ผู้เขียน หัวข้อ: รถยนต์เคลือบแก้วดีจริงไหมครับ?  (อ่าน 13779 ครั้ง)

ออฟไลน์ Drgozy

• Newbie
  • *
รถยนต์เคลือบแก้วดีจริงไหมครับ?
« เมื่อ: มีนาคม 12, 2016, 00:26:27 »
เนื่องจากผมอยากนำรถของผมไป เคลือบแก้ว แต่ก็มีบางคนชอบพูดว่า เอาตังที่เคลือบแก้วไปให้ร้านลง wax เองดีกว่า
ใสพอๆกัน ครั้งละไม่กี่บาท ดีกว่าเอาไปเคลือบแก้วอีก ..

มีความคิดเห็นยังไงมั้งครับ 

ออฟไลน์ Abzolute

• Hero Member
  • สวัสดีคนรักรถยนต์
Re: รถยนต์เคลือบแก้วดีจริงไหมครับ?
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 12, 2016, 00:29:23 »
ผมก็คิดแบบนั้น เป็นหมื่นๆนี่มันคุ้มหรอครับ 555+

promt

• บุคคลทั่วไป
Re: รถยนต์เคลือบแก้วดีจริงไหมครับ?
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 12, 2016, 00:32:22 »
หากมันสัก 3000 บาท คุ้ม

แต่เป็นหลายหมื่น

คนรับจ้างทำ รวย

ออฟไลน์ Sencha

• Full Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 12, 2016, 01:18:24 »
ที่บ้านไม่เคลือบสักคันครับ เพราะไม่มีตัง  ;D

ออฟไลน์ kimmeng21

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 12, 2016, 01:46:27 »
นอนไม่หลับพอดีเลยแวะเข้ามาตอบดีกว่าเรื่องเคลือบแก้ว

จากที่ผมเคยรู้จักคนในสายงานนี้มาเยอะน่ะคับ

จะเล่าให้ฟังว่าธุรกิจเคลือบแก้วเป็นธุรกิจที่ได้กำไรสูงมากคับ

ประเด็นที่ 1 น้ำยาเคลือบแก้ว ส่วนใหญ่แล้วล้วนมีอายุไม่ถึง 2-3-4-5 ปี ตามที่เค้าคุยไว้

อายุของน้ำยาส่วนใหญ่จะอยู่ที่ 6 เดือนแค่นั้นเอง หรือ อาจจะสั้นกว่านั้นขึ้นอยู่กับแชมพูที่ใช้ล้างรถว่าแรงแค่ไหน

แต่ เค้าจะใช้คำว่าต้องมา บำรุุงรักษาเคลือบแก้ว หรือ maintenance ทุก 6 เดือน

ในความเป็นจริงก็คือ เค้าลงน้ำยาให้ใหม่ทุก 6 เดือนนั้นแหละคับ

ถ้าถามว่า ถ้าเราไปเคลือบแก้ว แพ็คเกจ 3 ปี สมมุติ ราคา 30,000 บาท

เท่ากับครั้งแรกที่เราไปทำ ร้านมีต้นทุนน้ำยา + ค่าแรงช่าง ไม่ถีง 5000 บาทเท่านั้นเอง (ตัวน้ำยาประมาณ 2000)

ส่วนเวลาที่เหลืออีก 2 ปีครึ่ง เค้าก็เอาเงินอนาคตที่เราจ่ายให้เค้าไปตอนแรกนั้นแหละคับมาทำให้เรา

แต่ถามว่า ถ้าเราเคลือบแก้วแพ็คเกจ 3 ปี พ่านไป 1 ปี ร้านปิดหนีเราไป เราก็ทำอะไรไม่ได้น่ะคับ :-X :-X :-X

สังเกตมั้ยหล่ะคับว่าร้านที่รับทำเคลือบแก้วทำไมถึงมีแต่ใหญ่ๆกัน เพราะธุรกิจนี้คือการได้เงินจากลูกค้ามาหมุนก่อนไงคับ

ข้างบนนั้นนอกประเด็นน่ะคับ แค่อยากเล่าให้ฟังเฉยๆ  ;D

ส่วนคำตอบเรื่องเคลือบแก้ว

ถ้าเป็นตัวผมเอง ผมทำน่ะคับ

ฝุ่นเกาะรถน้อยกว่า รถไม่ค่อยเปื้อน อีกอย่างผมไม่มีเวลาว่างมารอที่ carcare ลงwaxด้วย

