ผู้เขียน หัวข้อ: ทุกท่านคิดว่ารถกระบะ ต้องสู้กับค่าแรงเสียดทานอากาศมากขนาดไหนครับ??  (อ่าน 8170 ครั้ง)

ออฟไลน์ YenChar

• Hero Member
จากกระทู้ที่แล้ว เคยถามเรื่องแรงต้านอากาศของรถ

เลยมีข้อสงสัยอีกนิ๊ดครับ
อยากทราบว่า รถกระบะเครื่อง3,000 ที่แรงบิดมันมหาศาล
ทำไมมันถึงมีความเร็วต้น-กลาง-ปลาย ได้ไม่เท่ากับรถเก๋งที่มีแรงบิดน้อยกว่าเหรอครับ
เป็นเพราะแรงเสียดทานอากาศรึเปล่าครับ??

กระทู้ที่แล้ว RX350 VS Camry3.5 เครื่องเท่ากัน แต่แพ้ที่รูปทรง ทำให้RX350ต้องใช้แรงม้ามากกว่าถึง20ตัว!
ถ้าอย่างนั้น กระบะเหลี่ยมๆบ้านเรา ต้องสู้กับแรงต้านอากาศมากขนาดไหนครับ

ยกตัวอย่าง D-max หรือ Navara รูปทรงบึกบึน แต่ดูแล้วคงต้านอากาศมากเหลือเกิน
เป็นไปได้มั้ยครับ ที่ความประหยัดน้ำมัน อัตราเร่ง จะมีผลมาจากรูปทรงที่ต้านอากาศเหล่านี้
หรือแม้กระทั่ง ความเกาะถนน อาการโคลงเพราะลมปะทะ เพราะรถมีพื้นที่หน้าตัดมาก

คำถามคือ
นอกจากเครื่อง เกียร ช่วงล่าง เบรคแล้ว
ทุกท่านคิดว่า"แรงเสียดทานอากาศ"สำคัญมั้ยครับ มาก/น้อยเพียงใด

sonykit

• บุคคลทั่วไป
หลายยี่ห้อค่าแรงเสียดทานอากาศน้อยก็ประหยัดน้ำมันเครื่องไม่ต้องออกแรงเยอะเพื่อชนกันอากาศ

ออฟไลน์ Ohmmypp

ก็มีส่วนครับ  อย่าง BMW นี่ รุ่นใหม่ๆ Cd ยิ่งน้อย ยิ่งประหยัดน้ำมัน หรือจากกระทู้ RX vs Camry ก็เหมือนกันครับ

ถ้าไม่อย่างงั้น ทำไมยาริสถึงกินน้ำมันกว่าวีออสล่ะครับ? หุหุ
JC TU #54

ออฟไลน์ apexthai

• Newbie
  • *
อยากรู้ว่าแรงต้านของอากาศมากขนาดไหน ลองขับรถสัก 120 km/hr แล้วเปิดกระจกแบมือออกไปนอกหน้าต่าง
แล้วค่อยๆ บิดมือจากหน้าตัดค่อยๆบิดมือไปเรื่อยๆ ก็จะเข้าใจเองครับ

ที่ยาริสวิ่งสู้วีอ๊อสไม่ได้ถ้าดูจากรูปทรงสามารถนำเอาเรื่อง การกิดลมหมุน vortex shading
ด้านท้ายรถมาอธิบายได้
ซึ่งรถที่รูปทรงแบบยาริส(ท้ายตัด) ลมหมุนที่เกิดขึ้นจะเกิดตรงท้ายรฝาหลังพอดี และพื้นที่หน้าตัดที่เกิด
ลมหมุนจะมากกว่ารถเก๋งที่มีช่วงเว้าลงมาก่อน ทำให้ลมหมุนเกิดเหมือนกันแต่เกิดกับพื้นที่ที่น้อยกว่าและ
ไกลจากฝากระโปรงท้ายมากกว่า

แรงเสียดทานจึงน้อยกว่าในกรณีที่ตัวแปรอื่นๆเหมือนกันนะครับ

ออฟไลน์ Ruksadindan

มากขนาดรถเก๋งเป็นเรื่อยเล็กไปเลยครับ

ออฟไลน์ kritphakhin

ผมคิดว่ามีความสำคัญมากนะครับ

เนื่องจากรถต้องชนกับอากาศตลอกเวลา

เหมือนเครื่องบินไงตรงปีก(Flaps) และลำตัวครับ

ออฟไลน์ Valkilrey

• Sr. Member
ผมว่าสำคัญมากๆเลยครับ ไม่งั้นรถรุ่นแพงๆ พวก super car คงไม่พยายามทำให้ลดค่า CD ให้ได้มากสุด และลามมาถึงรถบ้านๆด้วย เพราะมันหมายถึงอัตราสิ้นเปลืองและอัตราความเร็ว การเร่ง ด้วย สัมพันธ์กันมากๆ

