ผู้เขียน หัวข้อ: ขอสารภาพการขับรถแย่ ๆ ที่ผมทำอยู่เป็นประจำ และการขับที่ผมไม่ยอมทำเด็ดขาด  (อ่าน 6391 ครั้ง)

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• Hero Member
  • SNK vs Playmore
ยาวซักหน่อยนะครับ...

เรื่องที่ผมทำประจำคือ

1. ฝ่าไฟเหลือง ซึ่งผมรู้ว่าผิด แต่ใคร ๆ ก็ทำ และผมก็จะทำต่อไป
2. แซงซ้าย
3. ขับค่อนข้างเร็ว 80 90 ในเมือง แต่ออกนอกเมืองขับ 110 120
4. ชอบเฉี่ยวมอไซแช่ขวา ชอบเฉี่ยวพวกขับคร่อมเลน คือพยายามจงใจกวนตีน คือเห็นแล้วมันคัน (เลวจริง ๆ เลยผม)
5. ชอบจี้ท้าย แต่ไม่ใช่จี้ไล่ เป็นการจี้กั๊กพวกที่จะปาดหน้าผม ถ้าเจอรถซ่ิ่งคร่อมเลนมาในกระจกหลัง ผมจะกวนตีนทันที (อดไม่ได้จริง ๆ ผมเนี่ย 555)

แต่เรื่องที่ผมจะไม่ยอมทำเด็ดขาด ถือเป็นกฏเหล็กประจำใจ

1. ฝ่าไฟแดง ผมไม่ฝ่า ผมชอบจอดอยู่หน้าสุด กะโชว์ลิ้นหน้าที่ไม่เหมือนใคร 55555
2. จอดรถซ้อนคัน เห็นบ่อยตามตลาดนัด ร้านก๋วยเตี๋ยวดังขัางทาง ถ้าไม่มีที่จอดจริง ๆ ก็ไม่ต้องกินร้านนี้
3. ปาดหน้า ถึงผมจะชอบขับแซงไปเรื่อย แต่ผมจะไม่ยอมปาดหน้าเด็ดขาด ทำแล้วจะรู้สึกผิด ถึงบ้านแล้วเสียใจ
4. เปลี่ยนเลนต้องเปิดไฟเลี้ยวตลอด ไม่เปิดไม่ใช่ผมขับแน่ ๆ
5. แทรก เปิดเลนพิเศษ ตามไฟแดง ผมไม่ทำ ผมอายจริง ๆ

ตอนมาอยู่ ตจว ใหม่ ๆ หงุดหงิดกับรถช้าแช่ขวามาก ๆ แต่ตอนนี้ทำใจแล้ว

และใจเย็นกับการขับทุกรูปแบบของคนแถวบ้าน เพราะผมปรับตัว เข้าใจที่จะอยู่ร่วมกับไอ้พวกนี้ไปแล้วครับ

ออฟไลน์ balliblue

ตราบใดที่ยังมีคนขับช้าแช่ขวา คนขับมุด ปาดแซงซ้ายก็ต้องมีต่อไปฉ้นนั้น ไม่ผิดหรอก แต่อย่าเร็วจนเกินกฏหมายกำหนด ก่อเหตุด้วยความคะนอง

ออฟไลน์ nimnim_thailand

• Sr. Member
ทุกคนมีความเลวอยู่ในตัวครับ
ถ้าใครที่คิดว่าตัวเองเป็นคนดี นั่นคือไม่ใช่คนดีแน่นอน เป็นการหลงตัวเอง

การที่เรารู้จักความเลวของตัวเอง ทั้งกายและใจ ถือเป็นเรื่องดีมากครับ เพราะเป็นคนมีสติ  และการขจัดความเลวทำได้ง่ายกว่าคนที่คิดว่าตัวเองเป็นคนดี หรือเป็นฝ่ายถูกเสมอ

