ผู้เขียน หัวข้อ: User's Voice: Toyota Camry 2.4G 2006 รถD-Seg ที่อะไหล่ถูกที่สุดในโลก  (อ่าน 48466 ครั้ง)

jaesz

• บุคคลทั่วไป
จั่วหัวกระทู้แบบนี้ ต้องมีดราม่าแน่ ๆ 555 งั้นเอาคำจำกัดกันดราม่าไปหน่อยครับ

D-seg ที่มีขาย ตั้งแต่ปี 2006 เป็นต้นมา
อะไหล่ถูกที่สุดในโลก เฉพาะ Segment นี้นะครับ เน้นเป็นอะไหล่เทียบ คุณภาพเท่าหรือดีกว่าเท่านั้น

ราคาในนี้ ปัจจุบันอาจจะอัพเดทไป อันไหนหาแล้วแพงกว่าที่ผมเขียนไว้มาก โพสท์ถามมาเลย กูเกิ้ลเอาก็น่าจะเจอครับ

ACV40 นี่ เป็นรถที่ ผมไม่เขียนรีวิวแล้ว เพราะคุณ Iwata Kana ซิกม่า4 เขียนรีวิวไว้แล้ว เอาเป็น User's Voice แบบที่ผมชอบดีกว่า

คือ จะว่ากันตามตรงแล้ว ร่วม ๆ สิบปีมานี่ ที่ได้อยู่กับมันมา แทบนึกไม่ออกเลยว่ามีอะไรเสีย และไม่ได้คิดจะเอาเก็บไว้ใช้เท่าไหร่
ตอนแรกก็ตั้งขายมันพร้อม E90  แต่ E90 ดันขายได้ก่อน ประกอบกับว่า ช่วงนี้ผมไม่มีรถใช้เป็นเรื่องเป็นราว เอาเจ้านี้มาใช้ขั่วคราวก่อนจะหารถได้รถใหม่ก็ไม่แย่นักครับ

การขับขี่ใช้งานทั่วไป
การใช้งานประจำจะมีแค่คนขับอยู่สามคน แต่ละคนก็ขับรถกันแบบเรือเกลือมาก ๆ รวมทั้งผมด้วย จะให้บอกว่าความเร็วสูงสุดเท่าไหร่ ตอบไม่ได้เลยครับ ดังนั้นเรื่องความเร็วสูงสุด คงไม่ต้องพูดถึง

พวงมาลัยยังเป็นระบบRack and Pinion ที่ใช้ Hydraulic pump อยู่ น้ำหนักพวงมาลัยเบาไปถึงเบามากในความเร็วต่ำ แต่พอความเร็วสูง มีน้ำหนักที่โอเคเลยครับ ถึงแม้วงเลี้ยวจะกว้างกว่ารถคันอื่น ๆ ที่เคยใช้อยู่หลายคัน แต่ก็ไม่ได้ลำบากขนาดไปไหนมาไหนไม่สะดวก

การทรงตัว ผมไม่ชอบรถขับหน้าคันใหญ่ เวลาขับ ผมบอกเลยไม่มั่นใจ ดีที่น้ำหนักหน้า หลัง ห่างกันไม่ถึง 100 โลเลย จัดน้ำหนักได้โอเคมาก ๆครับ ยิ่งคนขับช้า ๆ เน้นกินลมชมความเร็ว 100-110 ตลอดเวลา ไม่น่าห่วง

ที่เลือก 2.4 นี่ ไม่ใช่เพราะอยากได้เครื่องแรงอะไรหรอกนะครับ สำคัญสุด คือ5 เกียร์นี่ล่ะครับ  ถ้า 2.0 ทำ5 เกียร์มาผมก้คงซื้อ 2.0 และก็อย่างที่คาดครับ พอไปขับ 2.0 ระยะอัตราทด 3 -4 มันวืดวาดน่ารำคาญจริง ๆ ไม่ผิดหวังที่เลือกตัวนี้

อัตราสิ้นเปลือง เฉลี่ยนในเมืองนครปฐม 11km/l นอกเมืองถนนมิตรภาพรถติดบ้าง 15 km/l  Gasohol91 ก็น่าพอใจนะครับ ดีกว่ารถหลาย ๆคันทีเครื่องขนาดพอๆกันและน้ำหนักใกล้ ๆกันอยู่

