ผู้เขียน หัวข้อ: ปรึกษาครับ รถใหม่ในงบ 1.2ล้าน  (อ่าน 5978 ครั้ง)

ออฟไลน์ vachirapoly

• Jr. Member
  • **
ปรึกษาครับ รถใหม่ในงบ 1.2ล้าน
« เมื่อ: มีนาคม 17, 2016, 09:42:41 »
ท้าวความนิดนึงครับ คุณพ่อเคยใช้ civic es 2001 แล้วเกิดความชอบเข้าให้ แต่ต่อมามีเหตุต้องขายรถ แล้วซื้อคันใหม่ที่ใหญ่กว่าเดิม จนมาถึงปัจจุบัน civic gen 10 ทำให้คุณพ่อเกิดความหลงไหลได้อีกครั้ง ซึ่งคุณพ่อติดที่ชอบซื้อตัวท็อปมาตลอด ซึ่งราคาตีเป็นเลขถ้วนๆก็ 1.2ล้าน ซึ่งคิดจะซื้อด้วยความชอบล้วนๆ แต่อีกมุมนึงลึกๆก็มองว่ามันเป็นเงินที่ไม่ใช่น้อยๆ กลัวตัดสินใจพลาด

ในงบไม่เกิน 1.35ล้าน ถ้าเป็นสมาชิกท่านอื่นๆจะเลือกรถอะไร เพราะอะไรครับ อยากเพิ่มตัวเลือกให้คุณพ่อหน่อยหนะครับ ว่ามีคันอื่นในงบใกล้เคียงที่มีดีกว่า หรือคุ้มค่ากว่าด้วยเหตุผลอะไรบ้าง ในพิกัด c segment ขึ้นไปนะครับ เก๋ง suv ppv ได้หมด ไม่จำเป็นต้องตัว top แล้ว

ออฟไลน์ เต๋า AV

• Hero Member
Re: ปรึกษาครับ รถใหม่ในงบ 1.2ล้าน
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 17, 2016, 09:57:55 »
Civic gen 10 ก็เป็นตัวเลือกทีดีคับ
CX-5 / X-TRAIL ก็อยู่ในงบหรือจะมองข้ามไป D Segment ตัวล่าง ก็จะสบายสำหรับผู้ใหญ่คับ

ถ้าชอบที่รูปร่างหน้าตา ก็เลือกตามที่ชอบ
ถ้าจะเอาที่ดีที่สุด ให้ไปทดลองขับให้ทุกรุ่น ที่สนใจคับ

ออฟไลน์ mongolias

Re: ปรึกษาครับ รถใหม่ในงบ 1.2ล้าน
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 17, 2016, 09:58:54 »
ถ้าผมเป็น จขกท คุณพ่ออยากได้ Civic ผมก็จะให้ท่านซื้อ Civic นี่แหละครับ เพราะมันเป็นความสุขของท่าน
ผมเข้าใจจขกทนะ ที่อยากหารถรุ่นอื่นมาเป็นตัวเปรียบเทียบ แต่บางทีความหวังดีของเรา อาจทำให้ความสุขของคนที่เรารักมันลดลงครับ

ออฟไลน์ ps000000

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 17, 2016, 10:00:48 »
น่าจะ จำกัด ลักษณะรถหน่อยนะครับ

รถยนต์นั่ง กับ รถ SUV,PPV, Crossover นี่ การใช้งานแตกต่างกันมาก

ออฟไลน์ Turin

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 17, 2016, 10:01:41 »
ถ้าคุณพ่อชอบรถแรงแบบสั่งได้ อีกตัวเลือกก็คงไม่พ้น sylphy turbo

ถ้าไม่ได้เน้นว่าต้องแรงเอาแค่ขับสนุกหน้าตาโฉบเฉี่ยว ก็มี MZ3

ถ้าฉีกแนวไปทาง PPV SUV ก็มีให้เลือกอีกพอควร ... แต่ไม่รู้จะถูกใจหรือเปล่า

แต่ประเด็นคือรถทุกรุ่นที่กล่าวมา อยู่บนถนนมาพอสมควรแล้ว และคุณพ่อไม่ได้ให้ตื่นเต้นกับมันเท่าไหร่ ... เอาไปเสนอก็อาจไม่ถูกใจอยู่ดีหรือเปล่าครับ