สิ่งไหนที่ทำแล้ว สติรู้ว่า เป็นเรื่องเลว ก็ค่อยๆ แก้ไป เลิกทำไป

ขจัดความเลวในตัวออกได้  คนเราก็จะไม่โกรธ ไม่ทุกข์ ไม่หงุดหงิด มีแต่ความสงบในใจ ทำอะไรก็ดี ประสบความสำเร็จทุกอย่าง

อย่างการขับรถ ก็เป็นการทดสอบจิตใจของเราว่าเลวมากน้อยแค่ไหน ได้ดีครับ  เพราะแค่เราหงุดหงิดคนอื่น หงุดหงิด รถติด หรือไม่พอใจการขับรถของคนอื่น ก็ถือว่า เรายังเลวอยู่ และยิ่งจะอยากไปเอาชนะ คนอื่นอีก ก็ยิ่งเลวเข้าไปใหญ่
แต่เรื่องนี้ น้อยคนที่จะรู้ว่า เป็นความเลวของตัวเอง  ได้แต่โทษว่าคนอื่นเลว  สุดท้ายชั่วชีวิต ก็จะอยู่กับความเลวในตัวตลอดไป ขจัดออกไม่ได้

ออฟไลน์ mamaman

รู้ว่า เลว ก็ดีแล้วครับ ยังดีที่รู้ว่าผิด
จะได้ ลด หรือ ไม่เพิ่มไปกว่านี้

บางที การขับรถเราก็เป็นไปตาม อารมณ์ครับ

ฝ่าไฟเหลือง อันนี้ บางที เร่งไปแล้วครับ ผมก็ประจำ เหมือนกัน ยากที่จะเบรคละ แต่ส่วนใหญ่จะเป็นจังหวะ ต่อตูดคันหน้าครับ
ถ้าผมอยู่หน้า สุดเจอไฟเหลือง ผมจะจอดครับ แต่ถ้า มีคันหน้า นำไปก่อนผมจะตาม แต่ไฟแดง นี่ไม่เอา ไม่ขอฝ่า

แซงซ้าย อันนี้ ถ้า ถนนสงเลน มีรถขวา ช้าก็แล้วไม่หลบ ผมก็แซงครับ
ไม่ว่าเร็วช้า ผมไม่แช่ขวาครับ แช่ซ้าย  ทุกความเร็ว ตามกฏหมาย

ในเมืองแต่ ถนนใหญ่ผมก็ 90-120 ครับ แต่ เขตชุมชน แยก ซอยเยอะ ผมไม่เกิน 60

มอไซด์ ผมจะอยู่ให้ ห่างครับ ใจเขา ใจเรา

ชอบจี้ท้าย กั๊กพวก ปาดหน้า ใน สภาพการจราจรติดขัด เช่นกัน ถนน สวนเลน ผมจะ ชุดเส้นกลาง กันไม่ให้พวก คร่อมเลน ไปได้

ออฟไลน์ ktonja

• Full Member
ขออย่าง อย่าเก่งแต่หลังพวงมาลัยละกัน

มีปัญหากันมาลงนวมกันตัวต่อตัวดีกว่า

อย่าไปขับแข่งปาดกันไปมาและไปทำให้
คนที่ใช้ถนนร่วมกันกับเราเดือดร้อนก็พอ ^ ^

ออฟไลน์ Stp

ผมเป็นโรครำคาญพวกขับช้าแช่ขวา มีแซงซ้ายและบางจังหวะก็เคยมุดบ้าง แต่ก็คุมความเร็วไม่ให้เกิน 110 km/h ตลอด ถ้าเห็นว่าเกินเมื่อไรจะลดคันเร่งทันที

แต่บางจังวะดท่านๆ ช้ากันแบบถนน 3 เลนเรียงหน้ากระดาน อันนี้หลายครั้งก็พยายามสงบอารมณ์ทำใจตามก้นกันต่อไป

เกลียดสุด อารมณ์ขึ้นสุดตรงเวลาจะแซง คันที่เห็นช้าๆ คราวนี้มันขับเร็วได้ซะ หรือบางทีช้าแช่พอยิงไฟมันทำเป็นหลบแล้วยิงไฟกลับ ตกลงว่าเราผิดปกติใช่ไหมเนี่ย  >:(