พอช่วงหมดประกันจับใส่ Spring Tein และ KYB Special แข็งเกินไป เตี้ยเกินไป เลยถอดออกตอนโช๊คเสียครับ  ตอนนี้ก็กองอยู่ที่บ้าน ถ้ามีใครจะมาหลอกผมว่าใส่โช๊คสปริงรุ่นนั้นรุ่นนี้แล้ว "นุ่ม หนึบ" จะไม่เชื่อมันอีกละ คือ หนึบอะได้นะ แต่นุ่มนี่ เบาะนั่งล้วน ๆ เลยครับ ชอบแบบนิ่ม ๆ มากกว่า ถ้าอยากได้แข็ง ๆ ผมไปหารถคันอื่นที่มีอยู่แล้วดีกว่า ขอนิ่ม ๆแบบนี้ล่ะ มีคนนั่งหลากหลาย พอใจกันทุกคนดีกว่า

ที่ไม่ชอบเลยคือ เบรค ออกจะแข็งไปซักหน่อย แต่ก็ไม่ลำบากขนาดที่เวลาเหยียบจะไม่ล้อตายจน ABS ทำงาน ซึ่งก็ไม่เคยใช้เลย ABS

ระบบแอร์แบบมีฮีตเตอร์ หมดประกันปุ๊ป ผมจับท่อน้ำร้อนวนกลับหาตัวเอง ไม่ให้มันผ่านคอยล์Heater ในห้องโดยสาร พบได้ทันทีว่าแอร์เย็นขึ้น นี่จะห้าปี ก็ไม่คิดจะกลับไปใช้ เหมือนกับรถทุกคันที่ผมมีและที่แน่ ๆ ประหยัดน้ำมันในเมืองขึ้นผิดหูผิดตาครับ ถึง 10% แน่ ๆ ก็ไม่ประหยัดได้ยังงัย คอมแอร์ทำงานน้อยลง พัดลมหน้าเครื่องทำงานน้อยลง สองอย่างนี้ก็ต้องกินรวม ๆ 3000W/hr เป็นอย่างต่ำนี่ครับ ตัวเลขอัตราสิ้นเปลืองก็เลยไม่เคยลงไปต่ำกว่า 10 เลย สบายไปอีก

การเก็บเสียงช่วงล่าง และภายนอก อันนี้ที่ผมว่าเด่นกว่ารถหลายรุ่นในปีเดียวกันเยอะมากครับ ต้องชมว่าโตโยต้าทำมาดีจริง ๆ เสียงเครื่องนี่ จะได้ยินชัด ๆ ก็ต้องมี 3 พันรอบขึ้น แต่เสียงเครื่องไม่เพราะเลยพออภัยได้

หน้าปัทม์บอกอัตราสิ้นเปลือง ไม่มีบอกขณะนั้น มีแต่บอกเฉลี่ย ซึ่งพอรุ่นใหม่ดันมีให้ซะงั้น แหมไม่รู้จะกั๊กไว้ทำไมตั้งแต่รุ่นนี้นะครับ

การขับขี่น่าจะมีแค่นี้ ขอพักไว้ก่อนเผื่อเอามาเพิ่ม

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 21, 2016, 22:41:00 โดย SK Jae »

jaesz

Re: User's Voice: Toyota Camry 2.4G 2006 รถD-Seg ที่อะไหล่ถูกที่สุดในโลก
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 16, 2016, 15:51:59 »
การดูแลรักษา

ตอนซื้อรถคันนี้ ผมทำใจว่า อะไหล่มันต้องแพงแบบ Accord G7 แน่ ๆ  แต่พอเอาเข้าจริง ๆมันมีอะไรที่น่าประหลาดใจอยู่ไม่น้อย