ออฟไลน์ Newhang

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 17, 2016, 10:10:41 »
ต้องถามว่าที่ติดใจ civicเพราะอะไร บางครั้งคุณสมบัตินั้นมันก็ไม่ได้อยู่ในรถรุ่นใหม่แล้ว

ออฟไลน์ Neokv

• **
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 17, 2016, 10:13:21 »
ในงบนี้เป็นผมตอนนี้จะเอารถครอบครัว เหลือแค่2ตัวเลือก
1 ftn 2.4v 1.39 แต่ส่วนลดตอนนี้4xxxxน่าจะอยู่ในงบ เบาะแถวสามนั่งได้นานกว่าคู่แข่ง
   ผมไม่เน้นเบาะพับเรียบ เพราะเน้นขนคนมากกว่า เบาะแถว3พับจึงไม่เป็นปัญหา ดีซะอีกเพราะทำให้ขนาดของเบาะมันกว้างและหนากว่าคู่แข่ง
   นอกนั้นก็ตามที่ทราบๆ คงต้องเปลี่ยนโช้คหรือสปริงสักชุด ก็จบแบบไม่เด้งไม่โคลง
   ปล ตัด pjs2.5gt เพราะคอลโซลเกียร์ติดเข่าน่ารำคาญเราต้องปรับเข้าหารถมากไป และแถวสองปรับเลื่อนขึ้นลงไม่ได้ ขาดความยืดหยุ่นไปหน่อย 
        ตัด ev2.2 เพราะแถวสามปรับเอนไม่ได้ นั่งทรมานมากหลังตรงเป๊ะ เพราะเป็นรถครอบครัวเลยต้องคำนึงถึงคนนั่งเป็นหลัก
        ตัวนี้จริงๅอยู่ในงบนะหลังหักส่วนลด5-6หมื่น

2 h1 touring 1.28 ตัวนี้ออโต้แล้ว คุ้มค่าตัวอยู่ เหล็กฮุนไดมาตราฐานeu 0.8มิล โครงสร้างอุ่นใจ
   ออฟชั่นน้อยหน่อย แต่ขับปกติทั่วๆไปมีสติตลอดก็เหลือเฟือ ดีได้ไม่จุกจิกด้วยพวกเซนเซอร์ไฟฟ้าทั้งหลาย
   เอามาถอดเบาะออกแถวนึง จะมีพื้นที่ให้ปรับแต่งเบาะหลายรูปแบบมาก
   อย่าคิดว่ารถmpvแล้วจะต้องนั่งเต็มตลอด เราเอาทุกครั้งที่นั่งแล้วครอบครัวสบายมีความสุขดีกว่า เหมือนกัน
   พวก7ที่นั่งppv ก็ไม่ได้นั่งเต็มตลอดเหมือนกัน แต่ต้องใช้ยาวๆนะผมว่าถึงจะคุ้ม
   ปล ตัวนี้คงต้องทำช่วงล่างเหมือนกันถึงจะจบ

ออฟไลน์ Super hornet

• Hello everyone 我是爱车的人
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มีนาคม 17, 2016, 10:43:42 »
ก็คู่แข่งซีวิคทั้งหลาย ก็น่าจะเป็นตัวเลือกที่ดีนะครับ Mazda3,Hr-v,fiesta,Altis

suv ppv รถตู้ก็พวก mu-x,Cx5,Cx3,H-1,subaru Xv, pajero ตัว2.4 ,Fortuner 2.4 โอ้ยเยอะ นึกไม่ออก   ถ้าคุณพ่อชอบรถกระบะ งบประมานนี้เลือกตัวท็อปได้หลายยี่ห้อเลยครับ กระบะตัวท็อปอย่างมากก็ล้านต้นๆ
History of my car
2013 Lamborghini LP570-4 Superleggera For me
2006 Benz E200 Kompressor +Kleemann For wife
2008 Maserati Granturismo 4.2  For wife,me
2009 Jaguar XF 3.0 For sister
2014 Range Rover Evoque 2.2 Sold...
2009 Benz CL 500 second hand  Sold....
2001 Lexus GS300  Sold....

