝีมือ แต่มันเกินรับไปไกลครับ นอกจากใช้กะรถทหารแล้ว อย่ามาลงตลาดปกติเลย
ขนาด Land Rover Discovery Series I 26-27 ปีที่แล้ว ยังจะดูล้ำสมัยกว่า

ถ้าจะไปก็ต้องไปให้สุด ไม่ใช่ครึ่งๆ กลางๆ

สีดำต้องแต่งแนวนี้ โหดดี

ถ้าได้สักประมาณนี้สิ ค่อยน่าซื้อหน่อย

คนไม่ได้ห่วงว่าไส้ในมันเป็นรีโว่ หรือวีโก้หรอกครับ มันก็ดีระดับหนึ่ง พิสูจน์มาแล้วว่าฐานเป็นรถแมส

ที่ห่วงก็คือ "มันเอาจากไหนมาคิดว่าหน้าตาแบบนี้ควรจะขายได้ในประเทศไทย" มากกว่า
 จริงเอา revo มาดัดแปลงแค่ส่วนหน้า  ที่คนส่วนใหญ่ไม่ชอบน่าจะดีกว่า

ออฟไลน์ nimnim_thailand

ผมว่าเข้าท่านะ อาจดูเหมือนแพงเพราะ พื้นฐานรู้ๆกัน
แต่มองในมุมซ่อมบำรุง มันสบายกระเป๋าดี

ช่วงล่างไม่รู้มีการปรับแต่งอะไรด้วยหรือป่าว

ออฟไลน์ 380Z

ลำพังรีโว่เดิมก็สวยบัดซบอยู่แล้ว มายำแบบนี้สวยไปกันใหญ่เลย

ตบยุง

ออฟไลน์ Teera

ที่ด่าๆเค้าหนะ ความเห็นส่วนตัวล้วนๆ รู้ได้ไง ว่าเค้าไมทดสอบความปลอดภัย ถามเค้าหรือยัง ส่วนเรื่องความสวยงาม ตาใครตามันครับ
ไม่ชอบก็ ไม่ต้องซื้อ ก็เท่านั้น

ออฟไลน์ tsubasa

เอาใจช่วยและขอสนับสนุนอุตสาหกรรมของคนไทยครับ สู้ๆ

แต่ถามจริงๆเถอะ มีเงินลงทุน มีโอกาสทำแล้ว แต่ทำไมสร้างให้มันสวยกว่านี้ได้กลับไม่ทำ ทำแบบนี้มันเหมือนเอารูปรถที่เด็กอนุบาลวาด แล้วมาสร้างเป็นรถ
คำแนะนำ : เอาลายถุงสำเพ็งที่กำลังดังมาทำเป็นรุ่น limited ด้วยนะ ฮ่าๆ

เพิ่มเติม : ต้องให้ผู้บริหาร ผู้จัดการ บริษัทควรให้ใช้รถที่ตัวเองทำด้วยครับ อย่าให้เค้าต้องเสียเงินซื้อเอง แค่เค้าเอาไปขับ สร้างความคุ้นเคยให้คนทั่วไปบนท้องถนนก็ดีแล้ว อันนี้สำคัญนะครับ เราสร้างอะไร ผลิตอะไร เราต้องใช้สินค้านั้นๆเองด้วย

แล้วพอมาดัดแปลงแบบนี้แล้ว รถยังเข้าศูนย์ toyota ได้มั้ยครับ?
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 12, 2016, 10:02:34 โดย tsubasa »

ออฟไลน์ mrpich

• เฮ้อ...อยากจะเหมาทั้งวง
ภายในกะภายนอกไปคนละทิศทางเลย
ถูกใจฮโยยอน-ปลื้มซูยอง-ชื่นชมเจสสิก้า-คิดถึงยูริ-แอบปิ๊งยูนอา-ชอบซอฮยอน-ใฝ่ฝันซันนี่-หลงไหลแทยอน-สุดรักทิฟฟานี่

ออฟไลน์ yourturle

IRON MAN
One Day.