เริ่มจากของที่รถคันนี้เคยเปลี่ยนก่อนแล้วกันครับ

1. ได้ชาร์จ มันเสียตอนหมดประกันพอดีครับ ผมก็ลืมไปเลยว่ามันเคยเสีย หอนเก่งกว่าสุนัขเจอผี เหยียบคันเร่งแล้วยิ่งโหยหวน ทนไม่ไหว ซื้อของใหม่ใส่ 3000 บาท เป็นของเทียบนะครับ ไม่ใช่ของแท้ แต่ก็ไม่เสียใจครับ จนตอนนี้ เลขไมล์วิ่งไปอีกแสนโลมากกว่าของที่ติดรถมาก็ยังไม่เสีย เฮ้ย อะไรหว่า Denso ทำของห่วย ๆ ก็เป็นนี่ครับ นี่ผมก็เลยเอาลูกเก่ามาซ่อม หมดไป 1800 เปลี่ยนลูกปืน ไดโอด แปรงถ่านใหม่ ถ้าตัวนี้เสียก็สลับใส่ สบายไปอีกครับ ยี่ห้อไหนได้ใหม่ถูกกว่า 3000 บาท ผมว่าไม่มีนะ

ของแท้ ณปัจจุบัน 14000บาท คร่าว ๆ นะครับ

2. Balanced Shaft ผมก็ไม่รู้ภาษาช่างไทยเรียกอะไร รู้แต่ว่ามันจะดังแกร็ก ๆเวลาพสาสติกหุ้มเฟืองมันแตกไป ตัวนี้ของใหม่เบิกศูนย์ คู่นึงหมื่นมีทอนนิดหน่อยครับ ผมว่าแพงไป เลยไปหาของข้างนอก ได้ของแท้มาคู่ละ 5000บาท เออดีแฮะ ไม่มีของเทียบนะครับ

3. ลูกปืนล้อหน้า 1700บาท ของแท้ แต่ของเทียบ 700บาท ใส่แล้วก็เหมือนกัน จะไม่เหมือนได้ยังงัย มันโรงงานเดียวกันครับ  จริง ๆของแท้ก็ไมไ่ด้แพงอะไรนะครับ แต่ผมจะโง่ไปใช้ของแท้ทำไมเพิ่มอีกพันนึงในเมื่อผมรู้ว่ามันมีของโรงงานเดียวกันทำมาขาย ใส่แล้วก็ดันวิ่งได้นานกว่าตัวที่ติดรถมาอีกเช่นกัน งงล่ะสิครับ

4. หม้อน้ำ จริง ๆอันนี้ผมว่ามันเปราะนะ ซึม ๆตามตะเข็บ แต่เท่าที่อ่านดูหลาย ๆท่านในคลับ และในนี้ที่ผมเคยตั้งคำถาม เหมือนจะอายุประมาณนี้ล่ะ ผมเลยจับเปลี่ยนไป ค่าตัวหม้อน้ำ 2200 บาท ถ่ายน้ำไปเลยทีเดียว อันนี้ผมไม่รู้ พี่โตโยต้าพัฒนารึยัง หารุ่นทน ๆ ไม่ต้องเปลี่ียนซัก20 ปีจะมีไหมน้อ หม้อน้ำใบละ 2200 ของเทียบรถขนาดเดียวกันนี้ ยี่ห้อไหนถูกกว่านี้บอกมาสิ

ออฟไลน์ Eakkypoo

• Full Member
Re: User's Voice: Toyota Camry 2.4G 2006 รถD-Seg ที่อะไหล่ถูกที่สุดในโลก
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 16, 2016, 16:10:40 »
ขอบคุณมากครับ
ไหนๆก็ไหนล่ะ ผมขอที่ซื้อ อะไหล่ ด้วยได้ไหมครับ ฮิๆๆๆ

jaesz

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 16, 2016, 16:11:06 »
5. ไฟหน้า หลอดขาดครับ จะเบิกศูนย์ใส่ก็เกรงใจราคาศูนย์ เลยถามพรรคพวกขายอะไหล่โตในเมืองนอก บอกว่าส่งมาให้หน่อย ได้มาไม่ถึง 500 บาท ของแท้กริ๊บ  D4S แต่ใส่ไม่นาน อีกข้างก็เสีย เลยจับเปลี่ยนเอาของจีนใส่ CNLight ชุดละ 1700 จบเลย 4300k มองเห็นถนนดำดีกว่าของติดรถอีก

6. โช๊คเดิม สี่ต้น 8000 อันนี้ผมต้องเปลี่ยนเพราะถอดออกไว้ปีนึงซีลมันซึม ตัว KYB Special นั่นก็รั่ว เลยเอา TOKICO ใส่ พร้อมค่าแรงของใหม่ หารถรุ่นไหนขนาดเดียวกันนี้ได้ราคานี้อีก ผมว่า ยากแล้วนะ

