ผู้เขียน หัวข้อ: เห็นข้อความในเฟส เตือนว่าห้ามเติมน้ำมันเต็มถังอาจทำหั้ยระเบิดได้ มันจริงมั้ยครับ  (อ่าน 5562 ครั้ง)

ออฟไลน์ carenaruk

• Sr. Member
ผมคิดว่ามันจะเป็นไปได้เหรอ ผู้รู้ช่วยตอบทีครับ ขอบคุนครับ

ออฟไลน์ +@ Krishna @+

• Hero Member
  • *_* รถที่ดี คือ รถที่ใช้แล้วมีความสุข ^_^
เวง  :-X... ไม่จริงครับ เติมเต็มมานานแล้ว ไม่เห็นจะระเบิดเลย

แต่ระวังเติมเต็มมาก น้ำมันจะล้นออกมาทำลายสีรถได้ครับ  8)

ออฟไลน์ mamaman

รถ น้ำมัน ปกติ ไม่มีทางระเบิดครับ อาสากู้ภัยมา อบรมผมแบบนี้

เต็มที่ก็ไฟไหม้ครับ

ออฟไลน์ ichamz

"เติมน้ำมันเต็มถัง ไม่ได้อันตรายครับ"
แชร์กันใหญ่เรื่องคำเตือนจาก บริษัทน้ำมัน (บ. ไหนก็ไม่รู้) ห้ามเติมน้ำมันเต็มถัง เพราะอากาศร้อนในภายภาคหน้า (ภายภาคไหนเนี่ย) จะทำให้ถังน้ำมันระเบิดได้
เรื่องนี้มั่วชัดๆ นะ ไม่เคยได้ยินข่าวถังน้ำมันรถระเบิดเองได้มาก่อน แหล่งที่มาก็มั่ว (เดาว่าไปเอาจากในเว็บพวกคลิ๊กเบจมา)
เวลาเต็มน้ำมันเต็มถังเนี่ย หัวจ่ายมันจะตัดตามแรงดันของไอน้ำมัน ทำให้ไม่ได้เติมจนเต็มความจุถังจริงๆ แล้วถังน้ำมันรถ ก็มักจะมีช่องระบายอยู่ ถ้าพยายามเติมจนเต็มจริงๆ มันก็ล้นออกมาได้
น้ำมันเอง ก็ไม่ใช่ว่าอยู่ๆ อากาศร้อน แล้วจะติดไฟลุกไหม้เองได้ มันต้องอาศัยตัวที่สร้างความร้อนขึ้นในห้องเครื่อง (อย่างหัวเทียน) มาช่วยการสันดาปเผาไหม้อีกที
สรุปว่า มีตังค์ อยากเติมเต็มถังก่อนวันที่น้ำมันราคาจะขึ้น ก็เติมไปเถอะครับ ... เติมน้อยๆ แล้วขับเพลินจนน้ำมันหมดกลางทาง จะซวยยิ่งกว่า

credit : จาก facebook Jessada Denduangboripant

ออฟไลน์ Pasakorndvm

ระเบิดแน่ครับ

กระเป๋าตังค์ระเบิด
'19 Honda Civic EL

ออฟไลน์ AkE

อันนี้หลายอาทิดละ มั่วดีครับเอาแบบไม่ต้องวิชาการอะไร บ้านเราก้ใช้รถมาเกิน 50 ปีละนะครับร้อนก้ร้อนมานานแล้ว บริษัทรถยนต์ก้ให้ความ

สำคัญกับเรื่องความปลอดภัยแบบนี้มากขึ้นเรื่อยๆ เมื่อ 10 กว่าปีที่แล้วเติมน้ำมันเต็มถังมีคันไหนเคยเป็นไรมั้ยเท่าที่ผมได้ยินไม่มีนะ แบบนี้ละครับ

ในไลน์ใน facebook hero เยอะครับทำเป็นรู้เยอะคิดแบบใหม่ วิจัยใหม่ 5555 ไม่ใช่แค่เรื่องรถครับพูดไปก้ออกทะเลไปเรื่อย เอาง่ายๆครับถ้า

ไม่ให้เติมน้ำมันเต็มถังผมจะเชื่อต่อเมื่อระบุไว้ในคู่มือรถครับ

ออฟไลน์ h22a

ขนาดรถรุ่นเก่าอายุยี่สิบกว่าปี ยังมีวาวล์ลดแรงดันในถังน้ำมันเลยครับ
ตอนกลางคืนผมจะได้ยินมัน"ตด"
ตอนรถยังใหม่ๆ โทรไปถามศูนย์ฮอนด้า ช่างบอกว่าเสียงปล่อยความดันถังน้ำมัน  ;)

ออฟไลน์ sith(สิทธิ์)

• นับ1ใหม่
พอๆกะสมัยก่อนก็พวกฟอเวิดเมล์มั่วๆ เดี่ยวนี้มาเป็นพวกแชร์ในเฟรชแทน
หลายอย่างมั่วสิ้นดี แต่ก็ยังมีคนแชร์ ก็ยังมีคนสาธุ ยังมีคนกดชอบถูกใจ เหอะ

