ผู้เขียน หัวข้อ: เปรียบเทียบ พื้นที่โดยสารของเบาะแถว 2 ของ Sub Compact 8 รุ่น  (อ่าน 9948 ครั้ง)

ออฟไลน์ P_Wut

• Sr. Member
  • My Sporty Innova
ในรอบ 3 วันที่ผ่านมา  ด้วยความที่เป็นช่วง Nissan March เปิดตัว  ผมก็เลยให้ความสนใจเป็นพิเศษ
แล้วมันก็เลยอานิสงค์ไปยัง Sub Compact รุ่นอื่นๆ ในตลาดด้วย

ใน 3 วันนี้ ผมได้ไปสัมผัสทั้ง March , 2 HB , 2 Sedan , Swift , Vios Minor change รวม 5 รุ่น
ขาดก็แต่ Yaris , City , Jazz 

แต่อย่างไรก็ตาม เนื่องจากว่า ถ้าเปรียบเทียบกันแค่เรื่อง พื้นที่แถว 2 แล้ว ผมยังพอจำ 3 รุ่นนั้นได้
เลยขอมาเล่า/เปรียบเทียบในลักษณะบรรยาย แล้วให้แต่ละท่านไปจินตนาการกันเอาเองนะครับ

ทุกคัน ที่ผมจะพูดถึงต่อไปนี้  เป็นพื้นที่แถว 2 ที่เหลืออยู่ หลังจากเบาะคนขับ ได้ปรับจนตัวผมเอง ขับได้ถนัดๆ แล้ว
(ผมสูง 175 ซม. หนัก 70-72 กก. แล้วแต่ช่วง  แต่ถึงจะแกว่งๆ แต่ก็ไม่มีผลอะไร เพราะพุงนิดเดียว ไม่เป็นอุปสรรคใดๆ ครับ)

1. คันแรก คือ คันที่ใหญ่ที่สุด กว้างที่สุด  ผมให้ Jazz ครับ

อันนี้ ผมว่า คงไม่ต้องสาธยายมาก ถึงจะเข้าไปนั่งคันนี้คันเดียวโดดๆ ก็รู้ได้โดยง่ายแล้ว
เพราะมันใหญ่ทั้ง Headroom Legroom (Kneeroom + Footroom) แทบจะไปเทียบกับ Compact บางรุ่นเลย
แล้วยังมีจุดเด่นเรื่องที่ปรับพนักพิงหลัง เอนได้ต่างกัน 2-3 แก๊กอีก

2. City คือคันถัดมาครับ จริงๆ มันกว้างพอๆ กับ Jazz แต่พอจะสังเกตได้ว่า Headroom ไม่มากเท่า Jazz

2 คันนี้นี่ ผมบอกตามตรงว่า จำไม่ได้เรื่องเบาะรองขา ว่า สั้น/ยาวแค่ไหน แต่ถ้าลืมๆ แบบนี้ คิดว่าคงกลางๆ ครับ
คือ ไม่ยาวจนต้องชมเชย แล้วก็ไม่สั้นจนต้องจำมาติ

3. ถัดมา ผมให้ Swift ครับ  เมื่อวานนี้ที่ได้ลอง ผมตกใจเล็กน้อยว่า เอ๊ะ ทำไมมันนั่งได้สบายขนาดนี้ ตัวเบาะรองนั่ง Swift ยกระดับมาสูงมาก
สูงกว่า เก๋งซีดานระดับ Altis , Civic ซะอีก  คนสูงขนาดผม เข้าไปนั่งแล้ว แค่ถ่างขาเพียงเล็กน้อย ต้นขาด้านหลังผมก็ถูกรองรับด้วยเบาะหนานุ่มของ Swift ทันที
แล้วตัวเบาะรองนั่ง ก็ยาว รับต้นขาของผมได้เกือบถึงข้อพับ (ดีที่สุดในรถ 5 คันที่ผมไปดูมาในรอบ 3 วัน = March , Swift , 2 HB , 2 Sedan , Vios)
นอกจากนี้ จุดเด่นมันยังอยู่ที่ ช่องว่างใต้เบาะคนขับ เหลือสูงมาก ขนาดผมใส่รองเท้า Safety โรงงานมา ยังสอดเข้าไปทั้ง 2 เท้าได้สบายๆ 
สรุป คือ ส่วนล่าง (ช่วงขา) นี่ ผมชอบ Swift จริงๆ  ส่วน Headroom ของ Swift ก็ยังเหลืออยู่  แม้ไม่มากแบบ Jazz  แต่ก็พอได้อยู่ หัวผมไม่ติดหลังคา Swift เลย ไม่ว่าจะนั่งแบบไหน

