ผู้เขียน หัวข้อ: consult พี่ๆ ในการเลือกรถหน่อยครับ  (อ่าน 6398 ครั้ง)

ออฟไลน์ drugdriver

• Newbie
  • *
consult พี่ๆ ในการเลือกรถหน่อยครับ
« เมื่อ: มีนาคม 14, 2010, 20:55:05 »
อาชีพ ข้าราชการ
รายได้ 35000 ต่อเดือน
ยังโสดอยู่
อายุ 31
ที่ทำงานจากบ้านไปกลับ 50 km/วัน
1 เดือน จะไปกลับประมาณ 20 วัน
ไม่ค่อยได้ไปไหน แต่อาจไปส่งแม่หาหมอ ที่เชียงใหม่ครับ
และอาจจะหาแฟนแล้วพาแฟนไปเที่ยวครับ   (อาจจะนะครับ)

ภาระ ส่งบ้าน 8100 ยาทต่อเดือน
        ส่งประกันชีวิต 2000 บาทต่อเดือน
        ส่งเงิน กยศ 1500 บาทต่อเดือน
        ส่งเงินหุ้นสหกรณ์ 1000 บาทต่อเดือน
        ส่งเงิน กบข 450 บาทต่อเดือน
        ส่งเงิน ฌกช 600 บาทต่อเดือน
ตอนนี้สนใจรถอยู่ 2 รุ่นครับ
คือ lancer MT CNG และ March MT รุ่น 425000 บาท

lancer MT CNG ราคา 642000 ศูนย์ พิดโลก ลดให้ 5หมื่นบาท แต่ให้ไปทำประกันและแต่งรถเอง
ดาวน์ 160000 บาท ดอก 1.5 ผ่อน 48 เดือน ตกเดิอนประมาณ 10400 บาท

March MT ราคา 425000 บาท ให้ไปทำประกันและแต่งรถเอง
ดาวน์ 100000 บาท ดอก 2.99 ผ่อน 48 เดือน ตกเดือน 7200

คำนวณส่วนต่างประมาณ 170000 บาท

plan ใช้รถคันนี้ 10 ปี

จุดประสงค์คือ ให้ประหยัดค่าใช้จ่ายโดยรวมที่สุด
                      และให้นั่งสบาย
ผมเอาคันไหนดีครับ

methus zaa

• บุคคลทั่วไป
Re: consult พี่ๆ ในการเลือกรถหน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 14, 2010, 21:00:00 »
สบายๆก้อlancerครับ แต่ถ้าประหยัดน้ำมันmarchครับ แต่ถ้าเอา2สิ่งนี้มารวมกันผมว่าlancerนะครับยิ่งcngยิ่งประหยัดมากๆ

ออฟไลน์ Valkilrey

• Sr. Member
Re: consult พี่ๆ ในการเลือกรถหน่อยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 14, 2010, 21:04:14 »
Lancer MT Cng ครับ อย่างน้อยๆการใช้พลังงานได้ 2 ระบบก็เป็นข้อได้เปรียบกับการใช้รถไปยาวๆเป็นสิบปี แม้ภาระผ่อนต่อเดือนจะมากกว่า March แต่การใช้ CNG ทำให้ชดเชยส่วนนี้ไป ที่สำคัญ ด้วยความที่ตัวถัง Lancer ที่เคยอยู่ระดับ compact น่าจะนั่งขับไกลๆไม่เครียดมากครับ

แต่ก็มีสิ่งที่ควรคิดถึงอีกอย่าง คือความเอนกประสงค์ ระหว่าง 4Dr. vs 5Dr. การที่ Lancer ต้องวางถังไว้ท้ายรถ ก็ทำให้เสียพื้นที่ไปพอควร
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 14, 2010, 21:12:57 โดย Valkilrey »