บางคันก็โรคจิตเห็นว่าเรามาเร็วกว่า ซ้ายว่างจะหลบเรา แต่ก็ทำเป็นค่อยๆ หลบอย่างช้าๆๆๆๆๆๆ จนเราต้องเบรคลดความเร็วเพื่อไม่ให้ชนมัน คือตกลงว่าเขาอยากจะหลบหรือไม่ต้องการหลบกันแน่
:D ;D ร่วมรณรงค์รักการอ่านหนังสือ แทนการถามตลอดเวลา ;D :D

ออฟไลน์ sukhontha

....ผมเองพยายามทำตามกฎ  แม้ว่าบางครั้งไม่สบอารมณ์คนข้างหลังบ้าง  ง่าย ๆ

ผมรอเลี้ยว หรือยู   ถ้าเป็นแยกที่มีไฟแดง  ทางตรงรถว่าง  แต่ไฟยังแดง  ผมก็ไม่เลี้ยว  อันนี้คันหลังหงุดหงิด  กดแตรแป๊ดป๊าด...ผมจะทำไม่รู้ไม่ชี้  ไฟเขียวผมไป....พยายามทำให้ชินครับ   ผมไม่ค่อยชอบแบบวิ่งตาม ๆ กันไป  เห็นไฟจะแดงรีบแหย่เข้าไปทั้ง ๆ ที่เห็นว่ารถมันติดอยู่กลางถนน  อีกเส้นทางไม่มีรูไป  มันทำให้รถติด

ฝึกใจเย็นอีกนิด  มันก็ชิน   ขับเร็ว  ผมก็มีในบางครั้งเวลารีบด่วน  แต่น้อยครั้ง  ส่วนใหญ่ไม่เกินร้อยยี่...

ออฟไลน์ B@S!C

• Full Member
  • สมาชิกใหม่ครับ
ขอด้วยคน
ที่ทำบ่อยๆ
1. ขับกั๊กไอพวกชอบมารอแทรก เช่นจะมีรถมาแทรกทางขวา ผมก็จะขับให้รถกินๆทางขวา ไปบังมันไว้ พอทางบีบก็จะแทรกไม่ได้
2. อันนี้ นานๆที เวลาผมขับอยู่เลนซ้ายหรือกลางซึ่งขฯะนั้นเลนอื่นโล่งๆสามารถแซงได้ จะมีพวกหนึ่งที่รีบแต่ไม่ยอมแซงไป ต้องมาดันมาจี้ ต้อบไฟ ผมก็จะขับของผมแบบนั้นแหละ ไม่ขยับไปไหน.. อันนี้ไม่รู้ว่าแย่มั้ย

ที่จะไม่ทำ
1. เห็นคนอื่นต่อแถวยาว ไปหวังแทรกเอาข้างหน้า รอไม่เป็น ไม่มีความอดทน เกลียดสุดๆอันนี้ ใครทำอยู่ก็เลิกซะนะ
2. จอดซ้อนคันในที่ที่ไม่ควร เช่น ถนนมีสามเลน พวกจอดกินข้าวกันไปละเลนนึง เหลือไว้วิ่งสองเลน แถมรถเมล์ยังปาดขวาสุดเข้ามาซ้ายกันแทบทุกคัน ติดรัวๆ

คิดออกแค่นี้

ออฟไลน์ nl2br

• ร้านค้าออนไลน์
ช้าแช่ขวาผมไม่เท่าไหร่น่ะ ค่อยๆหาจังหวะแซงเอา
แต่เจอมอไซตขับแบบไม่สนใจโลก ทั้งที่ไหล่ทางก้อมีพื้นที่เยอะมาก อันนี้ผมเบียดประจำเลย อดไม่ไหวจริงๆ
บล็อกข่าวไอทีกากๆ >> https://thaimobiletricks.blogspot.com/ << ข่าวมือถือ มือถือรุ่นใหม่