ออฟไลน์ Harem

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มีนาคม 17, 2016, 10:51:55 »
 ส่วนตัวผมคิดว่า CX-5 2.0 S คุ้มสุดในงบเท่านี้

ออฟไลน์ Visual

• Sr. Member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มีนาคม 17, 2016, 11:07:38 »
ขอโทษล่วงหน้านะครับ อาจจะฟังดูหยาบคาย แต่ไม่ได้มีเจตนาไม่ดี

ผมไม่ทราบว่าพ่อคุณอายุเท่าไหร่ แต่คิดว่าก็คงไม่น้อยแล้ว คงได้เปลี่ยนรถอีกไม่กี่ครั้ง
พาไปดูแล้วให้ท่านเลือกคันที่ชอบเถอะครับ
เวลาเลือกซื้อของ บางทีซื้อของเราไม่ได้ซื้อเพราะว่ามันดีที่สุด ถูกที่สุด คุ้มที่สุด แต่เราเลือกที่พอใจที่สุด ชอบที่สุดนะครับ

ถ้าเรื่องเงินไม่ได้เดือดร้อน ปล่อยให้อารมณ์ทำงานบ้างครับ แล้วชีวิตจะมีความสุข  8)

ออฟไลน์ rut191

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มีนาคม 17, 2016, 11:09:43 »
งบ1.35ล้าน ถ้าคนมีอายุผมอยากให้มองไปที่Dsegนะครับaccord, camryตัวเริ่มต้นออฟชั่นโดยทั่วไปเหลือๆครับ คันใหญ่นั่งสบายกว่าCseg, Csuv, และppvครับ

ออฟไลน์ Alcatraz

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มีนาคม 17, 2016, 11:37:30 »
คุณพ่อชอบขับรถเร็วไหมครับ ถ้าชอบก็ให้ซื้อไปได้ครับ แต่ถ้าขับรถแบบเรื่อยๆไป accord mc เลยครับ ผมเห็นจอดในซองคู่กัน ยังแยกไม่ออกเลย ต้องสังเกตุหลายวินาที

ออฟไลน์ vachirapoly

• **
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มีนาคม 17, 2016, 11:39:21 »
คำถามอาจจะดูปลายเปิดไปนิดครับ แต่คุณพ่อเขาลังเลค่อนข้างหนักหลังจากได้คุยกับท่าน
ที่บ้านมี PPV , B-Segment , Eco Car ก็ผลัดกันขับได้ทุกคัน ไม่มีปัญหาว่าชอบไม่ชอบ
ด้วยงบประมาณนี้ มันเลือกได้หลายเลยครับ เลยอยากทราบว่าถ้าเป็นสมาชิกท่านอื่นเลือกอะไร

"ด้วยเหตุผลอะไร"

คุณพ่อก็เปิดใจรับความเห็นครับ คิดคนเดียวมันก็มีเหตุผลด้านเดียว ฟังความหลายด้านมาวิเคราะห์ดีกว่า
เพราะ CIVIC มันได้แค่ชอบ แต่กลัวจูบไม่หอมเท่าไหร่ ระยะยาวจะได้ไม่เสียใจ เพราะคันที่กำลังจะซื้อ
คงเป็นคันสุดท้ายในชีวิตแล้วก่อนเกษียณ ส่วนตัวคุณพ่อเอง และที่บ้านลิมิตความเร็วที่ 120 ครับ
อีกอย่างในปัจจุบันรถแต่ละค่ายก็ซอย Segment กันยิบย่อย จนคุณพ่อแอบงงเหมือนกัน
คุณพ่อรู้จักค่ายรถน้อย รุ่นก็น้อย ทำให้กรอบความคิดเขาดูแคบหนะครับ เลยเป็นที่มาของคำถาม
เพราะถ้าปล่อยให้ดู คงมีแต่ TOYOTA HONDA กับรุ่นที่เขารู้จักเท่านั้น อย่าง CIVIC ACCORD
CAMRY ALTIS เท่านี้เองถ้าลูกๆไม่เสนอเพิ่มเติม