ออฟไลน์ Ruksadindan

• Hero Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 14, 2010, 21:06:05 »
ผมคงไม่ให้คุณเรียกว่าพี่ แต่คิดว่า ถ้าจะเอาสบายกว่าหน่อย ก็คงต้องแลนเซอร์ครับ ยังไงก็ใช้ CNG ที่ราคาต่ำกว่าประมาณเกือบสี่เท่าได้ แม้จะมีภาระต่อเดือนมากขึ้นก็ตาม แต่ก็ขอให้สลับไปน้ำมันบ่อยตามสมควรนะครับจะยืดอายุเครื่องได้

ออฟไลน์ boykung

• ตอนเด็กๆ โคตรอยากเป็นจีบันเลย
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 14, 2010, 21:07:12 »
lancer at cng ครับ ขับสบายๆคันใหญ่
Hyundai Grand Starex 2012
Kia Rio 2013
Volvo XC60 D4 Hybrid with Engine Oil 2013
Mercedes Benz S300Hybrid AMG 2014
BMW 420D Coupe M Sport 2016

sonykit

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 14, 2010, 21:34:16 »
lancer MT CNG - นั่งสบายสุด-ทางไกลก็ดี
                       - ศึกษาการใช้ cng  ให้ดีก่อนใช้น่ะครับผม ขายมาเยอะ optra cng 3 ปีได้ปัญหาจากลูกค้ามาเยอะเอาหลักๆ
                           1. มีแผนที่ปั้นCNG ติดรถเผื่อเดิมทางไปต่างๆจังหวัดจะวางแผนการเติมได้
                           2. ค่า CNG แต่ละจังหวัดไม่เหมือนกันจะทำให้เครื่องเบาดับได้ถามศูนย์ปรับให้
                           3. ใช้ CNG ทุกวันเติมน้ำมันธรรมดาก็พอ เติมที่ 10-15 ลิตรก็พอไว้ สตาร์ทก็พอ
                               เพราะเติมไว้เต็มถังไม่ได้จะทำให้น้ำมันจะเสียเหนียวๆตัวปั้นน้ำมันจะดูดไม่ได้เสียในระยะยาวๆ
                               ไปต่างจังหวัดไว้เติมเยอะๆ
                           4. อุ่นเครื่องทุกเช้าก่อนออกจากบ้านความร้อนขึ้นรอบเครื่อง CNG จะทำงานเต็มที่
                           5. มีอะไรก็ถามศูนย์บริการรถใช้การแต่ละยี่ห้อไม่เหมือนกัน  
                        หมายถึงทำมั้ยไม่แนะนำไม่ให้ซื้อ  optra cng  หากรับกับค่าบำรุงมากแพงมาก 200000 กิโลเครื่องก็ยังดี

ออฟไลน์ kritphakhin

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 14, 2010, 21:46:17 »
lancer MT CNG อีกเสียงครับ

ออฟไลน์ prai

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มีนาคม 14, 2010, 21:50:02 »
lancer CNG.

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มีนาคม 14, 2010, 21:55:29 »
อ่านของคุณ sonykit แล้วงงครับ

น้ำมันมันจะไม่เหนียว อะไรมากมายหรอกครับ
มันขึ้นอยู่กับว่า น้ำมันในถังเดิมที่เติมมา มีตะกอน หรือสะอาด มากน้อยแค่ไหนมากกว่า
และหมักหมมสะสมเป็นเวลานานแค่ไหนมากกว่า

ซื้อรถ ใช้ก๊าซ มา ยังไงๆ ก็ควรใช้น้ำมันบ้าง สลับกันบ้าง จะใช้ ก๊าซ ตลอดเวลา
มันก็เหมือนกับคุณ เลี้ยงลูกแมวลูกหมา ด้วยอาหารสำเร็จรูปตลอดเวลา
ให้เค้าได้กิน อาหารแบบที่แมวๆหมาๆทั่วไป ควรจะกินบ้างก็ดีครับ

ส่วนคุณเจ้าของกระทู้ ชื่อ น่ากลัวเหมือนกันแหะ
ถ้าคุณจะต้อง เจียดเงิน จาก 21,300 บาท มาจ่ายค่าผ่อนรถ