4. อันดับต่อมา ผมให้ March นี่แหละครับ   

ก็อย่างที่เห็นในรูปของคุณ J!MMY นะ แถว 2 ของ March อยู่ก้ำกึ่งที่จะพูดเต็มปากเต็มคำว่า " กว้าง "  หรือ " แคบ "
สำหรับคนที่สูง 175 หนัก 72 โลอย่างผม นั่งได้สบายๆ 2 คนครับ หัวเข่าขยับ/โยกเล่นสบายๆ หัวไม่ติดหลังคา
(เหลือที่พอๆ กับ Swift) แต่มาเสียตรงที่ เบาะรองนั่ง  นอกจากมันจะค่อนข้างสั้น และไม่สูงดีอย่าง Swift แล้ว
ปลายเบาะ ยังไม่ช้อนขึ้น เพื่อรับต้นขาคนนั่ง มันค่อนข้างจะระนาบตรงไปข้างหน้า  ผมก็เลยรู้สึกว่า
ไม่น่าจะนั่งได้สบายนัก  ต้องถ่างขากว้างๆ หรือต้องไขว้เท้าเอา จึงจะวางต้นขาให้เบาะรองนั่ง รองรับได้เต็มๆ ครับ

5. - 6. รุ่นถัดมา ค่อนข้างใกล้เคียงกัน คือ 2 Sedan กับ 2 HB ต่างกันตรงที่ 2 Sedan Headroom เหลือมากกว่าหน่อย
เสาหลังคา และปลายหลังคา ไม่ใกล้หัวผมมากเท่า 2 HB  นอกจากนี้ 2 Sedan เบาะรองนั่งก็ยาวกว่าด้วย
นั่งแล้วรับต้นขาได้เต็มๆ ใกล้เคียง Swift ครับ แต่ระดับเบาะไม่สูงนัก

7. - 8. 2 รุ่นสุดท้าย กลายเป็น Toyota ไปซะฉิบ ทั้งๆ ที่ แต่ก่อน Toyota ค่อนข้างขึ้นชื่อเรื่อง ความกว้างขวางในห้องโดยสาร
Vios , Yaris Gen นี้  มีข้อติสำคัญสำหรับผม จนต้องไล่ให้ไปอยู่ท้ายแถว ก็เรื่อง Headroom นี่แหละครับ
Vios ผมเพิ่งเข้าไปลองนั่ง เมื่อบ่ายนี้เอง เป็นรุ่น Minor Change
ถ้านั่งเต็มๆ ก้น (ถอยก้นชนสุดพนักพิง) ผมของผมแตะเพดาน Vios พอดี  ขยับหัวนิดๆ หน่อยๆ ได้ยินเสียงเส้นผมถูไปถูมากับเพดานรถ
แต่ Vios ก็ยังดีกว่า Yaris นะ (จากความจำ) เพราะถ้าเป็น Yaris  ผมจะไม่สามารถนั่งเต็มๆ ก้นได้ครับ  เพราะนั่งแล้ว
หัวผมมุมซ้าย (ถ้านั่งฝั่งซ้าย) หรือ หัวฝั่งขวา (ถ้านั่งฝั่งขวา) จะชนเพดานรถ ในลักษณะที่ว่า ไม่สามารถตั้งหัวให้ตรงได้
ต้องเอียงๆ คอ ไปตลอดทาง หรือไม่ก็ ต้องกระเถิบก้นออกมาข้างหน้า เพื่อให้ลำตัวงอลงเล็กน้อย ก็จะยืดคอได้

