ผู้เขียน หัวข้อ: // กระทู้นอกเรื่อง อยากปรึกษาเรื่อง ออกแบบตกแต่งบ้านหนะครับ //  (อ่าน 27555 ครั้ง)

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
  • Hero Member
    • www.headlightmag.com
ไม่รู้จะถามใครดี
ถามสมาชิกในบอร์ด ทุกท่านนี่ละครับ
โดยเฉพาะท่านใดที่ เก่ง หรือทำงานในด้าน ออกแบบตกแต่งภายใน
อาจต้องขอรบกวนความคิดเห็นจากทุกท่าน นิดนึงนะครับ

ตอนนี้ กำลังทำบ้านทาวน์เฮาส์ หลังข้างๆ บ้านของผมเองอยู่ครับ
บูรณะ ทาวน์เฮาส์ อายุ ประมาณ 35 ปี อยู่

เหตุผลคือ ยกบ้าน หนีน้ำท่วม และขยายพื้นที่บ้าน ให้มากขึ้นอีกนิด
อยากำ ห้องส่วนตัว ไว้ทำงาน เก็บแค็ตตาล็อก ต่างๆ

บ้านหลังนี้ ไม่เคยทำอะไรมากไปกว่าใช้เป็นที่เก็บของ มาตั้งแต่ปี 1986
(ตัวเจ้าของบ้านเอง อยู่อาศัยในช่วงไม่กี่ปีก่อนหน้านั้น เพียงสั้นๆ แล้วก็ย้ายออกไป)

โดนบีบมาว่า ต้องเลือกกระเบื้อง ปูพื้นบ้าน ภายในวันสองวันนี้ เลทเต็มที่ได้คือไม่น่าเกินวันจันทร์ หรืออังคาร
เพราะช่างจะต้องไปซื้อมาปูให้แล้ว...

ยังไม่นับห้องน้ำ และห้องครัว ซึ่งขนาดก็เล็กมากๆ แต่ เอาไว้แค่ สำรอง จากบ้านที่อยู่ทุกวันนี้ เฉยๆ

สีทาบ้าน นี่ก็เช่นกัน....
เลือกโทนสีไม่ถูกแหะ....เลยไม่รู้ว่าจะเริ่มต้นยังไงดี....

แต่ที่แน่ๆ อยากได้โทนสว่างๆ หน่อย และไม่ต้องการสีฉูดฉาด หรือมืดเกิน
เพราะตัวบ้านนั้น โดนอาคารหลังบ้าน สูง 7 ชั้นขึ้นมาบดบัง แค่นี้ แสงก็จะไม่ค่อยมีเข้ามาเท่าไหร่แล้ว
(แต่ชั้น 2 แสงจะลอดเข้ามาได้เยอะกว่ามาก)

งบ ค่อนข้างจำกัดพอสมควร แต่ต้องทำออกมาให้ ดูดี ร่วมสมัย
และอยู่ได้นานๆ เพราะคงจะไม่เปลี่ยนอะไรใหม่บ่อยๆ

เอาอย่างนี้....ดูรูปหน้างานกันเลยดีกว่า....

นี่คือรูปที่พอจะถ่ายเก็บไว้ได้ทัน ก่อนที่วันนี้จะถ่ายไม่ได้ เพราะประตู ล็อกเอาไว้
ตอนนี้ ติดตั้งประตูบานเลื่อนสีเข้ม ไปเรียบร้อย โดยผมเอง็ไม่รู้เรื่องอะไรเลย
คุณพ่อจัดการเองเกือบทั้งหมด T_T

ความสูงจากพื้นถึงหลังคา เมื่อต้องยกพื้นเทปูนเพิ่มเข้าไป มันเลยลดลงมาอยู่แค่ 1.9 เมตร
รู้ละว่า ตามหลักฮวงจุ้ยแล้ว ไม่ค่อยดีเท่าไหร่ เพราะหลังคาไม่โปร่งเลย
แต่ก็ไม่รู้จะทำยังไงได้มากไปกว่านี้จริงๆ