ออฟไลน์ ps000000

มีคนมาบอกแล้วว่าไม่จริงเมื่อสองสามอาทิตย์ก่อนครับ

ออฟไลน์ หมับเข้าให้

พยายามอย่าเติมเต็มถังครับ เพราะถ้ารุ่งขึ้นราคาน้ำมันลง จะเซ็งได้  :-X :-X

ออฟไลน์ zipp

• Full Member
โทรศัพท์มือถือใช้ใกล้ไอน้ำมันเบนซิน ทำให้เกิดไฟลุกไหม้ได้  หรือไม่

ออฟไลน์ Nismo De Alpina

• Whatever brews your coffee.
บ.น้ำมันนี่ บ.อะไรครับ ใช่ผลิตน้ำมันพืชตราองุ่นป่าวครับ  ::)
Eventually i've made my home country,Thailand.

ออฟไลน์ pladaek

• FF1.5SMG
ผมเติมเต็มตลอด พอหัวจ่ายตัด ก็ปัดเลขให้เป็นศูนย์ซะ ไม่เห็นจะมีอะไร

ของคุณจิมมี่ทดสอบอัตราสิ้นเปลืองเติมเต็มกว่าของผมอีก ทั้งเขย่า เอาให้เต็มจนปริ่มฝา..

ทุกวันนี้คุณจิมมี่ก็ยังทำรีวิวให้เราอ่านอยู่เรื่อยๆ
ไม่ได้ขับรถเพื่อทำเวลาที่ดีที่สุด.. แต่ขับรถเพื่อเจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด..

ออฟไลน์ carenaruk

ขอบคุนครับ ผมก้อคิดแบบที่ตอบๆกันมาครับ คือไม่เชื่อ แต่เพื่อนในเฟสแชร์มา ผมก้อไม่รู้จะอธิบายยังไง 5555

ออฟไลน์ 5thAvenue

• Hi!!!!
โทรศัพท์มือถือใช้ใกล้ไอน้ำมันเบนซิน ทำให้เกิดไฟลุกไหม้ได้  หรือไม่

ไฟฟ้าสถิตจากการลุกเข้าออกรถยนต์ โอกาสการสปาร์คมากกว่าอีกครับ

ออฟไลน์ chaithawat

ตรงกันข้ามเลยนะ น้ำมันแห้งๆถังโอกาสเสี่ยงน่าจะมากกว่านะ เหมือนการจุดระเบิดในกระบอกสูบอากาศมากกว่าน้ำมันถึงจะสันดาบจุดระเบิดติด น้ำมันท่วมนิดแบบคาร์บูรุ่นเก่าก็จุดไม่ติดแล้ว
หรือตัวอย่างเช่นข่าวที่เจอบ่อยคือ ถังน้ำมันเบนซินเก่าที่ซาเล้งเอาไปใช้เครื่องเจียรตัดหรือผ่าแล้วเกิดการระเบิดตายมาไม่รู้เท่าไรแล้ว เพื่อนผมเวลาตัดมันต้องใช้น้ำกรอกเข้าไปก่อนเสมอถ้าเป็นถังเบนซินเก่า หรือตอนเด็กๆเคยเล่นซนเอาเบนซินกรอกไปนิดใส่กระป๋องเหล็กโยนใส่กองไฟระเบิดทีเสียงดังสนั่นทุ่งเลย

ออฟไลน์ Super hornet

• Hello everyone 我是爱车的人
เติมเต็มถ้าดีเซลก็ไม่ค่อยเป็นไรหลอกมั้ง เบนซินถ้ามันกระชอกออกมาหรือ สูบบุหรี่แถวๆถังน้ำมันก็ไม่แน่นะ

กรณีนี้ ผมเลยอยากจะเตือนเพื่อนๆพี่ๆถ้าบ้านใครอยุ่ในระแวก กาญจนาภิเษก ถ้าเข้าปั้มชื่อ ป_ท เส้นกาญจนาก่อนจะแยก ปิ่นเกล้า นครปฐม ให้ระวังเด็กปิดฝาถังน้ำมันให้ไม่สนิทนะครับ(หรืออาจจะลืมปิดให้เลย) ก่อนสตาร์ทรถให้ท่านลงไปเช็คดูก่อน ผมเจอมา 4รอบแล้วครับ พอเด็กมันเห็นบิดเกลียวยากหน่อยมันเล่นไม่ปิดให้เลยครับ ชั่วจริงๆ ผมเรียกผู้จัดการให้มาตักเตือนแล้ว เพราะ4รอบ เกิดให้อภัย

History of my car
2013 Lamborghini LP570-4 Superleggera For me
2006 Benz E200 Kompressor +Kleemann For wife
2008 Maserati Granturismo 4.2  For wife,me
2009 Jaguar XF 3.0 For sister
2014 Range Rover Evoque 2.2 Sold...
2009 Benz CL 500 second hand  Sold....
2001 Lexus GS300  Sold....