Comment ทั้งหมดของผม เกี่ยวกับเรื่องที่ว่า ในรถทั้ง 8 รุ่น ก็มีเท่านี้ล่ะครับ

ออฟไลน์ kopy081

• Jr. Member
  • **
ขอบคุณมากครับ คงจะเป็นข้อมูลให้หลายๆคนที่กำลังชั่งใจอยู่แน่ๆ

ที่แปลกใจคือทำไม Toyota พักหลังถึงด้อยในเรื่องออกแบบกว่าแต่ก่อน
ส่วนตัวผมว่า ภายนอกVios นี่มันไม่สวยเลย หันมาดูรุ่นใหญ่เจอ Altis ก็เหมือนหนีเสือปะจระเข้
คิดในใจว่าเอาวะ ภายนอกไม่สวยไม่เป็นไร ยังไงนี่มัน Toyotaเชียวนะ ภายในต้องกว้างแน่ๆ
แต่ก็เหมือนเดิม ทั้ง ViosและAltis ผมว่าแคบกว่าคู่แข่งในระดับเดียวกันอีก

ปล.ความเห็นส่วนตัวครับ

GreenG

• บุคคลทั่วไป
ขอบคุณมากครับ ;) :D

ออฟไลน์ Ohmmypp

• Hero Member
ขอบคุณมากครับ คงจะเป็นข้อมูลให้หลายๆคนที่กำลังชั่งใจอยู่แน่ๆ

ที่แปลกใจคือทำไม Toyota พักหลังถึงด้อยในเรื่องออกแบบกว่าแต่ก่อน
ส่วนตัวผมว่า ภายนอกVios นี่มันไม่สวยเลย หันมาดูรุ่นใหญ่เจอ Altis ก็เหมือนหนีเสือปะจระเข้
คิดในใจว่าเอาวะ ภายนอกไม่สวยไม่เป็นไร ยังไงนี่มัน Toyotaเชียวนะ ภายในต้องกว้างแน่ๆ
แต่ก็เหมือนเดิม ทั้ง ViosและAltis ผมว่าแคบกว่าคู่แข่งในระดับเดียวกันอีก

ปล.ความเห็นส่วนตัวครับ

เห็นด้วยครับ

แต่ผมอยากจะติเรื่องของเบาะหลังมากกว่า ที่ทำได้แย่(ยาริส) และแย่กว่ารุ่นเก่า(อัลติส/วีออส) รวมไปถึงแคมรี่ ที่เคยอ่านเจอว่าพี่แพนบอกว่านั่งไม่สบายเลย นั่นอีก
JC TU #54

ออฟไลน์ Lookkaew

Re: เปรียบเทียบ พื้นที่โดยสารของเบาะแถว 2 ข&#
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 14, 2010, 19:12:24 »
เห็นด้วยกับคุณ P_Wut เรื่องพื้นที่ให้ Jazz ไป เรื่องท่านั่งสบายให้ City ไป (แต่เบาะหลังหัวเกือบจะชน)
เพียงแต่ว่าผมยังไม่เคยนั่ง March และ 2 Sedan เท่านั้นเอง
ถ้าไม่นับ Jazz แล้ว Swift นั่งสบายสุดทั้งเบาะหน้าและเบาะหลัง

ปล. ผมตัวพอๆ กะคุณ P_Wut ล่ะ แต่จะอ้วนกว่าหน่อย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 14, 2010, 19:14:40 โดย Lookkaew »

ออฟไลน์ traveller

• Full Member
รถระดับนี้ ที่นั่งหลัง นั่งสบายที่สุด คือ Aveo ครับ
เบาะ นั่ง เข่าไม่ชัน วางเท้า เรียบ เหนือกว่า ทุกยี่ห้อ เหนือกว่า Optra ที่ นั่งจม เขา ตั้ง นั่งไม่สบายครับ

