ผู้เขียน หัวข้อ: แชร์ประสบการณ์ทัว Toyota Kaikan Museum, Takaoka Plant & Toyota Mega Web ญีปุ่น  (อ่าน 3688 ครั้ง)

ออฟไลน์ maxiniac

• Newbie
  • *
เนื่องจากผมดูซีรี่ย์ Leaders แล้วอินจัดอยากจะตามรอยหนัง เลยจัดทริปไปเที่ยวญี่ปุ่นกับเพื่อนร่วมอุดมการณ์ที่ดูซีรี่นี้แล้วอินเหมือนกัน ก็มีโอกาสไป พิพิธภัณฑ์โตโยต้าKaikan พร้อมกับ ทัวโรงงาน Takaoka ของโตโยต้า ที่นาโกย่า และ Toyota Megaweb ที่โตเกียว ผมจึงอยากจะมาแชร์ประสบการณ์และรูปรถสวยๆให้ ทุกท่านครับ

▼ใครยังไม่ดูLeaders ดูเดี๋ยวนี่เลยครับ หนังดีมาก!-> http://www.dark-dramas.com/2014/08/leaders.html

///  นาโกย่า ///
แรกสุดเลยวางแผนว่าจะไป Toyota Automobile Museum  แต่เจอว่า ในพิพิธภัณฑ์มัน ไม่ค่อยเกี่ยวกับประวัติโตโยต้าอะไรเท่าไร เป็นแค่ที่รวบรวมรถหลายๆรุ่น เก่าถึงใหม่ เลยเปลี่ยนแผนเป็น Toyota Commemorative Museum of Industry and Technology เพราะเห็นตามเว็บว่ามีฉากคล้ายๆในหนังที่ทีมของพระเอกกำลังสร้างรถอยู่ในโรงงานตอนต้นๆเรื่อง แต่ก็อีกนั่นแหละ ที่ Toyota Kaikan Museum  เขามีให้ไปทัวโรงงานด้วย เลยคิดว่า มีเวลาแค่วันเดียวที่นาโกย่า ไปอันที่มันคุ้มๆเลย เพราะคงไม่มีโอกาสบ่อยนักที่จะได้ไปดูในโรงงาน

★ ขอพูดถึงการเดินทางไปพิพิธภัณฑ์หน่อย คือที่นี่ไกลมากๆครับ ออกจากตัวเมืองนาโกย่า ไปเกือบ2ชั่วโมง เปลี่ยนรถไฟ2สาย ใครจะไปวางแผนการเดินทางดีๆนะครับ

▼ ไกลปืนเที่ยงสุดๆ2ข้างทางนี่ ภูธรมากๆ

▼ ตึกโตโยต้าสำนักงานใหญ่ ที่ไอจิ, นาโกย่า

ที่ Toyota Kaikan Museum  ฟรีหมดนะครับ ภายในมีประวัติความเป็นมาของโตโยต้าให้ดู และมีรถรุ่นใหม่ให้ ลองจับลองนั่งได้เต็มที่เลย แต่ถ้าจะทัวโรงงานด้วยต้องจองล่วงหน้าโดยมีวันละ1รอบ มีให้เลือกภาษาอังกฤษ หรือ ภาษาญี่ปุ่น

▶ ลิงค์สำหรับจองทัวโรงงานครับ ระบบใช้ง่ายมากๆ https://www.toyota.co.jp/service/planttour/reservation/?lng=en

▼ ต้อนรับด้วย Prius ใหม่ที่ชั้น1

▼ ด้านใน เจอ Mirai เด่นมาเลย

▼ Lexus ก็มีให้ชม

▼ ลองนั่งได้ทุกคันยกเว้นคันนี้

▼ รถแปลกๆที่มีขายเฉพาะแต่ในญี่ปุ่น

▼ บรรยากาศจากชั้น2

การไปทัวโรงงานนั้น จะมีรถทัว ขับพาไป-กลับ พร้อมไกด์ 1คน ใช้เวลาเดินทางประมาณ 25 นาที โดยผมไปรอบภาษาอังกฤษ ซึ่งคนก็เยอะพอตัวเลยทีเดียว (ทีแรกคิดว่าคนคงน้อยมากๆ) โรงงานที่ได้ไปชมเป็นโรงงาน Takaoka ซึ่งผลิต Harrier, Auris กับอะไรอีกรุ่นจำไม่ได้แล้ว ในโรงงานเขาห้ามถ่ายรูปนะครับ มือถือก็ห้าม ต้องเอากล้องเก็บไว้บนรถ หรือไม่ก็ฝากไว้ใน Locker ที่ทางพิพิธภัณท์จัดไว้ให้ ก็เลยไม่มีรูปให้ชมครับ แหะๆ