ออฟไลน์ aunj

• Jr. Member
  • **
พอๆกะสมัยก่อนก็พวกฟอเวิดเมล์มั่วๆ เดี่ยวนี้มาเป็นพวกแชร์ในเฟรชแทน
หลายอย่างมั่วสิ้นดี แต่ก็ยังมีคนแชร์ ก็ยังมีคนสาธุ ยังมีคนกดชอบถูกใจ เหอะ

555 อันนี้จริงครับ เอ้า!!! สาธุรัวๆ รออะไร

ออฟไลน์ Fly to dream

ต้นๆที่ส่งมาไม่รู้มันคือใคร คือแต่ละอย่างไร้สาระทั้งนั้น

แนะนำกดติดตาม เฟส อ.เจษ ครับ
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ hutzero

ขั้วแบตเตอรี่หลวมแล้วไฟไหม้ น่ากลัวกว่าเติมน้ำมันเต็มถังเยอะครับ  ไปห่วงกันให้ถูกจุดดีกว่า

ออฟไลน์ SM.

บริษัทเค้าคิดค้นออกมาแล้วว่าถังขนาดเท่าไหร่ เติมได้แค่ไหน อีกอย่างเวลาทดสอบรถ บางครั้งก็ไปทดสอบที่ร้อนๆ หนาวๆ กว่าบ้านเรา

ไม่น่าจะมีปัญหานะครับ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
ไม่งั้นตายกันทุกวัน วันละหลายรายละครับ

Nonlamer

• บุคคลทั่วไป
เติมเต็มถังทุกครั้งครับ ใช้มาหลายคัน ยังไม่เคยเห็นข้อเสียครับ

ออฟไลน์ J@K

• ไม่ซิ่ง.....ก็ซี้
เติมเต็มถังทุกครั้งตั้งแต่วัยรุ่นขี่ wave 100 จนถึงวัยทำงานขับรถยนต์ไม่เคยได้ยินและไม่เคยระเบิด
@ngel gunman

ออฟไลน์ Noomza

• **
ต้องเข้าใจก่อนว่า น้ำมันทั้ง 2 ชนิดจุดติดไฟได้ต่อเมื่อมีองค์ประกอบครบสมบูรณ์

เบนชิล  ต้องมี อ๊อกซิเจน + ประกายไฟ       ถ้าในถังไม่มีอากาศ (ในกรณีที่เติมน้ำมันเต้มถัง) ต่อให้มีประกายไฟมันก็ไม่ติดครับ  ยกตัวอย่างปั้มติ๊ก  ถ้าเป็นอย่างที่ว่าจริงๆ เราคงเป็นโก้โกครัน ทุกคันเเล้วครับ   ต่อให้มีความร้อนเข้ามากระทำโดยตรง จุดติดไฟของเบนชิลก็สูงพอสมควร อากาศเเบบบ้านเราไม่มีทางจุดติดหรอกครัย
ถ้าไม่เชื่อ กรอกน้ำมันเบนชิลใส่ขวดปิดฝาเเล้วไปหน้าบ้านเเดดร้อนๆๆเลย 

ดีเชล   ต้องมี   อ๊อกชิเจน + กำลังอัด  (ต่อให้มีประกายไฟด้วยก็จุดไม่ค่อยติด)   ต่อให้เติมเเค่ไหนโอกาสติดไฟน้อยมาก เพราะน้ำมันดีเชลต้องการความร้อนที่สูงมากๆๆๆ ถึงจะเกิดการเผาไหม้  อย่างน้อยก็ต้องเกิน 100 องศา  ซึ่งในถังน้ำมันไม่มีตัวเเปลที่จะสามารถทำให้เกิดความร้อนระดับนั้น  กำลังอัดก็ไม่สูงพอ

ถ้าจะกังวล ไปเป็นห่วงรถติดเเก๊สดีกว่าครับ   ข้อมูลเเชร์กันมั่วมากๆ     

ออฟไลน์ No Trespassing

ถ้าเติมเต็มถังแล้วเกิดตูมตาม

ผมว่าเครื่องบินคงเกิดขึ้นอันดับแรกแล้วละ บางไฟลท์เติมกันชนิดเต็มถังก็มีให้เห็นบ่อยๆ เพื่อเอาไว้สู้กับสภาพอากาศ

ฉะนั้นแล้ว FWD เมล์จึงมั่วมาก ไม่ต้องไปสนใจครับ

ออฟไลน์ ตะพาบไนตรัส

• Full Member
ถ้าเป็นแบบนั้นจริงผมคงตายไปหลายรอบล่ะครับ 555 ขับรถมา 10 กว่าปีเต็มถังตลอด

ออฟไลน์ Darkart

ระเบิดเป็นไปได้ไง ข่าวมั่วมากๆครับ
ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์

ออฟไลน์ rtong

บริษัทน้ำมันเจอแบบนี้คงเซ็ง

ออนไลน์ mark_pro

• **
ไม่ใช่แค่เต็มถัง เด็กปั๊ม ล่อซะล้นถัง เลยก็เจอมาแล้ว แต่รถผมก็ยังอยู่ดีนะ