ผู้เขียน หัวข้อ: กทพ.ไม่เอาผิดเบนซ์ฝ่าด่า อ้างไม้กั้นไม่เสียหาย  (อ่าน 10682 ครั้ง)

ออฟไลน์ Rock795

• Full Member

เมื่อวันที่ 18 มี.ค.59 จากกรณีโลกโซเชียลเผยแพร่คลิปรถเบนซ์สีดำ พุ่งชนแผงกั้นทางด่วนด่านพระราม 4 (บ่อนไก่) ล่าสุดการทางพิเศษแห่งประเทศไทย (กทพ.) กระทรวงคมนาคม ได้ออกแถลงการณ์รายงานข้อเท็จจริงดังกล่าว ระบุว่า จากการตรวจสอบข้อเท็จจริง พบว่า เมื่อวันที่ 13 มี.ค.59 เวลาประมาณ 10.48 น. ได้มีรถยนต์ยี่ห้อเบนซ์ สีดำ หมายเลขทะเบียน ษง 3333 กรุงเทพมหานคร เข้าใช้ทางพิเศษ มุ่งหน้าดินแดง โดยเข้าทางด่านเก็บค่าผ่านทางพิเศษพระรามที่สี่ 2 ช่องเก็บค่าผ่านทางพิเศษอัตโนมัติ ช่องที่ 2 ซึ่งรถยนต์คันดังกล่าวมีบัตร Easy Pass แต่ผู้ขับขี่ไม่ได้ติดบัตร Easy Pass ไว้ที่หน้ากระจกรถยนต์เหมือนกับผู้ใช้บัตร Easy Pass โดยทั่วไป หากแต่ใช้วิธีลดกระจกแล้วใช้มือถือบัตร Easy Pass ออกมาโบกนอกตัวรถ ในจังหวะที่ขับเลยจุดอ่านสัญญาณของบัตร ทำให้ระบบไม่สามารถทำการตัดเงินค่าผ่านทาง ส่งผลให้ไม้กั้นไม่เปิด ผู้ขับขี่จึงได้ขับรถชนไม้กั้นและได้ขับรถต่อไป โดยไม่ได้ลงมาตรวจสอบความเสียหายของตัวรถและไม้กั้น

ทั้งนี้ จากการตรวจสอบของ กทพ.พบว่า ไม้กั้นไม่เสียหาย สำหรับค่าผ่านทางพิเศษในบัตร Easy Pass นั้น พนักงานประจำด่านฯ ได้จัดทำรายงาน และได้ส่งหลักฐานข้อมูล เพื่อเรียกร้องค่าผ่านทาง จำนวน 50 บาท จากผู้ใช้บัตร ซึ่งเป็นไปตามขั้นตอนการปฏิบัติงานตามปกติ และจากการตรวจสอบพบว่า ชื่อเจ้าของบัตร Easy Pass ของรถยนต์คันดังกล่าวคือ บริษัท เลนโซ่ ไดเร็ค จำกัด

http://www.thairath.co.th/content/592872

เพิ่มเติมคลิปเหตุการณ์

https://youtu.be/7bu0g-kG2pQ?t=15
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 18, 2016, 20:59:43 โดย Rock795 »
02' 528 iA E39
10' 525ise E60
13' Swift  GLX
16' Fortuner 2.8V 4WD

อีกรูปคับ

"ไม้กั้นไม่เสียหาย" ปัดไปซะขนาดนั้น..... :o

ออฟไลน์ Tomz

• Sr. Member
อันนี้ผมเพิ่งลองมาเมื่อเช้าครับ พอดี อิซี่พาส เงินหมด ขาด 10บาท จะถอยก็ไม่ได้ รถจ่อท้ายอยู่ ไม้กั้นไม่ยก ผมเลยชนมันเลย แหกมา ตอนนี้กำลังลุ้นอยู่ว่า จะมีจดหมาย หรืออะไรส่งมาถึงบ้านบ้าง
2001 Mitsubishi Evolution 5 
2004 Isuzu Dmax 2.5 di 
2012 Honda Jazz ( JP ) Ge   
2015 Mercedes Benz Cla250 AMG 
2016 Mazda Cx-3

ออฟไลน์ CJ.