ในการทัวโรงงาน เขาจะให้เราดู Line ประกอบรถ เป็นหลัก และมีกิจกรรมเกมส์อะไรให้เล่นตามจุดต่างๆนิดหน่อย มีช่วงนึงไกด์เขาอธิบายถึงไฟสถานะในLineการประกอบ ว่าถ้าเป็นสีแดงคือมีปัญหา ปรากฏว่า มองไปข้างล่าง เห็นขึ้นไฟแดงพอดี หยุดกันทั้ง Line เลย พนักงาน หยุดกันหมด ช่างมีปัญหาได้ “Just in time” จริงๆ

▼ ผู้ก่อตั้งบริษัท

▼ เป็น2รุ่นที่เก่าแก่ที่สุดและยังมีขายอยู่จนถึงตอนนี้

▼ โซน Motor Sport

▼ แบบจำลองภายในโรงงาน

/// โตเกียว ///

Toyota Mega Web อยู่ที่ โอไดบะ (เกาะที่มี กันดั้ม) เดินทางค่อนข้างสะดวก รถไฟฟ้าไปถึงหมด ที่นี่ รวบรวมรถโตโยต้า รุ่นต่างๆ ที่ทำตลาดอยู่ให้ชมกัน เรียกว่าเป็น Motor Show ที่มีแต่ โตโยต้าก็ได้ครับ อยากดู อยากนั่งคันไหน จัดหนักได้เลยครับ จะเปิดฝากระโปรงดูเครื่องก็ได้ แต่ห้ามเปิดท้ายรถนะครับ (คาดว่าคงเป็นเหตุผลด้านความปลอดภัย) และที่ผมทราบมาเราสามารถทดลองขับได้ด้วย แต่ต้องมี ใบขับขี่สากลนะครับ

▼ บรรยากาศภายใน

▼ เอา 86 มาทำรถตำรวจ!?!

▼ รถConcept แปลกๆ

▼ Century รถประจำตำแหน่งของนายกญี่ปุ่น

วันที่ไป เป็นช่วงที่ Toyota Crown ไมเนอร์เชนจ์ เปิดตัวพอดี ซึ่งส่วนตัวแล้วผมชอบรุ่นนี้มากๆๆๆๆ เลยเสพมันแทบทุกคันที่เอามาโชว์อย่างเต็มที่ ตัวไมเนอร์นี่ มีเครื่องใหม่ 2.0 Turbo พร้อม เกียร์ Auto-8 Speed เป็นไฮไลท์ ส่วน เครื่อง 2.5, 3.5 & Hybrid ก็ยังมีอยู่เช่นเดิม

▼ เปิดตัว Crown ไมเนอร์เชนจ์

▼ Crown Athlete

▼ เครื่องใหม่ 2.0Turbo

▼ Crown Royal Saloon

▼ ไปร้านหนังสือที่โอซาก้า เลยจัดมาเล่มนึง เป็นเล่มสุดท้ายด้วย ถึงจะอ่านไม่ออกแต่แค่ดูรูปก็ฟินสุดๆ

อาจจะมีแต่รูป Crown เยอะไปหน่อยนะครับ ไม่ค่อยมีรุ่นอื่น เนื่องจากเพื่อนอีกคนที่ไปด้วยเริ่มอยากเปลี่ยนบรรยากาศ เลยใช้เวลาอยู่ที่นี่ไม่นานมากนัก

▼ ผ่านโซนกิจกรรมก่อนกลับ

★☆★ โดยสรุป ผมคิดว่าทัวนี้เป็นประสบการณ์ที่ดีมาก สำหรับ Car lover ถึงแม้ จะใช้เวลาไม่มากในแต่ละที่ แต่ก็ได้เห็น ได้รู้ ในเรื่องราวที่สามารถสร้างแรงบันดาลใจในการใช้ชีวิต การทำงาน เราอาจจะไม่ได้สร้างรถยนต์เจ้าแรกในญี่ปุ่นเหมือนโตโยต้า จนเป็นเบอร์1ของโลก แต่เราก็สามารถสร้างความสำเร็จเล็กๆของเราเองได้ โดยเรียนรู้จากเขา :) ★☆★