ช่างก่อสร้างที่คุณเห็น สูงประมาณ 165 ซม. และ นั่นคือ วันที่เทปูน ความสูงของปูนที่เท
อยู่ที่ครึ่งแข้ง เกือบถึงหัวเข่า....และนั่นคือระดับพื้นดั้งเดิม ตลอด 35 ปี ที่บ้านนี้ มีอยู่
และไม่เคยยกพื้นเลย เจอฝนตกเมื่อไหร่ นิดๆหน่อย น้ำก็ท่วมเละเทะเข้าบ้านหมด
คราวนี้ ในเมื่อจะอยู่กันยาวๆ ก็เลยตัดสินใจต้องยกพื้นกันใหม่

ตัวบ้าน ขนาด ก็ไม่ได้ใหญ่โตอะไรเลย อย่างที่เห็นนี่ละครับ....

บ่ายนี้ คงต้องไปเลือกกระเบื้องต่างๆแล้ว...ปวดหัวชะมัด งานก็ยุ่งซะจนแทบไม่มีเวลา เพิ่งจะพอมีเวลาก็วันนี้เอง คือวันอาทิตย์

ที่รู้แน่ๆว่า จะต้องใช้บริการกันแน่ๆคือ

- กระเบื้อง และสุขภัณฑ์ต่างๆ คงเดินไปดูที่ บุญถาวร (มั้ง) ใกล้บ้านมากมาย
- สี แน่นอน ยืนกรานกับช่างผู้รับเหมาไปแล้วว่า TOA เท่านั้น 
(เหตุผล
1. อุดหนุนคนกันเองนี่แหละ
2. เคย ทาสีบ้าน กันเอง สองพ่อลูก ด้วย สี SuperShield ของ ICI เมื่อ 12 ปีก่อน
ต่อให้ทำตามวิธีการต่างๆ สีก็ยังเจอเชื้อรา ทำให้หลุดร่อนอยู่ดี เป็นอันว่า จะลอง TOA ดู)

ผมควรจะเริ่มต้นจากตรงไหน ในเวลาอันจำกัดอย่างนี้ได้บ้างครับ

ขอรบกวนด้่วยนะคร้าบ  (T_T')
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 14, 2010, 10:28:08 โดย J!MMY »

ออฟไลน์ Nioka

เข้ามาชมความรู้เรื่องบ้าน

แอบมาให้กำลังใจเพราะไม่รู้เรื่องแนวนี้เลย

แต่กลับชอบดู รายการอยู่สบาย ของทางnation ^^

สิ่งที่คิดถึงตอนนี้...

ใบหน้า ของ ท่านอาจารย์เชี่ยว ลอยมาเลย.... T_Tๆๆๆๆ อยากปรึกษา แต่นึกไม่ออกๆๆๆ

ได้แต่ กาง หนังสือบ้านและสวน กับหนังสือ Room ดูไอเดียมานานแล้ว แต่ก็ยังแค่เฉียดๆกับสิ่งที่อยากได้แหะ

นั่งดู เว็บของ TOA เลือกสี ไปเรื่อยๆ แต่ ก็ยังนึกอยู่ว่า ถ้าจะ เอาสีที่ต้องการ เลือกไว้
ไปบอก reference กับร้านสี มันจะทำได้ยังไงจากในเว็บเขาเนี่ย? นั่งคลำหาอยูนาน ก็ไม่เจอแหะ

นั่งดูเว็บบุญถาวร แล้ว ก็เริ่มรู้ตัวว่า "วันนี้ คาดว่า จะโดนกระเบื้องปูบ้าน หลายหมื่นร้อยพันลวดลาย ถล่มทับตาย คาห้างแหงๆ จะเยอะไปไหน เลือกไม่ถูกแล้ว"
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 14, 2010, 10:41:16 โดย J!MMY »

ออฟไลน์ AVANTGARDe'

• AWDiesel
อ้าว แล้วบ้านหลังเก่าอ่ะพี่จิม ?

