ผู้เขียน หัวข้อ: ปัญหาระดับน้ำมัน Mazda2  (อ่าน 14637 ครั้ง)

ออฟไลน์ Chalongs

• Jr. Member
  • **
ปัญหาระดับน้ำมัน Mazda2
« เมื่อ: มีนาคม 15, 2016, 12:10:33 »
ตอนนี้ใช้ Mazda2 รุ่น diesel มาจะห้าเดือนเเล้ว เลขไมล์ 7800
โดยทั่วไปเป็นรถที่ใช้ดีมาก แถมประหยัดน้ำมันสุดๆ
แต่มันมีเรื่องกวนใจเรื่องเดียว คือระดับน้ำมันมันอยู่ๆก้อลดหายไปเรื่อยจนกระทั่งโชว์เป็น 0 แถมหน้าจอโชว์ระยะทางที่รถยังวิ่งได้ก้อค่อยๆลดลงตามระดับน้ำมันจนโชว์ว่ารถไม่มีน้ำมันให้วิ่งต่อ ทั้งๆที่น้ำมันจริงๆยังเหลือเยอะมาก และรภยังวิ่งใช้งานได้ปรกติ
เหตุการณ์นี้เกิดขึ้นหลังจากสตาร์ทรถเเล้ววิ่งใช้งานปรกติ เวลาที่ใช้จากระดับน้ำมันจริง ลดจนเหลือ 0 ใช้เวลาประมาณไม่เกินสิบนาที พอกลับถึงบ้านก้อดับเครื่อง แล้วลองสตาร์ทใหม่ ระดับก้อไม่เพิ่ม
พออีกวันกลับมาสตาร์ทใช้งาน ออกรถวิ่งไป ระดับน้ำมันค่อยๆเพิ่มกลับมาเท่าเดิม แต่จุดที่เปลี่ยนคือหน้าจอที่โชว์ระยะทางคงเหลือที่ยังวิ่งได้ มันเคลื่อนขึ้นๆลงตามระดับการกดคันเร่ง ยิ่งกดมาก ระยะทางเหลือก้อลดลงมาก แต่กดผ่อนคันเร่ง ระยะทางกลับเพิ่มขึ้น เหมือนมันจับระยะทางตามอัตราสิ้นเปลืองจริงในขณะนั้น
ลองเอารถเข้าศูนย์ ศูนย์เช็คเเล้วไม่มีปัญหากับตัวลูกลอย แล้วทำการรีเซทระบบ มันก้อกลับมาปรกติ
หลังจากใช้งานมีอีกสองเดือน ตอนนี้มันกลับมาเป็นอีกแล้ว
ไม่ทราบว่ามีใครเคยเจอเคสแบบนี้มั้ยครับ และแก้ไขยังไง เพราะถ้าผมเอาเข้าศูนย์ ก้อคงเจอการแก้ไขแบบเดิมไม่จบซักทีเเน่ๆ

ออฟไลน์ nl2br

• Hero Member
    • ร้านค้าออนไลน์
Re: ปัญหาระดับน้ำมัน Mazda2
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 15, 2016, 12:33:03 »
ผมใช้มา 15000 โลแล้ว ดีเซลเหมือนกัน แต่ยังไม่เจอปัญหาครับ
อีกทางคือเปลี่ยน 0 ดูครับ
บล็อกข่าวไอทีกากๆ >> https://thaimobiletricks.blogspot.com/ << ข่าวมือถือ มือถือรุ่นใหม่

ออฟไลน์ J@K

• Sr. Member
  • ไม่ซิ่ง.....ก็ซี้
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 15, 2016, 13:04:52 »
ปัญหาคล้ายๆของเพื่อนผม เค้าอยู่โคราชใช้ Mazda 2 ดีเซลตัวล่าง 4 ประตู อาการของรถคือเข็มน้ำมันลดลงเร็วผิดปกติ

ก็เลยเอารถเข้าศูนย์แล้วศูนย์เปลี่ยนลูกลอยบอกระดับน้ำมันให้ (ผมไม่แน่ใจว่าชื่ออุปกรณ์ถูกไม) ตอนนี้ก็ไม่เห็นบ่นปัญหานี้อีกแล้ว
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 15, 2016, 13:06:32 โดย J@K »
@ngel gunman

ออฟไลน์ BasE

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 15, 2016, 13:27:07 »
เคยได้ยินว่า ปัญหาอาจเกิดจากไม่ได้ดับเครื่องตอนเติมน้ำมัน แต่ผมไม่มั่นใจในจุดนี้นะครับ ว่าใช่สาเหตุของปัญหาหรือเปล่าครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ delete