ออฟไลน์ mamaman

ขอด้วยคน
ที่ทำบ่อยๆ
1. ขับกั๊กไอพวกชอบมารอแทรก เช่นจะมีรถมาแทรกทางขวา ผมก็จะขับให้รถกินๆทางขวา ไปบังมันไว้ พอทางบีบก็จะแทรกไม่ได้
2. อันนี้ นานๆที เวลาผมขับอยู่เลนซ้ายหรือกลางซึ่งขฯะนั้นเลนอื่นโล่งๆสามารถแซงได้ จะมีพวกหนึ่งที่รีบแต่ไม่ยอมแซงไป ต้องมาดันมาจี้ ต้อบไฟ ผมก็จะขับของผมแบบนั้นแหละ ไม่ขยับไปไหน.. อันนี้ไม่รู้ว่าแย่มั้ย

ที่จะไม่ทำ
1. เห็นคนอื่นต่อแถวยาว ไปหวังแทรกเอาข้างหน้า รอไม่เป็น ไม่มีความอดทน เกลียดสุดๆอันนี้ ใครทำอยู่ก็เลิกซะนะ
2. จอดซ้อนคันในที่ที่ไม่ควร เช่น ถนนมีสามเลน พวกจอดกินข้าวกันไปละเลนนึง เหลือไว้วิ่งสองเลน แถมรถเมล์ยังปาดขวาสุดเข้ามาซ้ายกันแทบทุกคัน ติดรัวๆ

เห็นคนอื่นต่อแถวยาว ไปหวังแทรกเอาข้างหน้า รอไม่เป็น ไม่มีความอดทน เกลียดสุดๆอันนี้ ใครทำอยู่ก็เลิกซะนะ

อีกเสียง เหมือน พวกแซงคิวอะ

ออฟไลน์ pony

ส่วนตัวเลยคือ ซีเรียสกับเรื่องเปิดเลนพิเศษมาก ขับรถมา 10 ปีไม่เคยทำและจะไม่ทำโดยเด็ดขาด ยอมไปตามคิวตามระเบียบครับ ใครอยากไปให้เค้าไปกฎระเบียบเริ่มที่ตัวเองก่อน อย่างน้อยๆก็จะได้ด่าได้เต็มปากไม่ต้องกลืนน้ำลายตัวเอง 

ออฟไลน์ CJ.

จากที่สังเกตมาตลอด เลนพิเศษทำให้รถติดเพิ่มขึ้นมากครับ

เพราะเลนเพิ่ม ที่ปลายทางไปกระจุกกัน ทำให้หนาแน่นมากจริงๆ

แทนที่จะต่อๆ ไปช้าหน่อย กลายเป็นว่าไปกระจุกกัน ติดเลยทีนี้
2005 Jaguar XJ Super V8
2005 Mercedes-Benz C230 Kom. Sports Coupe
2011 Aston Martin DBS
2013 Jaguar XJL 5.0 V8 Portfolio
2017 Lexus RX200t Premium
2019 Honda CR-V 2.4S
2019 Bentley Continental GT W12
2021 Lexus IS300h Luxury
2021 Mercedes-Benz GLE 350de 4MATIC Exclusive
2021 Porsche 911 Carrera S

ออฟไลน์ canonman

• Newbie
  • *
ขอด้วยคน

ที่ทำบ่อยๆ
1. ถนนโล่งๆ ใช้ความเร็วสูงเกิน 140 ++ ยันมิดไมล์ เช่น โทล์เวย์ ขาออกช่วงเช้า
2. เจอรถช้าอยู่เลนขวา จะแซงออกซ้ายทันที (ถ้าทำได้) ไม่รอให้หลบ
3. ไม่ชอบรถจี้ตูดทั้งๆ ที่มีรถอยู่หน้าะวิ่งต่อคิวกันอยู่ ผมจะมุดซ้ายขวาหนีทันที