ก็ นั่งๆนอนๆ อยู่ ในขณะตอบกระทู้นี้ นั่นละครับ   ;)

ออฟไลน์ AVANTGARDe'

• AWDiesel
ก็ นั่งๆนอนๆ อยู่ ในขณะตอบกระทู้นี้ นั่นละครับ   ;)

ง่ะ ไม่น่าถามเลยเรา =='  ;D

ออฟไลน์ CRO

• Sr. Member
ho ปรับปรุงแบบเร่งด่วน เอิ๊กๆ
อาทิตย์ก่อนไปเดิน homepro เห็นกระเบื้องปูพื้น แผ่นใหญ่สีครีมสวยๆลดอยู่ 50% เผื่อคุณจิมมี่จะสนใจครับ

หน้า promotion
http://www.homepro.co.th/promotions/promotion.asp
ตัวที่ผมว่า แถวที่ 2 อันดับที่ 2
http://www.homepro.co.th/images/promotions/2010_03/homepro_mail201003_17.jpg

ตัวนี้ผมเคยเห็นปูที่บ้านเพื่อน ให้ความสว่างในห้องรับแขกดีมาก สวย ดูดี แต่เสียอย่างเดียว มีน้ำหกใส่ละ ลื่นมาก -_-'
ส่วนสีทา ส่วนตัวให้สีเขียวอ่อนใบตองครับ เพราะทาในห้องนอนของตัวเองเหมือนกัน ให้ความสว่างกำลังดี และ เย็น ^^

"2. เคย ทาสีบ้าน กันเอง สองพ่อลูก ด้วย สี SuperShield ของ ICI เมื่อ 12 ปีก่อน
ต่อให้ทำตามวิธีการต่างๆ สีก็ยังเจอเชื้อรา ทำให้หลุดร่อนอยู่ดี เป็นอันว่า จะลอง TOA ดู"
กรณีบ้านเก่า ปูนจะแห้งและสีจะไม่ซึมเข้าเนื่อปูนได้ดี
1. ต้องขูดลอกสีเก่าให้ถึงพื้น
2. ทารองพื้นก่อนครับ เพราะรองพื้นจะกันพวกเชื้อรา และ การซึมของน้ำ ได้ดีกว่าทาสีลงพื้นโดยตรง
3. ถึงจะทาสีที่ต้องการครับ ^^

ขอบคุณมากเลยครับ

ท่านอื่น เชิญได้ต่อเลยนะครับ

โดนคำสั่งมาว่า..

การเลือก กระเบื้อง สุขภัณฑ์ โทนสีต่างๆ

ต้องเสร็จภายในวันนี้ เท่านั้น และเท่านั้น!!!

โอยยยย เครียดดดดดดด!!!!

ออฟไลน์ CRO

"นั่งดู เว็บของ TOA เลือกสี ไปเรื่อยๆ แต่ ก็ยังนึกอยู่ว่า ถ้าจะ เอาสีที่ต้องการ เลือกไว้
ไปบอก reference กับร้านสี มันจะทำได้ยังไงจากในเว็บเขาเนี่ย? นั่งคลำหาอยูนาน ก็ไม่เจอแหะ"

เรื่องสี คุณจิมมี่ ไปที่ homepro หรือ ร้านที่เป็น 0 สีของ TOA บอก code ที่ต้องการเขาจะผสมให้เลยครับ

ออฟไลน์ 200cc

• Newbie
  • *
- สีรองพื้น ใช้สีรองพื้นปูนเก่าด้วยนะครับ แค่บอกผู้รับเหมาไว้ คิดว่าเขาน่าจะรู้
- สีปกติจะเป็นสีหลัก กับสีผสม (ที่มันเยอะๆจาก Pantone) ให้ลองดูสีหลักๆก่อนนะครับ ถ้าไม่ถูกใจค่อยไปดูสีที่ผสมที่ใกล้เคียง เพราะมันจะเยอะครับ เดี๋ยวสับสน
- กระเบื้องนี่ลองดูในเวบบุญถาวรดีแล้วครับ  ตอนเลือกคงต้องกำหนดงบประมาณกับ สไตล์ออกมาก่อนน่ะครับ ไม่งั้นเลือกกันงงตาย หรือถ้าไปเดินเลือกโดยที่ยังไม่มีอะไรในใจ ก็เป็นวันน่ะครับ
- ลองเลือกหลายๆลายแล้วโทรไปถามเขาก่อนนะครับ เผื่อบางรุ่นไม่มีของต้องรอ (แต่เข้าใจว่าน่าจะรอได้นะครับ พึ่งเทปูนนี่นา)