7. เคลมคอนโซลฟรี อันนี้ไม่นับแล้วกัน

มีแค่นี้เลยของที่เสียเอง

เลยมาตั้งกระทู้ถามเมือสามอาทิตย์ก่อนว่า คันอื่น ๆเขาเสียอะไรกันอีกนะ

ก็ได้ความมาคร่าว ๆ ว่า แร็คเพาเวอร์ อาจจะซึม อันนี้ผมเช็คมา แท้ใหม่ 12000 จบ ๆเลย ผมว่าไม่ได้แพงอะไร ลองหาของรถยี่ห้ออื่นมาสิ เอาแบบตีตราของแท้ แล้วให้ถูกกว่านี้นะ มา มา ขายในไทยด้วยล่ะ

นอกนั้นที่หลาย ๆท่านเขียนไว้ ไม่มีอะไรแบบสองสามหมื่น สี่ห้าหมื่น ตอนแรกผมก็กลัวว่า กล่อง ABS จะพังไหม เลยเช็คไป โอ้ว สองหมื่นกว่า ๆ สั่งนอกมาสบาย ๆ ถ้าชุดปั๊มABS เสีย ก็อีกสองหมื่นกว่า ๆ ไม่ใช่เบิกศูนย์ไทยนะครับ  หรือจะเอาเซียงกงก็มีให้ถอดเป็นร้อย ๆ อัน เลือกเอาตามสบาย รถคันนี้เป็นตัว G ไม่มี ปั๊ม VSC ให้ปวดหัวอีก โอ๊ย สบายล่ะครับผม แล้วเท่า ๆที่ดูไม่มีใครเขาเสียกันนี่ ถ้ารถผมมันมีปัญหา คงถูกรางวัลที่1แล้ว

นี่ถ้ามีไฟหน้าปรับสูงต่ำ ผมคงจะแอบเครียดอีกหน่อย ดีว่าซื้อรุ่นประหยัด แหมโคมไฟหน้า ข้างละ 2500 ขายไม่เกรงใจ พวกอะไหล่แต่งเลยนะครับ แต่อยากตินิดนึง ขาบึดโคมไฟหน้า มันหักง่ายไปหน่อยนะครับโตโยต้า

สรุปดีกว่า  ต้องยอมรับว่า camry ตัวนี้เครื่อง เกียร์ ทน อะไหล่ถูก แต่ติดก็ตรง ไดชาร์จหอนเก่งและ ลูกปืนล้อKOYOที่ไม่ได้เรื่องในสมัยนั้นเลย คอนโซลลอกผมรับได้นะ ผมกะจะเอาไปพ่นสีอยู่แล้ว ดีว่ามีเคลมฟรี เพิ่งรู้ตอนไปอ่านในเว็บบอร์ดเหมือนกันครับ ระบบHeater กับเมืองไทย รบกวนทำเป็นออพชั่นไปเลยดีกว่าครับ คนไม่อยากได้มีเยอะอยู่ เชื่อผม ผมขับไปดอยตุง 0 องศา เดินกลับมาที่รถ สตาร์ทแป๊ปเดียว ปิด A/C ไม่มีHeater มันก็อุ่นได้เหมือนกัน อย่างมากก็ใส่เสื้อกันหนาวครับ ราคาอะไหล่ศูนย์ มีถูกมีแพง แต่ของเทียบถูกแบบสุด ๆ มันสะท้อนให้เห็นว่า โตโยต้าครับ คุณเอากำไรมากไปไหม พอSupplier ผลิตมาขายมันมีให้เทียบแล้วว่าของเหมือนกัน ราคาต่างกันฟ้ากับเหวครับ

ผมเห็นหลายคัน วิ่งกันไปสี่แสนโลไม่ซ่อมอะไรมากมาย ผมก็สบายใจนะ อยากให้โตโยต้ารักษามาตรฐานนี้ไว้ ไอ้พวกSupplier แย่ ๆ เลิกใช้เถิดครับ หวังดีนะครับ ยิ่งรู้จัก ก็ยิ่งระแวง

jaesz

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 16, 2016, 16:14:39 »
ขอบคุณมากครับ
ไหนๆก็ไหนล่ะ ผมขอที่ซื้อ อะไหล่ ด้วยได้ไหมครับ ฮิๆๆๆ