"โอกาส มันก็เหมือนสายน้ำ ที่ไหลผ่านมา แล้วก็ผ่านไป ถ้าคุณไม่ตักตวงมันไว้ สายน้ำมันก็จะไม่ไหลย้อนกลับ"

ออฟไลน์ Super hornet

• Hello everyone 我是爱车的人
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 12, 2016, 01:57:28 »
ผมเคยเอาw211ของแฟนไปเคลือบที่CTSครับก่อนทำก็จะต้องตรวจรอยรอบรถเก้บเท่าที่จะเก็บได้จากนั้นก้เคลือบแก้ว แต่รถผมแค่ลงแว๊กเฉยๆ จากที่เปรียบเทียบรถเคลือบแก้วกับลงwax เคลือบแก้วจะเงาแต่ไม่เงาเยิ้มๆแบบลงwax เคลือบแก้วจะอยู่ทนนานกว่า
ถามว่าดีไหม มีทั้งข้อดีและเสียนะ

ข้อดีคือ   ป้องกันแสงอาทิตย์ ความร้อนUV ความร้อนในห้องเครื่อง ถ้ารถสีขาวจะกันพวกสีเพี้ยนได้ดี แล้วก็เวลาฝนตกเม็ดฝนจะไม่
เกาะรถวิ่งอยู่ก็เหมือนเม็ดฝนวิ่งผ่านใบไม้แบบนั้น  ที่เห็นชัดรอยขีดข่วนจะไม่เกิดขึ้นเลย ผมลองเอากุญแจขูดดูมันไม่เข้าเนื้อจริงๆ
คือ ร่องรอย ขนแมวไรต่างๆมันจะมีตัวเคลือบแก้วป้องกันสีรถแท้ๆเราอยู่

ข้อเสีย อย่างที่ทุกคนบอกคือมันแพงครับ ไม่ได้ความเงาแบบเวอร์วังเหมือนกับลงwax ถ้าเคลือบแล้วไม่ลูบดินน้ำมัน แค่ล้างรถอย่างเดียวธรรมดาไม่นานก็จะเก่าเหมือนเดิม   

ผมเลยลูบดินน้ำมันสองเดือนครั้ง ซื้อมาเอง สูตรน้ำแล้วรอไปเข้าอีกครั้ง ทำมา4เดือนรู้สึกว่า ประหยัดแรงและค่าwaxดี ไม่ต้องลงบ่อยๆ
History of my car
2013 Lamborghini LP570-4 Superleggera For me
2006 Benz E200 Kompressor +Kleemann For wife
2008 Maserati Granturismo 4.2  For wife,me
2009 Jaguar XF 3.0 For sister
2014 Range Rover Evoque 2.2 Sold...
2009 Benz CL 500 second hand  Sold....
2001 Lexus GS300  Sold....

ออฟไลน์ V221

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 12, 2016, 08:49:45 »
ดีในระดับนึงครับ เคลือบแวกซ์ถูกกว่าแต่อยู่ไม่นานก็ต้องเคลือบบ่อยๆ เคลือบแก้วจะดีตรงที่ล้างเช็ดง่ายกว่าแต่ถ้าจะหวังกันรอยก็ต้องติดฟิล์มกันรอยจะดีกว่าครับ
BMW 750E M SPORT

jaesz

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มีนาคม 12, 2016, 08:58:06 »
ถ้ามีคนในนี้บอกว่าดี หรือไม่ดี เป็นจำนวนมากคุณจะเชื่อเขารึเปล่าครับ?

เรื่องนี้พิสูจน์ไม่ยากเลย ให้ทำLab chemical compound test + Scratch test ครับ แต่กับคนทั่วไปที่ไม่สามารถควบคุมตัวแปรได้ ไม่มีเครื่องมือ ไม่มีLab ก็สามารถส่งLab ได้ครับ ไม่กี่ตัง ค่าส่งLab ถูกกว่าค่าเอารถไปลงแว็กอีก

ถ้าถามผมกลับว่า ไม่อยากลงทุนกับLab ผมก็จะแนะให้ไปหาGoogle ว่า เคลือบwax เคลือบสีที่แข็งที่สุดในโลกคืออะไร