ปล.ปกติเข้ามาอ่านเฉยๆหาความรู้เรื่องรถ เห็นกระทู้นี้เลยสมัครมาช่วยตอบเลย พอดีทำงานด้านนี้ สงสัยอะไรเดี๋ยวมาช่วยตอบครับ  :)

ออฟไลน์ chok

• Newbie
  • *
เลือกกระเบื้อง ให้ซื้อครั้งเดียวให้พอกับปริมาณการใช้นะครับ (ล๊อตเดียวกัน)

บางครั้งกระเบื้องต่างล๊อตสีมักจะไม่เท่ากันแม้ว่าลายเดียวกัน

ขอบคุณมากๆ ทั้งสองท่านเลย ครับ

ตอนนี้ ในใจ เริ่มมีสิ่งที่อยากได้แล้ว...

อยากได้โทนสี ประมาณในรูปนี้ หนะครับ

คือ อยากได้โทนอบอุ่น สบายๆ โปร่งๆ

ส่วนห้องน้ำ ตอนแรก อยากได้ สีเข้มๆ แต่ด้วยเหตุที่ พื้นที่ห้องน้ำ มันจะเล็กจิ๋วมาก
ขืนทำโทนเข้มอีก สงสัยจะไม่ไหว เลยต้องกลับไปเป็นโทนสว่างกันอีกครั้ง

ครัว ที่จะทำเพิ่ม ก็เล็ก เอาไว้แค่พอเตรียมอาหาร หรืออุ่นอะไรนิดๆหน่อยมากกว่า

โทนสีที่อยากได้ ก็ประมาณนี้หนะครับ
แต่ถ้าจะให้ทำ ถึงขนาดในรูป ไม่ไหวแน่ๆ งบเกิน T_T
และสีของไม้ อาจจะอ่อนกว่านี้ หรือ อาจจะไม่ใช่โทนนี้หนะครับ

(ภาพ จากเว็บ บุญถาวร)

หรือไม่ก็ ประมาณนี้ เรียบๆ

ออฟไลน์ nanobot

• Newbie
  • *
ดูจากรูปแล้ว ผมคิดว่า ควรเลือกกระเบื้อง 60x60 cm. ขอบเรียบ
ซึ่งซื้อที่บุญถาวรแหละครับ นี่ถ้าอยู่โซนฝั่งธนบุรีจะแนะนำร้าน สยามตาก หรือศิลาตาก
เป็นกระเบื้องจีนราคาถูกสุดๆ ของบุญถาวรก็กระเบื้องจีนเหมือนกัน แต่ดูแล้วมีความพยายามในการคัดเกรดดีกว่า
ราคาที่บุญถาวรแพงกว่าหน่อย แต่สะดวกเพราะมีขอครบทุกประเภทที่ต้องการซื้อ
ไม่ต้องไปหลายที่
กระเบื้องพยายามซื้อรุ่นที่เป็นพวกนาโนนะครับ จะมีสารเคลือบผิวหน้าพิเศษ ดีขึ้มาอีกระดับ
สีกระเบื้องควรเลือกออกแนวสีครีมหรือสีขาวจะดู modern แต่ขอบอกว่าสีขาวดดูแลลำบากหน่อย แต่สวย

สีทาผนังใช้ TOA ดีแล้วครับ
ถ้าเป็นผนังภายนอก ใช้ TOA Supershield ( เลือกกึ่งมัน Semi-gloss เพราะถ้าสีมันจะเห้นผนังที่ฉาบปูนไม่เรียบชัดเจน ควรเลี่ยงใช้ประเภท semi-gloss หรือด้านไปเลย ถ้ามี )
ผนังภายใน   TOA Supershield Duraclean เป็นสีประเภทใช้งานภายในเช็ดล้างทำความสะอาดได้
ฝ้าเพดานภายใน TOA Shield one สีเนียน ( ไม่ควรนำ สี Duraclean มาทาฝ้าเพดาน เพราะเป็นสีกึ่งมัน )