ทั้ง 3 ข้อพยายามจะไม่ทำแต่ลืมตัวทุกที

ไม่ทำ
1. ไม่ชอบจี้ตูด ถึงจะมาเร็วแต่จะลดความเร็วลงให้มีระยะห่างที่เหมาะสม
2. ไม่จอดรถขวางหน้าบ้านคนอื่น หรือขวางป้ายรถเมล์

ออฟไลน์ tierak

ขอด้วยคน
ที่ทำบ่อยๆ

ที่จะไม่ทำ

เห็นคนอื่นต่อแถวยาว ไปหวังแทรกเอาข้างหน้า รอไม่เป็น ไม่มีความอดทน เกลียดสุดๆอันนี้ ใครทำอยู่ก็เลิกซะนะ

อีกเสียง เหมือน พวกแซงคิวอะ

+ 1 อีกครับ เข้าขั้นเกลียดเหมือนกันครับ  และเริ่มเยอะขึ้นมาก จุดที่ไม่เคยมีก็มีเพิ่มขึ้น

ออฟไลน์ Pegasus7700

แย่ๆ
-ใครปาดหน้า จะตามจิกให้มันผู้นั้นขับรถเจอแต่ความลำบากในการเดินทาง จะสกัดไม่ให้แซงใครเหมือนที่เราโดน

สิ่งที่ไม่ทำ
- ปาดหน้าคนอื่น  เปิดไฟไล่ บีบแตร รีบแค่ไหนหาทางไปเอง
...ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป...

MERCEDES BENZ W212 '12
FORD FOCUS 2.0 Gdi '13
HONDA Civic RS '20
VOLVO XC60 Hybrid Inscription '19
FORD EVEREST 2.0 Bi Turbo '22

ออฟไลน์ JeansZ

สิ่ง​ที่​ผม​ทำ​ประจำ
- เวลา​แซงรถ​ที่​ขับ​ช้ากว่า ที่อยู่​ด้านหน้า ถ้าแซงแล้วกดตาม ผม​ก็​จะ​ไม่ยอม กลายเป็นแข่งกัน แต่ถ้าพบว่าแรงสู้เขาไม่ได้ก็ยกคันเร่งให้เขาไป โดยเฉพาะกระบะแต่ง ขับรถอะไรก็ได้แซงกระบะแต่ง 8 ใน 10 คัน กด​ตาม​ทั้งนั้น
- ไฟเหลือง ต้อง​ดู​จังหวะ ถ้า​ขับ​มา​เร็วแล้วไฟ​เขียวเปลี่ยนเป็นเหลือง ณ ตอนที่​เข้าใกล้​แยก​แล้ว ผมจะไม่จอด ขับฝ่าไปเลย เพราะกว่าที่ฝั่งที่ตัดมาจะเป็นไฟเขียว ก็ต่อเมื่อ​ฝั่ง​นี้ไฟแดง​แล้ว 2-3 วินาที แต่​ถ้า ขับ​มา​ไม่​เร็ว​มาก แล้วไฟเหลือง ผม​จอด​ครับ
- ชะลอ​เมื่อ​เห็น​คน​จะ​ข้ามถนน
- ถ้าหมา​ข้ามถนนตอน​ขับ​ช้า ผม​ชะลอ​ให้ แต่ถ้าหมาตัดหน้าขณะขับเร็ว ต้องชนเท่านั้น เพราะ​ถ้า​เบรค​กระ​ทัน​หันหรือหัก​หลบ จะ​ทำให้​รถ​เสียหลัก ซึ่งหมายถึงชีวิตของคนใน​รถ
- หลีกเลี่ยงและป้องกันตัวจากการกระทบกระทั่งกัน​บน​ถนน โดย​ขับ​หนี​ถ้า​คู่กรณีพยายามจะหาเรื่อง และพกปืนไว้ใน​รถ​เผื่อ​กรณีฉุกเฉิน โดยเฉพาะถ้า​คู่กรณีชักปืนใส่หรือขู่จะยิง
Ford Fiesta 1.0 Ecoboost
Toyota Yaris 1.2

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• SNK vs Playmore
เยี่ยมมากครับ