เรื่องความเงา ความเรียบ อยู่ที่เครื่องมือวัดอีกเช่นกัน วัดกันได้ครับ

ถ้าพูดลอยๆ เอาความรู้สึกตา หู จมูก สัมผัสมาตัดสิน เียงกันไม่จบครับว่าดีไม่ดี

ออฟไลน์ eaksuchart

• Sr. Member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มีนาคม 12, 2016, 09:35:26 »
ราคามันเกินสิ่งที่ได้รับครับ
การ Wax เคลือบเงา ลงดินน้ำมัน ปกติขาจรทั่วๆ ไป 700-1000 ทำ1-2 เดือนครั้ง พอไหวครับ
แต่ผมซื้อนำยาเอง มีร้านไว้ใจได้ ต่อครั้งมันก็เหลือไม่เกิน 500 ก็สบายไป

เคลือบแก้ว ราคาจริงๆแบบกำไรพองาม ก็น่าจะอยู่ประมาณ ไม่เกิน 5000-7000 ไม่น่าเกินนี้ครับ
ค่าการตลาด การสร้างความน่าเชื่อถือ ความหรูของร้าน คือสิ่งที่ลูกค้าแบกรับอยู่ครับ

ที่เห็นๆ กัน 20,000-30,000 บาท
รวยเละครับ และนิสัยคนไทยครับ ใครทำอะไรรวย ตูทำด้วย และพอมีคนเข้าวงการเยอะๆ
เดี๋ยวมีตัดราคา นำมาสู่การรู้ต้นทุนกันมากขึ้น แล้วก็จะล้มหายตายจากไปในไม่นาน

ออฟไลน์ Eddy5659

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มีนาคม 12, 2016, 10:05:12 »
ส่วนตัวผมมองว่าไร้สาระมาก หมายถึงราคานะ
เคลือบเป็นหมื่นๆ ซื้อของเล่นให้ลูกๆ พาคุณแม่ไปทำบุญจะมีคุณค่าและมีประโยชน์ซะกว่า

ยิ่งบางที่มีโปรผ่อนจ่าย ก็สงสัยถ้าเงินทองยังไม่พร้อมจะเคลือบไปทำไมกัน ตลกมากครับ
2007 Toyota Vios
2009 Toyota Hilux Vigo
2010 Toyota Camry
2011 Ford Ranger
2011 Isuzu Dmax
2011 Toyota Hilux Vigo
2015 Ford Ranger
2015 Ford Everest 2.2 Titanium
2015 Ford Everest 3.2 Titanium+
2016 Toyota Hilux Revo 2.4 J m/t (5 คันจะที่รัก)
2017 BMW 320d iconic

promt

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มีนาคม 12, 2016, 10:23:03 »
ส่วนตัวผมมองว่าไร้สาระมาก หมายถึงราคานะ
เคลือบเป็นหมื่นๆ ซื้อของเล่นให้ลูกๆ พาคุณแม่ไปทำบุญจะมีคุณค่าและมีประโยชน์ซะกว่า

ยิ่งบางที่มีโปรผ่อนจ่าย ก็สงสัยถ้าเงินทองยังไม่พร้อมจะเคลือบไปทำไมกัน ตลกมากครับ

จริงครับ เชื่ออาจารย์ Eddy3585 ครับ

ออฟไลน์ chaithawat

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มีนาคม 12, 2016, 10:42:13 »
ก่อนหน้านี้ก้อเคยลังเลๆเพราะราคานี่หละ เกินครึ่งแสนเซลก็ชวนเชียร์เหลือเกิน  พอมาเจอไม่ถึงหมื่นลองดู อืมก้อพอได้นะล้างรถง่ายขึ้นกว่าเดิม ลื่นๆดีฝุ่นน้อยลง นอกนั้นเหมือนเดิมไม่ต่างกับไม่เคลือบ อยู่นานแค่ไหนไม่รู้ไม่มีประกัน ไม่รู้ที่อ้างว่าแก้วมันเป็นน้ำยานาโนเทครึป่าว ที่กันน้ำ
ส่วนที่บอกว่า 7h 9h นี่โม้ทั้งเพ ครับเอาแค่ 4-5h ก้อดีแย่ละ อะไรจะปานนั้นน้ำยามาทา พ่น แล้วแข็งระดับเพชรที่กระดาษทรายยังทำอะไรไม่ได้  หรือ 6h พลอยเนื้ออ่อนก็ยังแข็งมาก 
 เจอแค่ผ้าเช็ดไม่ให้มีรอยขนแมวเอาให้รอดก่อน
ปล. เอาเงิน1-2หมื่นไปทำสีดีกว่าเก็บรอยรอบคันเนียนๆขายต่อง่ายขึ้น
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 12, 2016, 10:50:04 โดย chaithawat »