ออฟไลน์ E@K

• Jr. Member
  • **
คิดว่ามากๆเลยหละครับ ถ้าเอาเครื่องของกะบะดีเซลคอมมอลเรลมาลงในเก๋งคงวิ่งระเบิดแน่ๆครับ

น้ำหนักรถก็ใช่ย่อยนะครับ ผมเอา NAVARA ขึ้นตาชั่งดูโอ้ว 2 ตันนิดๆ  :o

ออฟไลน์ phatkung

• Full Member
แต่ก็ไม่จำเป็นว่าสัมประสิทธิแรงต้านอากาศจะต่ำแล้วผลลัพของแรงต้านอากาศจะต่ำลงด้วยเสมอไปนะครับ

เพราะเวลาคิดแรงต้านที่เกิดจากอากาศนั้นจำเป็นต้องนำCdไปคูณด้วยพื้นที่หน้าตัดที่ปะทะกับอากาศและความเร็วของอากาศยกกำลังสองและคูณด้วยความหนาแน่นของอากาศในขณะนั้น

ดังนั้น สัมประสิทธิแรงต้านอากาศที่บริษัทรถยนต์ใช้ในการโฆษณาไม่ได้เป็นปัจจัยเดียวที่ทำให้รถมีแรงต้านอากาศที่ต่ำลงได้ครับ

ออฟไลน์ Lookkaew

รถเก๋ง ค่า CD ประมาณ 0.26-0.32 ไม่ค่อยเกินนี้
รถกระบะ ค่า CD ประมาณ 0.45-0.54 ประมาณนี้

(ค่า CD คือค่าสัมประสิทธิ์แรงเสียดทานครับ ยิ่งมาก ยิ่งต้านลม)

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
อยากรู้ว่าแรงต้านของอากาศมากขนาดไหน ลองขับรถสัก 120 km/hr แล้วเปิดกระจกแบมือออกไปนอกหน้าต่าง
แล้วค่อยๆ บิดมือจากหน้าตัดค่อยๆบิดมือไปเรื่อยๆ ก็จะเข้าใจเองครับ

ที่ยาริสวิ่งสู้วีอ๊อสไม่ได้ถ้าดูจากรูปทรงสามารถนำเอาเรื่อง การกิดลมหมุน vortex shading
ด้านท้ายรถมาอธิบายได้
ซึ่งรถที่รูปทรงแบบยาริส(ท้ายตัด) ลมหมุนที่เกิดขึ้นจะเกิดตรงท้ายรฝาหลังพอดี และพื้นที่หน้าตัดที่เกิด
ลมหมุนจะมากกว่ารถเก๋งที่มีช่วงเว้าลงมาก่อน ทำให้ลมหมุนเกิดเหมือนกันแต่เกิดกับพื้นที่ที่น้อยกว่าและ
ไกลจากฝากระโปรงท้ายมากกว่า

แรงเสียดทานจึงน้อยกว่าในกรณีที่ตัวแปรอื่นๆเหมือนกันนะครับ

ไม่ต้องถึง 120 หรอกครับ แค่ 60 เพิ่มไป 80 นี่ก็ชัดเจนแล้ว

ลูกแก้ว : ที่ถูก ควรเขียนว่า "Cd." จ้ะ

ออฟไลน์ mann

• นี่หรือรถโมเดล
แล้ว อย่างนี้ ค่า Cd จะเท่ากับ เท่า หร่ายยยย เนี่ย :o
1995 honda civic eg 3dr become jdm+spoon
1997 mb c-class w202 elegance
2003 toyota hilux tiger sport cruiser 4x4 2.5 d4d
2006 kawasaki ksr 111
...........................................................................

XCHO

• บุคคลทั่วไป
เพื่อเป็นความรู้ครับ สำหรับ drag coefficient (Cd)
http://en.wikipedia.org/wiki/Automobile_drag_coefficient

ออฟไลน์ toey_tm

• Newbie
  • *
มิน่าหล่ะ เด็กแว๊นซ์แถวบ้านผม ถึงไม่ใส่หมวกกัน เค้าห่วงเรื่องค่า Cd. นี่เอง  ;D