ผมอ่านทุกความเห็นทุกบรรทัดครับ

ถึงพวกเราจะขับไม่ดีในบางครั้ง แต่ก็ (คง) จะไม่น่าเกลียดมาก

ถ้าทุกคนขับกันแบบในความเห็นของทุกท่าน การจารจรจะคล่องตัว

และถึงจะมีคนขับเร็ว แต่อุบัติเหตุจะน้อยลงครับ เชื่อผมสิ

ออฟไลน์ pongsak_877

เห็นพฤติกรรมของแต่ละคนแล้ว ไม่แปลกใจทำไมถึงเกิดอุบัติเหตุ ทำไมถึงมีเหตุกระทบกระทั่งกันบนท้องถนนรายวัน

ออฟไลน์ kenny523

ผมโคตรเกลียดพวกจี้ตูด วันพุธที่ผ่านมาผมก็เพิ่งโดนชนตูดมา เซ็งเลย กะจะลงไปด่าสักหน่อยยกมือไหว้ซะก่อนเลยด่าไม่ออก คือมันจี้แบบแม่งเม่าเวลามันสลัดปีกแล้วตามกัน แต่แอบสะใจนิดหน่อยตอนประกันบอกตัวเลขคร่าวๆหน้าซีดเลย...(...อีกประเด็นนะเวลาเราขับเราก็เว้นระยะห่างพอจะเบรคได้ไม่ชนใครข้างหน้า มันก็จะมีตัวปาดมาแทรกตลอด อันนี้ก็เกลียด)

ออฟไลน์ rotaryman

เรื่องปาดหน้าตอนต่อคิว ผมจะดูจังหวะถ้าหน้าผมว่างเยอะและคันที่มาขอเข้าเปิดไฟเลี้ยวขออย่างสุภาพอันนี้ผมยอมให้เข้าครับ แต่ถ้าไม่เปิดไปเลี้ยวและมาเบียดแบบเอาสีข้างแถเข้ามา(โดยเฉพาะกระบะ ppv)อันนี้ผมไม่ยอมและบีบแตรไล่แต่ถ้ามันยังแถ(สันดาน)ก็คงต้องยอมละครับ

ผมใช้วิธีเจอพวกจี้ตูดนะครับ (กรณีเราไม่ได้แช่ขวาขวางเขานะครับ) ให้ขับช้าๆแบบมนุษย์ป้าอยาสนใจและไม่ต้องมองกระจกหลังมองทางข้างหน้าอย่างเดียว เดี๋ยวมันไปไม่ได้มันจะหงุดหงิดเองเชื่อผม และถ้าเลนข้างๆว่างมันจะรีบออกแล้วแซงเข้าหน้าเรา จังหวะนั้นถ้าอยากเอาคืนก็กดคันเรงคันเรงกั๊กลายมันซักหน่อยไม่ให้มันปาดเข้าหน้า สะใจครับ :P

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
เส้นทึบอ่ะ แก้ไม่หายจริงๆ

ออฟไลน์ kan.kom

ทุกวันนี้ คิดอยู่อย่างเดียว พาตัวเองกับคนนั่งไปให้ถึงที่หมายโดยปลอดภัย
สายได้ แต่ไม่ตาย ท่องไว้แค่นี้พอ

ออฟไลน์ Didew

• Newbie
  • *
หลังจากขับรถมา 10 ปีโดยประมาณนะคะ ตั้งแต่ประมาณมหาลัยพบว่าตัวเอง
-เป็นคนขับรถฉุนเฉียว ใจร้อนเล็กน้อย คือไม่เชิงว่าตีนผีแต่ไม่ชอบรอ
-ชอบเสียสมาธิกับคนที่มาปาดหน้าหรือขับหวาดเสียวใกล้ๆตัว
-อันนี้ไม่เกี่ยวกะวิธีขับ แต่รู้สึกว่าไม่ค่อยรักษารถ คือเช็คระยะสม่ำเสมอ แต่พวกรอยข่วนรอยต่างๆ ไม่สนใจเท่าที่ควร