• Hero Member
ดูหลุดพ้นทุกจุดเลยครับ นั่นนิดนี่หน่อย รอดตลอด

สรุปแล้วโดนอะไรบ้างครับคดีนี้?

ปล.เห็นมีคนบอกว่าที่ปัดออกนี้คือเค้าออกแบบมาให้ปัดออกข้างได้ด้วย จริงมั้ยครับ?
2005 Jaguar XJ Super V8
2005 Mercedes-Benz C230 Kom. Sports Coupe
2011 Aston Martin DBS
2013 Jaguar XJL 5.0 V8 Portfolio
2017 Lexus RX200t Premium
2019 Honda CR-V 2.4S
2019 Bentley Continental GT W12
2021 Lexus IS300h Luxury
2021 Mercedes-Benz GLE 350de 4MATIC Exclusive
2021 Porsche 911 Carrera S

ออฟไลน์ SETTHASART

• รักชาติ ไม่คลั่งชาติ
ถ้าผู้เชี่ยวชาญเค้าบอกไม่เสียหายเพราะมันพับได้ ก็คงไม่มีอะไรต้องเถียงเค้า แต่สิ่งที่เจ้าหน้าที่ควรคิดจากการดูคลิปนี้ก็คือ คนปกติที่ไหนมันจะขับรถชนไม้กั้นแบบนี้ เวรเอ๊ย

ออฟไลน์ boycatbay

ดูหลุดพ้นทุกจุดเลยครับ นั่นนิดนี่หน่อย รอดตลอด

สรุปแล้วโดนอะไรบ้างครับคดีนี้?

ปล.เห็นมีคนบอกว่าที่ปัดออกนี้คือเค้าออกแบบมาให้ปัดออกข้างได้ด้วย จริงมั้ยครับ?

น่าจะปัดข้างครับ อย่างที่เมืองทอง ลานจอดรถศูนย์อาหาร อันนี้ไม่ปัด ใครชนคือหักเลย หักกลางด้วยครับ
มีเหตุทุกเดือน
Toyota Fortune 2.4V : 2015
Hyundai H-1 Deluxe :2012
I'm Boycatbay!

ออฟไลน์ Super hornet

• Hello everyone 我是爱车的人
วันหลังก็ฝ่ากันได้ทุกคนเลยครับ เดี่ยวค่อยให้ กทพ. ส่งบิลไปเก็บที่บ้าน
History of my car
2013 Lamborghini LP570-4 Superleggera For me
2006 Benz E200 Kompressor +Kleemann For wife
2008 Maserati Granturismo 4.2  For wife,me
2009 Jaguar XF 3.0 For sister
2014 Range Rover Evoque 2.2 Sold...
2009 Benz CL 500 second hand  Sold....
2001 Lexus GS300  Sold....

