ผู้เขียน หัวข้อ: ขอสารภาพการขับรถแย่ ๆ ที่ผมทำอยู่เป็นประจำ และการขับที่ผมไม่ยอมทำเด็ดขาด  (อ่าน 6392 ครั้ง)

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• Hero Member
  • SNK vs Playmore
คุณนี่ทำให้ผมคิดว่าผมดูเลวนรกไปใน ณ บัดดล

-ถ้าผมเจอคนขับ 120 มากั๊กผม ผมใส่ไม่ยั้งเลยครับ

-เวลาผมขับรถบนทางหลวง ผมไม่เคยเปิดไฟเลี้ยวเวลามุดเลย ผมไม่อยากเจอคนเห็นแก่ตัวครับ ประเภทเห็นไฟเลี้ยวแล้วขากระตุกเหยียบคันเร่งมาเพื่อกั๊ก ทั้งๆที่ตัวเองขับอย่างกะเต่าล้านปี

-สำหรับคอสะพาน ผมไม่เคยแทรก แต่สำหรับแยกไฟแดง ผมไม่ยอมให้พวกแชทมือถือ คุยโทรศัพท์ แต่งหน้า เหม่อลอยไม่สนใจเพื่อนร่วมทางเอาเปรียบได้ง่ายหรอกครับ ใครอยากโง่ให้พวกนี้เอาเปรียบก็ตามใจ ไฟแดง 30 วิ ไม่เหมือนต่อแถวซื้อคูปองอาหารครับ ผมมักจะดอดๆไปอยู่ข้างหน้าสุดเสมอๆ

ส่วนข้อดีผม ก็คงมีบ้างตรงข้ามกับคุณอีกนั่นแหละ คือ ผมไม่พยายามฝ่าไฟเหลืองครับ เบรคได้เป็นเบรค โดนคนรอบข้างด่าประจำ

แหมม ที่ทำมาทั้งหมดนี้มันขัดกับไม่ยอมฝ่าไฟเหลืองอย่างมากเลยนะครับ  5555555

ของบางท่านก็ตลก ผมอ่านแล้วขำ

ออฟไลน์ Joii

• Sr. Member
ไม่รู้จะเชื่อมั๊ยถ้าจะบอกว่าอ่านทุกตัวอักษรแล้วมันช่างเหมือนผมมาก ราวกับเป็นกระจกสะท้อนภาพผมเลย เหมือนจริง เหมือนจนนึกว่าตัวเองเป็นคนเขียน ขำ
โดยเฉพาะ เปลี่ยนเลนต้องเปิดไฟเลี้ยวตลอด ไม่เปิดไม่ใช่ผมแน่ ๆ กับ ทำแล้วรู้สึกผิดรู้สึกเสียใจ จะไม่ทำ(ผมมีอาการตั้งแต่หลังทำเสร็จเลย ไม่ต้องรอถึงบ้าน 55555) เฮ้ย มันใช่อ่ะ ที่เหมือนแต่ไม่เป๊ะก็มี ชอบเฉี่ยวมอเตอร์ไซค์แช่ขวา ชอบเฉี่ยวพวกคร่อมเลน ผมไม่เคยเฉี่ยว แต่จะขับเข้าไปใกล้ ๆ ในเลนตัวเองให้เสียวเล่น กับ ชอบจี้ท้าย แต่ไม่ใช่จี้ไล่ จี้กั๊กพวกที่จะปาดหน้า ผมจะจี้พวกที่เปลี่ยนเลนออกมาแล้วไม่เร่งขึ้น ขวาง ทำให้เสียจังหวะ จี้มัน แล้วออกซ้ายไปเลย ส่วนที่เหลือเหมือนผมหมด

ขออนุญาตถามครับ อยู่จังหวัดในภาคใดของประเทศไทย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 19, 2016, 12:09:28 โดย MFD1995 »