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 15, 2016, 13:34:47 »
ผมว่าลูกลอยนั่นแหละ หรือไม่งั้นก็ตัวปั้มติ้กทั้งหมด
ปอลิง ถ้ายังอยู่ในประกันสามปีแสนโล น่าจะขอเคลมไปเลย ไล่ทีละตัวที่ต้องสงสัย จนกว่าจะหาย อุอุ

ออฟไลน์ Chalongs

• **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 15, 2016, 14:12:08 »
ตอนเติมน้ำมัน ผมดับเครื่องตลอดครับ
ตอนนี้คงต้องนัดเข้าศูนย์อีกครั้ง ยังไม่รู้ศูนย์จะแก้จบมั้ย
ปล. ผมอยู่ภูเก็ตครับ ศูนย์มีอยู่เจ้าเดียว คงต้องแก้กับศูนย์นี้ไปก่อนครับ

ออฟไลน์ J@K

• ไม่ซิ่ง.....ก็ซี้
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 15, 2016, 15:03:55 »
ตอนเติมน้ำมัน ผมดับเครื่องตลอดครับ
ตอนนี้คงต้องนัดเข้าศูนย์อีกครั้ง ยังไม่รู้ศูนย์จะแก้จบมั้ย
ปล. ผมอยู่ภูเก็ตครับ ศูนย์มีอยู่เจ้าเดียว คงต้องแก้กับศูนย์นี้ไปก่อนครับ

ตอนนี้ที่ภูเก็ตมีศูนย์ใหม่อีกหนึ่งที่ครับ เส้นถนนเจ้าฟ้าตะวันตกทางตัดใหม่ไป มอ. ภูเก็ต หลังศูนย์ Honda แต่ผมก็ไม่เคยใช้บริการที่ศูนย์นี้เลย ได้แต่ขับผ่าน

ไม่รู้งานบริการคุณภาพดีไม ผมเคยใช้แต่ศูนย์ใกล้ บขส. เก่า พนักงานก็ดูแลดีครับหลังใช้บริการ 1-2 วัน ก็โทรมาสอบถามความพึงพอใจ

แต่รถที่ใช้งั้นคือ Mazda 2 5 ประตู ตัวเก่า (รถจ่ายตลาด) เข้าศูนย์เช็คระยะทั่วไป ซ่อมนิดๆหน่อยๆตามอายุอะไหล่....

***ส่วนคอมเม้นก่อนหน้านั้นเป็นรถของเพื่อนผมนะครับ เขาอยู่โคราช อาการของรถใกล้เคียงกับ จขกท. เข้าศูนย์เปลี่ยนลูกลอยแล้วจบ ผมรู้ข่าวจากเฟสบุคเพื่อน (ย้ำอีกรอบเดียวเข้าใจผิด)***
@ngel gunman

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มีนาคม 15, 2016, 15:39:45 »
เคลมไปเลยครับ เคลมจนกว่าจะหายนั่นแหละ

ออฟไลน์ sitpsu

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มีนาคม 15, 2016, 16:20:30 »
เข้ามาเเจ้งเพิ่มเติมครับ ศูนย์บริการ MAZDA ที่เจ้าฟ้า บริการดีมากครับ ก่อนนี้ผมใช้ Toyota Altis และ Honda City เทียบไม่ได้กับศูนย์มาสด้าเจ้าฟ้าเลยครับ  ครั้งล่าสุดเอามาสด้า 2 ดีเซล อายุ7 เดือน ขับไป 15000 กม. เข้าแก้อาการมีเสียงดังที่เข็มขัดนิรภัย ช่างซ่อมและลองขับด้วยกันอยู่หลายรอบ เอาใจใส่ดีมากครับ ขอชมด้วยใจจิง...

ออฟไลน์ Tomz

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มีนาคม 15, 2016, 20:38:11 »
เปลี่ยนศูนย์ครับ น่าจะจบ  ::)
2001 Mitsubishi Evolution 5 
2004 Isuzu Dmax 2.5 di 
2012 Honda Jazz ( JP ) Ge   
2015 Mercedes Benz Cla250 AMG 
2016 Mazda Cx-3

ออฟไลน์ jazzz

• **
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มีนาคม 15, 2016, 20:38:43 »
 อาการนี้ เป็นกันหลายคัน บางคันเปลี่ยนลูกลอย แล้วอาการหายก็มี ไม่หายก็มี ครับ
บางคันมีอาการเป็นที่สายกราวด์สัญญาณลูกลอย มันเอ๋อๆก็มีครับ

แนะนำให้ลองเข้า0 ตรวจสอบดูอีกครั้งครับ ::)

ส่วนรถผมยังไม่มีปัญหานี้  มีแต่ปัญหาเบ้าโชคขวามีเสียงดังครับ