ผู้เขียน หัวข้อ: เห็นข้อความในเฟส เตือนว่าห้ามเติมน้ำมันเต็มถังอาจทำหั้ยระเบิดได้ มันจริงมั้ยครับ  (อ่าน 5561 ครั้ง)

ออฟไลน์ kiwiwi

• Hero Member
ผมว่าโซเชียลมีเดียมันน่ากลัวมากๆนะครับ

เพื่อนผมคนนึงก็เติมเต็มถังตลอดชีวิตแต่ดันแชร์
ผมถามว่าทำไมถึงแชร์ มันตอบผมว่า ด้วยความเคยชิน????

ออฟไลน์ Tomz

• Sr. Member
ไร้สาระ ผมเติมเต็มถังตลอด จอดไว้ทั้งกลางแดด ในร่ม ไม่เห็นมันจะมีอาการอะไรเลย มั่วจริงๆ
2001 Mitsubishi Evolution 5 
2004 Isuzu Dmax 2.5 di 
2012 Honda Jazz ( JP ) Ge   
2015 Mercedes Benz Cla250 AMG 
2016 Mazda Cx-3

promt

• บุคคลทั่วไป
เอ้อ

ผมเป็นสายวิทย์ ขรรมมากที่เห็นแชร์ๆ กันมา

จะระเบิดได้ไง แรงดัน กับความร้อน
และภาชนะบรรจุเป็นเหล็ก แถมมีที่ระบายแรงดันตรงฝา

เวรกรรม คนไทย เชื่อกันเข้าไป

ออฟไลน์ Sencha

• Full Member
ติดตามเฟสบุ๊ค อ.เจษฎา บ่อยๆครับ แกชอบทะลายความเชื่อผิดๆแบบนี้อยู่บ่อยๆ

ออฟไลน์ Eddy5659

สิ่งที่แชร์ในเฟสบุ๊ค ก็คล้ายๆอีเมลลูกโซ่เมื่อก่อนนั่นแหละครับ

เพียงแค่หยุดคิดซักนิด ไม่คล้อยตาม ก็จะเจอข้อผิดสังเกตเองครับ
2007 Toyota Vios
2009 Toyota Hilux Vigo
2010 Toyota Camry
2011 Ford Ranger
2011 Isuzu Dmax
2011 Toyota Hilux Vigo
2015 Ford Ranger
2015 Ford Everest 2.2 Titanium
2015 Ford Everest 3.2 Titanium+
2016 Toyota Hilux Revo 2.4 J m/t (5 คันจะที่รัก)
2017 BMW 320d iconic

ออฟไลน์ iKrit

• Blue. Just BLUE.
ถ้ารถรุ่นเก่าอายุ 20+ นี่เป็นไปได้ครับ ตรงคอกั้นน้ำมันไหลย้อนออกมาจะกั้นได้ไม่ค่อยดี กับซีลยางที่ฝาเสื่อม  พอเติมเต็มถังแล้วจอดตากแดดเอาไว้ น้ำมันจะขยายตัวทำให้ล้นออกมาได้ครับ รถอีแก่ที่บ้านผมนี่เป็นประจำ ห้ามเติมเต็มถังและจอดตากแดดเด็ดขาด น้ำมันนี่ไหลเยิ้มออกมาจากฝาถังน้ำมันเลย ถ้ามีอะไรที่เป็นชนวนไฟแถวนั้นก็มีโอกาสไฟติดระเบิดได้ครับ
"การไม่มีดราม่าเป็นลาภอันประเสริฐ"
แต่มนุษย์มาม่าบางคนก็ชอบเปิดประเด็นทุกที เอ้อ...แปลก