พื้น วางเท้า Aveo เรียบ วางเท้า ได้ สบาย
พื้น วางเท้า Jazz มี สัน ชันมาก ต้อง วางเท้า ตั้งขึ้น มาก ครับ
พื้น วางเท้า Mazda2 Yaris Vios ใกล้เคียงกัน มีสัน ชัน ขึ้นไม่มาก วางเท้า ตั้ง เล็กน้อย ครับ

Jazz มี พื้นที่ นั่งหลัง มาก แต่ วางเท้า ไม่สบาย แม้แต่ท่าเดียว
Mazda2 Yaris Vios ก็ พื้นที่น้อย แต่ วางเท้า สบาย กว่า Jazz
แต่ Aveo นั้น สุดยอด เรื่อง วางเท้า สบาย และ เบาะนั่ง ห้อยขา สบายที่สุด ครับ

Swift ยังไม่เคยลอง ครับ
แต่ ถ้า พื้นวางเท้า เรียบ และ เบาะ นั่งห้อยขาสบาย
ก็ เทียบเท่า Aveo ครับ

Aveo มี ดี แค่นี้ จริงๆ ครับ
ที่เหลือ แพ้ เขาหมดเลย

sonykit

เอารูปมาให้ดูน่ะครับ  Ford Fiesta 5 ประตู

sonykit

jazz

sonykit

m 2 HB

sonykit

Yaris

sonykit

Swift

sonykit

Vios

sonykit

City

sonykit

aveo

sonykit

Ford Fiesta 4 ประตู

sonykit

m 2- 4 ประตู

ออฟไลน์ Biere

• Newbie
  • *
  • Biere ThaiMarch
    • Thai March Club
ขอบคุณมากครับ P_Wut

sonykit

ของแถมเหมือนจะเข้าขาย Hyundai i10 1.1

ออฟไลน์ sakdituch5

ผมขอแย้ง P_Wut  นิดนึงครับ 
ผมว่าเบาะนั้งหลัง ของยาริส
นั่งได้สบายกว่าของวีออสครับ
 ผมสูง 182 หนัก 72 
วีออสไม่ต้องหลังตรง หัวก็ชนแล้วครับ
ส่วยยาริส ผมนั่งหลังตรง พอดีครับ   ไม่ชน
ที่วางขาก็ไม่ต่างกัน คือ แคบกว่าแจ๊ส เยอะครับ

ออฟไลน์ kritphakhin

ขอบคุณครับ เป็นความรู้อย่างยิ่ง

ผมขอแย้ง P_Wut  นิดนึงครับ 
ผมว่าเบาะนั้งหลัง ของยาริส
นั่งได้สบายกว่าของวีออสครับ
 ผมสูง 182 หนัก 72 
วีออสไม่ต้องหลังตรง หัวก็ชนแล้วครับ
ส่วยยาริส ผมนั่งหลังตรง พอดีครับ   ไม่ชน
ที่วางขาก็ไม่ต่างกัน คือ แคบกว่าแจ๊ส เยอะครับ

ปกติเวลาผมนั่ง ผมจะนั่งจนก้นชิดพนักพิงหลังนะครับ
แต่...ถึงคุณจะนั่งแบบผมแล้ว หัวยังไม่ติดหลังคา Yaris ก็ไม่แปลกครับ

คนแต่ละคน สรีระช่วงตัว - ช่วงขา มันก็ไม่เท่ากัน
คนที่สูงเท่ากัน บางคนก็ตัวยาว ขาสั้น บางคนก็ตัวสั้น ขายาว

ครับ

ออฟไลน์ Dark Overlord

• Hail to the darkside
ส่วนผมถ้าเรียงลำดับรุ่นท้ายๆ

2, 2 sedan ห่วยสุด เบาะดีอย่างเดียว แต่ feeling อึดอัดอย่างแรง
Vios อึดอัดพอๆ กับ 2
Corolla Altis รถ C car ที่อึดอัดพอๆ กัน (เป็นไปได้ไง)