ออฟไลน์ accord

• CLS 250d AMG :)
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มีนาคม 12, 2016, 10:59:42 »
เคลือบซิครับ   ถ้าไม่ติดปัญหาเรื่องราคา

โดยเฉพาะสีดำ คุ้มสุดๆ แน่นอนเคลือบแก้ว   เพราะเป็นสีที่ดูแลยากมากๆ ผ้าไปเช็ดก็เป็นรอยแล้วสำหรับสีดำ

เรื่องดีไม่ดี ไม่รู้ แต่ที่รู้ๆ   เคลือบแก้วแล้ว ล้างรถแต่ละครั้งลูบดินน้ำมัน + ลงแวกซ์ ฉ่ำแน่นอน

ออฟไลน์ lexus

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มีนาคม 12, 2016, 11:18:00 »
อันนี้เดานะครับ
ราคาที่แพงอาจจะอยู่ที่ฝีมือการเก็บงานก่อนเคลือบด้วยครับ
เท่าที่เห็นร้านจะมีการเก็บงานรอยขนแมวต่างๆขัดใสกิ้งๆ
บางร้านที่เห็นไปเคลือบงานห่วยก็มี เพราะเก็บงานก่อนเคลือบไม่ดี เคลือบมามันก็เลยไม่ดีตาม
มันเป็นค่าฝีมือของช่างอะครับ คือมันไม่ใช่ใครจะทำแล้วดี ต้องมีฝีมือพอตัวเลยหละ

ปล.ผมไม่ได้เคลือบนะ แต่ก็แอบสนใจอยู่
ปล.2 ปกติลงแว้กเองแต่ขนแมวประมานแมว100ตัวได้ อยากลองขัดก็กลัวจะเป็นรอยวงๆ

ออฟไลน์ nuttapatJazz

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มีนาคม 12, 2016, 11:48:42 »
เคลือบแล้วล้างรถหรือเวลาเจอคราบต่างๆจะออกง่ายกว่าไม่เคลือบครับ

ในด้านการกันรอยไม่ค่อยต่างเท่าไหร่

แต่ในด้านของความเงา รถที่เคลือบแก้วแล้วเคลือบWaxด้วย จะเงากว่ารถที่เคลือบWaxอย่างเดียวอย่างเห็นได้ชัดเลยครับ
Nissan Juke 1.6V '14
Mitsubishi Triton Plus 2.4Benzene 2Dr MT '12
Honda FIT(HK Spec) '13

ออฟไลน์ PAN

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มีนาคม 12, 2016, 11:51:54 »
จริงๆมันกันรอยไม่ค่อยได้นะครับ แต่ขนแมวขึ้นยากพอสมควรเลย แต่มันล้างง่ายกว่าเดิมเยอะมากสำหรับผม รถเกาะฝุ่นยากกว่าเดิม เลอะยากกว่าเดิม นานๆล้างที และใช้เวลาล้างน้อย ไม่ต้องลงwaxก็เงาได้เทียบเท่า สะดวกเหมาะกับชีวิตที่ไม่ค่อยมีเวลาแบบผม

ออฟไลน์ KaIaK118

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มีนาคม 12, 2016, 15:32:34 »
จริงๆ พวกที่เคลือบดีๆหน่อย จะมีการเรียกเข้าไปเคลือบใหม่ ตามระยะเวลา (เช่น 6 เดือน) มันเลยแพง
ส่วนพวกเนียน ก็มีทำครั้งเดียวแต่แพงก็มี ซึ่งสภาพอากาศบ้ารเรา น้ำยาไม่ได้ทนขนาดนั้นหรอก 6 เดือน ยังอยู่ก็หรูละ

ปล. คนคิดว่าเคลือบแก้วแล้วไม่ต้องดูแลจริงๆแล้วไม่ใช่ แค่ดูเงางาม ทำความสะอาดง่ายขึ้น

ออฟไลน์ ps000000

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มีนาคม 12, 2016, 15:47:32 »
ถึงว่าเปิดกันเยอะ กำไรดีนี่เอง

ออฟไลน์ lacked

• Full Member
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มีนาคม 13, 2016, 00:40:51 »
ใช้รถไปซัก 4-5 ปีก็ไม่สนเรื่องสีแล้วครับ
แต่มันก็ยังโอเคนะครับ ขอแค่ไม่ใช่สีซ่อม สาดสีมา ซ่อมอู่