ถ้าผนังเดิมมีราขึ้นต้องขูดออกแล้วทาน้ำยาฆ่าเชื้อราให้หมดก่อนทาสีนะครับ

ถ้าผนังเดิมมีรอยความชื้นให้หาที่มา ซ่อมให้เรียบร้อยก่อนแลว้ทาน้ำยากันซึม
แล้วค่อยทาสีทับนะครับ

Sanitary ware ใช้ Cotto ก็ดีครับ คุณภาพใช้งานระยะยาวใช้ได้และ service ดี
โถส้วมสำหรับคนตัวใหญ่ ผมแนะนำรุ่น Hercules ออกแนวเหลี่ยม สูงหน่อย
จริงๆแล้วต้องลองไปนั่งดูว่าเหมาะกับก้นเราแค่ไหน และขึ้นอยู่กับความชอบด้วย
ในบุญถาวรมีครบแหละครับ ที่สาขาบางนาผมนี่ซื้อประจำ ของเยอะดี

ไม่รู้ที่เขียนมาจะช่วยได้ไหมนี่

ออฟไลน์ r0u0g0e0k

;D ;D ผนังเเละกระเบื้องสีเอิทโทน เหมาะครับ ทรายทองเบจอ่อนๆ ดูสว่างตา ใช้วัสดุธรรมชาติมาช่วยหน่อย อย่างหินทราย-ต้นไม้เล็กๆ ช่วยลดความเเข็งเเละอึดอัดลงได้เยอะครับ เฟอร์นิเจอร์ก็เน้น มินิมอลลิสท์ น้อยชิ้นเเต่ได้ใช้งานจริง  :-* :-*
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 14, 2010, 13:43:52 โดย r0u0g0e0k »

ออฟไลน์ Preceda2

พี่จิมมี่ครับ บ้านเสร็จแล้วอย่าลืมเอามาให้ชมกันนะครับ
2009 Volvo S60 D5
2010 Honda CRV 2.0
2011 Subaru Impreza 2.0R MT {R.I.P.}
2014 Harley-Davidson Sportster Iron 883
2015 Honda HR-V

ขอบคุณทุกท่านมากๆครับ

อยากเพิ่มเติมอะไร ตอนนี้ ได้เลย ยินดีมากๆครับผม

ปล. ชื่อรุ่นโถส้วม นี่..ฟังแล้ว นึกถึง หน้า ผู้การ แพน ขึ้นมาในปิ๊งแรก!

ฮ่าๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Long live M/T
เรื่องกระเบื้องกับสี No Idea แต่เราชอบสีเข้มเพราะเวลาฝุ่นจับจะเห็นง่าย ทำความสะอาดง่ายดี
ของหล่นบนพื้นก็หาเจอง่าย

เรื่องตัวบ้าน ถ้าเป็นไอเดียเชิงสถาปนิก ยินดีให้คุยกับน้าแท้ๆเราได้ คุยในลักษณะปรึกษา ไม่คิดเงิน
แต่ถ้าต้องทำพิมพ์เขียว ก็มีค่าขนมหน่อย

เรื่องส้วม กรูขอทีเหอะ ไหนๆทำทั้งที ลองทำแบบแยกห้องอาบน้ำออกจากห้องขี้ดีกว่าไหม
เวลารับแขก ก็ง่าย แขกมา แขกขี้ ขี้รอเราอาบน้ำได้ ประเทศไทยชอบจับเอาสองอย่างนี้ไปรวมกัน
ยิ่งบ้านที่มีชะนีอยู่เยอะ ชะนีอาบน้ำกันคนละชั่วโมง คนปวดขี้รอข้างนอกไม่ไหวก็ขุดหลุมเอาละกัน
- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

