ผู้เขียน หัวข้อ: สงสัยเรื่อง ระยะ ฐานล้อครับ  (อ่าน 13037 ครั้ง)

ออฟไลน์ mcat231032

• Sr. Member
สงสัยเรื่อง ระยะ ฐานล้อครับ
« เมื่อ: มีนาคม 14, 2010, 01:42:19 »
คือว่าปกติรถโณงงาน ทั่วไป เน๊๋ยครับ ระยะฐานล้อหน้ากลับ หลังนี่ปกติ อันไหน จะกว้างกว่าครับ
คือที่ผมเข้าใจคือ หลังต้องกว้างกว่า

แต่เท่าที่ตรวจสอบ masda2 3 city ล้อหน้า จะกว้างกว่า

อันนี้ถือว่าปกติใช่ไหมครับ

แล้ว การที่ล้อหน้ากว้างกว่านี่ส่งผลอย่างไรอะครับ

sonykit

• บุคคลทั่วไป
Re: สงสัยเรื่อง ระยะ ฐานล้อครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 14, 2010, 02:13:19 »
อ่านมาอีกทีน่ะ
--รถขับหน้า -ฐานล้อหน้าจะกว้างกว่าขับหลัง
--รถขับหลัง -ก็จะกลับกัน ฐานล้อหลัง กว้างกว่าฐานล้อหน้า
--ฐานล้อหน้า-หลัง ยิ่งยาว ยิ่งวิ่งเร็วมั่นคง แต่เข้าโค้งลำบาก
--ฐานล้อหน้า-หลัง ยิ่งสั้น ยิ่งเข้าโค้งได้พริ้ว แต่วิ่งเร็วแล้วจะวูบๆหลุดๆ

ออฟไลน์ Valkilrey

Re: สงสัยเรื่อง ระยะ ฐานล้อครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 14, 2010, 11:30:34 »
เห็นหัวข้อกระทู้แล้ว นึกถึงฐานล้อที่บ่งบอกถึงขนาดห้องโดยสารแทน... (เช่น 2550, 2600, 2700, 2750 อะไรแบบนี้...) เคยอ่านจากโบรชัวร์รถหลายๆรุ่น เค้าใช้คำว่า ระยะห่างระหว่างล้อคู่หน้า/หลัง มิใช่หรือครับ? หรือว่าผมเข้าใจผิดไปเอง?...
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 14, 2010, 19:48:30 โดย Valkilrey »

ออฟไลน์ Ohmmypp

• Hero Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 14, 2010, 13:02:11 »
อาจจะใช่ครับ แต่ที่พี่ จขกท. ถาม คงหมายถึงความกว้างเฉยๆ
JC TU #54

ออฟไลน์ Cool Runner

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 14, 2010, 18:27:38 »
ความกว้างฐานล้อหรือ Track ไม่ได้มีข้อจำกัดว่าหน้าหรือหลังจะกว้างกว่า
ขึ้นอยู่กับการออกแบบของแต่ละยี่ห้อแต่ละรุ่นมากกว่า
ไม่ว่าจะขับหน้าหรือหลัง บางรุ่นก็หน้ากว้างกว่า บางรุ่นก็เท่ากันทั้งหน้าและหลัง และบางรุ่นก็หลังกว้างกว่าก็มี

ออฟไลน์ kritphakhin

• Hero Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 14, 2010, 21:14:41 »
--รถขับหน้า -ฐานล้อหน้าจะกว้างกว่าขับหลัง
--รถขับหลัง -ก็จะกลับกัน ฐานล้อหลัง กว้างกว่าฐานล้อหน้า
--ฐานล้อหน้า-หลัง ยิ่งยาว ยิ่งวิ่งเร็วมั่นคง แต่เข้าโค้งลำบาก
--ฐานล้อหน้า-หลัง ยิ่งสั้น ยิ่งเข้าโค้งได้พริ้ว แต่วิ่งเร็วแล้วจะวูบๆหลุดๆ

ผมก็คิดเหมือนกันครับ

ออฟไลน์ bytebird

• Full Member
    • bytebird.multiply.com
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 15, 2010, 13:22:06 »

ไม่เป็นแบบนี้เสมอไปครับ อยู่ที่การออกแบบช่วงล่างด้วยครับ

ออฟไลน์ toey_tm

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มีนาคม 16, 2010, 15:12:12 »
สมมุติว่า ผมต้องการเพิ่มขนาดฐานล้อ เพื่อเพิ่มความนิ่งในการเข้าโค้ง

1. เปลี่ยนล้อแม็ก เพิ่มหน้ากว้างของยางและฐานล้อ
2. รอง สเปเซอร์ เพื่อเพิ่มความกว้างฐานล้อ

โดยที่ไม่ได้คำนวน แรงที่ส่งผ่านจากล้อสู่ช่วงล่าง คือเปลี่ยนแบบ มั่วๆ อ่ะครับ

มันจะส่งผลดี หรือ ผลร้าย มากกว่า ในแง่ของการอัพเกรตเพื่อเพิ่มความนิ่งเวลาเข้าโค้ง และ ผมจะเป็นจะต้องเพิ่มล้อหน้า และ ล้อหลัง ให้ระยะเท่ากันหรือไม่อ่ะครับ

พอมีความรู้เรื่องฟิสิกซ์บ้าง แต่เรื่องเครื่องกลนี่ 0 เรยครับ ฝากถามพี่ๆหน่อยแล้วกันครับ