ออฟไลน์ mamaman

เรื่องปาดหน้าตอนต่อคิว ผมจะดูจังหวะถ้าหน้าผมว่างเยอะและคันที่มาขอเข้าเปิดไฟเลี้ยวขออย่างสุภาพอันนี้ผมยอมให้เข้าครับ แต่ถ้าไม่เปิดไปเลี้ยวและมาเบียดแบบเอาสีข้างแถเข้ามา(โดยเฉพาะกระบะ ppv)อันนี้ผมไม่ยอมและบีบแตรไล่แต่ถ้ามันยังแถ(สันดาน)ก็คงต้องยอมละครับ

ผมใช้วิธีเจอพวกจี้ตูดนะครับ (กรณีเราไม่ได้แช่ขวาขวางเขานะครับ) ให้ขับช้าๆแบบมนุษย์ป้าอยาสนใจและไม่ต้องมองกระจกหลังมองทางข้างหน้าอย่างเดียว เดี๋ยวมันไปไม่ได้มันจะหงุดหงิดเองเชื่อผม และถ้าเลนข้างๆว่างมันจะรีบออกแล้วแซงเข้าหน้าเรา จังหวะนั้นถ้าอยากเอาคืนก็กดคันเรงคันเรงกั๊กลายมันซักหน่อยไม่ให้มันปาดเข้าหน้า สะใจครับ :P

แต่ผมไม่ให้เข้าครับ
ถนน เลนเดียว ติดคือติดครับ แซงมาจากท้ายแถว จะมาขอเข้า หัวแถว อย่าฝัน

ออฟไลน์ Fong

• Make a Choice and Don't Look Back
ยินดีด้วยครับ ผมก็เป็นเหมือนคุณทุกข้อ ทั้งดี และไม่ดี

แต่พยายามอยู่คืออาการเลือดขึ้นหน้าเวลามีคนมาปาดหน้า มาแทรก มาเบียด
โดยเฉพาะครั้งทีทำให้เราเกือบจะเกิดอุบัติเหติและลูกเมียผมนั่งมาด้วย
แต่ก็มีภรรยาที่คอยเตือนสติและให้ปล่อยไป ส่งท้ายว่าเดี๋ยวเขาไปทำแบบนี้กับพวกนักเลงเดี๋ยวเขาก็โดนเล่นเองแหละ
 :) :) :) :) :)
Isuzu มังกรทอง, Accord G4, Colorado, Hilux Tiger, Lancer MK I, Triton, D-Max Cab4, TiiDA, Mazda2 MK I, Mazda2 MK II, D-Max Space, Fortuner, Sunny B14, Jazz GK, Accord G9, Mazda2 Sky, GLA200, Yaris, Alphard30, Lancer MK II, Lander MK III, Ranger MC, XL7, Forester SK

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• SNK vs Playmore
ไม่รู้จะเชื่อมั๊ยถ้าจะบอกว่าอ่านทุกตัวอักษรแล้วมันช่างเหมือนผมมาก ราวกับเป็นกระจกสะท้อนภาพผมเลย เหมือนจริง เหมือนจนนึกว่าตัวเองเป็นคนเขียน ขำ
โดยเฉพาะ เปลี่ยนเลนต้องเปิดไฟเลี้ยวตลอด ไม่เปิดไม่ใช่ผมแน่ ๆ กับ ทำแล้วรู้สึกผิดรู้สึกเสียใจ จะไม่ทำ(ผมมีอาการตั้งแต่หลังทำเสร็จเลย ไม่ต้องรอถึงบ้าน 55555) เฮ้ย มันใช่อ่ะ ที่เหมือนแต่ไม่เป๊ะก็มี ชอบเฉี่ยวมอเตอร์ไซค์แช่ขวา ชอบเฉี่ยวพวกคร่อมเลน ผมไม่เคยเฉี่ยว แต่จะขับเข้าไปใกล้ ๆ ในเลนตัวเองให้เสียวเล่น กับ ชอบจี้ท้าย แต่ไม่ใช่จี้ไล่ จี้กั๊กพวกที่จะปาดหน้า ผมจะจี้พวกที่ออกมาแล้วไม่เร่งขึ้น ขวาง ทำให้เสียจังหวะ จี้มัน แล้วออกซ้ายไปเลย ส่วนที่เหลือเหมือนผมหมด