ส่วนข้อดี
-เป็นคนที่เหลือบกระจกข้างและกระจกหลัง คือน้อยครั้งมากๆที่จะไม่สังเกตุเห็นรถหลังหรือรถแซง
-เปิดไฟสัญญาณตลอด ขนาดออกจากโรงรถยังเปิด คือติดนิสัย

ออฟไลน์ Carrera

หลักๆที่หนักๆก็ไม่มีน่ะ  ขี้เกียจมีปัญหากับ ตร  พี่แท็กซี่สอนไว้ตั้งแต่ก่อนทำใบขับขี่ละ   ขับดีๆ  ตำรวจมันก็ไม่เรียก (ก็จริง  ขับมาตั้งปีกว่าละยังไม่เคยโดนเรียก)  ขับมาตั้งนานยังไม่เคยเสียตังให้สักบาท (ส่วนเพื่อนที่ขับพร้อมๆกัน โดนไปน่าจะหลายพันละ) ขับทางไกลเร็วระดับนึง แต่ส่วนใหญ่ก็ 110-120 ก็ไม่เคยโดนโบกเรียกนะครับ

นิสัยแย่ๆ  ไม่รู้จะเรียกว่าแย่ไหม  แต่ผมไม่ชอบไอพวกจี้ท้าย   เห็นแล้วรำคาญเวลามองกระจกหลัง  ผมก็วิ่งความเร็วปกติเลนกลาง ถ้าเจอพวกจี้ๆบี้ๆมาก  จะแกล้งขับช้าโครตๆ  เอ้อระเหยสุดๆ  กวนตีนคันข้างหลังให้มันคลั่งตายไป  เคยเจอขนาดมันตบไฟสูงรัวๆ ผมแกล้งคร่อมๆ ไม่ให้มันแซง   หรือพวกชอบแทรก  ปาดซ้ายเข้ามา   อันนี้บอกเลย ผมปิดไม่ให้เข้าแน่นอน  แถมแกล้งช้าด้วย  เอาให้มันเข็ด 

ถ้ามาถูกกฎจราจร  เปิดไฟเลี้ยวขอทางเปลี่ยนเลน ส่วนใหญ่ใจดี  ผมให้หมดนะ  แต่ถ้าเจอชั่วมา แหกกฎมา จอมแทรก จอมปาด จอมลัดคิว  มนุษย์ป้า มนุษย์ลุง แว๊นหลังพวงมาลัย     อย่าหวังครับ   :P

เคยเจอพวกในเมืองมุด บี้ จี้จะเป็นจะตาย  พอขึ้นทางด่วน ขึ้นมอเตอร์เวย์  ...... วิ่ง 70 - 80  .... เพื่อ ???   
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 18, 2016, 20:37:12 โดย Butterzai »

ออฟไลน์ Tan Int

สิ่งที่ทำประจำคล้ายๆกัน ส่วนมากถ้าเจอไฟเหลืองแล้วคิดว่ารอดก็ไป อาจจะเลยไฟดงไปซัก 1 วิ ต่ส่วนใหญ่ยกเขาทดเวลาไว้ 2 วิอยู่ละกว่าอีกฝั่งจะเขียว
และอันนี้นิสัยแย่มากคือชอบขับไปเฉียดพวกมอไซไม่รู้เลนตัวเอง ถ้าอยู่กลางเลนรถยนต์ผมจะตบไฟไล่หรือกดแตรแต่ถ้าไม่หลบผมเบียดเลย
แต่ทุกอย่างจะไม่เกิดขึ้นถ้ามีคนนั่งด้วย ผมเป็นอะไรไปเองยังพอทนแต่ถ้าคนอื่นผมจะไม่เสี่ยงม้แต่นิดเดียว
1994 Civic EH9 (4dr) VTi (Made in Japan)
1998 Civic EK 1.6VTi-E Special Edition
2011 Corolla Altis E CNG (Come back)