ทุกร้านที่ผมซื้อ ตอนนี้มีหน้าร้าน online หา Google เจอหมด ถ้าคุณหาไม่ได้ค่อยมาถามเป็นอย่าง ๆครับ ของแต่ละอย่าง ซื้อแต่ละตัวแทนครับ ยกเว้นอะไหล่นำเข้า ที่ผมสั่งเอง

ออฟไลน์ e:smart Hybrid

• Hero Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 16, 2016, 22:32:43 »
คับ น่าจะถูกสุดใน D-seg

แต่ถ้าเทียบกับรถพวก Altis นี่ผมว่ามันแพงพอตัวเลย

ผมเคยคุยกับพี่เจ้าของอู่ซ่อม Toyota ชื่อดัง แกบอกว่าถ้าซื้อแคมรี่ ราคาอะไหล่มันก็ไม่ได้ถูกแบบ Toyota ทั่วไปแน่ๆ

อย่างเป้าโช๊ค แท้กับเทียบ ราคาต่างกันแน่ๆ แต่คุณภาพของแท้ ถ้าต้องการให้นิ่มจิงๆ ของแท้ยังไงก็นุ่มกว่าเงียบกว่าคับ
ที่เปลี่ยนของเทียบ กับรถ taxi ป้ายเขียว ผมเคยได้ยินพี่เขาเล่าให้่ฟังว่า พวกรถป้ายเขียวบอก ไม่เหมือนกับตอนติดรถคับ นิ่มไม่เท่า

ซึ่งจากที่คุณ Jae เล่าให้ผมฟัง ผมเชื่อละคับ และคิดว่าตัวเองยังไม่พร้อมกับอะไหล่ราคาประมาณนี้เท่าไหร่คับ

:'( :'( :'(
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 16, 2016, 22:34:22 โดย รถสีเขียว »

jaesz

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 17, 2016, 08:39:29 »

แต่ถ้าเทียบกับรถพวก Altis นี่ผมว่ามันแพงพอตัวเลย

ผมเคยคุยกับพี่เจ้าของอู่ซ่อม Toyota ชื่อดัง แกบอกว่าถ้าซื้อแคมรี่ ราคาอะไหล่มันก็ไม่ได้ถูกแบบ Toyota ทั่วไปแน่ๆ

อย่างเป้าโช๊ค แท้กับเทียบ ราคาต่างกันแน่ๆ แต่คุณภาพของแท้ ถ้าต้องการให้นิ่มจิงๆ ของแท้ยังไงก็นุ่มกว่าเงียบกว่าคับ
ที่เปลี่ยนของเทียบ กับรถ taxi ป้ายเขียว ผมเคยได้ยินพี่เขาเล่าให้่ฟังว่า พวกรถป้ายเขียวบอก ไม่เหมือนกับตอนติดรถคับ นิ่มไม่เท่า

ซึ่งจากที่คุณ Jae เล่าให้ผมฟัง ผมเชื่อละคับ และคิดว่าตัวเองยังไม่พร้อมกับอะไหล่ราคาประมาณนี้เท่าไหร่คับ

ขอบคุณครับที่แวะมาคุยกัน
Altisอะไหล่เทียบ ถูกๆมีเยอะนะครับ เบ้าโช๊คแท้OEMแต่ไม่มีตราโตโยต้า 500บาททเหมือนเดิมทุกอย่่างหาซื้อได้ตามร้านอะไหล่ แคมรี่นี่ผมเช็คดูก็ 700บาท ถ้าเอาของเทียบไม่OEM 300บาทครับ

คงไม่มีอะไหล่รถคันไหนถูกเหมิอนAltisครับ ในเซกเมนท์เดียวกันนะครับ เพราะถ้่าจะเอาแบบถูกสุดๆ ตอนนี้รถใหม่ๆ Nissan Marchถูกกว่าAltis หลายรายการเลย

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มีนาคม 17, 2016, 16:24:11 »

ขอบคุณครับที่แวะมาคุยกัน
Altisอะไหล่เทียบ ถูกๆมีเยอะนะครับ เบ้าโช๊คแท้OEMแต่ไม่มีตราโตโยต้า 500บาททเหมือนเดิมทุกอย่่างหาซื้อได้ตามร้านอะไหล่ แคมรี่นี่ผมเช็คดูก็ 700บาท ถ้าเอาของเทียบไม่OEM 300บาทครับ