ปล.ครั้งนี้ผมเข้าใจว่า ด้วยรถที่บ้านมี Segment ที่ครอบคลุมการใช้งานทั้งหมด ไม่ว่าจะในเมืองรถติด
     ขนของ ท่องเที่ยวฯ พอตอนนี้คุณพ่ออยากได้อีกคันเป็นรางวัลชีวิตตัวเอง เลยเลือกไม่ถูกครับ
     ว่าจะไปทางไหน เพราะอะไรดี อย่าง CROSS OVER นี่คุณพ่อไม่รู้จักเลยด้วยซ้ำ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 17, 2016, 11:47:01 โดย vachirapoly »

ออฟไลน์ littlepig1430

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มีนาคม 17, 2016, 11:55:48 »
ให้คุณพ่อมานั่งอ่านรีวิวคุณจิมมี่ก่อนเลยครับ จะได้รู้จักและรู้รายละเอียด หลังจากนั้นเลือกที่สนใจแล้วไปลองขับ

ออฟไลน์ bahamu

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มีนาคม 17, 2016, 11:56:29 »
ซีวิคตัวถังใหม่ เล่นได้แค่ 1.5หอย เพราะเป็นเครื่องฉีดตรง
ราคาแพงมาก เพิ่มแสนได้คัมรี่2.0d4s ฉีดตรงหายใจเอง น่าเล่นกว่าทุกด้าน
ส่วนความแรงไม่ได้ขี้เล่ห์อะไร ซ่อมง่ายกว่า ทนทานกว่า พึ่งเปลี่ยนโฉมมามาดๆ

มาสด้า3 เครื่องฉีดตรงทุกรุ่น ราคาถูกกว่าเยอะ แต่กัดฟันเล่นดีเซลคุ้มกว่า

ถ้าไม่รีบรอ มาสด้า3 อัสติส เปลี่ยนโฉมปลายปีนี้ก่อน ค่อยตัดสินใจยังไม่สาย

ออฟไลน์ Pegasus7700

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มีนาคม 17, 2016, 12:12:19 »
เท่าที่เจอ.  ส่วนใหญ่ผู้ใหญ่มี รถในใจอยุ่แล้วครับ
หากเป็นรถสำหรับคุณพ่อคนเดียวเป็นหลัก เอาซีวิคเถอะครับ

ที่ลังเลกันอาจเพราะเราเองที่มีoptionให้ท่าน.  มั้ง....
...ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป...

MERCEDES BENZ W212 '12
FORD FOCUS 2.0 Gdi '13
HONDA Civic RS '20
VOLVO XC60 Hybrid Inscription '19
FORD EVEREST 2.0 Bi Turbo '22

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มีนาคม 17, 2016, 12:13:01 »
Civic ได้ยินว่าเตี้ยมาก คนแก่จะลุกลำบาก อาจจะต้องไปลองดูก่อนนะครับ

ส่วนตัวคิดว่า CX-5 น่าสนสุดครับ กับงบที่มี

ออฟไลน์ muza

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มีนาคม 17, 2016, 12:13:44 »
ทำไมต้องตัวท๊อปครับ
ออฟชั่นตัวเริ่มต้น รถสมัยนี้
เยอะกว่าตัวท๊อป เมื่อก่อนนะครับ
ในบางรุ่นอะครับ

ผมแค่มองว่า1.35
ใช้พาครอบครัวไปด้วยกัน
มองไปที่รถที่ให้ความรู้สึกเป็นครอบครัว
อย่าง X Trail ,หรือ PPV น่าจะตอบโจทย์กว่าครับ
(ปล.ใช้10ปี อยากให้มองเจ้าตลาดไว้ก่อนนะครับ
มันสบายใจกว่า)

แต่สุดท้ายก็แล้วแต่เจ้าของเงินครับ

ออฟไลน์ PunTam

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มีนาคม 17, 2016, 12:16:18 »
ส่วนตัวถ้าเป็นความต้องการของท่านอยู่แล้ว ผมว่า FC ก็ไม่ได้แย่นะครับ ดีระดับนึงเลยหละ เพิ่มตัวเลือกให้เป็น Sylphy Turbo แล้วกันครับ เพราะดูแล้วท่านคงอยากได้รถเก๋งนะครับ