ออฟไลน์ ps000000

ต่อไปนี้รถไม่ติดทุกหน้าด่านเก็บเงินละครับจ่ายทีหลังได้

ประชด

ออฟไลน์ Smith686

วันหลังก็ฝ่ากันได้ทุกคนเลยครับ เดี่ยวค่อยให้ กทพ. ส่งบิลไปเก็บที่บ้าน

แต่ที่ต้องจ่ายแน่ๆคือค่าซ่อมรถครับ   :-X

เมื่อวันที่ 18 มี.ค.59 จากกรณีโลกโซเชียลเผยแพร่คลิปรถเบนซ์สีดำ พุ่งชนแผงกั้นทางด่วนด่านพระราม 4 (บ่อนไก่) ล่าสุดการทางพิเศษแห่งประเทศไทย (กทพ.) กระทรวงคมนาคม ได้ออกแถลงการณ์รายงานข้อเท็จจริงดังกล่าว ระบุว่า จากการตรวจสอบข้อเท็จจริง พบว่า เมื่อวันที่ 13 มี.ค.59 เวลาประมาณ 10.48 น. ได้มีรถยนต์ยี่ห้อเบนซ์ สีดำ หมายเลขทะเบียน ษง 3333 กรุงเทพมหานคร เข้าใช้ทางพิเศษ มุ่งหน้าดินแดง โดยเข้าทางด่านเก็บค่าผ่านทางพิเศษพระรามที่สี่ 2 ช่องเก็บค่าผ่านทางพิเศษอัตโนมัติ ช่องที่ 2 ซึ่งรถยนต์คันดังกล่าวมีบัตร Easy Pass แต่ผู้ขับขี่ไม่ได้ติดบัตร Easy Pass ไว้ที่หน้ากระจกรถยนต์เหมือนกับผู้ใช้บัตร Easy Pass โดยทั่วไป หากแต่ใช้วิธีลดกระจกแล้วใช้มือถือบัตร Easy Pass ออกมาโบกนอกตัวรถ ในจังหวะที่ขับเลยจุดอ่านสัญญาณของบัตร ทำให้ระบบไม่สามารถทำการตัดเงินค่าผ่านทาง ส่งผลให้ไม้กั้นไม่เปิด ผู้ขับขี่จึงได้ขับรถชนไม้กั้นและได้ขับรถต่อไป โดยไม่ได้ลงมาตรวจสอบความเสียหายของตัวรถและไม้กั้น

ทั้งนี้ จากการตรวจสอบของ กทพ.พบว่า ไม้กั้นไม่เสียหาย สำหรับค่าผ่านทางพิเศษในบัตร Easy Pass นั้น พนักงานประจำด่านฯ ได้จัดทำรายงาน และได้ส่งหลักฐานข้อมูล เพื่อเรียกร้องค่าผ่านทาง จำนวน 50 บาท จากผู้ใช้บัตร ซึ่งเป็นไปตามขั้นตอนการปฏิบัติงานตามปกติ และจากการตรวจสอบพบว่า ชื่อเจ้าของบัตร Easy Pass ของรถยนต์คันดังกล่าวคือ บริษัท เลนโซ่ ไดเร็ค จำกัด

http://www.thairath.co.th/content/592872

เพิ่มเติมคลิปเหตุการณ์

https://youtu.be/7bu0g-kG2pQ?t=15

รถผมติดฟิล์ม V-Cool ก็ต้องใช้วิธีนี้ครับ 

ออฟไลน์ พี่เสิด

• Newbie
  • *

รับรู้ เราไม่ใช่ผู้เสียหายนิ  จะไปออกตัว แทนผู้เสียหาย หาอะไร

ออฟไลน์ golf8023

จากคำบอกเล่าของจนท.ด่านเก็บเงิน
ฝ่าไม้กั้นนี่ วันนึงมีเป็น10ราย ตั้งใจบ้าง ไม่ตั้งใจบ้าง
ฝ่าแล้ว ไม้กั้นไม่เสียหาย ก็ส่งบิลไปเรียกเก็บค่าผ่านทาง แค่นั้นจริงๆ ไม่เกี่ยวกับกับรถหรูแค่ไหน

ผมเข้าใจผิดมาตลอดเลยตั้งแต่ใช้รถใช้ถนนมา
ผมคิดว่า ไม้กั้นด่านเก็บเงิน จะช่องจ่ายเงินปกติหรือช่องeasypass
ถ้าผมฝ่าไปโดยไม่จ่ายเงิน หรือ ไม่ให้ระะบบมันตัดเงินในบัตรก่อน ผมต้องโดนใบสั่งส่งไปให้ผมที่บ้านเลย พร้อมรูปจากกล้องวงจรปิดว่าผมฝ่าไม้กั้น มีโทษปรับxxxบาท ต้องไปเสียค่าปรับที่โรงพัก

โอเค ฝ่าไม้กั้น มันอาจไม่ได้ทำให้เกิดอันตรายแก่ผู้อื่น ไม่เหมือนฝ่าไฟแดง หรือ ฝ่าทางม้าลาย
แต่มันก็เป็นอะไรที่ไม่ควร เป็นอะไรที่แสดงให้เห็นว่าคนขับรถขนาดระเบียบวินัย มักง่าย อาจทำให้สิ่งของเสียหาย

ไม่คิดจะกำหนดบทลงโทษอะไรหน่อยหรือครับ ???

