ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเกี่ยวกับการเปลี่ยนถ่ายน้ำเครื่องเเละน้ำมันเครื่องยี่ห้อไหนสำหรับรถเบนซิน  (อ่าน 2865 ครั้ง)

yuooo

• บุคคลทั่วไป
เกี่ยวกับการเปลี่ยนถ่ายน้ำเครื่องเเละน้ำมันเครื่องยี่ห้อไหนสำหรับรถเบนซิน

เคย เปลี่ยนมารถ ํโตโยต้า ยาริช 2010 รู้สึก ว่าหลังเปลี่ยนมา ขับเเล้วรู้สึก ไม่พุ่งเหมือนไม่เปลี่ยน

พอมีน้ำมันเครื่องยี่ห้อไหน เเนะนำ เเละ การบำรุงรักษาารถอย่างไรเเนะนำ ครับ

*******  ;D ;D ;D ;D ;D ;D

สมาชิกนี้ถูกแบน เนื่องจากเป็นการเนียนเข้ามาสร้างประเด็นเพื่อจะโฆษณา
น้ำมันเครื่องยี่ห้อหนึ่ง มีการสมัคร Log in 3 USERS เข้ามาถามเอง ตอบเอง ชงเอง
กันในกระทู้เดียว เช็ค ip adress แล้ว ตรงกันทั้ง 3 USERS

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 12, 2016, 21:34:30 โดย MoO Cnoe »

ออฟไลน์ kez

• Hero Member

ได้ทุกยีห้อ  ดูค่าความหนืด เลขหลัง 20 30 40 50 60

ดูที่ api  sm หรือ sn

ออฟไลน์ Harem

promt

• บุคคลทั่วไป
ผมลองเปลี่ยนมาใช้ประเภท 10w-40 ประเภท 5,000 กม.

มันลื่นกว่าเดิมมาก

ขับไป 3000 กม. น้ำมันเครื่องดำเร็วมาก
ครบ 4000 กม. คงต้องเปลี่ยนแล้ว

ออฟไลน์ Guy y

• Sr. Member
ตอนนี้ผมเปลี่ยนมาใช้ shell helix hx7 5w40 ครับ ต่างจากเบอร์ 30 ตรงที่ เร่งไปที่รอบ 3000-4000 เสียงเครื่องเงียบกว่าเดิมครับ ผมกะจะเปลี่ยนทุกๆ 5000 กิโลครับ

ลืมบอกไป ช่วงนี้อากาศร้อนนะครับ ตอนกลางวันสัก บ่าย 2 บ่าย 3 รถติดๆ เร่งเครื่อง บางทีรถอืด อาจจะเกิดจากอากาศก็ได้ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 12, 2016, 00:55:31 โดย Guy y »
2010 VIOS

ออฟไลน์ Sencha

• Full Member
ใช้ของ shell อยู่ครับ รุ่นไหนจำไม่ได้ แต่รอบเดินเบาเรียบกว่าเดิมเยอะ เร่งดีขึ้น

ออฟไลน์ pongsak_877

• Sr. Member

ออฟไลน์ CNX

เช็ค กรองอากาศเครื่องยนต์ ทำความสะอาดด้วยครับ
เช็คหัวเทียน
ลิ้นปีกปีเสื้อ ทำความสะอาด
วิถีพอเพียง วิถียั่งยืน

ออฟไลน์ pakorn

• ตั้งสติ ก่อนสตาร์ท
ถ้าเป็นเครื่องเบนซินดูที่ค่าapi/smขึ้นไป ยี่ห้อมีมากมาย แต่ผมเองใช้mobil1,shell,caltex,caxtrol,ptt จะธรรมดา กึ่งสังเคราะห์ หรือสังเคราะห์ ตามแต่สะดวกเงินในกระเป๋าครับ ส่วนค่าความหนืดก็ดูได้จากสมุดคู่มือประจำรถครับ ว่าเหมาะสมที่เท่าไหร่ ก็เอาตามนั้น
อีกอย่าง ควรซื้อจากร้านค้าที่ดูไว้ใจได้ เพราะของปลอมก็มีเนียนมาขายเหมือนกัน และเปลี่ยนกรองน้ำมันเครื่องทุก1หมื่นโล
ปัจจุบันยังขับ
honda jazz gd 06 LPG
honda civic fc  16
toyota velfire 13
nissan almera n17 12