ขออนุญาตถามครับ อยู่จังหวัดในภาคใดของประเทศไทย

ทำเหมือนผมเลยครับ เฉี่ยวในความหมายของผมคือ แซงขึ้นไปแบบเฉียด ๆ กระจกมองข้างแทบจะโดนกัน แต่ผมก็อยู่ในเลนของผม พอผมมองเค้าในกระจกมองข้าง ดูเค้าน่าจะตกใจ แต่ก็คงรู้ว่าตัวเองผิดเองที่คร่อมเลน 555 แล้วก็ไม่บีบแตรด่า หรือไล่มาเอาคืน

เวลาผมจี้ท้ายเหมือนกัน ผมว่าคันหน้าคงจะดูออกว่าผมทำเพื่อกันรถซิ่งอีกคันที่แซงซ้ายแล้วกะจะปาดหน้าผม ผมว่าเค้าคงไม่โกรธ เพราะผมไม่ได้จี้ไล่เค้าตลอดทาง
แถมเวลาแซงก็สุภาพด้วย

และผมอยู่แถวภาคใต้ครับ

ออฟไลน์ dht_tubes

ทุกคนมีความเลวอยู่ในตัวครับ
ถ้าใครที่คิดว่าตัวเองเป็นคนดี นั่นคือไม่ใช่คนดีแน่นอน เป็นการหลงตัวเอง

การที่เรารู้จักความเลวของตัวเอง ทั้งกายและใจ ถือเป็นเรื่องดีมากครับ เพราะเป็นคนมีสติ  และการขจัดความเลวทำได้ง่ายกว่าคนที่คิดว่าตัวเองเป็นคนดี หรือเป็นฝ่ายถูกเสมอ

สิ่งไหนที่ทำแล้ว สติรู้ว่า เป็นเรื่องเลว ก็ค่อยๆ แก้ไป เลิกทำไป

ขจัดความเลวในตัวออกได้  คนเราก็จะไม่โกรธ ไม่ทุกข์ ไม่หงุดหงิด มีแต่ความสงบในใจ ทำอะไรก็ดี ประสบความสำเร็จทุกอย่าง

อย่างการขับรถ ก็เป็นการทดสอบจิตใจของเราว่าเลวมากน้อยแค่ไหน ได้ดีครับ  เพราะแค่เราหงุดหงิดคนอื่น หงุดหงิด รถติด หรือไม่พอใจการขับรถของคนอื่น ก็ถือว่า เรายังเลวอยู่ และยิ่งจะอยากไปเอาชนะ คนอื่นอีก ก็ยิ่งเลวเข้าไปใหญ่
แต่เรื่องนี้ น้อยคนที่จะรู้ว่า เป็นความเลวของตัวเอง  ได้แต่โทษว่าคนอื่นเลว  สุดท้ายชั่วชีวิต ก็จะอยู่กับความเลวในตัวตลอดไป ขจัดออกไม่ได้

เขียนได้ดีเลย ชอบมาก ขอบคุณและขอยกนิ้วให้ครับ

ออฟไลน์ iKrit

• Blue. Just BLUE.
เรื่องการขับของคุณ

1. ฝ่าไฟเหลืองมันแล้วแต่กรณีนะ ถ้าหยุดไม่ทันก็ฝ่า ถ้าทันก็ไม่ต้องฝ่า ขึ้นอยู่กับดุลพินิจของเจ้าหน้าที่
2. ตราบใดที่ยังมีคนขับช้าแช่ขวา แซงซ้ายมันก็เลี่ยงไม่ได้จริง ซึ่งตรงนี้ผิดทั้งคู่ ( อันนี้ผมก็ทำ - -" )
3. ความเร็วขนาดนั้นผมยังไม่ถือว่าเร็วนะ นอกเมืองต่างจังหวัด ตำรวจมักอนุโลมที่ 110-120 แต่ถ้าเขาจับก็ต้องเคารพตามที่กฎหมายกำหนด
4. เออ...อันนี้แย่จริง XD
5. No comment