ออฟไลน์ หมับเข้าให้

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มีนาคม 17, 2016, 12:26:47 »
อยากให้ลองดูแคมรี่ 2.0G ครับ

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: มีนาคม 17, 2016, 12:29:23 »
คันสุดท้าย รางวัลชีวิต   หูย...โจทย์นี้ยากครับ ค่อยๆเฟ้นนะครับเอาให้พึงพอใจอย่างที่สุดเลย

ส่วนตัวแนะนำ Nissan X-trial HV ครับ
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ rega

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: มีนาคม 17, 2016, 12:42:24 »
ท่านชอบ ที่เคยใช้ก็ดี คุ้นชินกับยี่ห้อเดิม ได้สดใหม่

ชีวิตหลังเกษียนอายุงาน คงเลือกรถแบบกำนัน ไปได้ทุกที่ (อันนี้ความคิดเห็นส่วนตัวครับ)

ขอให้ได้รถที่ถูกใจครับ

มีเงาไม่มีตน

ออฟไลน์ bobsan

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: มีนาคม 17, 2016, 12:43:53 »
เท่าที่เจอ.  ส่วนใหญ่ผู้ใหญ่มี รถในใจอยุ่แล้วครับ
หากเป็นรถสำหรับคุณพ่อคนเดียวเป็นหลัก เอาซีวิคเถอะครับ

ที่ลังเลกันอาจเพราะเราเองที่มีoptionให้ท่าน.  มั้ง....

ผมก็ว่าตามนี้ แต่คนอายุมากแล้วลุกเข้าออกจะลำบากครับ
ให้ท่านไปลองขับก่อนดีกว่าครับ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: มีนาคม 17, 2016, 12:49:55 »
คุ้มแต่ละคนไม่เหมือนกัน
ซื้อรถคุ้มไปแต่ไม่ชอบ ผมว่ามันก็ไม่โอนะครับ
เอาที่แกชอบเถอะ

ออฟไลน์ Carrera

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: มีนาคม 17, 2016, 12:56:25 »
CAMRY 2.0 ครับ

ผมว่ามันก็เป็นรถที่น่าจะขับสบาย นั่งสบาย เงียบ ผ่อนคลายสักคันในบ้านนะครับ. เพราะในบ้านมีB Seg. แล้ว ซื้อC Seg ผมว่ามันก็งั้นๆนะ

มีรถที่ผ่อนคลาย สบายๆสักคัน ผมว่าน่าจะดีนะครับไว้เดินทางต่างจังหวัดไกลๆ ยังไง Camry มันก็สบายกว่าคันอื่นๆในตัวเลือก รวมถึงรถหลายๆคันที่บ้านมีอยู่แล้วครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 17, 2016, 13:11:31 โดย Butterzai »

ออฟไลน์ tubtup

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: มีนาคม 17, 2016, 13:44:04 »
รถที่ชอบ ให้คุณพ่อไปลองขับดู ถ้าเข้าออกรถไม่มีปัญหา อย่างอื่นรับได้ ไม่ต้องหาตัวเลือกให้ท่านเยอะครับ อายุมากแล้ว
ไม่ต้องมาปวดหัวกับการเลือกรถที่มีอยู่มากมาย ถ้าชอบ es ผมว่า civic x ยังไงก็น่าจะเหนือกว่าในหลายๆด้าน
ถ้ามีรถหลายคันแล้ว ให้คุณพ่อเลือกไปเถอะครับ รถที่ชอบมันคือรถที่ใช่ครับ ไม่ว่าคนอื่นจะว่ายังไง