คงไม่มีอะไหล่รถคันไหนถูกเหมิอนAltisครับ ในเซกเมนท์เดียวกันนะครับ เพราะถ้่าจะเอาแบบถูกสุดๆ ตอนนี้รถใหม่ๆ Nissan Marchถูกกว่าAltis หลายรายการเลย
ใช่คับ ตอนนี้ March ราคาถูกสุด เพราะผมเคยใช้ทั้ง March และ Altis  คับ

ออฟไลน์ keamgladnan

• Sr. Member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มีนาคม 20, 2016, 09:40:59 »
เห็นราคาแล้วก็สลดใจ

ผมเปลี่ยนโชคคู่หน้าซีวิค  10000
ลูกปืนหลังรู้สึกจะ 2-3 พัน

ปั๊มพวงมาลัยเพาเว่อ 3 หมื่น

ออฟไลน์ ขนุนน้อย

• Full Member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มีนาคม 20, 2016, 11:58:42 »
เอ่อ ขอถามคุณ jae หน่อยนะครับ

มอเตอร์พัดลมไฟฟ้าตัวเล็กกับตัวใหญ่ มีอะไหล่โออีเอ็มขายมั้ยครับ พอดีพัดลมตัวเล็กเคยเสีย แล้วช่างมีให้เลือกระหว่างของแท้กับมือสอง เพราะช่างไม่มั่นใจกับมอเตอร์ของไต้หวัน เลยจิ้มมือ2ไป เพราะแท้0 โหดไปหน่อย

รถเป็น 2.0G ACV41 ครับ

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มีนาคม 20, 2016, 14:27:33 »
เห็นราคาแล้วก็สลดใจ

ผมเปลี่ยนโชคคู่หน้าซีวิค  10000
ลูกปืนหลังรู้สึกจะ 2-3 พัน

ปั๊มพวงมาลัยเพาเว่อ 3 หมื่น

คุณเข้าศูนย์หรือเปล่าครับ

ถ้าใช่ราคาของพี่โตก็โหดไม่แพงกัน

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: เมษายน 10, 2016, 15:05:36 »
ซ่อมน้อยมากครับ ทนจริงๆ

ออฟไลน์ frame@kk

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: เมษายน 18, 2016, 16:41:33 »
ผมกำลังจะหาเจ้าตัวนี้มาให้น้องใช้ที่มหาลัยกับสับๆมาใช้เองบ้างอยู่เลย กำลังเล็งๆอยู่
ถือว่าเป็นข้อมูลที่ดีเรื่องการซ่อม เพราะถ้าจับมือสองมารายการซ่อมคงตามมาอีกมากโข ถือว่าได้ข้อมูลปัญหาหลักๆของรถครบเลย

jaesz

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: เมษายน 18, 2016, 21:11:37 »

ผมว่ามันทน แต่
ยังสู้Altisไม่ได้นะครับ ปี08ยังไม่ได้ซ่อมช่วงล่างซักชิ้น

jaesz

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: เมษายน 18, 2016, 21:15:35 »
เอ่อ ขอถามคุณ jae หน่อยนะครับ

มอเตอร์พัดลมไฟฟ้าตัวเล็กกับตัวใหญ่ มีอะไหล่โออีเอ็มขายมั้ยครับ พอดีพัดลมตัวเล็กเคยเสีย แล้วช่างมีให้เลือกระหว่างของแท้กับมือสอง เพราะช่างไม่มั่นใจกับมอเตอร์ของไต้หวัน เลยจิ้มมือ2ไป เพราะแท้0 โหดไปหน่อย

รถเป็น 2.0G ACV41 ครับ

มีของไต้หวัน คุณภาพOEM แต่ไม่ใช่OEMครับ  ยี่ห้อนี้ผมเคยเปลี่ยนใส่วีออสตัวแรก ทนพอๆกับของแท้ ลองหาในกูเกิ้ลครับ คนขายมีลงเว็บไว้สองสามร้านเลือกเอาเลย แต่ถ้าชอบแท้ มอเตอร์พันกว่าบาทนี่ครับ เบิกรจักร
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 19, 2016, 20:08:47 โดย SK Jae »

promt

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: เมษายน 18, 2016, 22:02:00 »
ซ่อม เมนทีแนนซ์แบบราคาถูก

แต่ทน ได้ใจเลยครับ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: เมษายน 27, 2016, 17:43:47 »

ยังสู้Altisไม่ได้นะครับ ปี08ยังไม่ได้ซ่อมช่วงล่างซักชิ้น

สุดๆจริงๆ ผมว่ามันทน+กับคนขับดีด้วยละครับ

ออฟไลน์ NoName__???