ออฟไลน์ showlife

• Newbie
  • *
ยกพื้นให้สูงขึ้น เข้าใจว่า จากรูป เป็นการเทปูนลงบนพื้นเดิมเพื่อเสริมความสูงของพื้น เป็นวิธีที่ไม่ถูกต้องนัก
เพราะเป็นการเพิ่มน้ำหนักบันทุกให้กับพื้นและคานเดิม(ผิดจากที่ออกแบบไว้) การเทพื้นให้สูงขึ้นทุกๆ 10ซม จะทำให้เกิดการเพิ่มน้ำหนัก
 240 กิโลกรัมต่อตารางเมตร  ในขณะที่พื้นที่ออกแบบให้รับน้ำหนักได้แค่ 150 กิโลกรัมต่อตารางเมตร

jaesz

• บุคคลทั่วไป

กระเบื้อง แกรนิตโต้ สีอ่อน รอยต่อจะเรียบไม่เหมือนกระเบื้องธรรมดา ทำให้บ้านดูโปร่ง
เพดาน คาน ผนัง สีใกล้ ๆ กับกระเบื้อง
เสาบ้าน ใช้เป็นสีเข้มกว่าพื้นนิดหน่อย ที่จะทำทูโทนกับพื้นได้ลงตัว และทำให้ห้องดูสูงกว่า

ค่าแรงปูกระเบื้องมาตรฐาน 120บาทต่อตารางเมตร
ค่าแรงทาสี ไม่เกิน 100 ต่อตารางเมตร (แล้วแต่งานครับ )
ทาสีถ้าผนังเดิมมีสีเก่าร่อน ๆ ต้องกระดาษทราย แล้วทารองพื้น  ทิ้งไว้สองถึงสามวัน ถึงทาสีจริง TOA Easycare จะทำให้ทนกว่า

บรรไดไม้ ถ้าจะให้ดี ถ้าสีน้ำมันทับเลยครับ

ถ้าคิดว่าน้ำจะท่วมกว่านี้ เทขอบสูง รอบบ้าน สูงกว่าพื้นในบ้าน และ เทลาดเอียงตรงทางเข้าครับ

ห้องน้ำ ถ้าท่อระบายต่ำกว่าระดับน้ำอยู่แล้ว ตอนนี้เป็นเวลาแก้ไขที่เหมาะ ทำเลยทีเดียว เลอะครั้งเดียว

ออฟไลน์ sakdituch5

• Full Member
อิอิ   ผมขอเสนอถ้าพี่จิมมี่ มีงบมากนิดนึง
อยากให้ปูกระเบื้อง พวก แกรนนิตโต้ จะทำให้
บ้านดูสวยขึ้น สว่างขึ้น  ปูแบบติดขอบเลยนะครับ

ขอบคุณมากๆครับทุกท่าน มาต่อกันได้เรื่อยๆเยครับ

เพิ่งกลับจากเลือกกระเบื้อง ที่บุญถาวรมา

ปวดหัวมากมาย... แต่โจทย์ คือ ทุกอย่่างต้องจบ และตัดสินใจให้ได้ภายใน 2 ชั่วโมง

คิดเอาไว้ว่า เอาละ เล่นโทนสี น้ำตาล หรือ เบจ กันไปเลย
เน้นให้สว่างๆ ไว้ก่อน

แพน..ห้องน้ำ เราทำแยกคงไม่ได้แหะ เพราะว่า ระบบระบายน้ำในบ้านเรา มันค่อนข้างมีปัญหามานานแล้ว
ทำได้ดีที่สุดคือ พยายามแก้ไข ทำทางน้ำใหม่ แต่ถ้าให้ถึงกับทำห้องน้ำบนบ้าน เราเกรงว่างบบานกว่านี้แน่ๆ

ครับ เรื่องพื้นบ้าน อาจจะไม่ถูกวิธี แต่ก็ไม่รู้ทำไงครัะบ
เพราะบ้านนี้ ผมไม่ได้มีส่วนร่วมในการตัดสินใจอะไรเลยมาตั้งแต่ต้น
เพิ่งจะได้ตัดสินใจ ก็ไอ้เรื่องกระเบื้องเนี่ยแหละครับ แหะๆๆ