จากที่คุณกล่าวมา จะมีข้อ 4 ที่เลวจริง ส่วนข้อ 5 ผมไม่รู้ แต่ที่สำคัญคืออย่าไปกวนบาทาคนไปเรื่อยครับ ชีวีอาจจะหาไม่

โป้ย!
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 19, 2016, 22:29:19 โดย iKrit »
"การไม่มีดราม่าเป็นลาภอันประเสริฐ"
แต่มนุษย์มาม่าบางคนก็ชอบเปิดประเด็นทุกที เอ้อ...แปลก

ออฟไลน์ sedan lover

ปาดหน้า แซงซ้าย จี้ท้าย ขับเร็ว ไม่เปิดไฟเลี้ยว อันนี้สมัยวัยรุ่นทำตลอดครับ เบียดมอไซค์ ไม่ยอมใคร ขับรถคือหาเรื่องและมักจะมีเรื่องตลอด เมื่อแต่งงานมีลูกมีเมีย พฤติกรรมเหล่านี้หายไปหมดเลยครับ จุดหมายปลายทางเป็นสิ่งสำคัญ รถและถนนเป็นแค่ส่วนหนึ่งของชีวิต อย่าถือเป็นอารมณ์
และที่สำคัญ ผมค้นพบว่า เมื่อผมขับรถให้ทางมีน้ำใจกับผู้อื่น พยายามรักษากฎ ขอบคุณทุกครั้งที่เพื่อนร่วมทางมีน้ำใจ ขอโทษเมื่อผิดพลาด เมื่อผมขับรถแบบนี้ ชีวิตของผมเจริญก้าวหน้าอย่างก้าวกระโดดจริงๆครับ ถ้าไม่เชื่อลองทำดูครับ

ออฟไลน์ Amaranthe

ีถ้าเจอช้าแช่ขวา ผมก็แซงว้ายเอา

ช่วงนี้ ถนนบางนาตราด ปิดจุดยูเทิร์นกลางถนน ตรง กม. 18 พระเจ้า รถติดมหาศาลอลังการงานสร้างมาก
ทำให้รถส่วนใหญ่ ต้องไปใช้สะพานกลับรถ ที่เลยจุดนี้ไปไมไกลนัก รถจะสะสมมากๆๆๆๆๆๆๆ
ถ้าจะต่อคิดก็ไปสายแน่นอน ถ้าจะแซงคิวก็ได้ แต่จะเท่ากับเราแซงรถไป 100 คันเลย
ผมจึงตัดสินใจขับไปยูเทิร์นสะพานกลับรถข้างหน้า ไปอีกไม่กี่กิโลหรอก ไม่ต้องแซงคนอื่น

สิ่งที่ผมไม่ชอบเพื่อนร่วมทางมาก ก็คือ
พวกมอไซด์ แซงรถเลนตัวเอง แล้วกินมาเลนเรา แล้วยังไม่คิดจะหลบเราที่ขับอยู่ในเลน เราต้องหลบเขาแทน
เจอทุกวัน วันละหลาย ๆ คัน เพราะซอยแคบ
แล้วก็พวกมอเตอร์ไซด์ที่ขับไม่รักชีวิตตัวเอง เราต้องมาระวังชีวิตให้เขาแทน เบื่อมาก ๆ 

ออฟไลน์ gymmy

• Newbie
  • *
ผมก็เป็นครับ เหมือนกันเป๊ะ
คิดว่าน่าจะดัดนิสัย แต่ไม่ได้ผลหรอก เยอะเกิน
 8)