ออฟไลน์ iKrit

• Blue. Just BLUE.
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มีนาคม 13, 2016, 08:57:21 »
ผมว่ามันแพงไปนะ สู้เราซื้อ wax ดีๆ กับเครื่องขัดดีๆ ถูกๆ หน่อย (หรือมือขัดเองก็ได้ แต่กล้ามขึ้นหน่อยนะ) นี่ประหยัดตังได้มากโขเลยครับ ทำแค่เดือนละครั้งก็พอ แถมใช้ได้กับรถทุกคันในบ้านด้วย :)
"การไม่มีดราม่าเป็นลาภอันประเสริฐ"
แต่มนุษย์มาม่าบางคนก็ชอบเปิดประเด็นทุกที เอ้อ...แปลก

ออฟไลน์ tiger12r

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: มีนาคม 13, 2016, 10:29:44 »
ความคิดเห็นส่วนตัวนะครับ ผมว่าก็ดีนะที่ราคาไม่เกินหมื่นไปเคลือบตอนออกป้ายแดงมาใหม่ๆ(ช่วงเห่อรถใหม่)  พอผ่านไปหกเดือนเริ่มไม่เงาก็ล้างอัดฉีดธรรมดา150บาทแล้วเคลือบแว็กธรรมดาดีๆหน่อยชุดละสองพันกว่าใช้เองขัดเองเดือนละครั้งได้เป็นปี  8) 8) 8)
Wave100s->VIGO PreCab->VigoChamp4x4->CivicFC & REVO ROCCO4x4

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: มีนาคม 13, 2016, 16:00:39 »
คุ้มไม่คุ้มอยู่ที่ความพึงพอใจครับ

ออฟไลน์ Neokv

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: มีนาคม 13, 2016, 16:21:45 »
เอาเงิน3หมื่นให้เมียไป ทำสปาผิวดีกว่า
ห่วงกันจังเหล็กเนี่ย ดูแลตัวเองดีกว่า สีรถเก่าไป
ก็ทำสีใหม่ได้ ร่างกายเรานี่แหละ บางคนหลังขดหลังแข็งล้างเคลือบเองเป็นครึ่งวัน เวลาที่เสียไปนี่เอาไปทำอะไรกับครอบครัวดีกว่ามั้ย

ออฟไลน์ AyeBAng

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: มีนาคม 14, 2016, 20:24:36 »
เอาเงิน3หมื่นให้เมียไป ทำสปาผิวดีกว่า
ห่วงกันจังเหล็กเนี่ย ดูแลตัวเองดีกว่า สีรถเก่าไป
ก็ทำสีใหม่ได้ ร่างกายเรานี่แหละ บางคนหลังขดหลังแข็งล้างเคลือบเองเป็นครึ่งวัน เวลาที่เสียไปนี่เอาไปทำอะไรกับครอบครัวดีกว่ามั้ย
ถูกต้องและถูกใจจริง ๆ 555555

promt

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: มีนาคม 14, 2016, 20:32:40 »

บางคนหลังขดหลังแข็งล้างเคลือบเองเป็นครึ่งวัน เวลาที่เสียไปนี่เอาไปทำอะไรกับครอบครัวดีกว่ามั้ย

ล้างรถให้เมีย เมียชอบมาก
เมียจัดคืน คุ้มกว่าครับ

ออฟไลน์ Amaranthe

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: มีนาคม 15, 2016, 10:53:24 »
ผมก็สนใจเหมือนกัน แต่ยังไม่ได้ทำ

ตอนนี้ผมเอาเงินมาซื้อ แวก และอุปกรณ์ต่าง ๆ แทน
ล้างเอง ลงแวก เอง ทำครบสูตร ก็หลายชั่วโมงอยู่นะครับ แถมต้องมาซักผ้า ซักฟองน้ำอีกนานด้วย
แต่ว่า ของที่ลงทุนไปแล้ว น้ำยาก็ใช้ได้หลายครั้ง อุปกรณ์บางอย่าง มันก็ใช้ได้หลายปีกว่ามันจะสึกหรอ

เคลือบแก้ว มันก็มีขายแบบให้เรามาทำเองที่บ้านเหมือนกันนะ จะมีชุดน้ำยา มีแปรงลงน้ำยาให้ด้วย
ราคาถูกกว่าไปจ้างร้านทำเยอะ แต่ทั้งนี้ทั้งนั้น ต้องเตรียมผิวรถให้ดี ๆ ก่อนด้วย