แบบนี้ วันไหนผมรีบมากๆ ต่อคิวช่องจ่ายเงินอยู่แถวยาวเหยียด เห็นช่องEasypassโล่ง ผมขับเข้าเลนEasypassฝ่าไม้กั้นไปเลย ดูจากคลิปแล้วไม้กั้นไม่ทำให้รถผมเสียหายแน่ๆ รอแค่มีบิลมาเรียกเก็บค่าผ่านทาง ชิวมากเลยสิครับ  ;D

ออฟไลน์ Newhang

เคยไม่มีไม้กั้นไม่มีพนักงาน เลยขับผ่านไป ปรากฏว่ามีจดหมายตามทวงเงิน ทั้งหมดเยอะมาก(ประชด)
ไม่งั้นจะฟ้องดำเนินคดี  ให้มาจ่าย

ทั้งหมด 15บาท  (- -")

ออฟไลน์ 1212312121

จากวันนึงเกือบ 10 คัน เจอรอง กทพ ออกมาพูดแบบนี้จะกลายเป็นเรียกแขกแน่นอน หลังจากนี้ คิดว่า น่าจะไม่ต่ำกว่า 1000 คันแน่นอน เพราะคนสนใจข่าวนี้มากอีกอย่างไม่ผิดด้วย ถถถ แถมจะส่งบิลแค่ค่าผ่านด่านมาทวงแค่นั้น  ทางกพท เตรียม ตัวได้เลยและเหมือนช่วงเย็นเพจ official จะมีคนเข้าไปแสดงความคิดเห็นจนต้องไล่ลบแล้วปิดไปในที่สุด

รับรู้ เราไม่ใช่ผู้เสียหายนิ  จะไปออกตัว แทนผู้เสียหาย หาอะไร

สมัครมาเพื่อการนี้โดยเฉพาะเลยนะคับคุณพี่
ผมไม่ได้ออกตัวครับ อ่านให้ครบแล้ว คิด วิเคราะห์ แยกแยะ นะคับ ผมแค่สงสัยเกี่ยวกับทางกทพ.แค่นี้แหละครับ
โอเค ถ้าทางกทพ.ออกมาพูดเช่นนี้ วันไหนรถเยอะๆ ก็ฝ่ากันได้ทุกคนเลยนะครับ แล้วเดี๋ยวค่อยให้ กทพ. ส่งบิลไปเก็บที่บ้าน
ส่วนเรื่องผู้เสียชีวิตซึ่งเป็นคดีที่เชื่อมโยงกันก็ไม่ใช่ใครอื่นไกลสมาชิกเว็ปเรานี่เองผมแค่เห็นใจและอยากหาความเป็นทำให้กับเขา
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 18, 2016, 22:12:59 โดย Rock795 »

ออฟไลน์ jztang

• Born To Race
มันกำลังจะเปนการแสดงถึงการแบ่งชนชั้นแล้วนะครับ ผมว่ามันไม่แฟร์ คงมีหลายๆท่านเริ่มยอมรับไม่ได้

ออฟไลน์ ichok

แล้วตอนนี้คุณรู้ไหม ผู้เสียหายที่ไอ้เวรเบนซ์มันชน ได้เสียชีวิตแล้ว เค้าจะมาออกตัวให้ตัวเองได้มั๊ย

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
วันหลังขับแหกไม้กั้นได้เลย
ละค่อยส่งบิลมาที่บ้านละกัน
ขอโทษด้วย บางทีคนเชียงใหม่อย่างผมคงไม่อยากเบรค
ส่งบิลค่าผ่านทางมาเก็บที่บ้านสะดวกกว่าเยอะ
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ Olympuspen