Yaris ดีกว่า 4 รุ่นบนนั้นครับ ถ้านั่งแป๊ปๆ รู้เลยว่าจะไม่ชอบเบาะ เพราะรู้สึกได้เลยเบาะห่วยตั้งแต่ก้นสัมผัส
แต่ความกว้างขวาง ให้ feeling ดีครับ เมื่อยหลังอาจมีบ้างเพราะเบาะห่วย แต่ให้ feeling โปร่งๆ สบาย
leg room ก็เยอะครับ รองๆ จาก Jazz นิดหน่อย นี่เป็นความเห็นส่วนตัวครับ เพราะเห็นคนอื่นมอง ยาริส
ตรงข้ามกับผมเลย 5555

City ที่จริงอยากให้สูสีกับ Yaris เพราะ ความที่นั่งแล้วหัวติดเพดานซึ่งเป็นข้อลบ หักล้างกับ การมีเบาะที่ดี
แต่สุดท้ายจริงๆ feeling มันดีกว่า Yaris อยู่หน่อย เลยให้ City ชนะ ส่วน Corolla ผมให้แพ้ City เลย
มันไม่สนอง feeling ผมเลย

แต่ Jazz, Swift นี่คิดเหมือนกันนะครับ ดีที่สุดเป็นอันดับต้นๆ

ออฟไลน์ Lookkaew

เพิ่มเติมนิดนึง ยาริส ผมนั่งแล้วเหลือ headroom เยอะกว่า Vios จิ๊ดนึง
ส่วน Aveo ขอบอกเลยว่าเบาะหลังไม่ถูกหลักสรีระมากๆ นั่งแล้วหลังแอ่น นั่งแป๊บเดียวก็ปวดหลังแล้ว ช่วง legroom ก็เหลือน้อย ส่วนเบาะหน้าพอโอเค

ออฟไลน์ kowit1

ต่อไปจะมีการทดสอบการยุบตัวของสปริงเพื่อเอามาเป็นตัวเลขทดสอบความนุน่มนวลได้ด้วยมัย เช่นเอาสิ่งของน้ำหนักเท่ากันไปวางบนรถแต่ละรุ่นแล้วเทียบอัตราการยุบตัวของตัวรถเพื่อเอามาเป็นค่าวัดความนุ่มนวลกันจะได้มัยแทนความรู้สึก อะ

ออฟไลน์ KKCP118

ขอบคุณสำหรับรูปค่ะ..

ส่วนรองนั่งเบาะหลังของเฟียสต้า รองรับถึงข้อพับของผู้หญิงร่างน้อยคนนั้นได้พอดีเลยนะคะ

ออฟไลน์ nicsjerry

มานอึดอัดกับผมเกือบทุกรุ่นเรย  55+ หรือผมตัวใหญ่ไปนะ

ออฟไลน์ o2family

• Newbie
  • *
  • ใช้มาร์ชคับผม
ผมได้นั่งเบาะท้าย city กับ march ในวันเดียวกัน พนักพิงของ city เอียงกว่า march ทำให้นั่งแล้วตัวเอียงมากไป แฟนผมไม่ชอบ พอพาไปนั่ง march บอกว่าโอเคเลย วันอาทิตย์เจอ Mazda 2 แค่เปิดประตูยังไม่ทันนั่ง เธอก็ส่ายหัว บอกว่าแคบ

ออฟไลน์ Limited Edition

• Newbie
  • *
  • 1 of 100 makes for JDM only
ขอบคุณสำหรับรูปทั้งหมดนะครับ
แต่ผมว่ามันจะ Bias นิดหน่อย

เพราะว่าเบาะหน้านั้น ปรับไม่ตรงและไม่เท่ากันสักภาพเลย
Limited Edition...Limited Lifestyle