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2016, 08:59:34 »
รถมันครบเครื่องดีค่ะ เสียดายตัวไมเนอร์ ตัดออฟชั่นลงไปหลายอย่าง   กล่องABS เพื่อนที่ขายอะไหล่เช็คมาตั้ง 5 - 6 หมื่นทำไมพี่แจ้หาได้ 2หมื่นเอง น่าอิจฉฉา
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 16, 2016, 08:53:35 โดย NoName__??? »

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2016, 01:03:40 »

สุดๆจริงๆ ผมว่ามันทน+กับคนขับดีด้วยละครับ

รถผม Altis 2010 วิ่ง 55xxx คาดว่าแร็คพวงมาลัยกำลังจะได้เปลี่ยนแล้วครับ  :'(
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

jaesz

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2016, 20:40:45 »
รถมันครบเครื่องดีค่ะ เสียดายตัวไมเนอร์ ตัดออฟชั่นลงไปหลายอย่าง   กล่องABS เพื่อนที่ขายอะไหล่เช็คมาตั้ง 5 - 6 หมื่นทำไมพี่แจ้หาได้ 2หมื่นเอง น่าอิจฉฉา

ผมเป็นรุ่นG มีแต่ABS ถ้าพวก V Qมี VSCจะแพงกว่าครับ ห้าหกหมื่นคงเป็นสองรุ่นที่ว่า

ตัว G นี่ที่เลือกเะราะมันไม่มีออพชั่นบ้าๆบอๆให้เสีย ไฟหน้าไม่ปรับสูงต่ำ แพงก็แพงเปลี่ยนหลอดไฟก็ถอดกันชนที เบาะไม่เม็ม ปุ่มเม็มแสนเล็กกดแล้วแตกคามือ ไม่มีลมเป่าเบาะเหม็นอับๆ ช่องลมตันๆเน่าๆ กุญแจรีโมทไขสตาร์ทแสนถูก ไม่ใช่กดสตาร์ท ครับ พวกนี้ซ่อมทีเหนื่อยแน่ๆ ไม่โดนเองไม่รู้ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 16, 2016, 20:42:39 โดย SK Jae »

jaesz

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2016, 20:44:29 »

รถผม Altis 2010 วิ่ง 55xxx คาดว่าแร็คพวงมาลัยกำลังจะได้เปลี่ยนแล้วครับ  :'(

ทำไมล่ะครับ? ลองหาอู่แท๊กซี่ครับ มอเตอร์ประมาณ ห้าพัน ก้านแร็กหลวมเปลี่ยนบุชได้ อะไหล่ไม่โหดหรอกครับ

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2016, 20:51:29 »

ทำไมล่ะครับ? ลองหาอู่แท๊กซี่ครับ มอเตอร์ประมาณ ห้าพัน ก้านแร็กหลวมเปลี่ยนบุชได้ อะไหล่ไม่โหดหรอกครับ

ดูใน altisclub camryclub เลยคับ เพียบ ร้านเยอะมาก

เน้นพวกอู่ taxi นะคับ  ราคาสมเหตุผล และรู้งานด้วย

ออฟไลน์ พ่อบ้านสายเที่ยว

• Sr. Member
  • ยาเขียวชนิดเม็ดตราใบห่อ แก้ร้อนในกระหายน้ำ
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: กันยายน 03, 2016, 11:30:41 »

เอ้ เรื่องแร๊คพวงมาลัยอัลติสโฉมที่แล้วใช้อาการหมุนแล้วมีเสียง ฟี้ๆๆ หรือเปล่าครับ ถ้าใช่ มันเป็นดีเฟคประจำรุ่น พี่โตเค้าให้เคลมไปแล้วโดยไม่มีหนังสือแจ้งลูกค้า อาศัยรู้กันเองจากในคลับแล้วไปแจ้งที่ศูนย์ แต่ถ้าไม่ใช่ก็ขออภัยด้วยครับ
"แตกต่าง" แต่ไม่ "แตกแยก"