อ้าวแล้วจะต่อคิว เสียเงินค่าทางด่วนกันอยู่ทำไม่ล่ะครับ วิ่งผ่านไม้กั้น  Easy pass กันได้เลยครับตามสะดวก

ออฟไลน์ Kkkong

• Jr. Member
  • **
วันหลังไปทุบให้หมดดีกว่า ชอบๆมีให้ทุบฟรีๆไม่เสียตังค์

ออฟไลน์ Pegasus7700

หากมันไม่เสียหาย ก็เเปลว่าไม่เสียหาย

หากเสียหายก็พิจารณาแล้วดูความเหมาะสม ตามขั้นตอน ผู้ก่อเหตอาจจะรีบมาจ่ายหลังจากออกจากโรงพยาบาลได้ครับ จะออกตัวแรงเพื่ออะไร

สมมุตว่าเป็นเรา เราเมาหรืออะไรก็ตาม ยังอยุ่ไอซียู
การทางจะรีบแจ้งความมันก็ดูแปลกๆ

ผมเคยประมาทขับรถชนทำให้ทรัพสินหน่วยงานของรัฐเสียหาย. เขาไม่รีบแจ้งความครับ
เขาจะรอให้เราแสดงความรับผิดชอบก่อน.  ส่วนคดีต่อเนื่องมันคนละประเด็น
...ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป...

MERCEDES BENZ W212 '12
FORD FOCUS 2.0 Gdi '13
HONDA Civic RS '20
VOLVO XC60 Hybrid Inscription '19
FORD EVEREST 2.0 Bi Turbo '22

ออฟไลน์ rtong

ไม่ชลอเลยสักนิด 

ออฟไลน์ Z_5

• **

หากมันไม่เสียหาย ก็เเปลว่าไม่เสียหาย

หากเสียหายก็พิจารณาแล้วดูความเหมาะสม ตามขั้นตอน ผู้ก่อเหตอาจจะรีบมาจ่ายหลังจากออกจากโรงพยาบาลได้ครับ จะออกตัวแรงเพื่ออะไร

สมมุตว่าเป็นเรา เราเมาหรืออะไรก็ตาม ยังอยุ่ไอซียู
การทางจะรีบแจ้งความมันก็ดูแปลกๆ

ผมเคยประมาทขับรถชนทำให้ทรัพสินหน่วยงานของรัฐเสียหาย. เขาไม่รีบแจ้งความครับ
เขาจะรอให้เราแสดงความรับผิดชอบก่อน.  ส่วนคดีต่อเนื่องมันคนละประเด็น

งั้นผมขอถามคุณคำนึงครับ คนดีๆที่เค้าขับรถชนไม้กั้นกันครับ แถมมาแบบไม่มีเบรคอะไรเลย

อีกอย่างถ้าบอกว่าเมาแล้วขับแค่คิดก็ผิดแล้วไม่ได้โลกสวยนะครับแค่ไม่อยากเป็นภาระให้ผู้อื่น

ออฟไลน์ Z_5

• **

เห็นด้วยกับคุณโจ จิรายุ ครับ

ออฟไลน์ Pegasus7700

งั้นผมขอถามคุณคำนึงครับ คนดีๆที่เค้าขับรถชนไม้กั้นกันครับ แถมมาแบบไม่มีเบรคอะไรเลย
////คนดีไม่ดีไม่ทราบ  แต่อาจจะเมา หรือคึกคะนอง หรือรีบก็แล้วแต่ เบรกไม่เบรก เบรกมากเบรกน้อยไม่ทราบ

