ผู้เขียน หัวข้อ: เคยมีรถคันไหนที่... "ขับแล้วไม่ประทับใจที่สุด" กันบ้างครับ  (อ่าน 14099 ครั้ง)

ออฟไลน์ carenaruk

• Sr. Member
mirageครับ เคยยืมพี่สาวขับไปบ้านแฟนที่ร้อยเอ็ด วิ่งเกินร้อยเสียงดังมาก ทั้งเสียงลมเสียงยาง ยิ่งผ่านทางที่เป็นเส้นๆ สะเทือนมันถึงก้นเลยครับ ประตูก้อเบามากไม่มีน้ำหนักเลย ข้อดีมีอย่างเดียวคือประหยัดน้ำมันครับ

ออฟไลน์ JIRATH

• Hero Member
Scion XB 2005

Scion XA 2006

เป็นรถที่ได้ขับแล้วไม่รู้สึกถึงความปลอดภัยในชีวิตเลยครับ
2008 Mazda CX-9 (SOLD)
2008 BMW X5 3.0si E70 (SOLD)
2010 Volkswagen CC R-Line (SOLD)
2014 Subaru BRZ Limited (SOLD)
2016 Subaru STi (SOLD)
2016 Honda Accord Sport
2016 BMW 328d F31 Xdrive
2015 Lexus CT200h F-Sport
2006 BMW 330i E90 6M/T

ออฟไลน์ Carrera

ถ้าขับแล้วไม่ประทับใจก็ Vigo นี่ละครับ เบาๆหวิวๆ ตอนไม่บรรทุก  และตอนวิ่งไกลๆก็ไม่ได้นิ่มนัก  พวงมาลัยก็ต้องคอยเลี้ยงเล็กๆ  น่ารำคาญครับ

แต่ถ้าจะไม่ประทับใจสุด ก็ Jazz โฉมแรก (โฉมที่สองก็ดีขึ้นนิดนึง แต่ก็จัดว่าแย่)  ขับแล้วหวิวๆมาก  ขึ้นมอเตอร์เวย์ ความอุ่นใจ ความนิ่งมันคนละเรื่องเลย   ผมว่าผมขับ Vios ตัวปัจจุบันยังสบายใจกว่า 
เสียงลม เสียงยาง  บวกกับความไม่แน่น จะนุ่มก็ไม่นุ่ม จะแข็งก็ไม่แข็ง  เอาเป็นว่ามันไม่สบายตัวละกัน ไม่นิ่งของรถตอนขับเร็วๆ  ประกอบกับเสียงเซอรราวจากยางบดถนน และ เสียงลมดังสนั่น  มันทำให้กลัวตั้งแต่ 100 แล้วครับ  ยิ่งมาสลับขับกับ Camry หรือ New Altis ที่ใช้ประจำแล้ว ..... มันโครตต่างกันเลย  สองคันหลัง ผมขับนิ่งๆ สบายๆ 110-130 ตลอด (รู้สึกชีวิตตูเงียบ สงบ สบาย ผ่อนคลายขึ้น เยอะ !!!)

แต่ผมกลับชอบ Almera น่ะ  จากที่หลายๆคนไม่ชอบ  โอเค มันเป็นรถที่ไม่แรงเอาซะเล้ย  แต่ถ้าเรื่องอื่นผมกลับชอบ  คือมันเป็นรถที่ใช้ชีวิตด้วยง่ายๆดี  เก็บเสียงดีกว่า Jazz ภายในกว้างสบายกว่า  เบาะหลังกว้างสบาย ท้ายจุเหลือเฟือ  เครื่องเกียร CVT  ผมโอเคนะ  แต่ต้องชินกับมัน  ความที่มันไม่ใช่รถแรง แต่เป็นรถขับหวานเย็นๆ 80-100 มันเงียบสงบ โปร่งสบายกว่า Jazz เยอะมากครับ มันคล้ายๆ  Altis อยู่นะ  คือไม่ใช่รถเน้นสนุก  แต่เน้นว่าใช้ชีวิตได้ด้วยแบบง่ายๆมากกว่า  ขับช้าๆแล้วนึกถึง E34 เลย อืดๆ หนักๆ หนืดๆ แต่นุ่มๆ  ถ้าขับในเมืองยิ่งสบาย แค่ตอนขับเร็วมันไม่แน่น หนึบ และพวงมาลัยคมๆแบบ BMW แค่นั้น แต่มันวิ่ง 100 ก็นิ่งในระดับสบายๆของมัน

คือรถสำหรับผม  ถ้าความเร็วสูงไม่เกาะ  อย่างน้อยๆ วิ่งความเร็วต่ำก็ควรจะสบาย นุ่มนวล เดินทางไม่ล้า  แต่ Jazz มันไม่เอาสักอย่าง  ขับช้าก็แข็ง ขับเร็วก็ร่อน ก็หวิว  พวงมาลัยก็ไม่นิ่ง ไวเกินไปอีก 

ผมอาจจะติดความสบายจากรถที่บ้านก็ได้ (คันก่อนๆคือ E34)  ถ้ารถเก็บเสียงห่วย   ผมแทบไม่สนใจ ต่อให้มันจะขับดีแค่ไหนก็ตาม  เสียงนี่แหละ ทำให้เรากลัว   ขับเร็วๆ 120 เหมือนเร็วมาก  เพราะเสียงมันดังกระหึ่มทั้งคันแบบนี้ก็ไม่ไหว   ;D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 14, 2016, 00:46:42 โดย Butterzai »

ออฟไลน์ Spec C Wannabe

Scion XB 2005

Scion XA 2006

เป็นรถที่ได้ขับแล้วไม่รู้สึกถึงความปลอดภัยในชีวิตเลยครับ

ปล่อย BRZ ไปแล้วเหรอครับ??  เบื่อหรือไม่ชอบอะไรรึเปล่าครับ?