ออฟไลน์ adis

ผมใช้ hydrosyn ตัวท้อปชื่อรุ่น majicsyn ครับ 5w-40 apism
ที่ใช้ตัวนี้เพราะเป็นเกรดสังเคราะห์แท้ ๆ ไม่ได้ผลิตจากปิโตรเลี่ยมครับ ( บ้านเราน้ำมันเครื่องที่ผลิตจาก pao 100% เท่าที่ผมเจอมีแค่สองสามยี่ห้อนะครับ ส่วนใหญ่ที่บอกว่าสังเคราะห์แท้ ก็ยังผลิตจากปิโตรเลี่ยมอยู่ดี  )
ตัวนี้ผลิตจาก poly alpha olefin ( pao ) 100%
ผมเปลี่ยนถ่ายปีละครั้งครับ พร้อมไส้กรองน้ำมันเครื่องเลย  เคยใช้มาหลายยี่ห้อ ไม่ประทับใจเท่าที่ควรเพราะมันไม่ค่อยเสถียร ใช้ไปห้าหกพันโลแล้วมันอืด แต่ใช้ตัวนี้แล้วมันลื่น เงียบ คงที่ดีครับ
แพงหน่อยแต่คุ้มครับ ประหยัดน้ำมันมากขึ้นด้วย
( ไม่ได้มีส่วนได้ส่วนเสียอะไรกับยี่ห้อนี้นะครับ )

ออฟไลน์ Darkart

ดูค่า API / SMกับSN ยี่ห้อตามท้องตลาดมีมากมาย ผมใช้ Valvoline และยี่ห้ออื่นๆ Mobil1 Shell Caltex Castrol กึ่งสังเคราะห์ หรือ สังเคราะห์100%  ตามกำลังทรัพย์ที่มีครับ ส่วนค่าความหนืด ดูสมุดคู่มือประจำรถ เป็นหลัก เปลี่ยนถ่ายน้ำมันเครื่อง+กรองน้ำมันเครื่องทุกครั้งครับ
ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์

ออฟไลน์ zipp

ผมใช้ hydrosyn ตัวท้อปชื่อรุ่น majicsyn ครับ 5w-40 apism
ที่ใช้ตัวนี้เพราะเป็นเกรดสังเคราะห์แท้ ๆ ไม่ได้ผลิตจากปิโตรเลี่ยมครับ ( บ้านเราน้ำมันเครื่องที่ผลิตจาก pao 100% เท่าที่ผมเจอมีแค่สองสามยี่ห้อนะครับ ส่วนใหญ่ที่บอกว่าสังเคราะห์แท้ ก็ยังผลิตจากปิโตรเลี่ยมอยู่ดี  )
ตัวนี้ผลิตจาก poly alpha olefin ( pao ) 100%
ผมเปลี่ยนถ่ายปีละครั้งครับ พร้อมไส้กรองน้ำมันเครื่องเลย  เคยใช้มาหลายยี่ห้อ ไม่ประทับใจเท่าที่ควรเพราะมันไม่ค่อยเสถียร ใช้ไปห้าหกพันโลแล้วมันอืด แต่ใช้ตัวนี้แล้วมันลื่น เงียบ คงที่ดีครับ
แพงหน่อยแต่คุ้มครับ ประหยัดน้ำมันมากขึ้นด้วย
( ไม่ได้มีส่วนได้ส่วนเสียอะไรกับยี่ห้อนี้นะครับ )

ของไทยเรา.  จะลองใช้ดูเหมือนกัน. ไม่ทราบว่าราคาเป็นไงบ้างครับ

ออฟไลน์ adis

ของไทยเรา.  จะลองใช้ดูเหมือนกัน. ไม่ทราบว่าราคาเป็นไงบ้างครับ
ของนำเข้ามาเหมือนกันครับ ราคาแกลลอน 4 ลิตร 2300 - 2500 ครับ

ออฟไลน์ musicman1892

ผมใช้ DUCKHAM สังเคราะห์แท้อยู่ครับแนะนำเลยครับไม่แพง ไม่งอแงด้วย