อีกอย่างถ้าบอกว่าเมาแล้วขับแค่คิดก็ผิดแล้วไม่ได้โลกสวยนะครับแค่ไม่อยากเป็นภาระให้ผู้อื่น
////ประเด็นคุณคือการอยากให้ กทพ เรียกร้องความเสียหายถุกมั้ยครับ
ผมเลยให้ความเห็นว่า. วันๆนึงคนทำให้กทพเสียหายเยอะแยะ ที่ไม่ใช่ชนราวกั้น
พวกชนกันบนทางด่วน พื้นจราจรเสียหาย กทพ ก็ไม่รีบแจ้งความหรอกครับ  เขามีขั้นตอนการพิจารณา
และที่สำคัญกว่านั้นคือ
     หากเบนชคันนี้ ชนราวกั้นแต่มันไม่ได้ไปชนคนตาย แต่มันไปแหกโค้งเข้าไอซียู แล้วคุณยังจะระดมให้กทพรีบไปแจ้งความเอาผิดรึป่าว
      ตรรกกะคุณคือ ให้ กทพ รีบเอาผิด กับราวกั้นที่ กทพบอกว่าไม่เสียหาย. กับคนที่ประมาทไปชนคนตาย
ผมมองไม่เหมือนคุณครับเรื่องนี้
      กทพ เขามีระเบียบในการเรียกร้องค่าเสียหายกับคนที่ทำให้หน่วนงานเสียหายอยุ่แล้ว. คุณไปทำประตูห้องน้ำกทพ พัง เขาก็คงไม่รีบแจ้งความหรอกครับ. คงจะแจ้งให้คุณมาเสียค่าปรับ และหากคุณนอนรพอยุ่ ก็คงไม่รีบ. และหากห้องน้ำพังไม่มาก  เขาอาจจะยกประโยชน์ให้
แต่หากคุณไปขับรถชนใครตาย หลังจากทำประตุห้องน้ำพัง  หากจะให้เป็นตามหลักการณ์คุณ กทพ จะรีบแจ้งจัดการคุณ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 18, 2016, 23:50:00 โดย Pegasus7700 »
...ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป...

MERCEDES BENZ W212 '12
FORD FOCUS 2.0 Gdi '13
HONDA Civic RS '20
VOLVO XC60 Hybrid Inscription '19
FORD EVEREST 2.0 Bi Turbo '22

ออฟไลน์ Weetting

• ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
ถอดทะเบียนแล้ววิ่งใส่ไม้กั้นครับ 

จะเอาที่อยู่จากไหน  ::) ::) 

ประเด็นคือ  ถ้าบอกว่าต้องมีการจ่ายก็คือต้องมีการจ่ายครับ  รัฐทุกหน่วยงานมีการประนอมอยู่แล้วครับ การให้ข่าวแบบนี้แปลว่าไม่ต้องจ่าย ไม่ใช่รักษาเสร็จค่อยจ่ายคำพูดที่มีการบันทึกมันเป็นหลักฐานได้ครับ  เพราะในการให้สัมภาษณ์มันชัดเจนคือไม่ต้องจ่ายไม่ใช่ให้มาจ่ายหลักจากออก รพ.เสียเมื่อไหร่   

ที่หลายๆคนพยายามบอกไม่ใช่ประเด็นที่ว่า ในกรณีสำหรับเบนซ์คันนี้คันเดียวซะเมื่อไหร่คือมันไม่มีมาตราฐานครับ คนในคลับรถบางท่านชนเฉยไม่พังไม่มีรอย   

โดนการทางเรียกร้องมา 4,xxx  มันตลกไหมครับแล้วเบนซ์คันนี้ชนซะงอ ไม่เรียกร้องเพราะไม่พัง  ;D ;D ;D ;D

ยอกย้อนดีนะคุณ
THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

ออฟไลน์ Chris Evn

อันนี้ผมเพิ่งลองมาเมื่อเช้าครับ พอดี อิซี่พาส เงินหมด ขาด 10บาท จะถอยก็ไม่ได้ รถจ่อท้ายอยู่ ไม้กั้นไม่ยก ผมเลยชนมันเลย แหกมา ตอนนี้กำลังลุ้นอยู่ว่า จะมีจดหมาย หรืออะไรส่งมาถึงบ้านบ้าง