ว่าแต่ บันไดไม้เนี่ย ควรเป็นสีอะไรดีครับ?
ถ้าข้างใน เป็น น้ำตาล ครีม เบจ ตัดกัน

แต่ไม่ใช่สีดำแน่ๆ สำหรับบันได

ออฟไลน์ tokyo

ขุดหลุมขี้ รอชะนีอาบน้ำ ;D

555+ โคตรฮาอะ พี่แพนคิดได้ไง สุดยอด
07 mazda 3

jaesz

• บุคคลทั่วไป
ขอบคุณมากๆครับทุกท่าน มาต่อกันได้เรื่อยๆเยครับ

เพิ่งกลับจากเลือกกระเบื้อง ที่บุญถาวรมา

ปวดหัวมากมาย... แต่โจทย์ คือ ทุกอย่่างต้องจบ และตัดสินใจให้ได้ภายใน 2 ชั่วโมง

คิดเอาไว้ว่า เอาละ เล่นโทนสี น้ำตาล หรือ เบจ กันไปเลย

แพน..ห้องน้ำ เราทำแยกคงไม่ได้แหะ เพราะว่า ระบบระบายน้ำในบ้านเรา มันค่อนข้างมีปัญหามานานแล้ว
ทำได้ดีที่สุดคือ พยายามแก้ไข ทำทางน้ำใหม่ แต่ถ้าให้ถึงกับทำห้องน้ำบนบ้าน เราเกรงว่างบบานกว่านี้แน่ๆ

ครับ เรื่องพื้นบ้าน อาจจะไม่ถูกวิธี แต่ก็ไม่รู้ทำไงครัะบ
เพราะบ้านนี้ ผมไม่ได้มีส่วนร่วมในการตัดสินใจอะไรเลยมาตั้งแต่ต้น
เพิ่งจะได้ตัดสินใจ ก็ไอ้เรื่องกระเบื้องเนี่ยแหละครับ แหะๆๆ

ว่าแต่ บันไดไม้เนี่ย ควรเป็นสีอะไรดีครับ?
ถ้าข้างใน เป็น น้ำตาล ครีม เบจ ตัดกัน

บันได ลูกนอนสีขาว แต่ลูกตั้งสีน้ำตาลเข้ม หรือสีดำ สิครับ

ออฟไลน์ boykung

• ตอนเด็กๆ โคตรอยากเป็นจีบันเลย
สีห้องด้านในแนะนำ สีโทนเนื้ออ่อนๆแล้วหาสีน้ำตาลตัดเอาครับ
             อีกสีหนึ่งก็  สีเนื้อออกไปโทนส้มอ่อนๆ จะสว่างเลยครับ

บันได เน้นสีคลาสสิก น้ำตาลไม้มะค่า ไม่ก็สีไม้แดง
Hyundai Grand Starex 2012
Kia Rio 2013
Volvo XC60 D4 Hybrid with Engine Oil 2013
Mercedes Benz S300Hybrid AMG 2014
BMW 420D Coupe M Sport 2016

ออฟไลน์ jane_9090

• ME+MINI=LOVE
เพิ่ง Renovate บ้านเหมือนกัน

ปลวกกิน Build in หมด

พ่อเลยเล่นกระเบื้องมันให้เรียบ

สีโดนใจมั๊ย แนว Oreintal Chinese
A member of
New Mini Society
Vios-club
Newcitythailand.com
Ampmodelcar.net

กระเบื้องเลือกซื้อที่บุญถาวร

กรุยเชิงแผ่นละร้อยกว่าบาท แพงได้ใจ
A member of
Vios-club

ครัวก็ก่อแม่มเลย

โมเสค ตรม.ละพันเท่านั้นเอง  :'(

บานก็สั่งไม้สัก ดูดิ๊จะกินอีกมั๊ย
A member of
Vios-club

ออฟไลน์ kritphakhin

บันไดไม้ ผมคิดว่าสีสักทอง หรือมฮอกกานีครับ ไม้งั้นก็เลือกสีย้อมไม้ที่ให้สีเข้มๆแต่ไม่ถึงกับดำ ครับ

โรงรถสีส้มแสด

เข้ากันดีป่ะ
A member of
Vios-club