Nonlamer

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: มีนาคม 17, 2016, 13:49:47 »
เพิ่ม Camry 2.0 เป็นตัวเลือกได้ครับ พาไปลองนั่งลองขับ ผมเองก็มองมองหน้าตาภายนอกงั้นๆในตอนแรก พอลองนั่งลองขับซึ้งเลยครับ ความสบายในห้องโดยสาร กับขณะโดยสาร ดีมาก นั่งสบายผ่อนคลาย ช่วงล่างนุ่มแน่น เก็บเสียงดี ถ้าขับความเร็วเดินทางปกติยิ่งกว่าเหลือเฟือ เบรก คันเร่ง พวงมาลัยเซตมากำลังดี โดยเฉพาะเบาะหลังผมลงความเห็นส่วนตัวว่านั่งสบายกว่า F10 หรือ W212 อีก (ผมลองสูงสุดที่ความเร็ว 130 นะครับ) ข้อเสียที่ผมขัดใจเล็กๆคือ ...... เบรกมือที่เท้า ไม่ชินเท่าไร อยากได้เบรกมือไฟฟ้ามากกว่า กับด้วยที่เป็นรถใหญ่ การเข้าซอยเล็กๆหรือหาที่จอดแคบๆลำบากกว่าหน่อย แต่ด้วยความดีที่กล่าวมาไม่ซีเรียสกับตรงนี้ครับ

ส่วน Civic Turbo ผมรอเทสอยู่ครับ ยังไม่ลงความเห็น อ่านรีวิวของต่างประเทศแล้วดีเลิศ แต่มาดูตัวประกอบไทยแล้วลดคุณภาพวัสดุไปพอสมควร คงใช้อ้างอิงไม่ได้เท่าไร

ออฟไลน์ AkE

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: มีนาคม 17, 2016, 14:09:13 »
ผมเชียร์เอา civic 1.5rs นะชอบอยู่แล้วรุ่นนี้ขับแล้วก้ได้ฟิวไม่ต่างอะไรกับ accord แถมจะสปอร์ตกว่าด้วยผมลองแต่ 1.8 นะ1.5t ยังไม่มีให้ลอง ถ้าชอบราคานี้ก้น่าจัดคับ ดูท่าทางไม่ได้เป็นคนชอบรถสูงอะไร เหมือนบ้านผมเลย 555 การที่จะขึ้นไปขับ accord mc ตัวล่างหรือ camry 2.0 ไม่เกิดประโยชน์อะไรในเรื่องการขับขี่คับ ภาพลักษณ์ล้วนๆ ถ้าห่วงเรื่องนั้นก้พอไปได้แต่ถ้าเป็นบ้านผมๆไม่ห่วง civic 1.5 rs น่าขับกว่า d segment 2.0 คับ กว่า 2.4 2.5 ด้วยต้องนู่นอะคับไฮบริดถึงน่าใช้ d seg

ออฟไลน์ InBkk

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: มีนาคม 17, 2016, 15:29:01 »
ถ้าไม่ได้ระบุว่า คุณพ่ออยากได้รถรูปแบบไหนเป็นพิเศษ รวมทั้งไม่ได้ติดว่า ต้องเป็นรถครอบครัว สำหรับใช้โดยสารหลายๆ คน Civic Turbo RS ก็เป็นตัวเลือกที่โอเคครับ

ออฟไลน์ Noomza

• **
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: มีนาคม 17, 2016, 15:50:44 »
ผมพอเข้าใจ คุณพ่อนะ   เพราะท่านก็คงไม่รุ้จะเลือกรถอะไรคนนูนก็บอกคันนี้ดีเเบบนี้ดีรุ่นนี้ดี
เเต่อย่างที่เพื่อนๆหลายคนเเนะนำ มันอยู่ที่วัตถุประสงค์การใช้งาน
จากข้อมูล ของ จขกท  มีทั้งรถ ppv  ไว้ใช้ในกรณีลุยงานหนักใส่ของ ยกทริปเที่ยว  อยากมุดก็  B Seg Eco   

ถ้าอย่างนี้ ก็ขาดเเค่รถนั่งสบายพวก D Seg  ไว้ให้ท่านได้นั่งสบายๆๆ  หรือเเม้เเต่ขับเองก็ยังได้  คนวัยนี้ผมเชื่อว่า การปวดเเขงขา เอว ปวดหลังมีเเน่ๆๆ รถประเภทนี้ตอบโจทย์นะ   หรือจะลดไป C  Seg ก็ได้  เเต่ถ้าเป็นผมมีรถหลายคัน ผมเลือก D seg  camry  Accord