ผมว่าค่อนข้างเหนื่อยอยู่ ภาระเยอะใช้การได้

ค่าผ่อนรถของคุณ ไม่ควรเกิน 8,000 บาท ต่อเดือน เกินมาได้นิดหน่อย

ค่าน้ำมัน ดูแล้ว ถ้าคุณใช้สัปดาห์ละ 5-6 วัน

คุณจะเติมน้ำมันประมาณ สัปดาห์ละ 1 ครั้ง
ความจุถัง ของ มาร์ช 42 ลิตร

ราคาน้ำมันแก็สโซฮอลล์ ลิตรละ 35 บาท โดยประมาณ  

นี่พูดกันตรงๆว่า ถ้าคุณใช้เงินอย่างประหยัดสุดๆ น่าจะมีเงินเก็บได้พอประมาณครับ

รถ ที่น่าจะลองไปดูอีก สองคัน คือ วีออส ไมเนอร์เชนจ์ หรือไม่ก็ มาสด้า 2 ซีดาน ครับ

sonykit

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มีนาคม 14, 2010, 22:05:30 »
เจอปัญหาหลังจากใช้ไป 60000-70000 กิโลขึ้นไป มา 4-5 คันแล้วปั้นมันเสียยางโดนน้ำมันกัด-น้ำมันเหนียวๆดูดเข้าเครื่องไม่ได้

ออฟไลน์ GivesZa

• Full Member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มีนาคม 14, 2010, 22:41:30 »
สนใจมือสองสักคันไหมคับ

Lancer 2009 มือสอง CNG

ต่อๆดูอาจจะได้น้อยกว่า 550k

แต่..... ถ้าจัดไฟแนนซ์ใหม่ เสีย VAT ใหม่
          รถใหม่ ดอกเบี้ยยังถูกอยู่ (พอรับได้)

http://www.taladrod.com/w2/Search/CarDet2.aspx?cib=381652 ตามลิ้งครับ <<<

ออฟไลน์ traveller

• Full Member
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มีนาคม 15, 2010, 09:16:08 »
ยัง ไม่ควร ซื้อ รถ ครับ

แนะนำ ด้วยความเคารพ และ หวังดีจริงๆนะครับ

คุณอยู่มาได้อย่างไร ก็ ควร อยู่อย่างนี้ ไปก่อน
เงิน ที่ จะเหลือ เก็บ ในแต่ ละเดือน
ควร ลงทุน กับ การ เพิ่ม ความรุ้ให้ ตัวเองครับ

เพิ่ม ความรู้ ได้ หลายทาง โดย ขึ้นกับ พื้นฐาน ของตัวคุณเอง
ถ้า ไม่มากนัก ก็ ลง เรียน สุโขทัยธรรมาธิราช หา ปริญญา ที่สูงขึ้น เพราะ ราชการ จะก้าวหน้า ต้องมี วุฒิสูง ครับ
ถ้า เรียนใช้ได้ ก็ เตรียมตัวสอบ นิด้า
ถ้า เรียนดี ก็ สอบ ชิงทุน ไป ต่างประเทศ ครับ

จุด ต่าง อยู่ที่ ไปเรียน ต่างประเทศ
คุณ ต้อง ซื้อ หนังสือ ฝึกภาษาอังกฤษ เรียนพิเศษ ที่ดี และ แพง ให้มาก
ผม เดาว่า จะไปเรียนประเทศที่ใช้ภาษาอังกฤษ เป็นหลักนะครับ
ถ้า คุณ ไปสอบ ที่ กรมวิเทศน์ แล้ว ได้ คะแนน สูง
คุณ ก็ จะ ได้มีโอกาส เปลี่ยน ชีวิต ตัวเอง
ได้ทุน ไปเรียน ต่างประเทศ

อดทน อดเปรี้ยว ไว้กินหวาน ใน ระยะยาว ดีกว่า ครับ
กลับ จากเมืองนอกแล้ว
ตั้งใจ ทำงาน ไม่เลือกงาน
10 ปี ข้างหน้า คุณ คง จะคิดหนัก ว่า จะเลือก เบนซ์ หรือ บีเอ็ม ป้ายแดง รุ่นไหน ดี เท่านั้นเองครับ