ออฟไลน์ VORA

เห็นใจและอยากให้กำลังใจครับ เคยคลุกคลีกับอุตสาหกรรมยานยนต์เมืองไทยมาก่อน ต้องบอกว่าถ้าจะทำให้คันนี้เนี้ยบเหมือนรถจากบริษัทรถยนต์ทั่วไป ตามหลักการแล้ว คันนี้คือ 0 .....ทั้งเงินทุน  การวิจัยพัฒนา จุดค้มทุน  เรายังไปไม่ถึง  ออกแบบภายในใหม่ไม่ต้องพูดถึง .... ดังนั้นถ้าอะไรทำได้ไม่เนี้ยบ benchmark กับรถจริงๆไม่ได้ ..อย่าทำ... ผมกลับคิดว่าอยากกลับไปหาแบบที่ไทยรุ่งทำเมื่อก่อน เอา REVO มาทำแบบที่ตัวเองถนัด ต่อตูดครับ ให้ออกมาสวยกว่า FORTUNER น่าจะทำได้ง่ายกว่า ภายนอกใส่ความดิบแบบรถทหารลงไป ออกแบบหน้า  ท้ายใหม่ สีดำด้านทึมๆก้อได้ เอายางอะไหล่มาห้อยท้าย  ภายในไม่ต้องไปยุ่งชิ้นหลัก เปลี่ยนแค่พวกพลาสติก หนัง ให้ได้ image แบบรถทหารก็ได้ เปลียนที่นั่งให้ได้มากขึ้น เปลี่ยนเบาะแถว 3 ให้นั่งสบายมากขึ้น งานเหล่านี้ไทยรุ่งถนัดอยู่แล้ว แค่นี้ก็ได้ character หลักแยกตัวออกจาก FORTUNER ได้แล้ว.........
บางทีใจหายครับ เดินมอเตอร์โชว์ 10-15 ปีก่อน บูธไทยรุ่งใหญ่มาก รถก็ขายดีในระดับนึง..แต่เดี๋ยวนี้...........

ออฟไลน์ eaton fuller

เรื่องการดีไซน์ภายนอกภายในยังห่างไกลคำว่าสวยถึงแม้จะนำมาแต่งเพิ่มเติม ภายในเล่นเอารีโว่มาทั้งดุ้น ถามจริงๆเหอะใครออกแบบฟะ อู่ซ่อมรถ4WDยังออกแบบได้สวยกว่านี้  8) 8) 8)

จริงๆ ครับ

เพิ่มเติม อย่าโกรธนะ คนออกแบบรถยนต์นะครับ ไม่ใช่ลัง มาม่า

ทำได้แค่นี้เอง ไม่ต้องไปเรียนหรอกครับ  ใ

อู่เคาะทำออฟโรดในภาพ ทำได้สวยมาก นับถือจริงๆ

ออฟไลน์ tfirst01

คิดถึงเจ้านี่
คือมันดูดีมากนะครับ ลงตัวกว่า mu7 เยอะ
แต่ก็เป็น thairung รุ่นแรกและรุ่นเดียวที่ดูดี
หลังจากนั้นเละเทะหมด
(ภาพจากกูเกิ้ลครับ)

ออฟไลน์ toffyearn

คงได้แค่เอาใจช่วย เพราะคนไทยนิสัยยังไงน่าจะรู้ๆอยู่ ของดีเท่ากันราคาพอกันยังไม่ซื้อเลย ไม่เหมือนเกาหลี แรกๆทำรถญี่ปุุ่นส่ายหน้า ตัวถัง ช่วงล่างก็ไม่ได้เรื่อง ต้องพึ่ง Mitsubishi เค้ามีสปิริต มีความเสียสละ ชาตินิยมมากกว่าเราเยอะ มาเลย์ก็เหมือนกัน รุ่นแรกเป็นยังไงคนไทยก็ส่ายหน้า ปัจจุบันยังเกิดได้เลยคับ

ออฟไลน์ eaton fuller

เรื่องการดีไซน์ภายนอกภายในยังห่างไกลคำว่าสวยถึงแม้จะนำมาแต่งเพิ่มเติม ภายในเล่นเอารีโว่มาทั้งดุ้น ถามจริงๆเหอะใครออกแบบฟะ อู่ซ่อมรถ4WDยังออกแบบได้สวยกว่านี้  8) 8) 8)

ท่านครับ มีขายจริงไหมครับ แปลงที่ไหนสวยจริงๆ

ออฟไลน์ tiger12r

ท่านครับ มีขายจริงไหมครับ แปลงที่ไหนสวยจริงๆ
รถคันนี้เครดิตเป็นของ** คุณชัยวุฒิ แสงประเสริฐ หรือ คุณช้าง ชุดเพลาทั้งด้านหน้าและหลังเป็นของ NISSAN SAFARI ครับไม่ใช่ของผมหรอกแค่เอามาให้ชมว่าคนไทยฝีมือดีๆยังมีอยู่เยอะ
Wave100s->VIGO PreCab->VigoChamp4x4->CivicFC & REVO ROCCO4x4

ออฟไลน์ prayalone

• Jr. Member
  • **
ผมว่าคนไทยชาตินิยมสูงมาก ถ้าสินค้าทำออกมาได้ดี จริงๆไม่ต้องดีกว่าหรอก ขอให้ทัดเทียมสินค้าที่มีในตลาดก็ขายดีถล่มทลายแล้ว

จริงๆที่ทำออกมาได้ขนาดนี้ ชัดเจนว่าไทยรุ่งมีเงินทุน มีประสบการณ์ในตลาด ถ้าเปิดโอกาสให้คนมีความสามารถได้ทำงาน รถที่ออกคงไปได้ไกลกว่านี้