ป.ล. ไปมาตั้งแต่เดือน มกราคม แต่พึ่งจะมีเวลาเขียนลงเว็บ..... (จริงๆแล้ว ขี้เกียจครับ ฮ่าๆ)

ป.ล.2 ผมไม่ได้ชอบแต่โตโยต้านะครับ ถ้ามีโอกาส อยากไป ฮิโรชิม่า ดูของมาสด้าบ้าง ไม่ก็ไป มิวนิค ดูของBMW
Everything has an exception!

Nonlamer

• บุคคลทั่วไป
Re: แชร์ประสบการณ์ทัว Toyota Kaikan Museum, Takaoka Plant & Toyota Mega Web ญีปุ่น
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 18, 2016, 17:27:17 »
ขอบคุณมากครับ :D น่าไปจริงๆ

ออฟไลน์ ps000000

• Hero Member
Re: แชร์ประสบการณ์ทัว Toyota Kaikan Museum, Takaoka Plant & Toyota Mega Web ญีปุ่น
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 18, 2016, 17:37:03 »
น่าไป

ออฟไลน์ FyGI

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 18, 2016, 17:42:06 »
เห็นราคาที่แปะหน้ากระจก คำนวณราคาเป็นบาทแล้ว กรี๊ดดดด เลย

ออฟไลน์ a601970

• Sr. Member
  • ประชาธิปไตย หัวใจคือประชาชน
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 18, 2016, 18:48:03 »
กระทู้นี้ควรตั้งในห้อง Relax & Photoshop Room นะครับ

ตามมาทางนี้ครับ
http://community.headlightmag.com/index.php?board=8.0

ออฟไลน์ CJ.

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 18, 2016, 18:59:03 »
ปรบมือครับ 👏🏻

ชอบ toyota crown เหมือนกันเลยครับ

ถ้าเอามาขายราคาเดียวกับเยนเลยก็ดีนะ  :-*
2005 Jaguar XJ Super V8
2005 Mercedes-Benz C230 Kom. Sports Coupe
2011 Aston Martin DBS
2013 Jaguar XJL 5.0 V8 Portfolio
2017 Lexus RX200t Premium
2019 Honda CR-V 2.4S
2019 Bentley Continental GT W12
2021 Lexus IS300h Luxury
2021 Mercedes-Benz GLE 350de 4MATIC Exclusive
2021 Porsche 911 Carrera S

ออฟไลน์ I-PULSE

• Sr. Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 18, 2016, 18:59:49 »
ขอบคุณที่พาไปเที่ยวนะครับ ซีรี่ย์นี้ผมก็ดูสนุกและสร้างแรงบันดาลใจดีครับ

ออฟไลน์ Harem

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มีนาคม 18, 2016, 21:44:12 »
ขอบคุณครับ อิจฉาคนญี่ปุ่นมีรถให้เลือกหลากหลายมาก

ออฟไลน์ Jacob

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มีนาคม 19, 2016, 08:29:24 »
Prius ใหม่ตัวจริงเป็นไงมั่ง
คนไทยจะมีโอกาสได้เห็นมั้ย  :'(

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มีนาคม 19, 2016, 09:22:10 »
ชอบ LS600 จัง

และก็แน่นอนครับ Crown  :-* :-* :-*

ออฟไลน์ chanvitjeab

• Full Member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มีนาคม 19, 2016, 20:52:56 »
ต้องเพิ่มโปรแกรมนี้เข้าไปด้วย ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Anvers30

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มีนาคม 20, 2016, 01:42:03 »
Crown นี่ทำให้ผมว้าวได้ทุกทีสิน่า หลงรักทุกรุ่นตั้งแต่อดีตยันปัจจุบัน (ยกเว้น Crown Comfort 55) เวลาไปญี่ปุ่นถ้าเห็นขับผ่าน จะแชะรูป เท่าที่โอกาสอำนวย ยิ่งเป็นตัว Athlete สวย คม บาดใจมาก ชอบจริงๆ ให้ตาย

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มีนาคม 20, 2016, 11:12:34 »
ชอบ Crown รุ่นนี้มากครับ สวยเฉียบ บาดใจ
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^