ชนไม้กัน รถไม่เป็นรอย หรือเสา A เสียหายเหรอครับ

หรือไม่กั้นมันอ่อน ชนนิดเดียวก็เด้งแล้ว

ออฟไลน์ Niceguy_C

Eเจี๊ยบไปถามคนของ ทางด่วนมาล่ะ

กรณีฝ่าไม้กั้น โดยไม่ได้ชำระค่าผ่านทาง ถ้ามีเจ้าหน้าที่อยู่ จะทำการแจ้งสกัดบนด่าน แต่ถ้าเจ้าหน้าที่ไม่อยู่ ก็ดูกล้องวีดีโอจับป้ายทะเบียนเอา

ช่วงเกิดเหตุ ไม่ใช่ชั่วโมงเร่งด่วน เจ้าหน้าที่เลยไม่อยู่ตรงนั้น เลยแจ้งสกัดจับไม่ทัน แต่ก็ไปตรวจดูความเสียหายก็ไม่เสียหาย เลยไม่รีบแจ้งอะไร ก็แค่จดเวลา แล้วไปเช็คกล้องดูทีหลังแค่นั้น

ซึ่งเขาทำยังงี้เป็นปรกติทุกคัน ถ้าไม้กั้นเสียหายก็จะแจ้งให้ชดใช้ค่าเสียหายเพิ่ม ถ้าไม้กั้นไม่เสียหาย ก็แค่ทวงค่าทางด่วนเท่านั้น ไม่มีโทษปรับอะไรเพิ่มเติม

ซึ่งทุกวันก็มีคนชนคนฝ่า ทั้งตั้งใจ และไม่ตั้งใจ ไม่ใช่แค่เบนช์รายนี้ ก็ใช้มาตรฐานเดียวกันหมด

ผมว่า ทุกๆคน ควรระงับโทสะกันหน่อยดีกว่า คนขับเบนช์ สมควรลงไปนอนในโลงแทน ผู้เสียชีวิตก็จริง แต่ไม่ใช่ว่า เราจะมองว่า ต้องกระทีบให้จมดิน หน่อยงานไหนไม่กระทืบต้องด่าให้หมด ผมว่า มันไม่ใช่วิธีที่ถูกต้องล่ะ และสุดท้ายเราก็จะไม่ต่างจากคนที่เราเกลียดหรอก

ออฟไลน์ sith(สิทธิ์)

• นับ1ใหม่
บางครั้งคนเราก็ใช้คำว่าอคติ จนลืมมองเหตุผลหรือการใช้และรับฟังเหตุผลกันหมดแล้ว
ผิดว่ากันตามผิด แต่ไม่ใช่คนอื่นผิดแล้วเราจะกระทำผิดด้วย
อารมย์ เหตุผล เจตนาหรือไม่ เค้าผิดจริงก็ว่ากันไปตามระเบียบ
ไม่ใช่พอไม่ได้ดั่งใจฉัน มันต้องไม่ใช่ ไม่ใช่แบบนี้ มันต้องออกมาแบบนั้น แบบนี้ให้ตรงใจฉัน
ใจเย็นๆกันนะครับ ส่วนเรื่องหนุ่มคนนี้ ปล่อยให้คนมากบารมีทั้งคู่จัดการกันตามกฏหมายเถอะ
กองเชียร์ก็เชียร์กันในกรอบเหตุและผล อย่าเยอะจนเกินงาม
แล้วก็พวกมีญาติเป็นสไปเดอร์แมนชอบโยงก็เพลาๆบ้างเถอะ
ไม่ได้ทำให้ตัวเองหรือใครดูดีขึ้นเลย มันทำให้มองว่าเป็นพวกเลือกข้างและอคติมากเกินไปต่างหาก
ถ้าคนรวยชนคนจนมันคงจบไปละ แต่นี่ มากบารมีทั้งคู่ ให้เค้าจัดการกันเองเถอะครับ
ว่ากันตามกฏหมายของแตละฝ่ายเค้าจัดกันเองแหละ ขอเหมาตอบในกระทู้นี้เลยละกัน เห็นแตกหลายกระทู้เลย