ตัวผมเอง ชีวิต เปลี่ยนได้ ก็ เพราะ ชิงทุน สอบกรมวิเทศน์ นี่แหละ ครับ
และ เพื่อน หลายคน ก็ เช่นกัน

จึง อยากแนะ ให้ คุณ อดทน แล้ว ใช้เงิน หา ความรู้ ดีกว่า ครับ

ออฟไลน์ MetroMiner

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มีนาคม 15, 2010, 10:21:56 »
^
^
เห็นด้วยเต็มๆ ครับ
"Any man who can drive safely while kissing a pretty girl is simply not giving the kiss the attention it deserves."
- Albert Einstein

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มีนาคม 15, 2010, 13:52:11 »
เจอปัญหาหลังจากใช้ไป 60000-70000 กิโลขึ้นไป มา 4-5 คันแล้วปั้นมันเสียยางโดนน้ำมันกัด-น้ำมันเหนียวๆดูดเข้าเครื่องไม่ได้

ขออภัยที่จะต้องบอกว่า ผมไม่เชื่อครับ เพราะรถในปัจจุบันนี้ ท่อยาง หรือวัสดุที่ทำจากยาง
ที่ออกแบบติดตั้งสำหรับรถสมัยนี้ มันจะค่อนข้างทนต่อการกัดกร่อน ของ เอทานอล มาโอเคแล้ว ในระดับที่รองรับขั้นต่ำคือ เอทานอล ระดับ E10

เพราะถ้า 6 - 7 หมื่นกิโลเมตร แล้วรถ 4-5 คัน เป็น ทำไม รถ Optra คันอื่นๆ ถึงไม่เคยมีรายงานป้ัญหานี้มาก่อนเลย?
ที่สำคัญ ทั้ง 4-5 คันที่ว่า อยู่ในภาคเหนือทั้งหมดด้วยใช่ไหมครับ?

ทีนี้ ผมชักสงสัย ปั้มน้ำมัน ที่รถคันเกิดปัญหาทั้ง 4-5 คันนั้น ไปเติมมากกว่าครับ ว่า เอาน้ำมันอะไรมาขาย?

จะบอกว่าเป็นเพราะ E20 ก็ไม่น่าใช่ เพราะน้ำมัน E20 ยังมีขายไม่แพร่หลายนักในภาคเหนือ
เว้นแต่จะมี ป้มน้ำมันเวรตะไล คิดไม่ซื่อ สั่งซื้อ E20 แต่มาขาย ในปั้ม เป็น E10 ปกติ
ซึ่งถ้าว่ากันตามจริง ตรงนี้ เราก็ไม่มีทางรู้ได้อีก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 15, 2010, 13:55:51 โดย J!MMY »

ออฟไลน์ Supermax

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มีนาคม 15, 2010, 19:54:58 »
ความเห็นของคุณน้า Traveller นี่มองการณ์ไกลมากๆครับ แต่ผมคิดว่าเจ้าของกระทู้คงไม่อยากไปหรอกครับเมืองนอก เพราะเห็นบอกจะหาแฟน เหอะๆ แซวเล่นน่ะครับ ผมเห็นด้วยกับคุณ Jimmy ครับ เพิ่ม น้องออส เป็นตัวเลือกเพิ่มอีกหนึ่งครับ รับรอง ใช้ได้ 10 ปี ชัวร์ๆ แต่เตรียมใจไว้สำหรับ ช่วงแสนกิโล ไม่รู้มันจะเสื่อมอะไรพร้อมกันนักหนา มาพร้อมกันเป็นยวงเลยครับ (ผมเคยโดนแล้ว) แต่ก่อนหน้า แสนโลไม่เคยจุกจิกกวนใจเลยครับ..

ออฟไลน์ TTL

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มีนาคม 18, 2010, 20:40:53 »
ถ้าเป็นผมlancerครับคิดดูสิว่ามันมี2พลังงานในตัวเดียวนั่งสบายเต็มขากว่าmarch  ได้ทัั้ง2อย่างเลยคิดดูสิครับ