ออฟไลน์ yod artstu

ที่ยังมีอยู่นะครับ Honda Freed ครับ
ช่วงล่างล้วนๆเลยครับ เรื่องอืด ยังพอปรับตัวได้บ้างถ้าแล่นในเมือง
นี่ขนาดเปลี่ยนโช้ค NewSR แล้ว ยางแล้ว เพิ่มกันโคลงหลัง ก็ดีขึ้นแต่ยังไม่มาก
ที่ใช้ต่อเพราะคนอื่นๆในบ้านชอบหมดเลยครับ ใช้ขนของ ใช้วิ่งใกล้
: )

ออฟไลน์ mongolias

ไม่ประทับใจคงเป็น D-max Hilander นี่แหละครับ
ขนาดขับใกล้ๆยังเมารถเลย 555

ออฟไลน์ h22a

Fortuner ตัวใหม่ครับ
ได้ลองเทสไดรฟ์มาพอสมควร เข้าโค้งก็ยวบๆ น่ากลัว ไม่ให้ความมั่นใจ
แถมยังเด้งๆๆเวลาผ่านรอยต่อถนน เหมือนวีโก้อีกต่างหาก
ความมั่นใจในการใช้ความเร็วยังรู้สึกสู้กระบะช่วงล่างแหนบแบบ BT50 Pro ไม่ได้เลย

จริงๆช่วงล่างรถอาจไม่ได้แย่ขนาดที่ผมว่ามา แต่ผมคงตั้งความหวังสูงไปหน่อย

อันนี้จริงครับ FT นี่แค่เบรกไฟแดงก็โยกหน้าโยกหลังแล้ว
เทียบกับ Everest นี่ช่วงล่างยังห่างกันเยอะ

ออฟไลน์ Kalato

• Jr. Member
  • **
Pajero ตัวเก่าครับ พวงมาลัยหนัก เลี้ยวไม่ค่อยคืน วิ่งในเมือง หรือจะจอดเข้าซอง เมื่อยแขน ต้องคอยดันพวงมาลัยกลับ  // ตัวใหม่ไม่รู้เป็นไงบ้างหนอ

ออฟไลน์ boogie2020

W124  รถที่่บ้าน ขับแล้วเหมือนเรือ ไร้อารมณ์ความรู้สึกร่วมในการขับรถ ไปแบบเนือย ๆ เบรคแบบเนือย ๆ 

คาริเบียน  สะเทือนยันม้าม  ถ้าความเร็วพอเหมาะแล้วเจอหลุมเนี่ย มีพวงมาลัยสั่นแถมด้วย (อารมณ์เหมือนหน้าชกลมในมอไซค์)
-----------------------------------------------------------
There is no spoon
-----------------------------------------------------------

ออฟไลน์ swan

March รุ่นแรก
- เกียร์โง่ เดี๋ยวกระฉับกระเฉงเดี๋ยวอืด เดาใจไม่ถูก
- อัตราเร่งอืด ขับ ตจว ซดเอาเรื่อง
- พวงมาลัยเหมือนผีจีน ไร้ชีวิตชีวาเป็นที่สุด
- เบาะสั้น นั่งแล้วเมื่อยมาก

ออฟไลน์ View

• -SIXFLOOR-
VIGO 3.0E ตัวแรกเป็นรถของเพื่อนพ่อ มันเป็นรถเครื่องแรง ไม่ต้องรอรอบ แต่ช่วงล่างเดิมนี่น่ากลัวมาก เป็นนรถที่เครื่องแรกแต่ไม่กล้าขับเร็วเลย เหยียบพอถึง 120 พวงมาลัยนี่สั่นตลอดเลย ช่วงล่างนี้ก็เด้งชิบหายจนหาไม่เจอเลย ตอนหลังน้าซื้อ CHAMP รู้สึกช่วงล่างดีขึ้น

VIOS Gen2 ตอนนั้นเจ้า ESCAPE ที่บ้านถูกชนเอารถไปซ่อม เลยไปเช่ามาใช้ รอบต้นนี่มาไวมาก แต่พอรอบกลางเริ่มจะรู้สึกอืดละ พวงมาลัย กะ ช่วงล่างไร้ชีวิต ชีวามาก วันนั้นฝนตกหนักมาก จะขับเข้าบ้านครับ เป็นพื้นกระเบื้อง ชันประมาณ 10 องศาแม่เจ้าขึ้นไม่ไหว แม้จะเติมคันเร่งแล้ว

NISSAN ALMERA ภายในกว้างดี แต่ช่วงล่างจะแข็งไปไหนนักหนาก็ไม่รู้ เครื่องก็อืดแบบไม่น่าให้อภัย เข้าใจว่าเป็นอีโคคาร์ แต่เหยียบจมแล้ว ความเร็วแทบไม่ขึ้นเลย
2013 Honda City 1.5V
2013 Chevrolet Trailblazer 2.8 LTZ 4WD