ออฟไลน์ Super hornet

• Hello everyone 我是爱车的人
สิ่งแย่ๆก็เป็นคนที่ขับรถเร็วพอสมควร โล่งๆและดูแล้วว่าปลอดภัยก็มิดตลอด 170+  แต่ตอนนี้เบาๆลงแล้ว 

สิ่งที่จะไม่ทำและเกลียดมาก ก็คือไม่ขับปาดหน้ารถคนอื่น รีบขนาดไหนก็จะไม่บีบแตรไล่ จะขอทางด้วยการเปิดไฟเลี้ยวแทน ไม่จี้ตูดกระชั้นชิด เพราะคิดเสมอว่า ถ้าเกิดเหตุไม่คาดฝันคันหน้าเบรคกระทันหันก็จบ เห่!!!    ส่วนใหญ่ผมจะออกจากบ้านเวลาสายๆเลยเวลาเข้างานไปแล้ว เพราะเป็นเวลาที่ต่างคนต่างรีบ อารมณ์เกิดขึ้นได้ทุกเมื่อ
History of my car
2013 Lamborghini LP570-4 Superleggera For me
2006 Benz E200 Kompressor +Kleemann For wife
2008 Maserati Granturismo 4.2  For wife,me
2009 Jaguar XF 3.0 For sister
2014 Range Rover Evoque 2.2 Sold...
2009 Benz CL 500 second hand  Sold....
2001 Lexus GS300  Sold....

ออฟไลน์ jztang

• Born To Race
ข้อ.4 ผมไม่อยากให้ทำเลยนะครับ เฉี่ยวมอไซด์อะไรแบบนี้ คือผมไม่เคยขับมอไซด์หรอกนะครับ แต่ผมเคยชนมอไซด์อย่างแรง คิดว่าตายแน่ๆ ตอนชนเนี่ย ไม่ได้ไปเฉี่ยวหรือออะไร แต่เปนอุบัติเหตุจริงๆ ถ้าเลี่ยงได้อยากให้เลี่ยง เราเหล็กหุ้มเนื้อ เค้าเนื้อๆอย่างเดียว ก็อยากให้ระวังในจุดนี้มากขึ้นนะครับ ใจเยนซักนิดนึง จะได้ไม่ต้องมีใครสูญเสีย

ออฟไลน์ kiwiwi

คุณนี่ทำให้ผมคิดว่าผมดูเลวนรกไปใน ณ บัดดล

-ถ้าผมเจอคนขับ 120 มากั๊กผม ผมใส่ไม่ยั้งเลยครับ

-เวลาผมขับรถบนทางหลวง ผมไม่เคยเปิดไฟเลี้ยวเวลามุดเลย ผมไม่อยากเจอคนเห็นแก่ตัวครับ ประเภทเห็นไฟเลี้ยวแล้วขากระตุกเหยียบคันเร่งมาเพื่อกั๊ก ทั้งๆที่ตัวเองขับอย่างกะเต่าล้านปี

-สำหรับคอสะพาน ผมไม่เคยแทรก แต่สำหรับแยกไฟแดง ผมไม่ยอมให้พวกแชทมือถือ คุยโทรศัพท์ แต่งหน้า เหม่อลอยไม่สนใจเพื่อนร่วมทางเอาเปรียบได้ง่ายหรอกครับ ใครอยากโง่ให้พวกนี้เอาเปรียบก็ตามใจ ไฟแดง 30 วิ ไม่เหมือนต่อแถวซื้อคูปองอาหารครับ ผมมักจะดอดๆไปอยู่ข้างหน้าสุดเสมอๆ

ส่วนข้อดีผม ก็คงมีบ้างตรงข้ามกับคุณอีกนั่นแหละ คือ ผมไม่พยายามฝ่าไฟเหลืองครับ เบรคได้เป็นเบรค โดนคนรอบข้างด่าประจำ

ออฟไลน์ Olympuspen

ดีครับ

แต่เรื่องที่คิดว่าเลวเป็นอันตรายต่อสังคม อย่าทำเลยจะดีกว่า

promt

• บุคคลทั่วไป
แก่ขึ้น ห้าวลด ปกติครับ